ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Jul 2009
ตอบ: 1005
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:15
[RE: ฤ พระนาม จุฬาฯ จะสูญสิ้น]
เหมือนหลายคนจะไปกันใหญ่ละ

ผมค่อนข้างชัดเจนนะ ว่าถ้าคนรุ่นนั้นๆ ไม่อยากทำแล้ว ก็ให้ยกเลิก

ในทางกลับกัน ถ้ามันยังมีคนอยากทำเป็นส่วนใหญ่ก็ให้ทำต่อไป

แน่นอนการเกณฑ์คนก็คือการบังคับ อันนั้นผมไม่เห็นด้วยอยู่แล้ว

แต่ในนี้กลับชอบคนที่คิดปรับเป็นการเดินถือ หรือใช้รถอะไรที่เป็นผลงานของน้องๆรุ่นนั้นทำมาเป็นสิ่งเชิญแทนยิ่งเท่

การหักดิบไปเลยย่อมส่งผลกระทบต่อคนในวงกว้างอยู่แล้ว แต่การปรับเปลี่ยนให้ร่วมสมัยขึ้น น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด

เช่นเดียวกับที่ผมเห็นด้วยกับข้อเสนอข้อที่3 คือแนวทางปฏิรูปสถาบันกษัตริย์มาตลอด
ซึ่งต้องเป็นการปฏิรูปจริงๆนะ ไม่อยากให้แทรกเรื่องการล้มล้างเข้ามา
และเชื่อว่าการปฏิรูปสถาบัน จะเป็นทางออกของประเทศได้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2009
ตอบ: 8305
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 14:35
[RE: ฤ พระนาม จุฬาฯ จะสูญสิ้น]
ถ้าแค่นี้สูญสิ้น บอกเลยว่าโคตรอ่อนแอ
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6923
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 15:50
เลอะเทอะ ชอบไปคิดเเทนน้องๆมันอีกละพวกนี้
เห็นเเต่ศิษย์เก่ากับคนนอกมาตีโพยตีพายเเล้วก็ตลกดี ศิษย์ปัจจุบันฉลองกันเเล้วมั้ง
ในเมื่อมันกลายเป็นการบังคับให้ทำ บังคับให้เข้าร่วม ไม่ได้เอาตามความสมัครใจ
เเปลว่ามันเริ่มไม่เวิร์คไม่เข้ากับยุคสมัยเเล้วเเหละ ยกเลิกไปก็ถูกเเล้ว

ไม่งั้นก็เปิดโหวตเเบบเเฟร์ๆไปเลย ให้สิทธิปัจจุบันโหวตว่าเอาไม่เอา เเต่เดี๋ยวพอผลโหวตออกมาก็จะรับไม่ได้กันอีก
ไม่นับว่ามันไม่จำเป็นต้องโหวตเลย ในเมื่ออำนาจการตัดสินใจอยู่กับอบจ.ที่ได้รับเลือกจากการโหวตอยู่เเล้ว
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25723
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 16:48
KANE-BOY พิมพ์ว่า:
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
owenseven พิมพ์ว่า:
อันนี้ผมไม่ค่อยเห็นด้วยแหะ

ประเพณีบางอย่างที่ทำกันมา ถ้าเป็นประเพณีที่แย่ กดขี่ผู้คน คนที่อยู่ในจุดนั้นลำบากใจในการทำ แบบนี้ควรยกเลิก

แต่บางประเพณีที่ทำกันแล้วผู้ที่ทำรู้สึกดี รู้สึกภูมิใจถึงการสานต่อรุ่นสู่รุ่น แล้วไม่ได้มีผลเสียกับใคร ผมว่าก็ไม่เห็นจำเป็นต้องยกเลิก

หลายๆประเทศที่ยกเลิกระบบกษัตริย์ไปแล้ว หรือยังมีอยู่แต่เป็นสถานะที่ไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองสิ้นเชิง
ประเทศเหล่านี้ก็ยังคงมีพิธีเล็กๆน้อยๆ รำลึกถึงวีรกษัตริย์องค์ก่อนๆได้ ไม่ได้แปลว่ายอมรับระบอบอำนาจนิยมตรงไหนเลยนะ

แต่คำถามคือน้องๆที่ทำเค้ารู้สึกถูกกดขี่รึป่าว แล้วยังมีคนที่รู้สึกอยากทำรึป่าว ได้โหวตจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่เรียนอยู่ปัจจุบันแล้วรึป่าว ก่อนออกจดหมายนี้
ถ้าเป็นแค่ความรู้สึกของนักศึกษาปัจจุบันส่วนใหญ่จริงๆ ก็ต้องยอมยกเลิกครับ
แต่ถ้าเป็นแค่ความเห็นจากกลุ่มสโมสรนักศึกษาเท่านั้น ผมก็ไม่ด้วยเลยนะ  

ประเทศอังกฤษหรือญี่ปุ่นมีพิธีกรรมกดขี่คนโดยบังคับให้แบกเสลี่ยงมั๊ยครับ?

เอาแค่คำว่าบังคับนี่ก็ไม่ต้องพูดละว่ามันละเมิดสิทธิทางกฏหมาย

อย่าเทียบให้กระดากปากเลยคับ  

ญี่ปุ่นมีหนิครับ  

"บังคับ" ??
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2482
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 17:14
KANE-BOY พิมพ์ว่า:

ประเพณีบางอย่างที่ทำกันมา ถ้าเป็นประเพณีที่แย่ กดขี่ผู้คน คนที่อยู่ในจุดนั้นลำบากใจในการทำ แบบนี้ควรยกเลิก

แต่บางประเพณีที่ทำกันแล้วผู้ที่ทำรู้สึกดี รู้สึกภูมิใจถึงการสานต่อรุ่นสู่รุ่น แล้วไม่ได้มีผลเสียกับใคร ผมว่าก็ไม่เห็นจำเป็นต้องยกเลิก

หลายๆประเทศที่ยกเลิกระบบกษัตริย์ไปแล้ว หรือยังมีอยู่แต่เป็นสถานะที่ไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองสิ้นเชิง
ประเทศเหล่านี้ก็ยังคงมีพิธีเล็กๆน้อยๆ รำลึกถึงวีรกษัตริย์องค์ก่อนๆได้ ไม่ได้แปลว่ายอมรับระบอบอำนาจนิยมตรงไหนเลยนะ

แต่คำถามคือน้องๆที่ทำเค้ารู้สึกถูกกดขี่รึป่าว แล้วยังมีคนที่รู้สึกอยากทำรึป่าว ได้โหวตจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่เรียนอยู่ปัจจุบันแล้วรึป่าว ก่อนออกจดหมายนี้
ถ้าเป็นแค่ความรู้สึกของนักศึกษาปัจจุบันส่วนใหญ่จริงๆ ก็ต้องยอมยกเลิกครับ
แต่ถ้าเป็นแค่ความเห็นจากกลุ่มสโมสรนักศึกษาเท่านั้น ผมก็ไม่ด้วยเลยนะ  

ประเทศอังกฤษหรือญี่ปุ่นมีพิธีกรรมกดขี่คนโดยบังคับให้แบกเสลี่ยงมั๊ยครับ?

เอาแค่คำว่าบังคับนี่ก็ไม่ต้องพูดละว่ามันละเมิดสิทธิทางกฏหมาย

อย่าเทียบให้กระดากปากเลยคับ  

ญี่ปุ่นมีหนิครับ  

"บังคับ" ??  

อ่อ ไม่เห็นคำว่า บังคับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 3841
โพสเมื่อ: Sun Oct 24, 2021 17:20
timematoom พิมพ์ว่า:

เอาแค่เรื่องคนแบก เอาเรื่องการอยู่หอในมาขู่ นี่เรียกไม่กดขี่?  

แปลว่าเด็กจุฬาที่มาแบกกันรุ่นสู่รุ่น นี่เค้ารู้สึกถูกกดขี่อยู่หรอครับ

บางคนอาจจะมองแค่ว่าเป็นกิจกรรมที่ร่วมสนุกอยู่กับเพื่อนก็ได้

และแน่นอนรุ่นก่อนๆอาจจะมีความภูมิใจด้วยซ้ำที่ได้มาทำหน้าที่ตรงนั้น

คราวนี้ถ้าเด็กรุ่นใหม่ไม่ภูมิใจแล้วรู้สึกถูกกดขี่ มันก็ต้องยกเลิก ตามที่ผมบอกไปอะครับ

แต่ผมยังติดใจแค่ว่า ได้ถามทุกคนรึยัง ไม่ใช่แค่เสียงคนในสโมสร  

ที่ถามว่า เด็กรู้สึกโดนกดขี่ นี่ ลองไปถามเด็กหอใน จุฬาดูครับ
0
0
Functional play/Relationism > Positional play

Brazil national team supporter
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel