ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7633
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 00:36
[RE: วิเคราะห์เลือกตั้งซ่อมภาคใต้]
Tommy Charlotte Jax Shelb พิมพ์ว่า:
ข้อมูลต้องแม่นหน่อยนะครับ กก. ชุมพรกำลังเรียนรามปีแรกอยู่เลยนะครับ
คือหาคนที่ดีกว่านี้ไม่ได้แล้วหรอ คือมันไม่ได้ซักอย่างเลยคนอายุน้อยมีอะไรที่จะเอาไปสู้คนมีประสบการณ์ละครับ
ต้องการศึกษาหรือทำอะไรประสบความสำเร็จเป็นชิ้นเป็นอัน
นับเป็นเรื่องๆต่อให้ไม่ได้ทำอะไรมาก่อนแต่การศึกษาได้อายุ25หาคนจบโทได้อยู่แล้วจบโทรอกยังได้เลยคอนเนคชั่นระดับพี่ทิม
ถ้าไม่เอาเรื่องวุฒิก็ต้องเป็นคนที่ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันหน่อยอย่าโลภโปรไฟล์เกินไป
น่าเสียดายที่ชุมพรวัดอะไรไม่ได้เลยจากการที่เป็นผู้สมัครแบบนี้ไม่มีแรงหนุนจากการเมืองภาพใหญ่เพราะแค่เลือกตั้งซ่อม
แต่แอบดีใจที่ ปชป. ชนะ พปชร. อย่างน้อยที่สุด ปชป. ก็ยังเป็นพรรคการเมืองที่ไม่ใช่เฉพาะกิตถึงจะแมลงสาปก็เถอะ นี่มองโลกในแง่ดีมากเท่าที่จะมากได้แล้วนะ555555
หวังว่า พท. จะแลนด์สไลด์ละกัน เปิดตัวคุณอุ๊งอิ๊ง เปิดตัวคุณเศรษฐา
จับมือ กก. ตั้งรัฐบาล สาธุเถอะครับ เอาให้เหมือนปี48ไปเลยแบบพรรคเดียวเอาอยู่ ตื่นๆๆๆๆๆๆๆ  

ตรงจุดนั้นแก้แล้วครับ ตอนแรกดูข่าวผ่านๆอ้าวจบรามฯ พอไปดีอีกที เอ๊ะ ยังไม่ได้จบนิหว่า จบม.6 กำลังเรียน ตามนั้นครับไม่ได้ดูถูกเรื่องวุฒิการศึกษา แต่จะไปเป็นผู้แทน หาที่ดีกว่านี้หน่อยได้มั้ยหล่ะพ่อพรรคคนรุ่นใหม่

กับผมคิดเหมือนท่านอย่างนึงว่ายังดีใจที่ปชป.ชนะพปชร. เพราะถ้าพปชร.ชนะ มันจะได้เสียงกรุงเทพ+ใต้+อีสาน+เหนือที่แป้งมีฐานเสียง แต่ถ้าเป็นแบบนี้รอบหน้าเผลอๆกรุงเทพฯพปชร.ก็ได้น้อย ภาคใต้เจาะไม่ค่อยเข้า ก็โบกมือลาลุงๆได้ซักที แต่สมมตินะ สมมติว่าเพื่อไทยชนะแลนด์สไลด์ ผมเชื่อว่าไม่ไปชวนก้าวไกลมาร่วมรัฐบาลหรอก55555 แต่จะหันไปชวนพรรคลูกบรรหาร+ภูมิใจไทยมาร่วมมากกว่าอีก มีเพื่อนผมทำงานในพรรคการเมือง ก้าวไกลเป็นพรรคเดียวเลยที่คุยกับพรรคอื่นใดๆไม่รู้เรื่องเลย คุยไม่ได้เลย วงแตก55555
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: มาเป็น บันนี่ส์ กันเยอะๆนะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 28924
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 00:38
[RE: วิเคราะห์เลือกตั้งซ่อมภาคใต้]
เดียวมาอ่าน
1
0

นักเตะอบต.
Status: ชีวิตไม่สิ้น ก็ต้องดิ้นต่อไป
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 4299
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 01:41
หมี่หยกหมูกรอบ พิมพ์ว่า:
romanticsun พิมพ์ว่า:
ผมว่าเขตชุมพร ผู้สมัครมีผลมากเลยน้ะ แล้วส่วนใหญ่ภาคใต้ที่ชนะล้วนเกี่ยวข้องในเเวดวงการเมืองมาก่อนทั้งนั้น คือเห็นหน้าหรือได้ยินชื่อบางอ้ะ แต่ก้าวไกลส่งผู้สมัครรอบนี้หาคนที่ดีกว่านี้แล้วไม่ได้หรอ หากเป็นคนรุ่นใหม่อายุน้อยก็ควรมีโปรไฟล์และเเสงส่องมาบ้าง อันนี้บางที่คนในจังหวัดยังไม่รู้จักเลย แล้วมาโปรโมทนโยบายอย่างเดียวพอใกล้เลือกแล้ว มันจะชนะได้ไงๆ แต่ถึงไม่ชนะควรได้คะเเนนมากกว่านี้น่ะผมว่า  
เอาเด็ก ม.6 มา ได้แค่นี้ก็เยอะเกินละ  

ผมก็ว่าอยู่ครับ กลับกัน ถ้าเด็กม.6เป็นคนฝั่งปชปส่งลงผมว่าก็แพ้ คนไม่ได้เลือกพรรคเท่าไรหรอก แต่ชนะกันด้วยตัวบุคคลมีผลเยอะมากๆ
1
0

นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jun 2007
ตอบ: 1637
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 02:08
ถูกแบนแล้ว
เขียนดีครับ ยึดตามหลักความเป็นจริง สภาพแวดล้อมคนใต้จริงๆ ตามที่ว่าเลยครับ

ในความคิดเห็นผมนะ
เอาจริง ณ ช่วงเวลานี้ กก ก็เหมือนเพิ่งเริ่มหัดเดือนในเกมการเมือง ของภาคใต้อะครับ
ยังหาจุดยืนยากมากๆ ในโซนนี้
เพราะ ในช่วงอายุนี้ คนที่ไปเลือกตั้ง คนตัดสินใจผล คนใช้สิทธิ์ ก็คือคนรุ่นเดิมๆ 40+ อยู่ครับ
คนรุ่นเดิมๆแน่นอนอยู่แล้ว ปลูกฝัง ผูกพันธ์กับ ปชป มาอย่างยาวนานมากๆ เรียกว่า ปชป ฝังรากลึกมาเป็นรากแก้วมานาน

พชปร เอง "ตายเพราะปาก" อย่างที่ว่าจริงๆ พี่แป้งมาพูดแบบนี้กับคนใต้ จบเลยละ 5555 แต่ก็นั่นแหละ อาจทำการบ้านมาน้อย ยังใหม่กับการหาเสียงในภาคใต้

ปล. ส่วนตัวก็แบบ ได้แต่ถอนหายใจ เห้ออ ยาวๆ 555 เลือกอยู่ได้ ปชป เลือกมานาน จนจังหวัดภาคอื่นๆ เขาพัฒนาไปไหนต่อไหนแล้ว
ปล2. บางมุมยังคิดเลย ถ้า พชปร ได้ อย่างน้อยให้มันเปลี่ยนแปลงมั่ง ถึงแม้อาจไม่ดีขึ้น แต่คงมีอะไรใหม่ๆบ้าง
1
0
Eto
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1734
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 02:19
วันนี้ผมค่อนข้างแปลกใจที่เห็นคนค่อนข้างเดือดดาลกับผลนะ ผมว่ามันก็ทรงๆนี้อยู่แล้ว
ที่น่าจับตาดูคือ พปชร vs ปชป ที่เขาใส่กันแบบเปิดหน้าหนักมากแล้วพอเห็นผลมันก็น่าคิดจริงนะว่าถ้าไม่ทำอะไรอาจแพ้ พปชร อีกจริงๆแล้วเขากลัวจะเลือดไหลไม่หยุดถึงได้ใส่กันหนักมาก

หลายคนเดือดเพราะเชียร์ส้ม ผมก็เชียร์ส้มแหละ แต่เอาน่า มันก็ถิ่นเขา ถ้าชอบส้มคงต้องชินแหละครับว่าจะที่ไหนเขาส่งได้ก็จะส่งไปสู้หมด แต่คะแนนนี่ก็ยับจริง อยากรู้เลยว่าสัดส่วนประชากรคนอายุน้อยโซนนั้นมีมากหรือน้อย
2
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6822
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 03:50
วิเคราะห์เลือกตั้งซ่อมภาคใต้
ถ้าไม่เริ่มเปลี่ยนมันก็ไม่ได้เปลี่ยน ก็คงได้พึ่งระบบอิทธิพลบารมีเจ้าพ่อมาเฟียกันต่อไป ในเมื่อแค่ใช้เสียงของตัวเองอย่างถูกกฎหมายยังทำไม่ได้ ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3714
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 07:28
ผมถือว่าดีด้วยซ้ำ ที่ทีคนเลือกก้าวไกลขนาดนี้

แค่คุณไปช่วยงานศพเค้า เค้าก็เลือกคุณเป็นส.ส.แล้ว คุณภาพเสียงแบบนี้ ไร้คุณภาพแบบนี้มันมีแต่ลดลง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Jul 2006
ตอบ: 207
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:47
[RE]วิเคราะห์เลือกตั้งซ่อมภาคใต้
ผมว่าก้าวไกล รอบนี้สอบตกอย่างแรง ลองเทียบกับผลการเลือกตั้งปี62ดู https://www.thaipost.net/hi-light/66159/
คะแนนลดลงฮวบฮาบ ทั้งที่จำนวนผู้มาใช้สิทธิ์ไม่ได้ต่างกันเท่าใดนัก น่าจะวิเคราะห์นะว่าทำไมก้าวไกลพูดได้เต็มปากว่าล้มเหลว นี้ขนาดไม่มีฝ่ายค้านลงแข่งแย่งคะแนนเสียงนะ เพราะไม่มีกระแสธนาธร? หรือเพราะอะไรกันแน่ ต้องตีโจทย์ให้ได้ ส่วนใครจะว่าอะไรยังไงก็แล้วแต่ อยากให้ยอมรับในความพ่ายแพ้นะคับสำหรับกองเชียร์เพราะมันแพ้หลุดลุ่ยจริงๆ อย่าพยายามทำตัวเหมือนกับอีกฝั่งที่คุณไม่ชอบตอนที่เค้าแพ้แล้วเค้าออกมาพ่นนู่นนี่ ระวังการเมืองมันจะกลืนพวกคุณเองแล้วกลายเป็นคุณเองก็ไม่ต่างจากกลุ่มคนพวกนั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
huader marrrrrayyyyysss
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 02 Sep 2009
ตอบ: 2421
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 12:54
ฉายาแมลงสาบไม่ได้ตั้งมาเล่นๆ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2020
ตอบ: 1487
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 12:56
[RE]วิเคราะห์เลือกตั้งซ่อมภาคใต้
ผมคิดว่าก้าวไกลทดสอบกลยุทธ์ตัวเองเฉยๆครับ
ว่าพลังพรรคเฉยๆมีผลแค่ไหน ตัวผู้สมัครมีผลขนาดไหน
ถ้าไม่ทำการเมืองพื้นที่จะได้ประมาณไหน

ในขณะที่ฝั่งปชป.ส่งบ้านใหญ่ลงและชนะขาด
ก็พิสูจน์แล้วว่าผลประโยชน์ในท้องที่มันมีผลมากกว่านโยบายรัฐแบบคนละครึ่ง

แถมพปชร. ดันพลาดหลายเรื่อง ธรรมนัสปากหมา ปารีณาด่าปชป. ก็เลยเละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2020
ตอบ: 234
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 14:32
N'Square พิมพ์ว่า:
Tommy Charlotte Jax Shelb พิมพ์ว่า:
ข้อมูลต้องแม่นหน่อยนะครับ กก. ชุมพรกำลังเรียนรามปีแรกอยู่เลยนะครับ
คือหาคนที่ดีกว่านี้ไม่ได้แล้วหรอ คือมันไม่ได้ซักอย่างเลยคนอายุน้อยมีอะไรที่จะเอาไปสู้คนมีประสบการณ์ละครับ
ต้องการศึกษาหรือทำอะไรประสบความสำเร็จเป็นชิ้นเป็นอัน
นับเป็นเรื่องๆต่อให้ไม่ได้ทำอะไรมาก่อนแต่การศึกษาได้อายุ25หาคนจบโทได้อยู่แล้วจบโทรอกยังได้เลยคอนเนคชั่นระดับพี่ทิม
ถ้าไม่เอาเรื่องวุฒิก็ต้องเป็นคนที่ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันหน่อยอย่าโลภโปรไฟล์เกินไป
น่าเสียดายที่ชุมพรวัดอะไรไม่ได้เลยจากการที่เป็นผู้สมัครแบบนี้ไม่มีแรงหนุนจากการเมืองภาพใหญ่เพราะแค่เลือกตั้งซ่อม
แต่แอบดีใจที่ ปชป. ชนะ พปชร. อย่างน้อยที่สุด ปชป. ก็ยังเป็นพรรคการเมืองที่ไม่ใช่เฉพาะกิตถึงจะแมลงสาปก็เถอะ นี่มองโลกในแง่ดีมากเท่าที่จะมากได้แล้วนะ555555
หวังว่า พท. จะแลนด์สไลด์ละกัน เปิดตัวคุณอุ๊งอิ๊ง เปิดตัวคุณเศรษฐา
จับมือ กก. ตั้งรัฐบาล สาธุเถอะครับ เอาให้เหมือนปี48ไปเลยแบบพรรคเดียวเอาอยู่ ตื่นๆๆๆๆๆๆๆ  

ตรงจุดนั้นแก้แล้วครับ ตอนแรกดูข่าวผ่านๆอ้าวจบรามฯ พอไปดีอีกที เอ๊ะ ยังไม่ได้จบนิหว่า จบม.6 กำลังเรียน ตามนั้นครับไม่ได้ดูถูกเรื่องวุฒิการศึกษา แต่จะไปเป็นผู้แทน หาที่ดีกว่านี้หน่อยได้มั้ยหล่ะพ่อพรรคคนรุ่นใหม่

กับผมคิดเหมือนท่านอย่างนึงว่ายังดีใจที่ปชป.ชนะพปชร. เพราะถ้าพปชร.ชนะ มันจะได้เสียงกรุงเทพ+ใต้+อีสาน+เหนือที่แป้งมีฐานเสียง แต่ถ้าเป็นแบบนี้รอบหน้าเผลอๆกรุงเทพฯพปชร.ก็ได้น้อย ภาคใต้เจาะไม่ค่อยเข้า ก็โบกมือลาลุงๆได้ซักที แต่สมมตินะ สมมติว่าเพื่อไทยชนะแลนด์สไลด์ ผมเชื่อว่าไม่ไปชวนก้าวไกลมาร่วมรัฐบาลหรอก55555 แต่จะหันไปชวนพรรคลูกบรรหาร+ภูมิใจไทยมาร่วมมากกว่าอีก มีเพื่อนผมทำงานในพรรคการเมือง ก้าวไกลเป็นพรรคเดียวเลยที่คุยกับพรรคอื่นใดๆไม่รู้เรื่องเลย คุยไม่ได้เลย วงแตก55555  

ซึ่งตรงนี้เป็นจุดที่อยากให้ก้าวไกลปรับปรุงมากในการประสานงานและการรักษาน้ำใจกับพันธมิตร

0
0
ดอกบัวหน่อยมั้ย
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7633
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 14:38
TakeoKikuchi พิมพ์ว่า:
ผมคิดว่าก้าวไกลทดสอบกลยุทธ์ตัวเองเฉยๆครับ
ว่าพลังพรรคเฉยๆมีผลแค่ไหน ตัวผู้สมัครมีผลขนาดไหน
ถ้าไม่ทำการเมืองพื้นที่จะได้ประมาณไหน

ในขณะที่ฝั่งปชป.ส่งบ้านใหญ่ลงและชนะขาด
ก็พิสูจน์แล้วว่าผลประโยชน์ในท้องที่มันมีผลมากกว่านโยบายรัฐแบบคนละครึ่ง

แถมพปชร. ดันพลาดหลายเรื่อง ธรรมนัสปากหมา ปารีณาด่าปชป. ก็เลยเละ

ผมก็คิดว่าคงอยากจะลองกลยุทธ์ที่ตัวเองเชื่อมั่นหล่ะมั้งครับ ไม่เน้นตัวบุคคล เน้นอุดมการณ์ เน้นคะแนนเสียงนิยมจากพรรคตัวเอง แต่ผมว่ามันก็มีข้อเสียอยู่คือพอส่งลงแบบนี้แล้ว กลายเป็นว่าเสียโมเมนตั้มพอสมควรเลยครับ พรรคที่รู้ตัวว่าส่งมาก็เสียเวลาเปล่าอย่างเพื่อไทย-ภูมิใจไทยไม่ส่งลงเลย5555 แถมโดนฝ่ายประชาธิปไตยด้วยกันเองตั้งคำถามหนักกับจุดอ่อนเดิมของตัวเองด้วยคือเรื่อง"การคัดตัวผู้สมัคร"มาลงนั่นหละครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2020
ตอบ: 1891
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 16:34
jojoyim พิมพ์ว่า:
ชุมพร ก้าวไกลถ้าหาคนสมัคได้แค่นี้ มันก็แพ้อยู่แล้ว จะเอาอะไรไปสู้กับมากอำไพร
คนลงสมัคของก้าวไกลคนพื้นที่ยังไม่รู้จักเลยว่าเป็นใคร ใครมันจะไปเลือก มันสู้ยากอยู่แล้วแบบนี้
ไม่รู้ทำไมก้าวไกลถึงหาคนลงสมัคได้แค่นี้ หาดีกว่านี้ไม่ได้แล้วหรอ รอบหน้าต้องวิเคราะห์สรรหาใหม่แล้ว

ส่วนสงขลาก็นั้นละ สามีเขต5 ภรรยาสอบซ่อมได้เขต6

ตจว มันต้องเข้าถึงคนพื้นที่จริงๆ งานบุญ งานแต่ง งานศพ นี้ต้องไปเลยเป็นประธง ประธาน
แล้วมันรุ่นสู่รุ่น ต้นตระกูลมาไง ลูกก็เดินสายออกงานตามแล้ว ชาวบ้านเขามองภาพใกล้ๆ ไม่ได้มองภาพยาวๆแบบเรา

จริงครับตจวยกตัวอย่างราชบุรีบ้านผมคือ คนไม่สนพรรคเลยนะ คือแบบคนที่ได้ สส.ราชบุรี พรรคพลังปชรนี้คือ"ลูกสส.เก่า (ที่ชอบไปออก งานบุญ งานแต่ง งานศพ แบบทีท่านว่า หรือพวกที่ เคยเป็นมาก่อน"เพราะฉะนั้น สส.ก้าวไกลจังหวัดราชบุรีตจว.นี้ ถ้าหน้าใหม่มาแทบหมดสิทธิ์เลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel