ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 3080
โพสเมื่อ: Mon Dec 27, 2021 09:51
[RE]เพลงKim Sejeongนี่โคตรUnderratedเลย
เดี๋ยวลองไปติดตามผลงานดูครับ แต่คิดว่าเป็นการโปรโมทอย่างที่หลายท่านบอกแหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10293
โพสเมื่อ: Mon Dec 27, 2021 10:18
[RE: เพลงKim Sejeongนี่โคตรUnderratedเลย]
เซจอง เคยอยู่วง Gugudan (ใครรู้จักวงนี้บ้าง) หลังจบ PD101 ในนามวง IOI

และตอนนี้ก็ยังอยู่ค่ายเดิมแม้วงไม่ทำต่อแล้ว แต่เธอยังไปได้ในฐานะดารา ร้องเพลงก็ได้ แสดงก็ดี
แต่ยังไม่จับใจ ไม่มีกระแสในวงกว้างเท่านั้น

ส่วนคลิปล่างสุดในกระทู้ เธอร้องคู่กับโดยองจาก NCT เหมือนว่าโดยองก็ดังพอตัวบวกกับวงที่ติดตลาดไปแล้ว
(และตอนนั้นเอสเอ็มยังไม่ปั่นวิว ) ได้วิวสูงกว่าเพลงตัวเองก็ไม่แปลกใจ

1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 13484
โพสเมื่อ: Mon Dec 27, 2021 10:52
[RE: เพลงKim Sejeongนี่โคตรUnderratedเลย]
อยู่ค่ายเล็กๆก็แบบนี้แหละครับ เป็นค่ายดังคงดันสุดตัวไปแล้ว
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 5559
โพสเมื่อ: Mon Dec 27, 2021 11:17
chatchairito พิมพ์ว่า:
จอมมารบลู พิมพ์ว่า:
ปกติคนเกาหลีไม่ค่อยฟังเพลงในยูทูป วิวเลยไม่เยอะอยู่แล้ว
สังเกตพวกวิวเยอะๆคือ พวก idol girl group boy band เพราะยอดวิวมาจากแฟน ตปท

ตอน IOI เซจองดังมากๆ คู่แข่งจอนโซมีตัว top ของรายการตอนนั้น ด้วยบุคคลิก การวางตัว ความสามารถ คนเกาหลีให้ชื่อเล่นว่า God เซจองด้วยซ้ำ แต่แปลกใจอย่างคือ พอจบ IOI แล้วยากมากที่จะกลับมาดังอย่างเก่าได้ เหมือน IOI มาตราฐานสูงมากเกินไป คนที่ผมเห็นว่ายังปังอยู่ได้หลังจากแยกวงคือ ชองฮา คนเดียวนะ

ส่วนเพลงเซจอง ชอบเพลงนี้มาก

ผมว่าเซจองตอนนี้ดังไม่แพ้ตอน ioi เลยนะ
ซีรีส์ วาไรตี้ โฆษณา น่าจะต้นๆของวงนะ

โซมี ก็อาจจะยังไม่พีคเท่าที่ควรกับโซโล่ แต่กระแส ก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

มินา กับ แชยอน นี่ก็ไปสายแสดง เริ่มได้บทนำแล้ว อยาคตรุ่งมากๆ

ชองฮา นี่ก็ตัวท็อปสายโซโล่ แต่ไม่ได้พีคทุกเพลง ทุกคัมแบ็คขนาดนั้น

ผมเห็นด้วยเรื่องเซจองนะ คือผมว่าตอนก่อนโควิดจะมา ผมว่าเซจองดังกว่าตอนอยู่วงI.O.IกับGugudan อีกนะ ดูจากเพลงเดบิวต์ที่ได้ซิโก้มาโปรดิวซ์ให้ทำให้เซจองเป็นศิลปินเดี่ยวที่ขึ้นชาร์ตตั้งแต่เพลงเดบิวต์เดี่ยวเลย หลังจากนั้นก็โปรโมทยาวๆ แต่ต้องยอมรับว่าตัวเพลงผมว่าดรอปจากเพลงแรกเยอะมากนะ อันนี้เป็นเพราะค่ายทำไมไม่หานักแต่งเพลงดังๆมาช่วยดันไม่เข้าใจ ทำให้เพลงมันติดลมบน แต่ตอนนี้เหมือนขายตัวเซจองเองมากกว่าขายเพลงนะ เพลงไม่ค่อยดังมากแต่ออกมาเพื่อทำให้ต่อยอดงานอีเว้นท์ของเซจองได้ ไม่เน้นขายเพลงว่างั้น

แต่ชองฮานี่ผมเห็นต่างนิดนึงคือ ชองฮาผมว่ามันติดลมบนไปแล้วนะ เพราะเพลงRoller costerกับเพลงGotta goมันไปถึงขนาดชิงรางวัลใหญ่ เพลงแห่งปีในงานMMA กับMAMA ระดับเดียวกับIU BIGBANG TAEYANG GD มาแล้ว มันเลยทำให้ตัวเพลงมันออกเพลงไหนมาคนก็ตามเรื่อยๆระดับนึงเลย เพราะชื่อCHUNGHA มันติดตลาดแล้ว ต่างกับเซจองที่ตัวเพลงมันUnderrate มากๆเมื่อเทียบกับชองฮา ทั้งในเกาหลีและต่างประเทศ อาจจะเพราะเพลงชองฮามาแนวDanceด้วย คนเลยเอามาโคฟเวอร์เยอะ

ตอบจขกท.
อีกจุดคือค่ายโปรโมทต่างกันด้วย ค่ายJellyfish ผมว่าเค้าดันเซจองเป็นชื่อขายงานดาราไอดอล เช่น งานโฆษณา ละคร ซีรี่ย์ เพลง วาไรตี้ เป็นต้น แต่ชองฮาขายงานเพลงอย่างเดี่ยว งานเพลงเลยปังกว่างานอื่นๆเยอะ

ถ้าจะทำให้เซจองปังมากๆในงานเพลง ค่ายต้องหาคนโปรดิวซ์เพลงระดับเดียวกับชองฮามาให้ได้ ไม่งั้นงานเพลงของเซจองมันจะ Undderate แบบนี้ไปตลอด แต่ค่ายจะยอมทุ่มขนาดนั้นหรือเปล่า อีกอย่างมันมีปัญหาเรื่องการรักษาภาพลักษณ์ความเป็นศิลปินด้วยเวลาขายงานเพลง จะไปออกวาไรตี้ทีต้องคิดเยอะๆเลยว่างานไหนจะรับได้หรือไม่รับดีกว่า สังเกตได้เลยจากศิลปินชื่อดังหลายๆคน
2
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 5559
โพสเมื่อ: Mon Dec 27, 2021 11:24
บอกตามตรงว่าผมโคตรเสียดายทักษะการร้องของเซจองมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ที่ค่ายโปรโมทเธอไปเป็นไอดอลสายงานบันเทิงแบบนี้ แทนที่จะโปรโมทเธอให้เป็นศิลปินเดี่ยวมากกว่า หรือเพราะตัวเธออยากมาสายนี้มากกว่าสายศิลปินเดี่ยวอย่างเดียว อันนี้ใครตอบได้ครับ

ผมอยากให้เซจองมาแนวแทยอน IU นะ เพราะนอกจากIU กับแทยอนแล้ว ผมก็ชอบเซจองในสายนักร้องหญิงนี่แหละ เพราะคาแรคเตอร์มันชัดดเจนมากๆว่าสายเพลงบัลลาด R&B มันเหมาะกับงานเพลงแนวเธอมากๆ อยากจับ3คนนี้มาร้องเพลงด้วยกันมากกกกก
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 305
โพสเมื่อ: Mon Dec 27, 2021 13:36
ขอพูดในฐานะที่ตามน้องตั้งแต่สมัย ioi ที่น้องดูunderrate อย่างแรกเลยคือค่ายห่วย
ตอนยังอยู่gugudan เมมเบอร์แต่ละคนความสามารถโคตรเยอะ แต่ได้เพลงโปรโมทแต่ละเพลงโคตรแปลก
ยิ่งพอคัมแบคหลังๆการโปรโมทอย่างแย่
กระแสน้องกลับมาแรงจริงๆจังๆหลังจากเล่นซีรี่ย์ The Uncanny Counter แหละ
คนชมน้องเยอะมาก คนที่มาชอบน้องทีหลังหลายๆคนยังไม่รู้เลยว่าน้องมาจากไอดอล
นึกว่ามาสายนักแสดงแต่แรก
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 10293
โพสเมื่อ: Mon Dec 27, 2021 15:31
Bob_Lee_Swagger พิมพ์ว่า:
chatchairito พิมพ์ว่า:
จอมมารบลู พิมพ์ว่า:
ปกติคนเกาหลีไม่ค่อยฟังเพลงในยูทูป วิวเลยไม่เยอะอยู่แล้ว
สังเกตพวกวิวเยอะๆคือ พวก idol girl group boy band เพราะยอดวิวมาจากแฟน ตปท

ตอน IOI เซจองดังมากๆ คู่แข่งจอนโซมีตัว top ของรายการตอนนั้น ด้วยบุคคลิก การวางตัว ความสามารถ คนเกาหลีให้ชื่อเล่นว่า God เซจองด้วยซ้ำ แต่แปลกใจอย่างคือ พอจบ IOI แล้วยากมากที่จะกลับมาดังอย่างเก่าได้ เหมือน IOI มาตราฐานสูงมากเกินไป คนที่ผมเห็นว่ายังปังอยู่ได้หลังจากแยกวงคือ ชองฮา คนเดียวนะ

ส่วนเพลงเซจอง ชอบเพลงนี้มาก

ผมว่าเซจองตอนนี้ดังไม่แพ้ตอน ioi เลยนะ
ซีรีส์ วาไรตี้ โฆษณา น่าจะต้นๆของวงนะ

โซมี ก็อาจจะยังไม่พีคเท่าที่ควรกับโซโล่ แต่กระแส ก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

มินา กับ แชยอน นี่ก็ไปสายแสดง เริ่มได้บทนำแล้ว อยาคตรุ่งมากๆ

ชองฮา นี่ก็ตัวท็อปสายโซโล่ แต่ไม่ได้พีคทุกเพลง ทุกคัมแบ็คขนาดนั้น

ผมเห็นด้วยเรื่องเซจองนะ คือผมว่าตอนก่อนโควิดจะมา ผมว่าเซจองดังกว่าตอนอยู่วงI.O.IกับGugudan อีกนะ ดูจากเพลงเดบิวต์ที่ได้ซิโก้มาโปรดิวซ์ให้ทำให้เซจองเป็นศิลปินเดี่ยวที่ขึ้นชาร์ตตั้งแต่เพลงเดบิวต์เดี่ยวเลย หลังจากนั้นก็โปรโมทยาวๆ แต่ต้องยอมรับว่าตัวเพลงผมว่าดรอปจากเพลงแรกเยอะมากนะ อันนี้เป็นเพราะค่ายทำไมไม่หานักแต่งเพลงดังๆมาช่วยดันไม่เข้าใจ ทำให้เพลงมันติดลมบน แต่ตอนนี้เหมือนขายตัวเซจองเองมากกว่าขายเพลงนะ เพลงไม่ค่อยดังมากแต่ออกมาเพื่อทำให้ต่อยอดงานอีเว้นท์ของเซจองได้ ไม่เน้นขายเพลงว่างั้น

แต่ชองฮานี่ผมเห็นต่างนิดนึงคือ ชองฮาผมว่ามันติดลมบนไปแล้วนะ เพราะเพลงRoller costerกับเพลงGotta goมันไปถึงขนาดชิงรางวัลใหญ่ เพลงแห่งปีในงานMMA กับMAMA ระดับเดียวกับIU BIGBANG TAEYANG GD มาแล้ว มันเลยทำให้ตัวเพลงมันออกเพลงไหนมาคนก็ตามเรื่อยๆระดับนึงเลย เพราะชื่อCHUNGHA มันติดตลาดแล้ว ต่างกับเซจองที่ตัวเพลงมันUnderrate มากๆเมื่อเทียบกับชองฮา ทั้งในเกาหลีและต่างประเทศ อาจจะเพราะเพลงชองฮามาแนวDanceด้วย คนเลยเอามาโคฟเวอร์เยอะ

ตอบจขกท.
อีกจุดคือค่ายโปรโมทต่างกันด้วย ค่ายJellyfish ผมว่าเค้าดันเซจองเป็นชื่อขายงานดาราไอดอล เช่น งานโฆษณา ละคร ซีรี่ย์ เพลง วาไรตี้ เป็นต้น แต่ชองฮาขายงานเพลงอย่างเดี่ยว งานเพลงเลยปังกว่างานอื่นๆเยอะ

ถ้าจะทำให้เซจองปังมากๆในงานเพลง ค่ายต้องหาคนโปรดิวซ์เพลงระดับเดียวกับชองฮามาให้ได้ ไม่งั้นงานเพลงของเซจองมันจะ Undderate แบบนี้ไปตลอด แต่ค่ายจะยอมทุ่มขนาดนั้นหรือเปล่า อีกอย่างมันมีปัญหาเรื่องการรักษาภาพลักษณ์ความเป็นศิลปินด้วยเวลาขายงานเพลง จะไปออกวาไรตี้ทีต้องคิดเยอะๆเลยว่างานไหนจะรับได้หรือไม่รับดีกว่า สังเกตได้เลยจากศิลปินชื่อดังหลายๆคน

เห็นด้วยครบ ชองฮา นี่มีครบทุกอย่างที่จะโกอินเตอร์ไปแล้ว ได้ทำในสิ่งที่ตนอยากทำ ภาษาอังกฤษก็ได้ด้วย
คนที่คล้ายๆ กัน ก็โซมี หลังออกจากเจวายพี ตรงนี้ข่าวผมไม่แม่นว่าเจวายพีจะปั้นให้เป็นวงก่อน หรือค่ายไม่ดันเจ้าตัวแล้ว แต่เอาเป็นว่าการได้ออก PD101 ทำให้เจ้าตัวมีที่ทางชัดเจน ก่อนจะได้อยู่ค่ายที่ตนทำอะไรตามใจตัวเองมากอย่างทุกวันนี้

ส่วน "น้องคลีน" ยุให้ย้ายไปเอเจนซี่หรือค่ายที่ตอบโจทย์งานเจ้าตัวหลังหมดสัญญานะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย pepino เมื่อ Mon Dec 27, 2021 15:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 440
โพสเมื่อ: Mon Dec 27, 2021 17:56
เพลงดีครับ ผมว่าให้ฟีล IU ก่อนดังหน่อยๆ แต่ IU จะแนวใสๆแบ๊วๆกว่านี้หน่อย
ผมตาม IU ตั้งแต่ยังไม่ดัง มีคลิปดังจาก cover เพลงแค่นั้น

หวังว่าน้องจะดังได้เหมือน IU ครับ ร้องดีขนาดนี้

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2006
ตอบ: 1
โพสเมื่อ: Mon Sep 05, 2022 01:24
[RE]เพลงKim Sejeongนี่โคตรUnderratedเลย
เพิ่งมาติดตามจาก ซีรี่ย์ Business Proposal

แล้วค่อยย้อนไปดู series ก่อน ๆ

แล้วค่อยไปได้ดู MV

เพลงน้องดีจริง ๆ อ่ะ น่ารักมากด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel