ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
Financial Freedom
20 ล้านบาท
???
25 ล้านบาท
???
30 ล้านบาท
???
คะแนนทั้งหมด: 185
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Sep 2021
ตอบ: 1569
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 00:11
ถูกแบนแล้ว
[RE: มีเงินสดขั้นต่ำ เท่าไหร่สำหรับเพื่อนๆที่ถือว่ามีอิสระภาพทางการเงินครับ]
StoryTeller พิมพ์ว่า:
Financial Freedom = Passive Income > Fix Cost

เพราะงั้นของแต่ละคนไม่เท่ากัน ซึ่งผมก็ไม่ได้รวยอะไร แบบในคำตอบที่ให้เลือก แต่ผมก็ว่าชีวิตผมตอนนี้ก็มี Financial Freedom แล้วนะครับ  

passive income นอกจากเงินปันผล ดอกเบี้ย หุ้นกู้อะไรพวกนี้แล้ว มีอย่างอื่นที่แนะนำมั้ยครับ
คือเคยซื้อหุ้นปันผลแล้วดอย จนเราหน้าเหวอไปหลายครั้ง ซื้ออะไรก็ไม่ค่อยไป ซ้ำร้ายก็แดงติดลบ ได้ปันผลมา 4-5% ต่อปี ก็จริง แต่เงินต้นติดลบ 20-30% แบบนี้ก็ไม่ไหวครับ

ทุกวันนี้มีแค่ intuch ที่ฟื้นกลับมาได้ เพราะดอยอยู่ 90 กว่าบาทนานเกือบ 10 ปีแล้วครับ กว่าจะหลุดได้ ระหว่างนั้นได้ปันผลก็จริง แต่เงินต้นติดลบมันเซ็งมากครับ เพราะตัวอื่นยังแดงอยู่ แถมปันผลก็ลดลงด้วย คือขนาด intuch เรามั่นใจสุดใส่เงินเยอะสุด ได้แค่ปันผลมา กว่าจะมีกำไร แต่เห็น 90 บาทเมื่อที่แล้วไม่กล้าขาย กลัวไปต่อ ตอนนี้ชี้ช้ำอีกแล้ว กลับมาเหลือ 70 กว่าบาท
แก้ไขล่าสุดโดย ChaeWon เมื่อ Wed Oct 27, 2021 00:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status: Hala Madrid
เข้าร่วม: 15 Jan 2015
ตอบ: 2508
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 09:47
[RE: มีเงินสดขั้นต่ำ เท่าไหร่สำหรับเพื่อนๆที่ถือว่ามีอิสระภาพทางการเงินครับ]
ChaeWon พิมพ์ว่า:
StoryTeller พิมพ์ว่า:
Financial Freedom = Passive Income > Fix Cost

เพราะงั้นของแต่ละคนไม่เท่ากัน ซึ่งผมก็ไม่ได้รวยอะไร แบบในคำตอบที่ให้เลือก แต่ผมก็ว่าชีวิตผมตอนนี้ก็มี Financial Freedom แล้วนะครับ  

passive income นอกจากเงินปันผล ดอกเบี้ย หุ้นกู้อะไรพวกนี้แล้ว มีอย่างอื่นที่แนะนำมั้ยครับ
คือเคยซื้อหุ้นปันผลแล้วดอย จนเราหน้าเหวอไปหลายครั้ง ซื้ออะไรก็ไม่ค่อยไป ซ้ำร้ายก็แดงติดลบ ได้ปันผลมา 4-5% ต่อปี ก็จริง แต่เงินต้นติดลบ 20-30% แบบนี้ก็ไม่ไหวครับ

ทุกวันนี้มีแค่ intuch ที่ฟื้นกลับมาได้ เพราะดอยอยู่ 90 กว่าบาทนานเกือบ 10 ปีแล้วครับ กว่าจะหลุดได้ ระหว่างนั้นได้ปันผลก็จริง แต่เงินต้นติดลบมันเซ็งมากครับ เพราะตัวอื่นยังแดงอยู่ แถมปันผลก็ลดลงด้วย คือขนาด intuch เรามั่นใจสุดใส่เงินเยอะสุด ได้แค่ปันผลมา กว่าจะมีกำไร แต่เห็น 90 บาทเมื่อที่แล้วไม่กล้าขาย กลัวไปต่อ ตอนนี้ชี้ช้ำอีกแล้ว กลับมาเหลือ 70 กว่าบาท  

ของผมมีลง Defi ใน Definx และ Pancake ไว้ด้วยนะครับ อันนี้ตอนนี้ก็ร่วงๆอยู่ แต่ก็ generate เงินให้ผมประมาณ 11-13% ครับ
แล้วก็มีโชคดีนิดหน่อยที่ตั้งแต่สมัยเรียน เคยทำแอมเวย์ไว้จนมีตำแหน่งนะครับ เลิกไปแล้วแต่ยังพอมี passive จากตรงนั้นมาอีกหน่อยนะครับ
ส่วนหุ้นตอนนี้ผมมีถือกินปันผลอยู่ไม่เยอะแล้วครับ เพราะโยกไปคริปโตซะเยอะครับ

(ผมมีคอนโด กะ รถ แล้วนะครับ บวกกับ เป็นคนที่แทบไม่ใช้ตังเลยยกเว้นพาแฟนเที่ยวเลยมีค่าใช้จ่าย FIX COST ต่อเดือนต่ำมากนะครับ)

1
0
นักเตะอบต.
Status: AZZURRI
เข้าร่วม: 15 Mar 2010
ตอบ: 1881
โพสเมื่อ: Wed Oct 27, 2021 10:13
[RE]มีเงินสดขั้นต่ำ เท่าไหร่สำหรับเพื่อนๆที่ถือว่ามีอิสระภาพทางการเงินครับ
สำหรับผม ต้องมีเงินสดมากกว่าหนี้ 90 เปอร์เซ็นต์
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel