ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: ผมรักในแมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Apr 2006
ตอบ: 9137
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 11:28
ยุโรป/เอเชีย แตกต่างกันอย่างไร
ผมเห็นมีแต่คนอยากให้นักเตะไทย เล่นที่ยุโรป ผมเลยอยากทราบว่า มันต่างกันอย่างไร

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
[
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 11:39
[RE: ยุโรป/เอเชีย แตกต่างกันอย่างไร]
เอาง่ายๆเลยนะครับเรื่องระบบการเล่นครับ ปรัชญาที่ฝังให้ในตัวนักเตะ ตอนที่ผมดูบอลแรกๆ ผมคิดว่า ส่วนสูงนี่มีผลทำให้นักเตะเอเชียไปได้ไม่ไกล และแรงปะทะ แต่เอาเข้าจริงๆพอลงลึกดีเทลมากกว่านั้นผมแปลกใจมากๆ เพราะสเปน สมัยครอง โลก ยูโร 2008 บอลโลก 2010 ยูโร 2012 ความสูงเฉลี่ย ทีมน้อยมากๆพอๆกับญี่ปุ่นเลยยิ่งเป็นตัวจริงที่ลงบ่อยๆ ค่าเฉลี่ยส่วนสูงน่าจะประมาณ 1.77-1.79 เมตร ด้วยซ้ำนะครับ ผมเลยคิดว่าความแตกต่างของ เอเชียกับยุโรปคือปรัชญา และความเข้มข้นของการแข่งขัน ผมก็เป็นอีกคนอยากให้ไทย ไปค้าแข้งยุโรปเยอะๆเลยฮะ

2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2008
ตอบ: 1761
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 11:49
[RE: ยุโรป/เอเชีย แตกต่างกันอย่างไร]
ไม่ใช่แค่ไทยสิ นักฟุตบอลทั่วทั้งโลกล้วนแล้วแต่อยากเล่นในลีคยุโรปกันทั้งนั้นโดยเฉพาะลีคใหญ่ๆ ถ้าถามว่าต่างกับเอเชียยังไง ก็ต้องบอกว่ายุโรปเป็นเป้าหมายที่ใหญ่กว่ามากครับ มาตรฐานสูงกว่าเยอะ นักเตะท๊อปๆในเอเชียเองก็ไปยุโรปกันทั้งนั้น

ที่แฟนบอลไทยอยากให้นักฟุตบอลเราไปเล่นที่นั่น ก็แน่นอน
1.ภูมิใจในฐานะคนชาติเดียวกัน
2.นักเตะได้พัฒนาแบบก้าวกระโดด รวมถึงรูปแบบการฝึกสอน วิธีคิดที่สามารถต่อยอดในสายอาชีพตัวเอง
3.คาดหวังว่าจะเกิดการกลับมาพัฒนาประเทศไทยของเราในอนาคต
4.นักเตะเก่ง ทีมชาติก็เก่ง
5.เปิดตลาดให้นักเตะรุ่นหลังไปได้ง่ายขึ้น

เจ้าของกระทู้ต้องการคำตอบแบบนี้รึเปล่า? หรือผมคิดมากเกินไป

ถ้าตอบสั้นๆตามหัวมู้ก็เพราะ "ยุโรป เก่ง กว่า เอเชีย เยอะ" ซึ่งมันก็เป็นคำตอบของคำถามที่ 2 ที่ว่าทำไมอยากให้ไปเล่นที่นั่นด้วยแล้ว
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2009
ตอบ: 6462
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 11:50
น้องไมค์ อชิตพล บอกว่าเรื่อง mentality ล้วนๆ ที่ทำให้เอเชียกับยุโรปแตกต่าง หรือแม้กระทั่งยุโรปด้วยกันเอง
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31886
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 12:01
มันมีเรื่องของวิธีคิดบางอย่างที่แตกต่างระหว่างฝรั่งกะเอเชียด้วยไม่ใช่แค่เรื่องของฟุตบอลแต่หมายถึงแนวคิดการใช้ชีวิตทุกอย่าง เช่นเอาใกล้ๆตัวเรื่องการจัดการโควิดฝั่งเอเชียกับฝั่งฝรั่ง ฝั่งเอเชียเน้นเพลย์เซฟ ขี้กลัว ขี้กังวลเน้นชัวร์ ขอยอดติดน้อยๆ แต่ฝั่งฝรั่งชอบเสี่ยงกล้าได้กล้าเสียยอดติดเยอะแต่สารมารถหาทางพยามจะอยู่ร่วมกับมันให้ได้ให้ทุกอย่างมันเดินได้ ซึ่งความกล้าได้กล้าเสียเหล่านี้ไม่เพียงแต่มีผลยุคโควิด มีนมีผลทางแนวคิดมาตั้งแต่ยุคก่อนๆทึ่ฝรั่งได้คิดค้นนวัตกรรมอะไรต่างๆขึ้นมาในโลกก็มาจากความกล้าคิดกล้าทำ

หันกลับมามองที่ฟุุตบอล แนวทางการเล่นต่างกับฝั่งเอเชียแน่นอนเพราะระดับที่สูงกว่า และความกล้าได้เสียที่เป็นพื้นฐาน เช่นการเล่นบางจังหวะโทเมนต์เดียวกันถ้าเป็นฝั่งเอเชียจะเน้นเพลย์เซฟฝั่งฝรั่งจะเลือกจ่ายทะลุหรือแหวกฝ่าเข้าไป
อันนี้ตอบแบบตามหัวข้อว่าทำไมถึงต่างแต่ถ้าถามว่าทำไมถึงเก่งก็คงตอบแบบนี้แหละ5555
คหสตยสตน
7
0
Status: You'll Never Walk Alone
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 28304
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 12:30
ยุโรป/เอเชีย แตกต่างกันอย่างไร

อันนี้ขอครอปข้อความภาพมาประโยคนึงจาก อเล็กซ์ซานเดอร์ ซิกฮาร์ท ในเพจ Mainstand มานะ ผมว่าอันนี้ 1 ใน ความต่างใหญ่เลย
https://www.facebook.com/226277047931998/posts/1095063201053374/

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0

"You'll never walk alone "& SCG Redvolution

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 11 May 2020
ตอบ: 1445
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 12:31
gammer123 พิมพ์ว่า:
เอาง่ายๆเลยนะครับเรื่องระบบการเล่นครับ ปรัชญาที่ฝังให้ในตัวนักเตะ ตอนที่ผมดูบอลแรกๆ ผมคิดว่า ส่วนสูงนี่มีผลทำให้นักเตะเอเชียไปได้ไม่ไกล และแรงปะทะ แต่เอาเข้าจริงๆพอลงลึกดีเทลมากกว่านั้นผมแปลกใจมากๆ เพราะสเปน สมัยครอง โลก ยูโร 2008 บอลโลก 2010 ยูโร 2012 ความสูงเฉลี่ย ทีมน้อยมากๆพอๆกับญี่ปุ่นเลยยิ่งเป็นตัวจริงที่ลงบ่อยๆ ค่าเฉลี่ยส่วนสูงน่าจะประมาณ 1.77-1.79 เมตร ด้วยซ้ำนะครับ ผมเลยคิดว่าความแตกต่างของ เอเชียกับยุโรปคือปรัชญา และความเข้มข้นของการแข่งขัน ผมก็เป็นอีกคนอยากให้ไทย ไปค้าแข้งยุโรปเยอะๆเลยฮะ

อย่าดูแค่ความสูงนะครับความต้องเอาความหนาด้วย
1
0
SM7
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6603
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 12:32
เรื่ององค์ความรู้-ศาสตร์ฟุตบอล บ้านเรายังล้าหลัง
ลองไปดู vid ของเดอะตุ๊กดู ตอนไปค้าแข้งที่เกาหลี การจัดการ/องค์ความรู้ เค้าลอกมาจากเยอรมันแล้วเอามาพัฒนาบุคลากรทั้งหมด ไม่ใช่แค่นักเตะ
และลองดูที่เค้าสัมภาษณ์นักเตะไทย ส่วนใหญ่เล่นแบบตามมีตามเกิด ใครพรสวรรค์ดีก็แจ้งเกิด

พอมา meta บอลสมัยนี้ เรื่ององค์ความรู้ยิ่งมีส่วนสำคัญ ความเข้าใจเกมเข้าใจแทคติกโค้ชและเวลาลงไปเล่นปรับแก้หน้างาน นักเตะที่ผ่านการเรียนวิชาฟุตบอลจะทำงานเป็นทีมได้ดีกว่า
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: U N I T E D
เข้าร่วม: 01 Dec 2021
ตอบ: 4304
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 12:48
ดู H.Son ที่ไปอยู่เยอรมันตั้งแต่เด็ก ได้เขึ้นชุดใหญ่ฮัมบูร์กครั้งแรกตอน18 เทียบกับนักเตะเกาหลีคนอื่นๆในประเทศ จะเห็นความต่างชัดเจนมาก

ถ้า Son เติบโต และ เล่นในเกาหลี ผมคิดว่า Son คงไม่เก่งขนาดนี้ เก่งขนาดเป็นตัวแบก ทีมในระดับพรีเมียร์ลึกอังกฤษได้ ไม่ธรรมดา

สิ่งที่ทำให้ Son แตกต่าง จากนักเตะเอเชียคนอื่น ผมว่าเป็นเรื่อง วิธีคิดมากกว่า ส่วนเรื่อง สภาพร่างกาย หรือ ส่วนสูง ผมว่าทุกชาติในยุคนี้ มันไล่กันทันหมดแล้ว

วิทยาศาสตร์การกีฬา เป็นเรื่องที่ทุกชาติทำกันอยู่แล้ว แต่ที่สร้างกันยาก คือ วิธีคิด ทัศนคตินี่แหละ แม้แต่นักเตะยุโรปแท้ๆ บางทียังสร้างไม่ค่อยได้เลย
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 06 Nov 2010
ตอบ: 12365
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 12:58
ต่างกันที่ขนาดครับ

ยุโรปยาวกว่า

ปล.หมายถึงตัว
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 3905
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 13:06
Level นี่แหละครับที่ยุโรปแตกต่างกว่าที่อื่นอย่างชัดเจน ถนนลูกหนังทุกสายบนโลกใบนี้มุ่งหน้าเข้าสู่ลีกใหญ่ยุโรปอย่างแท้จริง

ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าทุกลีกใหญ่ของแต่ละทวีปนอก EU คุณภาพอาจจะเทียบได้แค่ลีกเกรด B ของ EU ด้วยซ้ำไป ลองดูตัวจริงทีมชาติ

ญี่ปุ่น เกาหลี ออสเตรเลีย แคเมอรูน แคนนาดา ชิลี โคลัมเบีย คอสตาริกา etc. สิบเอ็ดตัวจริงทีมชาติเหล่านี้ยังปะปนด้วยผู้เล่น

ในลีกระดับเกรด B หรือระดับดิวิชั่นรองของยุโรปอยู่เลยครับ

เมื่อสมัย 20-30 ปีก่อน ผมได้ยินเป็นประจำว่านักเตะไทยเราเสียเปรียบเรื่องความสูง แต่ ญี่ปุ่น จากชาติที่เราเคยเหยีดเค้า

เรื่องความสูงด้วยคำว่า “ ยุ่น “ เค้าเอาชนะจุดด้อยตรงนี้ไปได้อย่างไร? กลับกันเรื่องความแข็งแกร่งการสร้างมวลกล้ามเนื้อ

คนไทยกลับได้ไปแข่งขันในเวทีระดับโลกเพาะกายมาเนิ่นนาน เอ้า! งั้นก็แปลว่าเราก็สร้างกล้ามได้ไม่แพ้ชาติใดในโลกน่ะสิ

ผมจึงทำความเข้าใจเอาเองว่า เรื่องความสูงและร่างกายเราสร้างมันได้ แต่ที่เรายังทำไม่ได้จริงๆ ก็ศาสตร์ฟุตบอล วิชาความรู้

วินัย ทัศนะคติ พวกนี้แหละครับที่เรายังไม่เคยมี
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 13:24
Scylla พิมพ์ว่า:
gammer123 พิมพ์ว่า:

อย่าดูแค่ความสูงนะครับความต้องเอาความหนาด้วย  

ใช่ครับ

ตอรเรส นี่ สูงมากเอาเรื่องเลยครับ ประมาณ 185 เซน ส่วนคนอื่นก็ตามที่เห็นครับ ตัวถ้าเทียบกับ ชาติอื่นผมว่าสเปนก็บางกว่าพอควรเลยนะครับ หุ่นอาจจะไม่ได้ดูหนา แต่มวลกล้ามเนื้อเยอะ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Aug 2008
ตอบ: 1352
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 13:33
IL KaarK พิมพ์ว่า:
มันมีเรื่องของวิธีคิดบางอย่างที่แตกต่างระหว่างฝรั่งกะเอเชียด้วยไม่ใช่แค่เรื่องของฟุตบอลแต่หมายถึงแนวคิดการใช้ชีวิตทุกอย่าง เช่นเอาใกล้ๆตัวเรื่องการจัดการโควิดฝั่งเอเชียกับฝั่งฝรั่ง ฝั่งเอเชียเน้นเพลย์เซฟ ขี้กลัว ขี้กังวลเน้นชัวร์ ขอยอดติดน้อยๆ แต่ฝั่งฝรั่งชอบเสี่ยงกล้าได้กล้าเสียยอดติดเยอะแต่สารมารถหาทางพยามจะอยู่ร่วมกับมันให้ได้ให้ทุกอย่างมันเดินได้ ซึ่งความกล้าได้กล้าเสียเหล่านี้ไม่เพียงแต่มีผลยุคโควิด มีนมีผลทางแนวคิดมาตั้งแต่ยุคก่อนๆทึ่ฝรั่งได้คิดค้นนวัตกรรมอะไรต่างๆขึ้นมาในโลกก็มาจากความกล้าคิดกล้าทำ

หันกลับมามองที่ฟุุตบอล แนวทางการเล่นต่างกับฝั่งเอเชียแน่นอนเพราะระดับที่สูงกว่า และความกล้าได้เสียที่เป็นพื้นฐาน เช่นการเล่นบางจังหวะโทเมนต์เดียวกันถ้าเป็นฝั่งเอเชียจะเน้นเพลย์เซฟฝั่งฝรั่งจะเลือกจ่ายทะลุหรือแหวกฝ่าเข้าไป
อันนี้ตอบแบบตามหัวข้อว่าทำไมถึงต่างแต่ถ้าถามว่าทำไมถึงเก่งก็คงตอบแบบนี้แหละ5555
คหสตยสตน  

อันนี้นอกเรื่องนิดนึงนะครับ ผมว่ามันน่าจะบ่งบอกว่าเค้ามั่นใจ และกล้าได้กล้าเสียผ่านวัฒนธรรมภาพยนตร์ได้อยู่นะ คือสมัยเด็กๆเวลาเรารวมพลกันดูวิดีโอหนังสยองขวัญหรือหนังผีกับเพื่อนๆหรือรวมญาติ พวกศุกร์13,ฮัลโลวีน, ผีลืมหลุม,ผีอมตะ ฯลฯ

เวลาได้ยินเสียงอะไรผิดปกติ พวกฝรั่งจะออกไปดูให้รู้แน่ว่ามีอะไร แต่พวกเราคนดูพากันคลุมโปง ลุ้นและบอกตัวละครผ่านหน้าจอว่าเอ็งอย่าออกไปนะ จะออกไปเพื่อ ?

แก้ไขล่าสุดโดย Hull City เมื่อ Mon Jan 24, 2022 13:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
"พบกันหนึ่งครั้งครากลางเวหา ประเสริฐกว่านับมิถ้วนในแดนดิน"
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 13:46
การแข่งขันสูงครับ เลยทำให้ความเข้มข้น คุณภาพสูงตามไปด้วยทุกด้าน

สำหรับผม ลีค top ของเอเชีย มีระบบดีพอไม่แพ้ยุโรปเท่าไหร่เลยครับ ต่างกันที่ การแข่งขันไม่มีทางสูงเท่ายุโรปได้แล้ว จริงๆจะบอกว่า ทั่วโลกเลยก็ได้ ไม่มีที่ไหนมีการแข่งขันสูงเท่ากับยุโรปอีกแล้ว

เพราะนักเตะแนวหน้าของโลก ของทุกประเทศ ล้วนมุ่งหน้าตรงไปยุโรปกันหมด ที่นั่นคือ ศูนย์รวมเทพเจ้าดีๆเลย

มันก็เหมือนกับถามว่า ทำไมพวกเบลเยี่ยม โปรตุเกส หรือหลายๆลีค อยากไปเล่น 4ลีคใหญ่ ยุโรปนั่นแหละ

ไม่ใช่เพราะ ร่างกาย ส่วนสูงหรือระบบเเล้ว แต่มันคือการแข่งขันเท่านั้น

ยิ่งในพรีเมียร์ลีกยิ่งสะท้อนให้เห็นเลยว่า การแข่งขันระดับสูง มันสุดยอดแค่ไหน

1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2007
ตอบ: 20306
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 14:20
ถูกแบนแล้ว
1. เงิน มีเงินก็จ้างนักเตะดีๆได้เยอะ พอมีนักเตะดีเด็กในคลับก็ได้แบบอย่างที่ดี มีเงินไปทำนู่นนี่ได้
2. โนว์ฮาว ทุกเรื่อง การฝึก แทคติค การจัดการ การรักษา จิตวิทยา
3. ความบ้าบอลของนักเตะและแฟนบอล

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel