ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ก้าวข้ามรึยัง
ก้าวข้ามแล้ว
???
ยัง แต่อีกไม่นานแน่ๆ
???
ยัง อีกห่างไกล
???
คะแนนทั้งหมด: 405
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ทำเพราะจัญไ... อย่าอยู่นาน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Jul 2021
ตอบ: 15770
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:05
[RE: ถ้าคล้อปได้4 แชมป์ พอจะก้าวข้ามป๋าได้ไหม]
ถ้าอยู่ยาวยันเลิก ก็อยากให้มีสถิติเท่าเซอร์ให้ได้อยู่นะครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 18 Jul 2009
ตอบ: 1639
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:08
[RE: ถ้าคล้อปได้4 แชมป์ พอจะก้าวข้ามป๋าได้ไหม]
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
วาสนาหมาวัด พิมพ์ว่า:
ไม่ว่านักเตะหรือโค้ชทีมลิเวอร์พูลได้รับการยอมรับจากแฟนทีมอื่นยากครับ ต้องมีถ้วยก่อน ต้องมีแชมป์นู้นนี่นั่นก่อน ต้องยืนระยะอีก ผมว่าถ้าทำได้และไม่เคยมีใครทำได้มาก่อนก็ควรได้รับการยอมรับครับ  

คนอื่น ทีมอื่นเค้าก็ต้องประสบความสำเร็จเหมือนกัน กว่าจะได้รับการยกย่อง ซึ่งคนทั่วไปก็ยอมรับฝีมือคล็อปป์หมดแหละว่าเก่งที่สุดคนนึงในยุคตัวเอง

เฟอร์กูสันก็ไม่ได้ขึ้นมาจุดนี้ได้ง่ายๆซะเมื่อไหร่ คุมทีมมา 26 ปีกว่า ได้แชมป์ลีค 13 ครั้ง เกือบๆ 50% เลย แถมมีแค่ 6 ปีที่ไม่ได้แชมป์อะไร(อันนี้ไม่นับพวกรายการนัดเดียวด้วยนะ) ที่เหลืออีก 20 ปีมีแชมป์ติดมือตลอด เอาว่าง่ายๆโอกาสที่อเล็ก เฟอร์กูสันจะได้แชมป์ลีคมีมากกว่าสเตฟ เคอร์รี่ยิงสามแต้มลงอีก

ตอนกำลังจะได้แชมป์ลีคครั้งแรกก็โดนค่อนขอดว่าแน่จริงตามให้ทัน จากทีมที่ตามหลังแชมป์ลีคของลิเวอร์พูลอยู่ 11 ครั้ง เฟอร์กี้ทำให้แซงได้ ลบภาพเจ้าเกาะอังกฤษของลิเวอร์พูลออกได้ Knock off your fucking perch ได้สำเร็จ

จากคำสบประมาทว่าไม่มีทางคว้าแชมป์โดยใช้เด็กเป็นแกนหลักได้ แกก็ทำได้แล้วเด็กชุดนั้นกลายเป็นนักเตะระดับตำนานของโลกทั้งนั้น

คล็อปป์ต้องใช้เวลาอีกซักพักกว่าจะแซงอเล็กซ์ เฟอร์กูสันได้

เห็นด้วยครับโดยเฉพาะเคอรี่ 3P (41%+)

ป.ล.อวาตาร์ท่านคือใครครับแกเล่นเรื่องไหน ทำไมหน้าคุ้นมากแต่นึกไม่ออก มองๆ ไปก็คล้าย มอยส์
0
0
โค้ช UEFA PRO-License
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 22455
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:12
takiiez พิมพ์ว่า:
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
วาสนาหมาวัด พิมพ์ว่า:
ไม่ว่านักเตะหรือโค้ชทีมลิเวอร์พูลได้รับการยอมรับจากแฟนทีมอื่นยากครับ ต้องมีถ้วยก่อน ต้องมีแชมป์นู้นนี่นั่นก่อน ต้องยืนระยะอีก ผมว่าถ้าทำได้และไม่เคยมีใครทำได้มาก่อนก็ควรได้รับการยอมรับครับ  

คนอื่น ทีมอื่นเค้าก็ต้องประสบความสำเร็จเหมือนกัน กว่าจะได้รับการยกย่อง ซึ่งคนทั่วไปก็ยอมรับฝีมือคล็อปป์หมดแหละว่าเก่งที่สุดคนนึงในยุคตัวเอง

เฟอร์กูสันก็ไม่ได้ขึ้นมาจุดนี้ได้ง่ายๆซะเมื่อไหร่ คุมทีมมา 26 ปีกว่า ได้แชมป์ลีค 13 ครั้ง เกือบๆ 50% เลย แถมมีแค่ 6 ปีที่ไม่ได้แชมป์อะไร(อันนี้ไม่นับพวกรายการนัดเดียวด้วยนะ) ที่เหลืออีก 20 ปีมีแชมป์ติดมือตลอด เอาว่าง่ายๆโอกาสที่อเล็ก เฟอร์กูสันจะได้แชมป์ลีคมีมากกว่าสเตฟ เคอร์รี่ยิงสามแต้มลงอีก

ตอนกำลังจะได้แชมป์ลีคครั้งแรกก็โดนค่อนขอดว่าแน่จริงตามให้ทัน จากทีมที่ตามหลังแชมป์ลีคของลิเวอร์พูลอยู่ 11 ครั้ง เฟอร์กี้ทำให้แซงได้ ลบภาพเจ้าเกาะอังกฤษของลิเวอร์พูลออกได้ Knock off your fucking perch ได้สำเร็จ

จากคำสบประมาทว่าไม่มีทางคว้าแชมป์โดยใช้เด็กเป็นแกนหลักได้ แกก็ทำได้แล้วเด็กชุดนั้นกลายเป็นนักเตะระดับตำนานของโลกทั้งนั้น

คล็อปป์ต้องใช้เวลาอีกซักพักกว่าจะแซงอเล็กซ์ เฟอร์กูสันได้

เห็นด้วยครับโดยเฉพาะเคอรี่ 3P (41%+)

ป.ล.อวาตาร์ท่านคือใครครับแกเล่นเรื่องไหน ทำไมหน้าคุ้นมากแต่นึกไม่ออก มองๆ ไปก็คล้าย มอยส์  

็Hugh Laurie ในบท Gregory House จากซีรี่ย์ House M.D. ครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Forza MilanoLFC Support YNWA
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 20686
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:14
ผมมองว่าบอลคนละยุคกันอะ เอาไปว่าให้ไว้ในระดับเดียวกันก่อนละกัน เป็นตัวท้อปๆของยุคตัวเอง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 4573
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:27
อย่าเอาไปเทียบเลย เรื่องฝีมือ jk ไม่เป็นรองใครยุคไหนอยู่แล้ว

แต่สิ่งที่ป๋าทำให้กับแมนยูมันมากกว่าคำว่าฝีมือ มันคือการอุทิศตัวให้กับทีมกับฟุตบอล 26 ปี อันนี้คือความทุ่มเทจนเกือบจะเรียกว่าความคลั่งได้แล้ว มองไม่เห็นว่าเป๊ปหรือ jk จะทำแบบเดียวกับแกในแง่นี้ได้ เอาจริงๆก็ไม่มีใครควรทำขนาดนั้นนะ 5555555

นี่แหละคือสิ่งที่คนยกย่องกันไม่แค่เรื่องฝีมือ คือแกยืนระยะและทุ่มเทเกือบทั้งชีวิตให้กับฟุตบอล แล้วคิดดูความเครียดในการเป็นผจก.ทีมนี่มันขนาดไหน

ตอนอายุเจ็ดสิบกว่าๆแกยังจะมีแรงคุมทีมได้แชมป์อยู่เลย แค่เข้าไปทำงานออฟฟิศธรรมดาๆหลายคนอายุ 60 ก็ retire กันหมดแล้วอย่าว่าแต่งานกดดันสูงอย่างโค้ชเลย

ฉะนั้นชื่อของป๋ายังอยู่กับโลกฟุตบอลไปอีกนานแหละ ถึงจะมีใครฝีมือเทพกว่าป๋าแต่ที่ทำได้ยากกว่าคือยืนอยู่จุดเดิม 26 ปี แบบนี้ไม่น่ามีแล้ว
3
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: Grief changes shape , but it never ends....Keanu R
เข้าร่วม: 19 Jan 2007
ตอบ: 10966
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:29
neokurotama พิมพ์ว่า:
ถ้าได้ 4 แชมป์ก็คงพอจะยอมรับได้ว่า ในจุดพีคนั้นเหนือกว่าทุกคนครับ เพราะไม่เคยมีใครได้
แต่ถ้าเอาความเก่งโดยรวมมันก็ต้องดูหลายอย่าง ดังนั้นให้ระดับเดียวกันละกัน  

เป๊ปตอนคุมบาซ่าได้6 แชมป์ครับ ปี2008-2009
0
0
No.1 of EPL Glory Glory MUTD

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jul 2006
ตอบ: 34169
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:31
โอ้ยอย่าเพิ่งพุดกันเรื่อง4แชมป์เลย เดี่ยวพอไม่ได้มันมีพวกรอซ้ำเยอะ

ขนาดเมื่อวานแค่ครึ่งงแรกยังออกจากรูกันเยอะเลย
0
0
ผู้จัดการทีม
Status: Haerin 해린 แฮริน
เข้าร่วม: 16 May 2010
ตอบ: 17775
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:33
ในเรื่องศาสตร์ฟุตบอล คล็อปนำไปไกลมากๆแล้ว

เหลือแค่ยืนระยะยาวๆให้ได้ แค่นั้นแหละครับ

0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: Grief changes shape , but it never ends....Keanu R
เข้าร่วม: 19 Jan 2007
ตอบ: 10966
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:35
ถ้าเอาเรื่องฝีมือการคุมทีม อย่างแก้เกมการวางหมากไรงี้ผมว่าคล็อปไม่เป็นรองป๋าหรอกครับ มีหลายคนไม่เป็นรองป๋า ป๋าขึ้นชื่อเรื่องบารมีมากกว่าเพราะคุมทีมประสบความสำเร็จมายาวนาน มันเทียบกันไม่ได้หรอกคล็อปคุมทีมน้อยกว่าเฟอกี้เยอะ
0
0
No.1 of EPL Glory Glory MUTD

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 15103
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:36
บางคนก็เนิฟซะเซอร์อ่อนเลย พูดเหมือนแกเดินไปหยิบถ้วยกลับบ้านง่ายๆอะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 514
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 15:45
[RE]ถ้าคล้อปได้4 แชมป์ พอจะก้าวข้ามป๋าได้ไหม
อวยเว่อจัง ให้มันได้แชมป์เท่าๆกันก่อน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3046
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 16:06
ผมว่าคงสู้กันมันส์แหละครับ แต่ในแง่ความสำเร็จเฟอร์กี้กินขาด

อย่างไรก็ตาม ผมว่าถ้าเฟอร์กี้ยังอยู่ ต้องมีแผนมาสู้เป๊ปกับคล็อปแน่ๆ(ขอเอ่ยแค่ 2 โค้ชได้ที่คิดว่าดีที่สุดในยุคนี้) ถามว่าทำไมถึงเชื่อมั่นแบบนั้น ขอให้ทุกคนลองหาหนังสือเจาะลึกแทคติคพรีเมียร์ลีกดูนะครับ เฟอร์กี้เรียนรู้และสร้างสิ่งใหม่ๆได้เสมอเลย แล้วก็การันตีด้วยความสำเร็จตามที่ทุกคนเห็นนั้นแหละ ลองนึกภาพตามสมัยก่อนบอลโยนใส่กันยับ ส่งบอลคืนหลังโกลจับได้ กองหลังเลี้ยงมายิงได้ แต่ตอนนี้กฎกติกาต่างๆและแทคติคเปลี่ยนไปเยอะแล้ว อ่านแล้วจะเห็นว่าเฟอร์กี้เปลี่ยนแผนแทบจะทุกฤดูกาลเลยมั้ง

0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2751
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 16:16
จะเก่งกว่า ไม่จำเป็นต้องวัดถ้วยแชมป์ หรือการยืนระยะอะผมว่า
เช่น vvd เป็นตัวอย่าง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 29 Jan 2011
ตอบ: 3042
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 16:19
เป๊ปกดป๋าให้นั่งกำหมัด แล้วจะบอกว่าเป๊ปข้ามเฟอร์กี้หรอ
ผมว่าไม่นะ ….มันไม่ข้ามหรอก เทียบให้ชื่อชั่นเดียวกันอะใช่
บาร์ซ่ายุคนั้นมันเกินเบอร์ไปมาก เป๊ปที่คุมทีมมาจนถึงทุกวันนี้
เก่งขึ้นในเรื่องของแท๊กติก แต่เรื่องคุณภาพผู้เล่นยังไงก็ไปเทียบระดับนั้นยาก

ถึงแม้ผมจะไม่ค่อยชอบแมนยู แต่ให้การเคารพในตัวเฟอร์กี้สูงมาก
แชมป์10กว่าครั้งมันเป็นข้อพิสูจน์ถึงอะไรหลายอย่างที่ไม่สามารถโต้แย้งอะ
ฟุตบอลมันมียุค มีเวลาของมันอยู่
การพัฒนากับความสำเร็จใยตอนนี้มันไม่ได้ไปลบยิ่งใหญ่ในอดีตซะหน่อย

ทั้งเป๊ปและคล๊อปก็มีวิถีทางทางทำทีมในช่วงเวลาของตนที่แตกต่างกันไป
แต่จะบอกว่าเหนือกว่าเฟอร์กี้ที่เป็น1ในคนที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์พรีเมียร์ลีคเนี่ย
มันยังพูดไม่เต็มปากอ่ะ

ผมแฟนน่อลนะ เป๊ปกะคล๊อปจะเทียบกับโค้ชคนไหนในพรีเมียร์ลีคก็ได้
ทั้ง คลัฟและบัสบี้ เวนเกอร์ หรือใครก็ตามยังได้
แต่เฟอร์กี้ผมว่าสิ่งที่เขาเคยทำมันยิ่งใหญ่เกินกว่าจะเอาเปรียบเทียบ
3
0
Arsenal in my heart....
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2009
ตอบ: 3101
โพสเมื่อ: Wed May 04, 2022 16:28
แยกประเด็นเป็นแบบนี้ดีกว่า

ทีมชุดที่ดีที่สุดของคลอป ตอนนี้ผมให้ชนะ ทีมชุดที่ดีที่สุดของป๋าตอนได้ทริปเปิ้ลแช้มนะ
แต่ถ้าโดยภาพรวม ยังไม่ข้ามอะ ต้องยืนระยะมากกว่านี้หน่อย

แต่คนที่ผมมองว่าจ่อแซงป๋ามากสุดแล้วคือเป๊บนี่ละ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel