ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 412
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 10:22
[RE: การที่เราทำประกันสะสมทรัพ ถือว่าเป็นการออมเงินไหม]
ถือเป็นการออมครับ

สำหรับมุมของผม (อายุ 41 ทำธุรกิจส่วนตัว) ประโยชน์ของประกัน ผมมองแค่การลดหย่อนภาษีและลดความเสี่ยงสุขภาพมากกว่าผลตอบแทนครับ ประกันสุขภาพ ประกัน PA ประกันชีวิต ผมทำรวมกันแค่เต็มวงเงินลดหย่อน

เรื่องออมและผลตอบแทน ผมไปลงทุนอย่างอื่นที่ความเสี่ยงสูงกว่านี้ครับ เพราะเคยออมกับประกันผลตอบแทนที่ได้จะโดนเงินเฟ้อกินเรียบครับ ตอนครบกำหนดได้คืน อารมณ์เหมือนได้คืนแค่เงินต้นเท่านั้น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Oct 2021
ตอบ: 24
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 10:31
[RE: การที่เราทำประกันสะสมทรัพ ถือว่าเป็นการออมเงินไหม]
ไม่คุ้มคับ เงื่อนไขเยอะ ถอนก่อนไม่ไได้ ผลตอบแทนไม่ได้มากเลยเทียบกับเงินเฟ้อ
ประกันควรจ่ายทิ้งคับ
ถ้าซื้อประกันออมทรัพย์ ไปศึกษาการลงทุนเพิ่มนิดหน่อยคับ มีหลายสินทรัพที่ถ้าถือยาวเป็น10ปี+ ขนาดนั้น แล้วผลตอบแทนดีกว่าประกันออมทรัพย์ ทั้งยังซื้อขายได้ตลอดเวลา
2
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12029
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 11:37
การออม การเก็บเงิน ก็สำหรับคนที่ไม่มีหัวลงทุน ไม่กล้าลงทุน กลัวเสี่ยง
มันเป็นวิธีเก็บเงินที่เซฟดีครับ นอกซะจากท่านหัวลงทุน โปรเจคมีเยอะ ก็เอาไปลงทุนดีกว่า

หรือดีที่สุดคนรวยก็แบ่งเป็ฯ2ส่วน เก็บมาออมและลงทุนไปด้วย
มีแต่งอกเงยครับ ทำไปเถอะ
แต่ดูดีๆว่าได้เท่าไร มันมีหลายแบบหลายเล่ม คนรวยๆส่งล้านได้คืน3-4ล้าน ยังไงก็คุ้ม
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 4469
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:21
ตอบง่ายๆ เลยนะครับ อันนี้ถือเป็นวิธีคิดง่ายๆ

แม้ท่านจะอยากเอาเงินไปลงทุนก็ตาม
แต่ในความจริง ท่านคงไม่เอาเงินเก็บทั้งหมดไปลงทุน ถูกไหมครับ
ท่านต้องแบ่งเงินไปเก็บฝากธนาคารด้วย ซึ่งคงเป็นสัดส่วนที่เยอะกว่าการลงทุน
เพราะอะไร นั่นเพราะท่านรู้ว่า เราลงทุนด้วยเงินทั้งหมดไม่ได้ มันไม่ถูกต้อง
ต้องแบบมาเก็บ มาออมด้วย

งั้นกลับมามองใหม่ ประกันไม่ใช่การลงทุนครับ มันคือการออมเงิน การประกันความเสี่ยงบางอย่าง เช่น ชีวิต สุขภาพ
ถ้าใครบอกท่านว่า เอาเงินที่ทำประกันไปลงทุนดีกว่า
ผมว่าคนนั้นไม่ได้เข้าใจเรื่องการบริหารการเงินอย่างแท้จริง

ฝากเงินไว้กับประกัน แทบไม่มีความเสี่ยง
การันตีได้เงินคืนครบทุกบาททุกสตางค์ และอัตราผลตอบแทนอาจจะสูงกว่าฝากธนาคาร
แต่มันไม่มีสภาพคล่อง ถอนไม่ได้ แต่สิ่งดี คือมันเป็นวินัยทางการเงินของเรา
และที่สำคัญ มันดีสำหรับ คนที่มีพ่อแม่ ลูกเมีย
เพราะไม่มีการฝากเงินแบบไหนที่สามารถการันตีเงินก้อนใหญ่ให้เราได้ตั้งแต่แรก ที่เราเริ่มฝากเงินก้อนเล็ก
สมมติท่านมีครอบครัวหรือพ่อแม่ที่ท่านต้องเลี้ยงดู
ท่านส่งประกันปีละ 20,000
ตั้งแต่งวดแรก มันการันตีว่าท่านมีวงเงินประกันมูลค่าหลายแสนแล้ว
หากวันนี้เกิดเหตุไม่คาดฝัน คนที่ท่านรักจะมีเงินก้อนนี้ช่วยให้ผ่านช่วงเวลายากลำบากได้

มันต้องแยกคิดครับ แบ่งเงินเป็นก้อนๆ วางแผนแบบปีระมิด
เรื่องสำคัญก่อน เสี่ยงน้อยก่อน แล้วค่อยๆ ไปเรื่อยๆ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 1897
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:32
ถามว่าต้องการอะไร
ออมเงิน
ประกัน
ลงทุน

ทำทั้งสามอย่างยังได้ รึไม่ทำอันไหนก็ได้ แค่แพลนให้ชัด ยิ่งถ้าระยะยาวต้องคิดดีๆก่อนลงเงิน
0
0
!!!
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3488
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 15:01
[RE]การที่เราทำประกันสะสมทรัพ ถือว่าเป็นการออมเงินไหม
ลงมาหลายกองแล้ว ไม่เคยได้กำไรเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2007
ตอบ: 6018
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 20:50
[RE]การที่เราทำประกันสะสมทรัพ ถือว่าเป็นการออมเงินไหม
หลังจากส่งประกันจนครบแล้ว ให้ไปหักเงินจ่ายกองทุนสำรอง 15% ไปเลยครับ อย่างน้อยก็ลดหย่อนภาษีได้และเป็นการลงทุนระยะยาว ยังไง 10 ปี+ ก็กำไรเป็นกอบเป็นกำ

ส่วนประกันสะสมทรัพย์ถ้าหักลดหย่อนทุกอย่างยังเจอฐานภาษีแพงๆอยู่ จะทำเพื่อลดหย่อนภาษีก็ไม่เสียหายนะครับ แต่ถ้าฐานภาษีแค่ 5-10% อย่าไปทำเลย มันเหมาะสำหรับคนฐานเงินเดือนเยอะๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel