ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Aug 2009
ตอบ: 5588
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 16:38
[RE: สรุป ดูคาติ เป็น "รถเถื่อน" ที่ตำรวจซื้อมา]
Sigmund•VI พิมพ์ว่า:
โอเคครับ การซื้อรถแบบโอนลอยเป็นเรื่องปกติ การที่ไม่มีเล่มคู่มือ เป็นไปได้ว่าคนที่ขายที่เป็นเต็นท์อาจจะอยู่ในระหว่างการดำเนินงาน เอาเล่มออกจากไฟแนนซ์

แต่ การขับรถที่ไม่ติดทะเบียนเป็นเรื่องที่ผิดปกติ ตอนที่พวกคุณทำกับประชาชน คุณถีบรถเขาล้ม แล้วก็ยกใส่หลังรถกระบะไปโรงพัก จะเอารถออกมาต้องเสียเงิน 5,000 บาท แล้วถามกลับกัน คุณเป็นตำรวจแล้วทำเสียเอง จะบอกว่าไม่เจตนาก็คงไม่ได้ การขับรถถอดทะเบียนมันส่อเจตนาไม่ดีอยู่แล้ว  

ซื้อจากเต้นท์แต่ไม่มีเล่มทะเบียนก็แปลกๆแล้วครับ
คนที่เอาเล่มออกจากไฟแนนซ์ได้ คือคนเช่าซื้อ ถ้าเช่าซื้อครบจ่ายเงินค่าโอนอีกก้อน ไฟแน้นซ์ก็ไปทำเรื่องให้ คนเช่าซื้อก็จะได้เล่ม
ส่วนเต้นท์ถ้าไม่เห็นเล่มพร้อมโอน ไม่กล้าซื้อหรอกครับ ไม่งั้นก็เสี่ยงรับของโจร คนขโมยรถมาอ้างเล่มยังอยู่ที่ไฟแน้นซ์ก็ได้
วันที่เจ้าของเก่าไปขาย ต้องส่งเล่มทะเบียน เซ็นสัญญาซื้อขาย แนบสำเนาบัตร ไม่งั้นเต้นท์ไม่ยอมจ่ายเงินให้แน่นอน

ยังไงๆ คนซื้อรถจากเต้นท์ต้องได้เล่มมาด้วย อย่างเราทั่วไป ลองจ่ายเงินให้เต้นท์ไม่ได้เล่มทะเบียน ก็ต้องกลัวเต้นท์เบี้ยวแล้ว
เพราะงั้นเป็นไปได้สูงครับ ว่ารถไม่ได้มาจากเต้นท์
แก้ไขล่าสุดโดย gagigunggai เมื่อ Mon Jan 24, 2022 16:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2010
ตอบ: 1547
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 16:42
[RE: สรุป ดูคาติ เป็น "รถเถื่อน" ที่ตำรวจซื้อมา (อัพเดทโอนลอน)]
gagigunggai พิมพ์ว่า:
โอเคครับ การซื้อรถแบบโอนลอยเป็นเรื่องปกติ การที่ไม่มีเล่มคู่มือ เป็นไปได้ว่าคนที่ขายที่เป็นเต็นท์อาจจะอยู่ในระหว่างการดำเนินงาน เอาเล่มออกจากไฟแนนซ์

แต่ การขับรถที่ไม่ติดทะเบียนเป็นเรื่องที่ผิดปกติ ตอนที่พวกคุณทำกับประชาชน คุณถีบรถเขาล้ม แล้วก็ยกใส่หลังรถกระบะไปโรงพัก จะเอารถออกมาต้องเสียเงิน 5,000 บาท แล้วถามกลับกัน คุณเป็นตำรวจแล้วทำเสียเอง จะบอกว่าไม่เจตนาก็คงไม่ได้ การขับรถถอดทะเบียนมันส่อเจตนาไม่ดีอยู่แล้ว  

ซื้อจากเต้นท์แต่ไม่มีเล่มทะเบียนก็แปลกๆแล้วครับ
คนที่เอาเล่มออกจากไฟแนนซ์ได้ คือคนเช่าซื้อ ถ้าเช่าซื้อครบจ่ายเงินค่าโอนอีกก้อน ไฟแน้นซ์ก็ไปทำเรื่องให้ คนเช่าซื้อก็จะได้เล่ม
ส่วนเต้นท์ถ้าไม่เห็นเล่มพร้อมโอน ไม่กล้าซื้อหรอกครับ ไม่งั้นก็เสี่ยงรับของโจร คนขโมยรถมาอ้างเล่มยังอยู่ที่ไฟแน้นซ์ก็ได้
วันที่เจ้าของเก่าไปขาย ต้องส่งเล่มทะเบียน เซ็นสัญญาซื้อขาย แนบสำเนาบัตร ไม่งั้นเต้นท์ไม่ยอมจ่ายเงินให้แน่นอน

ยังไงๆ คนซื้อรถจากเต้นท์ต้องได้เล่มมาด้วย อย่างเราทั่วไป ลองจ่ายเงินให้เต้นท์ไม่ได้เล่มทะเบียน ก็ต้องกลัวเต้นท์เบี้ยวแล้ว
เพราะงั้นเป็นไปได้สูงครับ ว่ารถไม่ได้มาจากเต้นท์  

ข่าวล่าสุด รถมาจากเต๊นท์จริงครับ แต่เต๊นท์ก็พิรุจ ซื้อรถไม่มีทะเบียน ไม่มี พรบ. และไม่ได้ซื้อจากเจ้าของด้วย รถผ่านโอนลอยมา 3 คน ก่อนถึงเต๊นท์ แถมขายแล้วไม่โอนอีก ซื้อตั้งแต่ กลาง ธ.ค แล้ว ซึ่งในคอมเมนต์มีคนบอกว่า วิธีการนี้คล้ายกับ รถหรู ของ ไอโจ้ เลย ผมว่า ไอพวกเหี้ยนี้ ทำเป็นขบวนการแน่นอน ทั้งรถยนต์และมอไซด์ ขุดๆดี อาจเจอตอ
แก้ไขล่าสุดโดย nontarat เมื่อ Mon Jan 24, 2022 16:43, ทั้งหมด 3 ครั้ง
1
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Feb 2010
ตอบ: 2209
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 16:57
[RE: สรุป ดูคาติ เป็น "รถเถื่อน" ที่ตำรวจซื้อมา (อัพเดทโอนลอยหลายมือ)]
Luckyy พิมพ์ว่า:
นอกเรื่องนะ ผมเคยได้ยินบ่อยที่ว่าตำรวจเอาของกลางมาใช้ ใครเคยเจอเคสนี้ไหมครับ  

แถวบ้านผม เปิดตู้ ม้า สล๊อต นายเป็นตำรวจใหญ่ ให้รถของกลางมาใช้เปลี่ยนรถอย่างบ่อย นี้ขาดลูกน้องยังขนานนี้ ลูกพี่จะขนานไหน
0
0
Evertonians

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 27 Nov 2007
ตอบ: 18834
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 17:13
สรุป ดูคาติ เป็น "รถเถื่อน" ที่ตำรวจซื้อมา (อัพเดทโอนลอยหลายมือ)
ไร้สามัญสำนึกด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ความพยายามไม่เคยทรยศใคร
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 15596
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 17:28
[RE: สรุป ดูคาติ เป็น "รถเถื่อน" ที่ตำรวจซื้อมา (อัพเดทโอนลอยหลายมือ)]
เรื่องซุกใต้พรมปลิวออกมาเยอะเลยนะครับ บวชหน้าไฟเสร็จมารับผิดชอบด้วยนะครับ

เสร็จแล้วก็ขอให้ ปฏิรูปตำรวจซะทีเถอะครับ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2009
ตอบ: 22927
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 21:58
สรุป ดูคาติ เป็น "รถเถื่อน" ที่ตำรวจซื้อมา (อัพเดทโอนลอยหลายมือ)
ซื้อรถเถื่อนหนีไฟแนนซ์ไหมอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26014
โพสเมื่อ: Tue Jan 25, 2022 15:17

มีครับ ของผมพึ่งเห็นชมรม ขายรถมือสองในกลุ่มรถซิ่ง เจ้าของเดิม ขายรถ แต่รถยังอยู่ในไฟแนนซ์อยู่ต้องการเงิน ไปเอาเล่มออกจากไฟแนนซ์ ลักษณะจะคล้ายๆรถหลุดจำนำที่มีเอกสารเป็นสำเนาเล่ม แล้วก็ สำเนาผู้ถือครองรถ หลังจากนั้น เต็นท์มือแรกจะ ตั้งราคาไว้ จะมีเต็นท์มือพอไปมารับช่วงต่อเรียกขายตัดครับ
ของผมก็เพิ่งไปซื้อรถมาใช้ สิ่งที่ได้รับในวันนั้นคือ

1. ส่งมอบรถ
2. สัญญาซื้อขาย
3. หนังสือโอนลอย
4. หนังสือมอบอํานาจ
5. เอกสารสำคัญ เกี่ยวกับตัวผู้ถือครองได้แก่บัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้าน
6. สำเนาเล่ม
ส่วนตัวผมก็โอนเงินมัดจำมาให้

โดยที่รถมีป้ายทะเบียนเดิมกับ ประกันชั้น 1 แบบเติมไมล์ เอกสาร ทั้งหมดมียกเว้นเล่มครับ ซึ่งเจ้าของเดิมอยู่ในระหว่างการไปดำเนินการเอาเล่มออกจากไฟแนนซ์

หลังจากนั้นไม่นานทางเต็นท์ก็ไปเอาเล่มจาก เจ้าของรถที่เจ้าของรถไปปิดจัดไฟแนนซ์ ส่งมอบให้ผม แล้วให้ผมไปโอนย้ายปลายทางเอง
ตอนนี้ก็โอนย้ายเรียบร้อยรถเป็นชื่อผม ตรวจสภาพเปลี่ยนป้ายทะเบียนเรียบร้อยแล้วครับ

ผมก็เพิ่งรู้ว่าวงการเต้นรถมันมีลักษณะการขายตัดอะไรแบบนี้เกิดขึ้นด้วย ของผมซื้อรถมือสองคันนี้เต็นท์ทั้งสองเต็นท์บวกเข้าไปเกือบแสนฟันกำไรเนาะเนาะ

แก้ไขล่าสุดโดย Sigmund•VI เมื่อ Tue Jan 25, 2022 15:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26014
โพสเมื่อ: Tue Jan 25, 2022 15:21
nontarat พิมพ์ว่า:

ข่าวล่าสุด รถมาจากเต๊นท์จริงครับ แต่เต๊นท์ก็พิรุจ ซื้อรถไม่มีทะเบียน ไม่มี พรบ. และไม่ได้ซื้อจากเจ้าของด้วย รถผ่านโอนลอยมา 3 คน ก่อนถึงเต๊นท์ แถมขายแล้วไม่โอนอีก ซื้อตั้งแต่ กลาง ธ.ค แล้ว ซึ่งในคอมเมนต์มีคนบอกว่า วิธีการนี้คล้ายกับ รถหรู ของ ไอโจ้ เลย ผมว่า ไอพวกเหี้ยนี้ ทำเป็นขบวนการแน่นอน ทั้งรถยนต์และมอไซด์ ขุดๆดี อาจเจอตอ  

กระบวนการนี้ในเต็นท์รถเขาเรียกว่าการ ขายตัด ครับ โดยที่คนแรกไปเจอรถ ส่วนใหญ่รถพวกนี้จะเป็นรถที่ติดไฟแนนซ์แล้วเจ้าของไม่มีปัญญา หาเงินไปปิดไฟแนนซ์ ก็เลยขาย ราคาไม่สูงมาก ให้พอมีเงินเหลือจากการปิดไฟแนนซ์นิดหน่อย เต็นท์แรกไปเจอก็จะ ให้เงินก้อนให้เจ้าของไป ปิดไฟแนนซ์เอาเล่มออกจากไฟแนนซ์ ในระหว่างนี้ก็ตั้งขาย เต็นท์ที่ 2 ถ้าเห็นสภาพรถสวยสามารถทำกำไรได้ก็จะมารับซื้อไป เอาไปขายต่อ ส่งต่อกันเป็นทอดๆ ลักษณะแบบนี้ครับ

แต่เคสนี้มันแปลกตรงที่ ไปถอดป้ายทะเบียนออก ซึ่งผมมองว่าการเอาป้ายทะเบียนออกมันเป็นการสอบเจตนาไม่ดีอยู่แล้วครับ แล้วก็มองว่าเต็นท์ไม่ได้เป็นคนถอดทะเบียนออก ไอ้คนที่ถอดทะเบียนออกนี่มีแค่สองคนเท่านั้น

1. คนที่ขับรถคันนี้ก่อนที่จะโดนตำรวจจับ (มีความเป็นไปได้ตรงจุดนี้ที่ทำให้ตำรวจจับแล้วยึดรถ)
2. ไอ้ตำรวจที่ขับรถคนนี้แหละถอดเสียเอง

แก้ไขล่าสุดโดย Sigmund•VI เมื่อ Tue Jan 25, 2022 15:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2009
ตอบ: 5588
โพสเมื่อ: Tue Jan 25, 2022 15:50

มีครับ ของผมพึ่งเห็นชมรม ขายรถมือสองในกลุ่มรถซิ่ง เจ้าของเดิม ขายรถ แต่รถยังอยู่ในไฟแนนซ์อยู่ต้องการเงิน ไปเอาเล่มออกจากไฟแนนซ์ ลักษณะจะคล้ายๆรถหลุดจำนำที่มีเอกสารเป็นสำเนาเล่ม แล้วก็ สำเนาผู้ถือครองรถ หลังจากนั้น เต็นท์มือแรกจะ ตั้งราคาไว้ จะมีเต็นท์มือพอไปมารับช่วงต่อเรียกขายตัดครับ
ของผมก็เพิ่งไปซื้อรถมาใช้ สิ่งที่ได้รับในวันนั้นคือ

1. ส่งมอบรถ
2. สัญญาซื้อขาย
3. หนังสือโอนลอย
4. หนังสือมอบอํานาจ
5. เอกสารสำคัญ เกี่ยวกับตัวผู้ถือครองได้แก่บัตรประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้าน
6. สำเนาเล่ม
ส่วนตัวผมก็โอนเงินมัดจำมาให้

โดยที่รถมีป้ายทะเบียนเดิมกับ ประกันชั้น 1 แบบเติมไมล์ เอกสาร ทั้งหมดมียกเว้นเล่มครับ ซึ่งเจ้าของเดิมอยู่ในระหว่างการไปดำเนินการเอาเล่มออกจากไฟแนนซ์

หลังจากนั้นไม่นานทางเต็นท์ก็ไปเอาเล่มจาก เจ้าของรถที่เจ้าของรถไปปิดจัดไฟแนนซ์ ส่งมอบให้ผม แล้วให้ผมไปโอนย้ายปลายทางเอง
ตอนนี้ก็โอนย้ายเรียบร้อยรถเป็นชื่อผม ตรวจสภาพเปลี่ยนป้ายทะเบียนเรียบร้อยแล้วครับ

ผมก็เพิ่งรู้ว่าวงการเต้นรถมันมีลักษณะการขายตัดอะไรแบบนี้เกิดขึ้นด้วย ของผมซื้อรถมือสองคันนี้เต็นท์ทั้งสองเต็นท์บวกเข้าไปเกือบแสนฟันกำไรเนาะเนาะ

หลายคนเน้นแบบนี้ ผมก็เชื่อก็คงมี
แต่ผมไม่เอาแล้วคนนึง มันต้องไว้ใจเจ้าของเต้นท์ ต้องไว้ใจเจ้าของเก่า ความเสี่ยงมันเลยสูง
เกิดเราวางเงิน ปรากฏเจ้าของเก่าไม่ยอมไปปิดไฟแน้นซ์ ชิ่งไปเลย คนซื้อก็ต้องปวดหัวแล้ว
ต่อให้เจ้าของเต้นท์ไปตาม เกิดตามไม่ได้ เขาอาจจะรับผิดชอบเปลี่ยนคันให้เรา แต่มันก็ยุ่งยากอยู่ดี
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel