ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Jul 2009
ตอบ: 9676
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:00
[RE: เลือกตั้งซ่อม คนใต้เข้ามาดิ]
ไม่แปลกนะฐานเสียงอยู่แล้ว
แต่มนก็วัดคุณภาพของประชากรได้ด้วย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Whenever You Need Somebody / Hit Parade

Spoil

"Beauty"

นักเตะอบต.
Status: MAKE US DREAM
เข้าร่วม: 18 Aug 2008
ตอบ: 4364
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:00
[RE]เลือกตั้งซ่อม คนใต้เข้ามาดิ
ไม่น่าแปลกใจเลยนะ ดงหลิ่มทั้งนั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10445
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:01
[RE: เลือกตั้งซ่อม คนใต้เข้ามาดิ]
ผมคนใต้นะ คนในเขต ชุมพร-สุราษฎร์ด้วย เห็นในกระทู้ดูมีจิกกัด ก็แอบไม่เห็นด้วยเหมือนกัน แต่ก็นะ จะทำเป็นมองผ่านแล้วตอบกระทู้ละกัน

1.นักการเมืองในภาคใต้กับประชาชน มันเกี่ยวข้องใกล้ชิดกันขนาดใหนครับ
-ก็คนในพื้นที่เลยหละครับ ทั้งชุมพรและสุราษ ก็เป็นลูกหลานคนใหญ่โตที่เกิดในจังหวัด เติบโตมาที่นี้ และใกล้ชิดกับคนในพื้นที่ เขาออกงานสม่ำเสมอมาตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่ ถ้าไม่ทำอะไรน่าเกลียดเกินไป ยังไงคะแนนเสียงก็ได้จากตรงนี้ไปเยอะละครับ จริงๆช้อยนี้น่าจะเหมือนกันทุกภาคนะ

2.ปชป. ครองกระทรวงเกษตร แล้วราคายางต่ำเตี้ยเรี่ยดินขนาดนี้ ยังเลือกกันได้ลงหรอ
-ถ้าดูจากการเลือกตั้งใหญ่ เมื่อครั้งที่แล้ว ถือว่ามีสัดส่วนที่ ปชป. ชนะน้อยลงจากเดิมเยอะนะครับ จากเมื่อก่อนที่แทบจะนอนมา แต่ตอนนี้เริ่มมีการเปลี่ยนแปลงมากขึ้นแล้วครับ ของแบบนี้ต้องค่อยเป็นค่อยไปแหละ จะให้อยุ่ๆ 80% ย้ายฟากเลย มันคงยากมากๆ

3.คิดอย่างไรที่ คนใต้ส่วนใหญ่ที่เลือกพวกนี้อยู่
-ก็หนักใจนะ แต่ทำไงได้อะ ให้เราไปบังคับเขาได้ยังไงกัน ตอนนี้ผมว่าคนใต้ที่อยากมีประชาธิปไตยก็แทบจะแสดงจุดยืนและสื่อสารกันเยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้วนะ

คราวนี้มาในมุมมองของผมบ้างในการเลือกตั้งครั้งนี้

1.ก้าวไกลแพ้ตั้งแต่ยังไม่ลงแข่งแล้ว และสมควรแก่การแพ้แล้ว เพราะอย่างที่ธรพูดในช่อง voice ละ ว่าคนของเขาใหม่มาก ใหม่สุดๆ ใหม่แบบไม่เคยผ่านการเมืองท้องถิ่นหรือรู้จักกับคนในถิ่นเลยย และ เขาจะเดินทางโดยสไตล์ของพวกเขาในแนวทางสมัยใหม่ คำถาม คือ แล้วคนทั่วไปในจังหวัดรจะเข้าใจจริงๆแบบเราๆกันสักกี่คน น้องคนนี้ลงสมัครคนชุมพรหลายๆคนแทบไม่รู้จักอะไรเลย แล้วใครเขาจะเลือกละครับ ผมว่าก้าวไกลต้องปรับตัวด้วยระดับนึงเลย ในการจะสู้การเมือง รู้ว่าไม่ทำแบบพรรคอื่นๆที่ลงหาเสียงแบบใกล้ชิด ไปงานบุญ ไปแจกตัง ไปแจกซอง แต่อย่างน้อยๆมันต้องมีกิจกรรมให้คนเข้าถึงด้วย ไม่ใช่แค่โหนในกระแสอินเตอร์เน็ต มันก็ได้แต่รุ่นใหม่แหละ ถ้าจะชนะใจคนทั้งหมดโดยเร็ว มันก็ต้องลงไปคลุกคลีให้ความรุ้กับรุ่นเก่าด้วย เพราะอย่าลืม 1เสียงเท่ากับ1คะแนน ต่อให้เราเกลียดคนแก่แค่ไหนยังไงพวกเขาก็คือ 1คะแนนที่เราต้องยอมมรับ

2.ทุกครั้งที่ คนใต้ เลือกฝั่งตรงข้ามประชาธิปไตย มักจะมีคนมาโจมตีเหมารวมเสมอๆ เหมือนได้ระบายอารมณ์ และมักจะอยากมาลงอารมณ์ด้วยกับ คนใต้ที่นับถือฝ่ายประชาธิปไตย ว่าคิดยังไง จะทำยังไง เหมือนคนใต้กลุ่มนี้ต้องทนแบกรับการเสียดสีไว้เสมอๆ แต่หากมองกลับกัน คุณคิดว่าคนกลุ่มนี้เขายืนยัดในประชาธิปไตยได้ยังไงกัน ในเมื่อ สังคมส่วนใหญ่อยู่อีกฝ่ายนึงมากกว่า คนกลุ่มนี้นอกจากจะกดดันจากการที่อยู่คนละฝั่งกับคนในพื้นที่แล้ว ยังต้องมาโดนกดดันจากฝั่งที่เขาเลือกอยู่ด้วยอีกหรือ แทนที่จะให้กำลังใจคนในพื้นที่ ที่สุ้มาแล้วแต่มันแพ้ ดันมักจะเจอแต่กระแทกซ้ำเดิม คุณคิดว่าจะได้อะไรดีๆจากสิ่งนั้นบ้างละ

108
0
หากโดน 184 เรื้อน จะถูกแบน
Jürgen , typeblock , สันหลังยาว , jojoyim , System of Valentine , 49Unbeaten , เชียร์ปืนจนเหี่ยว , nuvorich , คนแคระทั้งเจ็ด , สก็อตไบรท์ , Toffee Nut Latte , หมี่หยกหมูกรอบ , THE LEGEND 17 , Topaulscholes , N'Square , kitagawa , SerraAvatar , nockdao , Kuroro x Lucifer , El [D]iablo , EdiTioN , "El Moro" , jongzeang , MONKEY_PCS , batihgoal , JansBlu , popoing , Thanazos , ป้าๆเพิ่มข้าว , Greasysonic , SAIBA!! , AlbertoScorfano , BLVCK , pearl , Jeff , aNul3iS , romanticsun , วันก่อนฮะ , 2017Generation , ผมเองนะ , Kurt Bunker , ตะวันดวงสุดท้าย , SaInTz , Airz , pg-yuki , Shut-the-Fuck-Up , RomeoIF , tanawat_ham , oniznightss , UzE , MOG , Notorious_BL_V2 , Internet Boi , BeamMB , ปั๊ก ธง ชัย , invain , Tancred , pinghenry , sodedta , MEEN:S DONALDS , Nakata_sushi , BorBee , J.Hernandez , ๋JM , lolosolos , JackBauer , Nobody But You , วลาดิเมียร์ เกาเส็ง , nimbus , killlegend , TrexX , Noonam001 , SweetLOVE , SaTaNic Worst , wipeout , SPECIALONEZ , zinman , countingstar , sodality , เมธา ฟ้าแว๊บแว๊บ , Boatbie Keane , nichaojung , xaax , MakaTo , WRGTON , BE777 , หมาแดกแฟบ , Unforgettable , LOVEMISA , ทีอีอาร์ , cocobumbim , อู๊ดจู๊ด , xcalibur17 , เรื่องของปลาหมึก , Legendary7 , chalkies , RYONAJA , icecvegnr , smithy , billy_scholes , rut13 , Lowlite , IceBerg , pt-0- , taksim , e-ta-bar , Heallyza , ⦊⦊ ℕ
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 10903
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:01
อย่าไปคาดหวังกับสลิ่มภาคใต้ ผลงานวีกรรมเก่าๆก็มีให้เห็น ฝั่ง ปชต. ไม่เคยเจาะพื้นที่ตรงนั้นได้อยู่เเล้ว

คาดหวังว่าสลิ่มภาคใต้มันจะตาสว่างหรอ ???
0
0
- DCU -

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1820
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:06
ก้าวไกลกล้ามากที่ส่งผู้สมัครอายุ 25 ลงแข่งขันในบ้าน ปชป
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2009
ตอบ: 3551
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:07
ใจเย็นๆนะครับ เลือกตั้งซ่อมอะครับ รัฐบาลได้เปรียบอยู่แล้ว อำนาจรัฐเต็มมือขนาดนั้น

เลือกตั้งซ่อม 9 ครั้งที่ผ่านมา จากทุกๆภูมิภาคฝ่ายประชาธิปไตยชนะแค่ครั้งเดียวนะครับ
ซึ่งครั้งที่ชนะคือศรีนวลงูเห่าอีกต่างหากนะครับ จะถือว่าแพ้รวด100% ทุกภาคยังได้เลย

สนามที่ 1 การเลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 8 เชียงใหม่ (ภาคเหนือ)
อันดับที่ 1 ศรีนวล บุญลือ พรรคอนาคตใหม่ 75,891 คะแนน
อันดับที่ 2 นเรศ ธำรงค์ทิพยคุณ พรรคพลังประชารัฐ 27,861

สนามที่ 2 การเลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 5 นครปฐม (ภาคกลาง)
อันดับที่ 1 เผดิมชัย สะสมทรัพย์ พรรคชาติไทยพัฒนา 37,675 คะแนน
อันดับที่ 2 ไพรัฏฐโชติก์ จันทรขจร พรรคอนาคตใหม่ 28,216 คะแนน

สนามที่ 3 การเลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 7 ขอนแก่น (ภาคอีสาน)
อันดับที่ 1 สมศักดิ์ คุณเงิน พรรคพลังประชารัฐ 40,252 คะแนน
อันดับที่ 2 ธนิก มาสีพิทักษ์ พรรคเพื่อไทย 38,010 คะแนน

สนามที่ 4 การเลือกตั้งซ่อม ส.ส. เขต 2 กำแพงเพชร (ภาคเหนือ)
อันดับที่ 1 เพชรภูมิ อาภรณ์รัตน์ พรรคพลังประชารัฐ 45,687 คะแนน
อันดับที่ 2 กัมพล ปัญกุล พรรคเพื่อไทย 37,989 คะแนน

สนามที่ 5 เลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 4 ลำปาง (ภาคเหนือ)
อันดับที่ 1 นายวัฒนา สิทธิวัง พรรคพลังประชารัฐ 61,914 คะแนน
อันดับที่ 2 ร.ต.ท.สมบูรณ์ กล้าผจญ พรรคเสรีรวมไทย 38,336 คะแนน

สนามที่ 6 เลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 5 สมุทรปราการ (ปริมณทล)
อันดับที่ 1 กรุงศรีวิไล สุทินเผือก พรรคพลังประชารัฐ 46,747 คะแนน
อันดับที่ 2 สลิลทิพย์ สุขวัฒน์ พรรคเพื่อไทย 21,540 คะแนน

สนามที่ 7 การเลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 3 นครศรีธรรมราช (ภาคใต้)
อันดับที่ 1 อาญาสิทธิ์ ศรีสุวรรณ พรรคพลังประชารัฐ 48,701 คะแนน
อันดับที่ 2 พงศ์สินธุ์ เสนพงศ์ พรรคประชาธิปัตย์ 44,632 คะแนน

สนามที่ 8 การเลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 1 ชุมพร (ภาคใต้)
อันดับที่ 1 ปชป.
อันดับที่ 2 พปชร.

สนามที่ 9 การเลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 6 สงขลา (ภาคใต้)
อันดับที่ 1 ปชป.
อันดับที่ 2 พปชร.

สนามที่ 10 การเลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 9 กทม (กทม)
กก. พท. พปชร กล้า

คือต้องยอมรับแหละว่าพื้นที่ตรงนั้นมันฐานเสียงเผด็จการ
แต่ผมสะใจนะที่พปชรแพ้อะ แมลงสาปมันจะสูญพันธ์อยู่ละ รอบหน้าไม่น่าเกิน20เสียง

ยังไงอย่าเพิ่งยอมแพ้ครับ ผมว่าเลือกตั้งใหญ่รอบหน้าผลรวมทั้งประเทศฝ่ายประชาธิปไตยชนะแน่นอนครับ
3
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2008
ตอบ: 985
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:09
ดักดานต่อปายยย
นี่ขนาดหมูจะโลละ 300 นะ 5555555
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2015
ตอบ: 2104
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:09
ผมค่อนข้างจะเข้าถึงข้อมูลลึกอยู่นะเขตชุมพรฝั่งชนะซื้อเสียงได้เข้าเป้ามากกว่า
ฝั่งที่แพ้มีหัวคะแนนหอบเงินหนีเงินไม่ถึงผู้ลงคะแนน

ไม่ใช่เรื่องความนิยมหรอกเรื่องใครซื้อได้เก่งกว่านี่แหละแต่อย่างว่าฝั่งผู้ชนะ
มีอำนาจคุมผู้ใหญ่บ้าน กำนัน อบต เทศบาล เพราะกุมอำนาจในพื้นที่มานาน
ฝั่งแพ้ก็ยังใหม่เกินซื้อไม่ค่อยเป็น
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 5849
ถูกแบนแล้ว
oniznightss พิมพ์ว่า:
นี่แหละ วันก่อนที่มีคนถามในบอร์ด ว่าไม่ชอบการเหมารวมแบบไหน

ผมบอกเลย การเหมารวมเรื่องการเมือง

ผมคนใต้ คือ ต้อง ปชป เหรอ ต้องเป็นพวกที่เคยหล่นวลี กากๆ แบบนั้นเหรอ

กุก็เกลียดความคิดสลิ่ม แล้วมายัดเยียดสิ่งที่กุเกลียด คิดว่ากุชอบนักเหรอ

พอบอกไป ก็จะมีพวกมาบอก ถ้าไม่ได้เป็นแบบนั้น ก็อย่าร้อนตัวสิ สรุป ไม่ไปไหนสักที  
เนี่ยพอเจอเหมารวมแล้วคนใต้เหยียดกลับก็มาร้องคนใต้ขี้เหยียด
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26743
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:14
ห ล า ก ห ล า ย
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:15
ถูกแบนแล้ว
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
Kuronek0 พิมพ์ว่า:
กินหลากหลาย

ผมคนใต้ครับ ส่วนใหญ่คงเป็นคนแก่ๆ ที่ไม่ใช่วัยรุ่นแหละครับ ขอแค่เอาเงินไปให้ยังไงก็เลือก  

ดูจากคะแนนแล้วไม่น่าใช่แค่คนแก่อ่ะครับ คนเลือก ปชป. พปชร. เกือบ 96%

จะบอกว่าวัยรุ่นทั้งเขตมีแค่ ไม่ถึง 4% คงเป็นไปไม่ได้  
ได้ดูชื่อคนที่ลงสมัครบ้างปะครับ หรือดูแค่ชื่อพรรค ผมไม่ได้เลือกนะไม่ได้อยู่ในพื้นที่ แต่ครั้งหน้าก็จะเลือกก้าวไกล
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 3881
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:18
หมี่หยกหมูกรอบ พิมพ์ว่า:
นี่แหละ วันก่อนที่มีคนถามในบอร์ด ว่าไม่ชอบการเหมารวมแบบไหน

ผมบอกเลย การเหมารวมเรื่องการเมือง

ผมคนใต้ คือ ต้อง ปชป เหรอ ต้องเป็นพวกที่เคยหล่นวลี กากๆ แบบนั้นเหรอ

กุก็เกลียดความคิดสลิ่ม แล้วมายัดเยียดสิ่งที่กุเกลียด คิดว่ากุชอบนักเหรอ

พอบอกไป ก็จะมีพวกมาบอก ถ้าไม่ได้เป็นแบบนั้น ก็อย่าร้อนตัวสิ สรุป ไม่ไปไหนสักที  
เนี่ยพอเจอเหมารวมแล้วคนใต้เหยียดกลับก็มาร้องคนใต้ขี้เหยียด  

ส่วนตัวผมเองนะ ผมพยายามปรับปรุงเจนตัวผมเองให้ พัฒนา ไม่เหยียด ไม่ดูถูก ไม่เหมารวม ไม่บูลลี่ มองกันถึงเหตุและผล

ผมขอใช้คำว่าพยายามนะครับ เพราะตัวผมเองก็ยอมรับ เติบโตมาในสภาพแวดล้อมที่เมืองไทยยุค 30 ปีก่อน มันยังไม่วิวัฒไปขนาดนี้ ดังนั้น อาจจะมีนิสัยเดิมๆในยุคเก่าติดตัวมา แต่ก็พยายามปรับทัศนและอะไรหลายๆอย่างให้ดีแล้ว

โดนกระทำอะไร อาจจะมีแก้ต่างบ้าง แต่ไม่ถือโกรธจนอยากเอาชนะ โดยไปอยู่ฝ่ายตรงข้ามกับสิ่งที่ถูกต้อง

อย่างเช่นโดนเหมารวมว่าเป็นสลิ่ม พวกดักดาน ผมก็มีอารมอะไรว่ะเหมา รวมอีกละ แต่ยังไงผมก็อยุ่ฝั่งเดิม ไม่ไปอีกฝั่งเพื่อเอาชนะ เพราะการทำแบบนั้น ก็แค่แอ๊บว่าคิดได้แล้ว

ก็ได้แค่อดทน และสอนรุ่นลุกรุ่นหลานให้ทำในสิ่งที่ถูกต้อง บางคนการเจอเรื่องพวกนี้มันหลีกเลี่ยงไม่ได้

ทำได้แค่ วิวัฒตัวเอง และทำความเข้าใจว่า การที่จะต่อสู้ในสิ่งนี้ กว่าจะสำเร็จนั้นไม่ง่าย เราจะเข้มแข็งและยึดในสิ่งที่เราตั้งมั่น รุ่นผมไม่ได้อย่างน้อยรุ่นลุกก็มีหวังขึ้นมา

ส่วนเรื่องโดนเหมารวม มันหลีกเลี่ยงยากครับ เพราะเอาจริงๆ คนใต้บางพวกก็ก่อวีรกรรมเอาไว้หนักจริงๆ
2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2009
ตอบ: 7255
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:26
[RE]เลือกตั้งซ่อม คนใต้เข้ามาดิ
เพราะ ไอ่ลุงกินหลากหลายเลย ไปเหยียดเหมารวมเขาซะงั้น โดนล้อยาวเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:26
ถูกแบนแล้ว
epilepzy_ พิมพ์ว่า:
1. น่าหดหู่เหมือนกันนะ ทุกวันนี้นี่คือเห็นแบบชัดจนไม่รู้จะชัดยังไงแล้วว่าสภาพ ปชป กับ พปชร เป็นยังไง ก็ยังเลือกกันอยู่

2. เกิดคำถามขึ้นมาว่า ที่เราบอกกันว่ารอคนรุ่นเก่าจากไป รุ่นใหม่เปลี่ยนแปลงประเทศ เรายังหวังได้จริงๆหรือไม่ จากผลเลือกตั้งแสดงให้เห็นว่ายังมีคนรุ่นใหม่ภาคใต้ที่ยังเลือก ปชป พปชร อยู่ ซึ่งไม่แน่ว่าอาจจะเยอะกว่าที่คิดก็ได้

3. ขนาดคนในบอร์ดหลายคนยังมีความคิด discrimination เหยียดอายุ เหยียดการศึกษา ผมนี่ no comment เลย  
ก้าวไกลเอาเด็ก ม.6 มาสมัคร ท่านก็เลือกใช่ปะ ไม่ต้องดูอะไร แค่อยากบอกว่า ที่ได้คะแนน้อย ก็ควรโทษตัวเองบ้างเถอะ ครั้งหน้าก็เอาวุฒิ ม.3 มาลงใหม่
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jan 16, 2022 22:35
ถูกแบนแล้ว
หมี่หยกหมูกรอบ พิมพ์ว่า:

ส่วนตัวผมเองนะ ผมพยายามปรับปรุงเจนตัวผมเองให้ พัฒนา ไม่เหยียด ไม่ดูถูก ไม่เหมารวม ไม่บูลลี่ มองกันถึงเหตุและผล

ผมขอใช้คำว่าพยายามนะครับ เพราะตัวผมเองก็ยอมรับ เติบโตมาในสภาพแวดล้อมที่เมืองไทยยุค 30 ปีก่อน มันยังไม่วิวัฒไปขนาดนี้ ดังนั้น อาจจะมีนิสัยเดิมๆในยุคเก่าติดตัวมา แต่ก็พยายามปรับทัศนและอะไรหลายๆอย่างให้ดีแล้ว

โดนกระทำอะไร อาจจะมีแก้ต่างบ้าง แต่ไม่ถือโกรธจนอยากเอาชนะ โดยไปอยู่ฝ่ายตรงข้ามกับสิ่งที่ถูกต้อง

อย่างเช่นโดนเหมารวมว่าเป็นสลิ่ม พวกดักดาน ผมก็มีอารมอะไรว่ะเหมา รวมอีกละ แต่ยังไงผมก็อยุ่ฝั่งเดิม ไม่ไปอีกฝั่งเพื่อเอาชนะ เพราะการทำแบบนั้น ก็แค่แอ๊บว่าคิดได้แล้ว

ก็ได้แค่อดทน และสอนรุ่นลุกรุ่นหลานให้ทำในสิ่งที่ถูกต้อง บางคนการเจอเรื่องพวกนี้มันหลีกเลี่ยงไม่ได้

ทำได้แค่ วิวัฒตัวเอง และทำความเข้าใจว่า การที่จะต่อสู้ในสิ่งนี้ กว่าจะสำเร็จนั้นไม่ง่าย เราจะเข้มแข็งและยึดในสิ่งที่เราตั้งมั่น รุ่นผมไม่ได้อย่างน้อยรุ่นลุกก็มีหวังขึ้นมา

ส่วนเรื่องโดนเหมารวม มันหลีกเลี่ยงยากครับ เพราะเอาจริงๆ คนใต้บางพวกก็ก่อวีรกรรมเอาไว้หนักจริงๆ  
โดนด่าเหมารวมให้ตายยังไงก็ไม่เลือกพวกเผด็จการหรอก มันบัดซบเกินไป แค่หัวร้อนหน่อยๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel