ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: คิดถึงใจจะขาด
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Nov 2010
ตอบ: 1362
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 11:56
[RE: ปล่อยนก ปล่อยปลา ที่วัด นี่ มันเป็นการทำบุญจริงเหรอ ครับ]
ปล่อยนกปล่อยปลาก็บอกเปลือก ซื้ออ้อยให้ช้างก็บอกสนับสนุนพวกหากินกับสัตว์ ไปโครงการปลูกป่าก็บอกปัญญาอ่อน ชีวิตจะต้องเคร่งขนาดไหน

สำหรับผมน่ะพวกประเพณีไทยๆ เนี่ยตัวโคตรปัญหา บุญบั้งไฟ ปล่อยโคม ลอยกระทง งานบุญต่างๆ จุดประทัด หรือสนุกกับมันเลยไม่เป็นปัญหา
แก้ไขล่าสุดโดย ๐หัวโต๐ เมื่อ Wed Oct 20, 2021 11:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2021
ตอบ: 1569
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:10
ถูกแบนแล้ว
[RE: ปล่อยนก ปล่อยปลา ที่วัด นี่ มันเป็นการทำบุญจริงเหรอ ครับ]
แก้ไขล่าสุดโดย ChaeWon เมื่อ Wed Oct 20, 2021 15:57, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 576
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 12:50
ปล่อยนก ปล่อยปลา ที่วัด นี่ มันเป็นการทำบุญจริงเหรอ ครับ
ผมเคยซื้อปลาดุกที่ตลาดไปปล่อยคลองแสนแสบทุกเดือนเป็นเวลาปีกว่าๆ

แต่ตอนนี้เลิกแล้ว เพราะมารู้ทีหลังว่าปลาชนิดนี้มันค่อนข้างทำลายระบบนิเวศน์ (กินทั้งพืชและปลาเล็กๆแถวนั้น)

รู้สึกโง่เขลาจริงๆ ที่ไม่ศึกษาให้ดีก่อน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1122
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 13:25
กรรม ก็คือ เจตนา ครับ

ถ้าเจตนาดี ก็เป็นกรรมดี เจตนาไม่ดี ก็เป็นกรรมไม่ดี

แต่ปล่อยปลานี่อานิสงส์ที่ได้นั้นน้อยนิด
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 15:53
ถูกแบนแล้ว
Spoil
RuuDVaN V.2 พิมพ์ว่า:
ChaeWon พิมพ์ว่า:
- การปล่อยปลา มีปลาที่ได้รับการช่วยชีวิตแน่นอน ก็คือตัวที่เราปล่อย
เราจะได้บุญตั้งแต่เราตั้งใจจะไปปล่อย จนถึงขณะที่ได้ปล่อยเสร็จแล้ว
บุญจึงเกิดขึ้นครบถ้วน เพราะมีปลาที่ได้รับการช่วยชีวิตเกิดขึ้นจริงๆ
ส่วนหลังจากนั้น หากมันจะตายเพราะกรรมเก่าของมัน ก็ช่วยไม่ได้
จะเห็นว่า แม้ว่าการปล่อยปลาจะหยุดการตายของมันไม่ได้
แต่เพราะเราสามารถยืดระยะเวลาการตายของมันออกไปได้ เราจึงได้บุญจากการปล่อยปลา

เค้าว่ามางี้ คนปล่อยอ่ะได้บุญแน่ๆ ถ้าเชื่อเรื่องบุญนะ

ส่วนคนที่ไปจับมาขายต่อก็คือบาปของเค้า เราไม่เกี่ยว

ส่วนตัวผม แฟนชอบไปซื้อปลาที่ตลาดมาปล่อย ผมก็ไม่ขัดนะ ลองขัดดิ บาปได้เกิดขึ้นแล้ว แฟนคุณทำหน้าบึ้งตึงใส่ หรือ อาจจะทะเลาะใหญ่โต นี่แหละกรรมที่คุณต้องรับของจริง

ปล. อยากปล่อยปลา ปล่อยนก ก็ทำไปเหอะ ไม่ชอบก็ปล่อยผ่าน ต้องมาเก็บ มาแขวะ ผมว่าเกินไป้ วงจรพวกนี้มันอยู่นอกเหนือจากที่คุณคิดเยอะ คุณไม่ซื้อ ผมไม่ซื้อ แต่มันก็มี คนจับ คนซื้อมาปล่อยอยู่ดี

คิดแบบนี้มันต่างอะไรกับ "ประเทศไทยก้เป็นแบบนี้ อยู่ๆไปเถอะ คุณไม่ชอบก็ปล่อยผ่านไป ทนๆไป ต้องมาด่ารัฐบาล มาแขวะผมว่าเกินไปนะ วงจรพวกนี้มันอยู่นอกเหนือกว่าที่เราคิดเยอะ ทำอะไรไม่ได้หรอก คุณไม่โกง ไม่ทำผิด เดี๋ยวก็มีคนทำผิดอยู่ดี ปล่อยๆไปเถอะ"

เห้ยยย เอาจริงดิครับ แหะๆ คือผมโอเคนะ ถ้ามีการปล่อยปลาลงสู่ระบบนิเวศน์ของมันจริงๆ แต่เท่าที่เห็นคือ แต่ละคนเค้าคิดเรื่องนี้กันจริงเหรอครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ผมความรู้พวกนี้น้อยมาก ถ้าผิดพลาดอะไรก็ขออภัยครับ แต่งงจริงๆกับตรรกะคนจับ กับ คนปล่อยปลา ไม่เกี่ยวกัน what???  

คุณยกปัญหาส่วนรวม มาปนกับเรื่องส่วนตัวอ่ะ

การปล่อยนกปล่อยปลา มันทำให้คุณเดือดร้อนป่าว ที่เค้าโพส มันทำให้คุณใช้ชีวิตลำบากขึ้นป่าว

ถ้าคุณเดือดร้อน คุณเอาไปเทียบการเมืองก็ได้อ่ะ

การปล่อยนกปล่อยปลา ก็เหมือน คุณเลือกกิน เนื้อสัตว์ หรือ กินมัง นั่นแหละ

คุณกินเนื้อสัตว์ก็ไม่บาป ต่อให้คุณไม่กิน สัตว์ก็ยังโดนฆ่าอยู่ดี

มันเป็นเรื่อง ของความเชื่อมากกว่าเรื่อง ปากท้อง แยกให้ออก อย่าบ้าการเมืองจน ทุกอย่างต้องคิดเป็นการเมือง เกินไป้

ปล. ส่วนใหญ่คนที่ ทำพวกนี้ ประจำๆ ไม่ใช่เค้าใจบุญหรอก เค้าดวงดีอ่ะ เคยเห็นคนทำไรก็ดีไปหมดป่ะ ซื้อหวยก็ถูกแทบตลอด ในกลุ่มผมก็มี คนแบบนี้ เค้าก็จะทำบุญ ไรแบบนี้ตลอด ซึ่งมันเกี่ยว หรือไม่เกี่ยว ก็ไม่รู้ แต่มันเป็นความเชื่อของเค้าอ่ะ คนชีวิตดี เค้าก็ทำไรแบบนี้ประจำ ส่วนคนชีวิตทั่วไป หรือไม่ได้ดวงดีจนเปลี่ยนชีวิต ก็เห้ยไม่เอาไม่ปล่อยไม่สนับสนุน มันบาป อันนี้ผมยกตัวอย่างคนส่วนใหญ่นะ แต่ไอพวกที่มีโอกาสก็ทำผมไม่นับละกัน  

ไอ้รุดพอไม่หงส์ ตอบดีหวะ
อ้อ อีกอย่างนึงที่เป็นบาป คือ การมุสา ต้องเป็นคนมีสัจจะนะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7613
โพสเมื่อ: Wed Oct 20, 2021 19:40
:ดีใจจังขนมปังขึ้นรา: พิมพ์ว่า:
Spoil
ChaeWon พิมพ์ว่า:
- การปล่อยปลา มีปลาที่ได้รับการช่วยชีวิตแน่นอน ก็คือตัวที่เราปล่อย
เราจะได้บุญตั้งแต่เราตั้งใจจะไปปล่อย จนถึงขณะที่ได้ปล่อยเสร็จแล้ว
บุญจึงเกิดขึ้นครบถ้วน เพราะมีปลาที่ได้รับการช่วยชีวิตเกิดขึ้นจริงๆ
ส่วนหลังจากนั้น หากมันจะตายเพราะกรรมเก่าของมัน ก็ช่วยไม่ได้
จะเห็นว่า แม้ว่าการปล่อยปลาจะหยุดการตายของมันไม่ได้
แต่เพราะเราสามารถยืดระยะเวลาการตายของมันออกไปได้ เราจึงได้บุญจากการปล่อยปลา

เค้าว่ามางี้ คนปล่อยอ่ะได้บุญแน่ๆ ถ้าเชื่อเรื่องบุญนะ

ส่วนคนที่ไปจับมาขายต่อก็คือบาปของเค้า เราไม่เกี่ยว

ส่วนตัวผม แฟนชอบไปซื้อปลาที่ตลาดมาปล่อย ผมก็ไม่ขัดนะ ลองขัดดิ บาปได้เกิดขึ้นแล้ว แฟนคุณทำหน้าบึ้งตึงใส่ หรือ อาจจะทะเลาะใหญ่โต นี่แหละกรรมที่คุณต้องรับของจริง

ปล. อยากปล่อยปลา ปล่อยนก ก็ทำไปเหอะ ไม่ชอบก็ปล่อยผ่าน ต้องมาเก็บ มาแขวะ ผมว่าเกินไป้ วงจรพวกนี้มันอยู่นอกเหนือจากที่คุณคิดเยอะ คุณไม่ซื้อ ผมไม่ซื้อ แต่มันก็มี คนจับ คนซื้อมาปล่อยอยู่ดี

คิดแบบนี้มันต่างอะไรกับ "ประเทศไทยก้เป็นแบบนี้ อยู่ๆไปเถอะ คุณไม่ชอบก็ปล่อยผ่านไป ทนๆไป ต้องมาด่ารัฐบาล มาแขวะผมว่าเกินไปนะ วงจรพวกนี้มันอยู่นอกเหนือกว่าที่เราคิดเยอะ ทำอะไรไม่ได้หรอก คุณไม่โกง ไม่ทำผิด เดี๋ยวก็มีคนทำผิดอยู่ดี ปล่อยๆไปเถอะ"

เห้ยยย เอาจริงดิครับ แหะๆ คือผมโอเคนะ ถ้ามีการปล่อยปลาลงสู่ระบบนิเวศน์ของมันจริงๆ แต่เท่าที่เห็นคือ แต่ละคนเค้าคิดเรื่องนี้กันจริงเหรอครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ผมความรู้พวกนี้น้อยมาก ถ้าผิดพลาดอะไรก็ขออภัยครับ แต่งงจริงๆกับตรรกะคนจับ กับ คนปล่อยปลา ไม่เกี่ยวกัน what???  

คุณยกปัญหาส่วนรวม มาปนกับเรื่องส่วนตัวอ่ะ

การปล่อยนกปล่อยปลา มันทำให้คุณเดือดร้อนป่าว ที่เค้าโพส มันทำให้คุณใช้ชีวิตลำบากขึ้นป่าว

ถ้าคุณเดือดร้อน คุณเอาไปเทียบการเมืองก็ได้อ่ะ

การปล่อยนกปล่อยปลา ก็เหมือน คุณเลือกกิน เนื้อสัตว์ หรือ กินมัง นั่นแหละ

คุณกินเนื้อสัตว์ก็ไม่บาป ต่อให้คุณไม่กิน สัตว์ก็ยังโดนฆ่าอยู่ดี

มันเป็นเรื่อง ของความเชื่อมากกว่าเรื่อง ปากท้อง แยกให้ออก อย่าบ้าการเมืองจน ทุกอย่างต้องคิดเป็นการเมือง เกินไป้

ปล. ส่วนใหญ่คนที่ ทำพวกนี้ ประจำๆ ไม่ใช่เค้าใจบุญหรอก เค้าดวงดีอ่ะ เคยเห็นคนทำไรก็ดีไปหมดป่ะ ซื้อหวยก็ถูกแทบตลอด ในกลุ่มผมก็มี คนแบบนี้ เค้าก็จะทำบุญ ไรแบบนี้ตลอด ซึ่งมันเกี่ยว หรือไม่เกี่ยว ก็ไม่รู้ แต่มันเป็นความเชื่อของเค้าอ่ะ คนชีวิตดี เค้าก็ทำไรแบบนี้ประจำ ส่วนคนชีวิตทั่วไป หรือไม่ได้ดวงดีจนเปลี่ยนชีวิต ก็เห้ยไม่เอาไม่ปล่อยไม่สนับสนุน มันบาป อันนี้ผมยกตัวอย่างคนส่วนใหญ่นะ แต่ไอพวกที่มีโอกาสก็ทำผมไม่นับละกัน  

ไอ้รุดพอไม่หงส์ ตอบดีหวะ
อ้อ อีกอย่างนึงที่เป็นบาป คือ การมุสา ต้องเป็นคนมีสัจจะนะ  

เอาจริงผม ขี้เกียจคุยกะพวกบัวใต้น้ำแบบคุณนะ

แค่ โกหก กับ เปลี่ยนใจยังแยกไม่ออก

สมมติ คืนนี้ผมบอกแฟนว่า พรุ่งนี้ผมจะทำกับข้าวกินที่บ้านนะ แต่พอตื่นมาเปลี่ยนใจพาแฟนออกไปกินข้างนอก เรียกโกหกแฟนรึเปล่า

หรือ ผมนั่งกินเตี๋ยวแถวบ้านแล้วเจอเส้นผมในชาม ผมเรียกเจ้าของร้านมาโวย แล้วบอกต่อไปนี้ไม่มากินแล้ว

แต่อีกเดือนนึงผมกลับไปกิน เจ้าของร้านก็ไม่ได้ไล่ แต่ป้าข้างบ้านที่รับรู้เหตุการณ์ดัน สะเออะมาออกความเห็นแบบนี้เค้าเรียกว่า?

ผมกินเตี๋ยวผมใช้เงินตัวเองซื้อ เจ้าของร้านก็ไม่ว่าอะไร ซื้อขายกันจบ นั่งกินตามกฏของร้าน ถ้าไปนั่งกินบนหัวลูกค้าคนอื่นแล้วโดนไล่ก็ว่าไปอย่างเนาะ

ฝากไว้ให้คิด อย่าทำตัวเป็นป้าข้างบ้าน
แก้ไขล่าสุดโดย RuuDVaN V.2 เมื่อ Wed Oct 20, 2021 19:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel