ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1988
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 15:36
[RE: NFL กฏช่วง OT]
หรือไม่ก็ไม่ต้องมีเสี่ยงเหรียญ เล่นต่อเหมือนเข้าq5ไป แต่ลดเวลาลง
แต่ถ้าเสมอกันอีกแก้ปัญหาไงดี
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2009
ตอบ: 527
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 15:39
ถ้าคุณคิดว่า ทีมบุกก่อนทำ TD ได้แล้วชนะเลยมันไม่แฟร์ อยากให้อีกทีมที่ยังไม่ทำสกอร์ลงมาสู้ก่อน

ทีนี้ผมถามกลับ ถ้าทีมบุกก่อน โดน INT Pick six ล่ะ ทีมที่บุกก่อนจะขอบุกอีกรอบ เพราะยังไม่ได้สกอร์งี้เหรอ

ผมว่ามันตลกอ่ะ

ปล. ให้ความสำคัญกับทีมรับบ้างครับ บางทีเราก็มองแต่มุมทีมบุกมากเกินไป เพราะมันดูแล้วสนุกไงครับ
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 20 Feb 2011
ตอบ: 2166
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 16:34
[RE]NFL กฏช่วง OT
แฟนต่างประเทศ เท่าที่ผมเห็นคือ ส่วนใหญ่อยากให้เปลี่ยนกฎนะครับ (แต่อาจจะไม่ใช่ sample size ที่ดี)

ผมว่ายังไงก็ไม่แฟร์แบบ 100% ทีมบุกได้เปรียบแน่นอนอยู่แล้ว

ดูง่ายๆเลย ดูจาก % overtime ผู้ที่เสี่ยงเหรียญชนะ เลือกบุกก่อนแทบทั้งนั้น

ผมว่าที่เค้าคุยกันแล้วไม่เปลี่ยน คืออาจจะหาทางออกที่ลงตัวกว่านี้ไม่ได้มากกว่า เปลี่ยนไปเป็น sudden death ก็มีข้อเสียของมันอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

TXI
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 5038
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 17:00
andrenokjan พิมพ์ว่า:
ถ้าคุณคิดว่า ทีมบุกก่อนทำ TD ได้แล้วชนะเลยมันไม่แฟร์ อยากให้อีกทีมที่ยังไม่ทำสกอร์ลงมาสู้ก่อน

ทีนี้ผมถามกลับ ถ้าทีมบุกก่อน โดน INT Pick six ล่ะ ทีมที่บุกก่อนจะขอบุกอีกรอบ เพราะยังไม่ได้สกอร์งี้เหรอ

ปล. ให้ความสำคัญกับทีมรับบ้างครับ บางทีเราก็มองแต่มุมทีมบุกมากเกินไป เพราะมันดูแล้วสนุกไงครับ  

ผมว่า Int Pick six ก็ต้องจบไปเลยนะ เพราะนั่นก็คือการให้ความสำคัญกับทีมเกมรับ และก็ทีมที่บุกตอนแรกก็ได้โอกาสไปแล้วหนิแต่ไปพลาดโดนทีมรับอีกฝ่าย pick six เองก็ถือว่าได้เล่นไปแล้วไงจะมาขอบุกอีกรอบเพื่อทำสกอร์ได้ไงอะ

การให้โอกาสทั้งสองฝ่ายได้บุกคนละทีกลับเป็นการให้ความสำคัญเกมบุกและเกมรับของทั้งสองทีมแบบเท่าๆ กันนะ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3689
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 17:49
การหาผู้ชนะที่แฟร์สุดคือต่อเวลาจนหมดควอเตอร์นั่นแหละ

แต่แบบนั้นอะ จะไม่แฟร์กับทั้งสองทีมเลย เพราะร่างกายจะกรอบมาก
ใครเข้ารอบไปก็เสียเปรียบทีมอื่น หรือถ้าเป็นเกมฤดูกาลปกติ เกมต่อไปก็เสียเปรียบคู่แข่งอยู่ดี

ในมุมคนดูมองว่ากฏOvertimeตอนนี้อาจจะไม่แฟร์ซึ่งมันก็ไม่แฟร์ (ทีมบุกก่อนมีสถิติชนะ54.5%)
แต่ผมว่ากฏนี้ก็อาจจะเหมาะสมที่สุดแล้ว ถ้าดูปัจจัยอื่นๆด้วย

กีฬานี้ใช้ร่างกายหนักมากนะครับ ไม่งั้นเขาไม่แข่งกันแค่16-20เกมต่อซีซั่นหรอกครับ
1
0
แข้งเจลีก
Status: Time Boils The Rain
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4731
โพสเมื่อ: Mon Jan 24, 2022 22:24
[RE]NFL กฏช่วง OT
ถ้าเจอทีมรับโหดๆ ก็ทำ td ยากอยู่นะ แต่ก็นั่นแหละมันคือถ้าทำได้ก็ชนะเลย เลยอาจจะดูไม่ค่อยแฟร์กับอีกฝ่ายเท่าไหร่

ส่วนเรื่องเสี่ยงเหรียญ ให้พูดแบบเท่ๆเลยคือดวงก็เป็นส่วนหนึ่งของชัยชนะครับ5555

ถ้าถามแค่คนดูอย่างผม อยากให้เปลี่ยนกฎครับ จะได้ดูยาวๆ แต่ถามนักกีฬาคงไม่ไหวกันแหละมั้ง เหนื่อยโฮกแน่ๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย SimoHayha เมื่อ Mon Jan 24, 2022 22:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2009
ตอบ: 527
โพสเมื่อ: Tue Jan 25, 2022 15:00
TXI พิมพ์ว่า:

ผมว่า Int Pick six ก็ต้องจบไปเลยนะ เพราะนั่นก็คือการให้ความสำคัญกับทีมเกมรับ และก็ทีมที่บุกตอนแรกก็ได้โอกาสไปแล้วหนิแต่ไปพลาดโดนทีมรับอีกฝ่าย pick six เองก็ถือว่าได้เล่นไปแล้วไงจะมาขอบุกอีกรอบเพื่อทำสกอร์ได้ไงอะ

การให้โอกาสทั้งสองฝ่ายได้บุกคนละทีกลับเป็นการให้ความสำคัญเกมบุกและเกมรับของทั้งสองทีมแบบเท่าๆ กันนะ  

ก็ใช่ไงครับ กฎปัจจุบันคือถ้าโดน pick six ก็คือจบอยู่แล้ว นั่นคือความสำคัญและคุณค่าของทีมรับครับ

ทีนี้ถ้ามองในมุมที่ว่า ควรให้โอกาสทั้ง 2 ทีมบุกคนละครั้ง (ตัดเงื่อนไขทุกสิ่งอย่างออกไป ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นทั้งสองทีมต้องได้บุกคนละครั้ง ตามที่หลายๆท่านอยากให้เป็น) ทีนี้ทีม A บุกก่อน โดน pick six ไป คือยังไม่แพ้มั้ย (อันนี้คือล้างกฎทุกอย่างตามวงเล็บก่อนหน้าไปเลยนะ) ให้ทีม B ลงมาบุกมั้ยล่ะครับ เพราะทีม B ยังไม่ได้บุกเลยนี่นา ที่ได้สกอร์มาเพราะทีมรับนะ ต้องให้โอกาสทีม B บุกบ้างสิ ตามตรรกกะที่ว่าต้องให้บุกทีมละครั้งไง แล้วถ้าทีม B บุกแล้วได้ TD อีก ทีม A คงขายขี้หน้ายันลูกบวชแหงๆ แต่ถ้าทีมรับของทีม A ทำ pick six คืนได้บ้าง ก็ว่ากันใหม่ แบบนี้มั้ยครับ สุดท้ายมันก็วนลูปไปเรื่อยๆเหมือนเดิม ผมถึงมองว่า แบบเดิมนี่มันก็โอเคแล้วนะ เพราะถ้าโดนบุกก่อน ก็ต้องหวังพึ่งทีมรับให้ยันให้อยู่ แต่ถ้าต้องบุกก่อน ทีมรับก็ต้องหวังให้ทีมบุกบุกให้ได้ TD ไป เพราะทีมที่เหมาะสมจะเป็นแชมป์ มันควรต้องแกร่งทั่วแผ่น ทั้งทีมบุก ทีมรับ ทีมพิเศษครับ
0
0
TXI
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 5038
โพสเมื่อ: Tue Jan 25, 2022 15:14
TXI พิมพ์ว่า:

ก็ใช่ไงครับ กฎปัจจุบันคือถ้าโดน pick six ก็คือจบอยู่แล้ว นั่นคือความสำคัญและคุณค่าของทีมรับครับ

ทีนี้ถ้ามองในมุมที่ว่า ควรให้โอกาสทั้ง 2 ทีมบุกคนละครั้ง (ตัดเงื่อนไขทุกสิ่งอย่างออกไป ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นทั้งสองทีมต้องได้บุกคนละครั้ง ตามที่หลายๆท่านอยากให้เป็น) ทีนี้ทีม A บุกก่อน โดน pick six ไป คือยังไม่แพ้มั้ย (อันนี้คือล้างกฎทุกอย่างตามวงเล็บก่อนหน้าไปเลยนะ) ให้ทีม B ลงมาบุกมั้ยล่ะครับ เพราะทีม B ยังไม่ได้บุกเลยนี่นา ที่ได้สกอร์มาเพราะทีมรับนะ ต้องให้โอกาสทีม B บุกบ้างสิ ตามตรรกกะที่ว่าต้องให้บุกทีมละครั้งไง แล้วถ้าทีม B บุกแล้วได้ TD อีก ทีม A คงขายขี้หน้ายันลูกบวชแหงๆ แต่ถ้าทีมรับของทีม A ทำ pick six คืนได้บ้าง ก็ว่ากันใหม่ แบบนี้มั้ยครับ สุดท้ายมันก็วนลูปไปเรื่อยๆเหมือนเดิม ผมถึงมองว่า แบบเดิมนี่มันก็โอเคแล้วนะ เพราะถ้าโดนบุกก่อน ก็ต้องหวังพึ่งทีมรับให้ยันให้อยู่ แต่ถ้าต้องบุกก่อน ทีมรับก็ต้องหวังให้ทีมบุกบุกให้ได้ TD ไป เพราะทีมที่เหมาะสมจะเป็นแชมป์ มันควรต้องแกร่งทั่วแผ่น ทั้งทีมบุก ทีมรับ ทีมพิเศษครับ  

ผมไม่มีปัญหากับ pick six แล้วจบนะ เพราะรู้สึกว่านั่นคือทีมบุกที่ได้เปรียบกว่าเริ่มก่อนแล้วนอกจากทำไม่ได้แล้วยังพลาดมากๆ อีก แต่ว่าการที่ TD แล้วชนะเลย แต่ FG กลับให้อีกทีมมีโอกาสได้เล่นต่อมันอาจจะยังไม่แฟร์ที่สุดแค่นั้นเอง เข้าใจว่า FG มันง่ายกว่าเยอะดังนั้นโอกาสเกิดสูง กฎตอนนี้เลยเป็นแบบนั้น

แต่ว่าถ้าเอาแบบที่บอกว่าเกิดมี pick six แล้วจะให้ทีม B ออกมาบุกอีกก็คงไม่มีใครว่าอะครับและผมเป็นทีม B ผมก็ไม่กลัว pick six อะเพราะว่าออกมาคุกเข่า 4 ครั้ง หรือ spike ball 4 ครั้งเลยก็ได้ ถ้าจะทำแบบนั้นแล้วยังพลาดอีกก็แพ้ไปเถอะ และก็คงไม่มีใครมาบ้าจี้เล่นขว้างหรือหรือเพื่อเอาแต้มอีกหรอกครับ ทุกทีมคนอยากเก็บคนเก็บแรงไปเล่นเกมต่อไปมากกว่า ดังนั้นสิ่งที่คุณกลัวว่าจะเกิดการวนลูปแทบเป้นไปไม่ได้เลย

ผมเข้าใจครับว่ามันควรแกร่งทั้วแผ่นจริงๆ และถ้าทีมนึงได้โชวศักยภาพแค่เกมบุก อีกทีมได้โชวแค่เกมรับมันจะเรียกว่าแกร่งทั่วแผ่นได้ไหมอะครับ?

EDIT: สิ่งที่ผมอยากให้แก้คือการที่ทั้งสองทีมได้มีโอกาสทำ drive ของตัวเองที่ตัวเองเป็นคนกำหนด play call ได้ แต่ถ้าในเมื่อมันเป็น drive ของคู่แข็งแล้วคู่แข็งยังจะพลาดให้เขาไป pick six หรือว่า fumble recovery แล้ว สำหรับผมแล้วนั่นก็คือ turnover แล้วหรือเปล่า? เท่ากับว่าอีกฝั่งก็ได้เล่นเกมที่เป็นการบุกบ่างแล้วไง ไม่ต้องให้ทีม B เอาทีมบุกลงมาขยี้อีกรอบก็ได้ หรือถ้ากฎจะเป็นแบบที่คุณว่านะ ผมเป็นทีม B ผมจะวิ่งมาใกล้ๆ Endzone แล้วหยุด วิ่งออก คุกเข่าหรือไรก็ได้ เพื่อเปลี่ยนสิ่งนี้ให้เป็นทีมตัวเองบุก ลงมาเตะก็ชนะอยู่ดี ดังนั้นเหตุการณ์แบบที่คุณยกมามันแทบจะไม่เกิด หรือมันมีทางออกให้อยู่แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย TXI เมื่อ Tue Jan 25, 2022 15:22, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel