ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jul 2020
ตอบ: 616
โพสเมื่อ: Wed Nov 24, 2021 19:02
[RE: เราควรสนับสนุนนักเตะไทยไปเล่นต่างแดนไหมครับ "ตัวอย่างจากเคส กวิน"]
ยังไงก็ต้องสนับสนุนอย่างแน่นอน เพราะทีมชาติเราจะพัฒนาได้ก็คือต้องอาศัยนักเตะพวกนี้ ส่วนเคสตองผมมองว่ามันมีความแตกต่างจากเคสนักเตะที่ไปตปท.คนอื่นๆอยู่นะครับ อันดับแรกส่วนใหญ่นักเตะที่ไปเล่นช่วงแรกๆจะเป็นสัญญายืมตัวหรือสัญญาระยะสั้นๆ จนกว่าจะโชว์ผลงานได้เข้าตาจริงๆถึงได้สัญญาระยะยาวขึ้น ซึ่งเคสตองนั้นผมมองว่ามันตรงกันข้ามเลย ไม่ได้ลงเป็นตัวหลัก อาจจะมีช่วงแรกๆที่ได้ลงบ้าง แต่หลังจากนั้นก็หลุดยาวๆ ด้วยสัญญาระยะยาวผมมองว่าจุดนี้เป็นข้อเสียอย่างมากสำหรับตอง ซึ่งตองเองก็คงพยายามหาลู่ทางเพื่อให้ได้ลงเล่นอยู่แล้ว แต่ด้วยปัญหาอะไรก็ไม่ทราบทำให้ก็ยังอยู่ที่เดิม ไม่ได้ลงอยู่ดี คือตองอยู่ที่นั่นได้ซ้อมกับทีมที่ระบบการซ้อมดีกว่าบ้านเรา ได้เจอโค้ช เจอทีมงานมืออาชีพกว่าบ้านเรานั่นเป็นข้อดี แต่ผู้รักษาประตูเป็นตำแหน่งที่ต้องการเกมแข่งขันจริง ดังนั้นผมมองว่ายังไงๆก็ไม่ควรเรียกตองเข้ามาจริงๆ เพราะตอนนี้ไทยเรามีผู้รักษาประตูดีๆเยอะ โดยเฉพาะในไทยลีกที่บางคนฟอร์มดีมาตลอดในช่วงหลัง กลับไม่มีชื่อติดในรอบสุดท้ายซะงั้น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2021
ตอบ: 3673
โพสเมื่อ: Wed Nov 24, 2021 22:30
[RE: เราควรสนับสนุนนักเตะไทยไปเล่นต่างแดนไหมครับ "ตัวอย่างจากเคส กวิน"]
เราควรสนับสนุนนักเตะเก่ง ๆ ของเราไปผจญภัยต่างแดนไหม
- ควรสนับสนุน ถ้าสโมสรต่างประเทศเค้าสนใจในฝีเท้าจริง ๆ ไม่ได้ไปด้วยเส้นสายหรือการตลาด

ไปเป็นสำรองได้แต่ซ้อมแต่ไม่ได้ลงซักทีแล้วมันมีคัดบอลโลกเราจะเรียกพวกนี้มาติดทีมไหม
- ถ้าเกิดเค้าสนใจฝีเท้าจริง ๆ แต่ย้ายไปแล้วโชคร้ายไม่ได้ลงเลยด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ก็ไม่ควรเรียก ถ้าได้ลงบ้างนิดหน่อยก็แล้วแต่โค้ช (เคสเดียวกับมินามิโนะ)

อยู่ที่ไทยลีกยังไงพวกเขาก็ได้เงินดี ซ้อมลงตัวจริงสบาย ๆ ไม่ต้องไปลำบากที่ต่างประเทศ
- ถ้ามี mindset แบบนี้ก็ไม่ต่างไรจากทำงานเพื่อเงินไปวัน ๆ ไม่ได้มีความฝันอะไร ถ้ามีความสุขแค่นี้ก็คงต้องแล้วแต่ ชีวิตเค้าไม่มีใครบังคับได้ แต่อย่าลืมว่าการไปค้าแข้งต่างประเทศแล้วได้แชมป์ลีคแบบอุ้มมันจะฟินขนาดไหน ชื่อของคุณจะเป็นตำนานเล่าขานไปอีกนานขนาดไหน ถ้าอยู่แต่ในประเทศรับเงินเดือนเลี้ยงชีพไปวัน ๆ คุณก็ได้แค่นั้นแหละ ไม่ต่างไรจากเครื่องจักรทำงานไปวัน ๆ มนุษย์ต่างจากเครื่องจักรตรงนี้แหละ ตรงที่เรามีความฝัน ถ้าผมได้ไปทำงานต่างประเทศที่ดีกว่าไทย แต่เงินเดือนลดลง ผมก็ไป
แก้ไขล่าสุดโดย epilepzy_ เมื่อ Wed Nov 24, 2021 22:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Manchester United
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8041
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 04:08
ตำแหน่งโกลผมมองว่าถ้าไม่เก่งจริงๆไม่ต้องไปเล่นลีคชั้นนำก็พัฒนาได้
เพราะเป็นตำแหน่งที่ต้องอาศัยการลงเล่นอย่างสม่ำเสมอ และมันต่างกับตำแหน่งอื่นที่ว่าถ้าคุณไม่ได้เป็นมือ1
โอกาสที่คุณจะนั่งยาวมีสูงมากๆ เพราะเป็นตำแหน่งที่ไม่มีความจำเป็นที่ต้องโรเตชั่นเหมือนตำแหน่งอื่นๆ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2730
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 08:46
Nefiros พิมพ์ว่า:
Coachkeyboard พิมพ์ว่า:
ผมขอยกเคสน้องหนึ่งบ้างได้มั๊ยคับ
อุ้มงี้ เจงี้
ถ้าไม่ออกไปท่องโลก
คุณจะรู้มั๊ยโลกนี้มีอะไรมากมายกว่าที่คิด  

ก็ถ้าเจ อุ้ม หนึ่งไปเป็นสำรองได้แต่ซ้อม เราจะยังเรียกเขามาติดไหม นั่นแหละครับประเด็นหลัก คือเกิดมีเด็กเราถูกดึงไปเล่นในต่างแดนแต่ไม่มีคนไหนได้ลงเลยได้แต่ซ้อมแต่มันต้องแข่งบอลโลกรอบคัดเลือกเราจะเรียกเขามาไหม หรือจะเอาแค่ในไทยลีกที่เราเห็นฟอร์ม คือก่อนไปเราสนับสนุนเขาให้ไปก่อนลงไม่ลงว่ากันอีกทีแต่พอไม่ได้ลงเราไม่เรียกต้องย้ายทีมไปเรื่อย ๆ ก็ต้องปรับตัวยกับทีมใหม่อีกแบบนี้มันจะส่งผลต่อทีมชาติเราไหม จากที่ควรจะได้เล่นในไทยทุกสัปดาห์เพื่อพัฒนาขีดความสามารถ แต่ต้องไปซ้อม ๆ ได้แต่ซ้อมไม่ได้ลง ไม่มีแมทช์ให้เล่นเพื่อพัฒนาฟอร์มไม่ต่อเนื่อง คือความคิดผมมองว่าคนที่ไปต่างแดนควรได้รับโอกาสจากทีมชาติก่อนเหมือนที่ญี่ปุ่นใช้มินามิโนะก่อนไดเซนมาเอดะ ในทีมชาติ แบบญี่ปุ่นเรียกนักเตะทีมชาติจากต่างประเทศไม่ว่าจะตัวจริงตัวสำรองไหม แต่นักเตะนอกประเทศจะได้พิจารณาก่อนนักเตะในประเทศก่อนเสมอ มันเหมือนกระตุ้นให้นักเตะในลีกพัฒนาตัวเองให้ออกไปเล่นต่างประเทศเยอะ ๆ แต่ตอนนี้บ้านเรามีถูกดึงไปเล่นจริง ๆ ที่ต่างประเทศแค่ 3 คน คือ อุ้ม เจ ตอง คนอื่น ๆ นี่ยากมาก เหมือนซาอุอยู่ในประเทศรับเงินสบาย ๆ ซ้อม ไม่ต้องไปดิ้นรนที่ต่างประเทศ  

ผมเข้าใจความหมายของท่านละ
เรื่องการไม่มีแมทช์แข่งขันนี่ คงขึ้นอยู่กับเจ้าตัว ว่าจะยอดเป็นสำรองแบบนั้น
หรือขยับขยายไหาตำแหน่งตัวจริงทีมอื่น แม้จะลีคต่ำกว่า
ถึงยังไงผมก็มองว่า การออกไปท่องโลก ดีกว่าจมปลักอยู่ที่ไทยลีคครับ
0
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39647
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 09:38
วิธีการไปควรไปแบบ เจ อุ้มครับ ไปแบบกวินนี่มันแปลกๆ

ว่าแต่กองหลังเวียตนามที่ว่าเก่งๆไปอยู่ยุโรปเป็นไงบ้างนะ
แก้ไขล่าสุดโดย Antivist เมื่อ Thu Nov 25, 2021 09:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 19 Jun 2009
ตอบ: 472
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 09:53
Nefiros พิมพ์ว่า:
ผมขอยกเคสน้องหนึ่งบ้างได้มั๊ยคับ
อุ้มงี้ เจงี้
ถ้าไม่ออกไปท่องโลก
คุณจะรู้มั๊ยโลกนี้มีอะไรมากมายกว่าที่คิด  

ก็ถ้าเจ อุ้ม หนึ่งไปเป็นสำรองได้แต่ซ้อม เราจะยังเรียกเขามาติดไหม นั่นแหละครับประเด็นหลัก คือเกิดมีเด็กเราถูกดึงไปเล่นในต่างแดนแต่ไม่มีคนไหนได้ลงเลยได้แต่ซ้อมแต่มันต้องแข่งบอลโลกรอบคัดเลือกเราจะเรียกเขามาไหม หรือจะเอาแค่ในไทยลีกที่เราเห็นฟอร์ม คือก่อนไปเราสนับสนุนเขาให้ไปก่อนลงไม่ลงว่ากันอีกทีแต่พอไม่ได้ลงเราไม่เรียกต้องย้ายทีมไปเรื่อย ๆ ก็ต้องปรับตัวยกับทีมใหม่อีกแบบนี้มันจะส่งผลต่อทีมชาติเราไหม จากที่ควรจะได้เล่นในไทยทุกสัปดาห์เพื่อพัฒนาขีดความสามารถ แต่ต้องไปซ้อม ๆ ได้แต่ซ้อมไม่ได้ลง ไม่มีแมทช์ให้เล่นเพื่อพัฒนาฟอร์มไม่ต่อเนื่อง คือความคิดผมมองว่าคนที่ไปต่างแดนควรได้รับโอกาสจากทีมชาติก่อนเหมือนที่ญี่ปุ่นใช้มินามิโนะก่อนไดเซนมาเอดะ ในทีมชาติ แบบญี่ปุ่นเรียกนักเตะทีมชาติจากต่างประเทศไม่ว่าจะตัวจริงตัวสำรองไหม แต่นักเตะนอกประเทศจะได้พิจารณาก่อนนักเตะในประเทศก่อนเสมอ มันเหมือนกระตุ้นให้นักเตะในลีกพัฒนาตัวเองให้ออกไปเล่นต่างประเทศเยอะ ๆ แต่ตอนนี้บ้านเรามีถูกดึงไปเล่นจริง ๆ ที่ต่างประเทศแค่ 3 คน คือ อุ้ม เจ ตอง คนอื่น ๆ นี่ยากมาก เหมือนซาอุอยู่ในประเทศรับเงินสบาย ๆ ซ้อม ไม่ต้องไปดิ้นรนที่ต่างประเทศ  

ผมเข้าใจความหมายของท่านละ
เรื่องการไม่มีแมทช์แข่งขันนี่ คงขึ้นอยู่กับเจ้าตัว ว่าจะยอดเป็นสำรองแบบนั้น
หรือขยับขยายไหาตำแหน่งตัวจริงทีมอื่น แม้จะลีคต่ำกว่า
ถึงยังไงผมก็มองว่า การออกไปท่องโลก ดีกว่าจมปลักอยู่ที่ไทยลีคครับ  

การขยับขยายไปลีกตำกว่า มันก็ยากเพราะข้อจำกัดหลายอย่าง ต้นสังกัดที่ซื้อตัวมาโอเคไหมในการปล่อย ทีมที่สนใจโอเคไหมกับเงื่อนไขและนักเตะเอง อย่าลืมว่าเขาคือนักกีฬาอาชีพ และจะอยู่ในวงจรอาชีพนี้ได้อีกกี่ปี รับเงินในระดับสูงสุดได้อีกกี่ปี อย่างเคสตองเนี่ยก่อนไป เจ้าตัวได้แชมป์ในไทยมาหมดแล้ว มือ 1 ทีมชาติ ถึงได้มีโอกาสมาลอง มันแตกต่างจากเยาวชนแบบหนึ่งที่ไปซ้อมเทสต์กับทีมใหญ่แล้วมีแมวมองจากทีมเล็กสนใจซึ่งเยาวชนอาจมีค่าตัวค่าเหนื่อยไม่มากนักสามารถที่จะไปลองเพื่ออนาคตได้ แต่สำหรับนักเตะที่อายุเลยแล้วการที่จะได้ไปเล่นในลีกต่างประเทศคือคุณต้องดีจริงในลีกตัวเอง พิสูจน์ตัวเองมาแล้ว ถึงจะมีทีมสนใจมาดึงไปเล่นแล้วไปก็อยู่ในช่วงพีกเรื่องเงินรายรับก็เช่นกันเพราะเขาคือนักกีฬาอาชีพไปในช่วงพีกของอายุก็ต้องคิดหนักเรื่องรายได้เพียงพอไหมอายุงานในอาชีพจะได้ระดับสูงอีกกี่ปีความมั่นคงก็ต้องพอมี เราควรที่จะมีสลอตให้นักเตะเหล่านี้อย่างน้อยก็ยังกลับมาเรียกความมั่นใจกับทีมชาติ คือเรียกตามฟอร์ม 90% ที่เหลือก็ขุนพลคู่ใจโค้ชแล้วก็นักเตะที่กล้าออกไปเผชิญกับการสู้เพื่อเอาชนะในระดับที่สูงกว่า เพื่อกระตุ้นให้นักเตะกล้าออกไปเล่นต่างประเทศเพื่อพัฒนาฝีเท้ายกระดับให้นักเตะรุ่นหลัง ๆ ถ้ามันสามารถส่งคนไปได้เยอะ ๆ หลาย ๆ คน ตอนนั้นค่อยยกเลิกสลอตแบบนี้แล้วเลือกตามฟอร์มก็ยังได้ แทนที่เราจะเอานักเตะที่พิสูจน์ตัวเองในประเทศแล้วกล้าออกไปเสี่ยงที่ต่างแดนมาเป็นตัวชี้วัดกับนักเตะในประเทศที่มีฟอร์มดีแต่เรากับเอานักเตะที่มีฟอร์มดีในประทศมาเป็นตัวชี้วัดนักเตะที่พิสูจน์มาหมดแล้วในประเทศแต่กล้าออกไปเสี่ยงที่ต่างประเทศมันถูกต้องแล้วเหรอกับแนวทางแบบนี้
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ❤️HAERIN❤️
เข้าร่วม: 21 Dec 2014
ตอบ: 12799
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 10:27
[RE]เราควรสนับสนุนนักเตะไทยไปเล่นต่างแดนไหมครับ "ตัวอย่างจากเคส กวิน"
เอาจริง เคสกวินก็น่าสนใจยุเหมือนกัน กลายเป็นนักเตะจริงๆอาจจะมองว่าอยู่ไทยลีก ดีกว่าไหม สบายกว่าไหม ฟอร์มดีในลีกก้ติดทีมชาติได้นิ จะไปต่างประเทศให้เหนื่อยทำไม เงินเดือนที่นี่ก็อยู่ได้สบายๆ แฟนบอลมันจะบ่นแล้วไง พอย้ายไปต่างประเทศแล้วฟอร์มไม่ดีเท่าอยู่ที่นี่ ก้ถูกลืมอยู่ดี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ARS x BVB x MTUTD x CELTICS x PATRIOTS

"ONCE A GOONER ALWAYS A GOONER"
"DO YOUR JOB"
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Feb 2009
ตอบ: 1479
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 11:12
[RE]เราควรสนับสนุนนักเตะไทยไปเล่นต่างแดนไหมครับ "ตัวอย่างจากเคส กวิน"
ทุกอย่างมีความเสี่ยงนะ ไปเล่นต่างประเทศ,มาตรฐานสูง,เงินเดือนสูง
ก็ต้องทำฟอร์มให้ได้ตามมาตรฐานในที่ๆเราไปอยู่ด้วย ทำไม่ได้ก็ไม่ได้ลง ควรย้ายกลับมาในที่ๆมีโอกาสได้ลง แต่เค้าเลือกจะสู้ต่อ มันก็มีผลที่จะต้องตามมา ตัวอย่าง ลินการ์ดไม่ต่อสัญญากับแมนยู เพื่อจะย้ายไปเวสแฮม ก็เพื่อโอกาสลงสนามจะได้ติดทีมชาติ เคสกวินไม่ใช่กรณีที่ที่ทีมชาติจะต้องแฟร์กับนักเตะที่ไม่มีโอกาสลงสนาม

….ทีมชาติควรแฟร์กับนักเตะที่พยายามผลักดันฟอร์มตัวเอง และรักษามาตรฐานที่ควรจะติดทีมชาติ แต่ไม่ติดมากกว่า (อันนี้ตำหนิการเลือกตัวของทีมงาน)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
redarmy
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2008
ตอบ: 762
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 11:32
PostRock พิมพ์ว่า:
ประตูมือ 4 ลีกเบลเยี่ยม ไม่ได้ลงสนามมาเป็นปี

ไม่รู้จะหาเหตุผลอะไรมาช่วยจริงๆ  

อันนี้จริง คือถ้าเป็นทีมแชมป์ลีคแล้วเป็นมือ 2 ยังพอไหวนะ หรือถ้าเป็นมือ 2-3 ทีมใหญ่แบบลิเวอร์พูล แมนยู งี้ยังพอหาเหตุผลให้เป็นมือหนึ่งทีมชาติได้ เพราะอย่างน้อยก็เจอกับคู่แข่งที่เก่งกว่า และได้ซ้อมกับนักเตะเก่งๆตลอด

แต่นี่คืออยู่ทีมเล็กในลีคเล็กด้วย แล้วยังไม่ได้ลงเลยถ้าจะให้ติดทีมตลอดก็ไม่แฟร์กับคนอื่นๆจริงๆ เพราะผ่านมาก็หลายปีแล้วด้วย
2
0
นักเตะเทศบาล
Status: กากโป้ไปดีแล้ว 55 ^^
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3041
โพสเมื่อ: Thu Nov 25, 2021 13:12
บางคนที่บอกว่าเก่งกว่านี่คือเก่งกว่าในความคิดของตัวเอง หรือเก่งพอสำหรับทีมชาติ?
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel