ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 6827
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 14:00
[RE: ทำไม Dota2 เงินรางวัลชนะของแชมป์โลก ถึงเหนือกว่า LOL มากขนาดนั้นครับ]
oSsosSo พิมพ์ว่า:
คหสต นะครับ
แตกต่างที่การตลาดครับ
ของdota value เป็นผู้ถือสิทธิ์เกมคนเดียว ถ้าคุณเติมเงินdota ไป 100บาท valueได้ร้อยบาทไม่รวมหักภาษี

กลับกันถ้าเป็น lol คุณเล่น svไทย เติมเงิน 100บาท เข้า การีน่ากี่บาท เข้า riot กี่บาท นี่คือ ความต่างของจำนวนเงินที่ได้ เป็นเหตุผลทำไมเงิน รางวัลถึงต่างกัน  

ไม่เกี่ยวครับอันนี้ ปกติแล้ว Riot จะเป็นคนเปิดโดยตรงครับ ไม่ว่าจะทวีปไหน ถ้าผมจำไม่ผิดมีแค่ไม่กี่ประเทศหรือไม่ก็แค่ไทยนี่แหละครับที่มีตัวแทน

ปกติแล้วยังไงก็ต้องเล่นผ่านของ Riot เช่น valorant บ้านเรา ก็เข้าผ่าน Riot

เพราะงั้นเหตุผลนี้ไม่เกี่ยวเลยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 14:06
[RE: ทำไม Dota2 เงินรางวัลชนะของแชมป์โลก ถึงเหนือกว่า LOL มากขนาดนั้นครับ]
Luckyy พิมพ์ว่า:
ผมพึ่งรู้นะว่า LOL ผู้เล่นมากที่สุดและเยอะกว่า dota2 เป็น 10ๆเท่าเลย

ขนาด faker ที่เขาบอกว่าดังมากคนไม่เล่น L ก็รู้จัก แต่ผมไม่เคยได้ยืนชื่อซะงั้น ( ไปอยู่ไหนมาฟะเรา -*- )

ผมอยากรู้ว่าประเทศไหนบ้างที่นิยมเล่น LOL น่าจะเกาหลีรึเปล่าครับ  

ประเทศที่นิยมนี่ถ้าจะเอาหมดก็ยากครับ เพราะมันเยอะ แต่ถ้านับเป็นทวีปก็ฮิตแทบทั้งโลกอะครับ ไม่นับพวกทวีปที่เขาไม่ได้เล่นเกมกันอยู่แล้ว
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 8292
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 14:06
การกระจายรายได้ต่างกันเยอะมากครับ ที่ 1 ti กับ ที่ 2 ti นี้ได้เงินต่างกันเยอะมากนะ แต่ LOL เขาเน้นกระจายรายได้ไปให้ทีมเล็กๆด้วยถึงแม้จะแข่งไม่ชนะไม่ได้ที่ 1 แต่ก็ยังพอมีเงินมีรายได้ไปทำทีมต่อบ้างไปเทียบกับรายการเมเจอร์ของ dota สิไม่เป็นแชมนี้แทบเหมือนไม่ได้ตังอยากได้เงินเยอะๆก็ต้องดิ้นรนให้ไป ti ให้ได้ LOL เขาจะทำแบบ dota ก็ได้แต่เขาเลือกไม่ทำมากกว่า
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2008
ตอบ: 3315
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 14:12
ทำไม Dota2 เงินรางวัลชนะของแชมป์โลก ถึงเหนือกว่า LOL มากขนาดนั้นครับ
ตอบง่ายๆคือคนละโมเดลกัน
Ti ชูเงินรางวัล World ชูโปรดักชั่นเสิร์ฟคนดู
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11902
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 14:21
Luckyy พิมพ์ว่า:
ผมพึ่งรู้นะว่า LOL ผู้เล่นมากที่สุดและเยอะกว่า dota2 เป็น 10ๆเท่าเลย

ขนาด faker ที่เขาบอกว่าดังมากคนไม่เล่น L ก็รู้จัก แต่ผมไม่เคยได้ยืนชื่อซะงั้น ( ไปอยู่ไหนมาฟะเรา -*- )

ผมอยากรู้ว่าประเทศไหนบ้างที่นิยมเล่น LOL น่าจะเกาหลีรึเปล่าครับ  

เอาหลักๆ เกาหลี จีน อเมริกา ยุโรป บราซิล เวียดนาม ไต้หวัน ตุรกี
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: keep the blue flag flying high
เข้าร่วม: 26 Jan 2011
ตอบ: 10916
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 14:30
[RE]ทำไม Dota2 เงินรางวัลชนะของแชมป์โลก ถึงเหนือกว่า LOL มากขนาดนั้นครับ
Dota2เน้นรวยกระจุกมั้งครับ เมื่อก่อนพวกที่ไม่ได้เข้าเมเจอร์เข้าtiอยู่ยากมาก ปีที่ผ่านมามีลีคมาไม่รู้ช่วยได้เยอะแค่ไหน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
CHELSEA||WJSN&FE:VERSE_LUDA|LE SSERAFIMChaeWon-DreamcatcherJiU/SuA-QWER Hina/Chodan

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: YNWA#
เข้าร่วม: 07 Nov 2007
ตอบ: 7785
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 15:19
DotA2 มีท่านชีคเติมเงินด้วยนะครับ เติมโคตรเยอะ
ไม่แน่ใจ LOL มีท่านชีคคนไหนเติมด้วยมั้ย
0
0

นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 15:49
ทำไม Dota2 เงินรางวัลชนะของแชมป์โลก ถึงเหนือกว่า LOL มากขนาดนั้นครับ
sixhearts พิมพ์ว่า:
DotA2 มีท่านชีคเติมเงินด้วยนะครับ เติมโคตรเยอะ
ไม่แน่ใจ LOL มีท่านชีคคนไหนเติมด้วยมั้ย  

ต่อให้มีก็ซื้อสกินได้แค่อันเดียวต่อไอดีคับ หมายถึงที่เอาไปใส่เงินรางวัลอะนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 15:59
sixhearts พิมพ์ว่า:

อันนี้ผมว่าไม่ได้มีส่วนอะไรขนาดนั้น

รายได้สิ้นปีของ Dota2 กับ LOL นี่หลักร้อยล้านพันล้านUSDเป็นอย่างต่ำ

ท่านชีคที่เติมเวอร์ๆ เวล BP เป็นแสนๆ รวมกันยังไม่เกิน 200K USD เลยครับ ถ้าผมดูมาไม่ผิด

ของ LOL เต็มที่ก็มีซื้อสกินเพิ่มเงินรางวัล แต่ก็เทียบกับเงินเติม BP ไม่ติดเลยครับ เพราะจำกัดไว้ 1 ID 1 สกิน สกินก็ไม่ได้แพงอะไร

ของ Dota2 นี่ถ้าจะเอาสกินใน BP นี่หลักพันคือขั้นต่ำเลย
แก้ไขล่าสุดโดย momozee11 เมื่อ Mon Oct 18, 2021 16:00, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 4423
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 16:04
เห็นหลายท่านมาตอบเรื่องLOL ผมสอบถามหน่อยซิครับเรื่องลีคของ LOL เขาจัดการยังไงกระจายเงินแบบไหนครับ สมมุติมีผมตั้งทีมกับเพื่อนขึ้นมาที่ไทยผมอยากเข้าไปแข่งมีรายได้มันต้องทำยังไงหรือมีการคัดเข้าไปยังไงครับ (เพราะอย่างDota2 ถ้าอยากแข่งรวมทีมก็ลุยรอบOpen Qual ได้เลย) อย่างสมัยก่อนเห็นทีมไทยเล่นLOLปีนึงไม่กี่ทัวร์เองคือพอตกรอบปุ๊บไม่มีอะไรให้แข่งหรือให้ดูเลย ไม่เห็นไปเล่นลีคเหมือทีมอื่น
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 16:38
slipknot666 พิมพ์ว่า:
เห็นหลายท่านมาตอบเรื่องLOL ผมสอบถามหน่อยซิครับเรื่องลีคของ LOL เขาจัดการยังไงกระจายเงินแบบไหนครับ สมมุติมีผมตั้งทีมกับเพื่อนขึ้นมาที่ไทยผมอยากเข้าไปแข่งมีรายได้มันต้องทำยังไงหรือมีการคัดเข้าไปยังไงครับ (เพราะอย่างDota2 ถ้าอยากแข่งรวมทีมก็ลุยรอบOpen Qual ได้เลย) อย่างสมัยก่อนเห็นทีมไทยเล่นLOLปีนึงไม่กี่ทัวร์เองคือพอตกรอบปุ๊บไม่มีอะไรให้แข่งหรือให้ดูเลย ไม่เห็นไปเล่นลีคเหมือทีมอื่น  

ตอนนี้เป็นแฟรนไชร์เกือบหมดแล้วคับ
ยกตัวอย่างยุโรป ถ้าอยากทำทีมไปแข่งลีกสูงสุดอย่าง LEC ในนามทีมของคุณเอง ตอนนี้มีทางเดียวคือหานายทุนแล้วไปซื้อสลอท ราคาตอนนี้ก็ประมาณ 25M ถ้า NAน่าจะเกิน 40Mไปละ
แต่ถ้าเป็นในนามนักแข่งในยุโรปมีลีกแต่ประเทศให้ไปควอลิฟายเยอะแยะไปหมด
ซึ่งตรงนี้จะเป็นบรรไดขั้นแรกเพื่อขึ้นไปแข่งลีกสุดของแต่ละประเทศ
ต่อด้วย Euro Master ซึ่งตรงนี้แหละคือเวทีแจ้งเกิดเพื่อถูกดึงตัวเข้า LEC ซึ่งหลังๆ ทีมใน eu ไม่ค่อยนิยมอิมพอร์ตเกาหลีแล้ว ผู้เล่นจากเวทีรองยิ่งมีโอกาสเยอะ อย่างน้อยก็ได้เข้าacademy ถ้าผลงานดี อย่าง MAD Lion แชมป์ล่าสุดก็มาจาก EU Master หลายคน
ถ้า NA ก็มีระบบดราฟท์พวกเทพในแรงค์ที่ถูกเชิญมาเข้า scouting ground เหมือนพวก NBA NFL เลยคับ
เรื่องรายได้มีกำหนดขั้นต่ำไว้ แต่ละลีกไม่เท่ากันคับ แต่ที่รับจริงก็เกินขั้นต่ำไปเยอะคับ ทีมจะมีปันผลจากรายได้ของลีกด้วยคับ รางวัลแชมป์ลีกกระจิ๊ดนึง 200K
แก้ไขล่าสุดโดย hulehaha เมื่อ Mon Oct 18, 2021 16:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2000
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 16:40

จะมีleague แต่ละทวีปครับ ซื้อสลอตในพวกโซน CN Kr EU Na ยกตัวอย่างราคาSlot โซน Eu สลอตนึงประมาณ 1300000 us อะครับที่ต้องจ่ายให้ Riot

และนักแข่งทุกคนต้องได้เงินเดือนจากต้นสังกัดถ้าเล่นใน league นะครับจะเป็นทีมที่ไม่มีเงินเดือนไม่ได้ ส่วนรายได้หลักๆของทีมที่ทำทีมแข่งคือสปอนเซอร์ที่จ้างโฆษณาและเงินสนับสนุนจาก Riot

โดยการแขง่ขันในLeague ประเทศแข่งเป็น Season แข่งเก็บคะแนนและก็หาทีม play off หาแชมป์แต่ละSeason โดยมีแข่งทุกอาทิตย์นะครับถ้าติดตามคนดูค่อนข้างเยอะ

ส่วนทีมได้แชมป์ก็จะได้ไปแข่งรายการหลักที่ Riot จัดอย่าง MSI,World โดยนับจากสัมประสิทธิ์ที่ได้เข้าแข่งรายการต่างๆ ถ้าเป้นทวีปเล็กๆก็จะต้องแข่ง Play off เพื่อเข้าโควต้า Play off

ส่วนถ้าอยากฟอร์มทีมแบบ Dota เล่นไต่ขึ้นมาไม่ค่อยมีเพราะว่ามันต้องหาสปอนซื้อที่มีทุนพร้อมจะซื้อslot ให้ลงแข่งในประเทศและจ่ายเงินเดือนให้นักกีฬาครับ

ถ้าอยากเป้นนักกีฬามืออาชีพต้องเล่นเก่งๆเดี๋ยวก็มีคนเข้ามาจ้างหรือไม่ก็สมัครพวก Acadaemy ซึ่งมี League Acaedaemy รองรับอยู่แล้วและมีเงินเดือนด้วยนะครับพวกเด็กฝึกของแต่ละทีม ประมาณนี้ครับลึกๆไม่ค่อยทราบเพราะการแข่งขันในไทยเกมส์นี้มันตายแล้วครับ

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: หัวใจไม่ได้มีไว้เพื่อเจ็บ
เข้าร่วม: 03 Jul 2009
ตอบ: 1591
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 16:48
[RE]ทำไม Dota2 เงินรางวัลชนะของแชมป์โลก ถึงเหนือกว่า LOL มากขนาดนั้นครับ
dota2 มีเจ้าชายสุลต่านด้วยมั้ง แบทเทิ่ลพาสนี่เติมไปกี่ล้านไม่รู้คนเดียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 16:56
hulehaha พิมพ์ว่า:

ตอนนี้เป็นแฟรนไชร์เกือบหมดแล้วคับ
ยกตัวอย่างยุโรป ถ้าอยากทำทีมไปแข่งลีกสูงสุดอย่าง LEC ในนามทีมของคุณเอง ตอนนี้มีทางเดียวคือหานายทุนแล้วไปซื้อสลอท ราคาตอนนี้ก็ประมาณ 25M ถ้า NAน่าจะเกิน 40Mไปละ
แต่ถ้าเป็นในนามนักแข่งในยุโรปมีลีกแต่ประเทศให้ไปควอลิฟายเยอะแยะไปหมด
ซึ่งตรงนี้จะเป็นบรรไดขั้นแรกเพื่อขึ้นไปแข่งลีกสุดของแต่ละประเทศ
ต่อด้วย Euro Master ซึ่งตรงนี้แหละคือเวทีแจ้งเกิดเพื่อถูกดึงตัวเข้า LEC ซึ่งหลังๆ ทีมใน eu ไม่ค่อยนิยมอิมพอร์ตเกาหลีแล้ว ผู้เล่นจากเวทีรองยิ่งมีโอกาสเยอะ อย่างน้อยก็ได้เข้าacademy ถ้าผลงานดี อย่าง MAD Lion แชมป์ล่าสุดก็มาจาก EU Master หลายคน
ถ้า NA ก็มีระบบดราฟท์พวกเทพในแรงค์ที่ถูกเชิญมาเข้า scouting ground เหมือนพวก NBA NFL เลยคับ
เรื่องรายได้มีกำหนดขั้นต่ำไว้ แต่ละลีกไม่เท่ากันคับ แต่ที่รับจริงก็เกินขั้นต่ำไปเยอะคับ ทีมจะมีปันผลจากรายได้ของลีกด้วยคับ รางวัลแชมป์ลีกกระจิ๊ดนึง 200K  

ขอบคุณครับ เคลียร์เลย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 17:02
ลูกาเก้อ พิมพ์ว่า:

จะมีleague แต่ละทวีปครับ ซื้อสลอตในพวกโซน CN Kr EU Na ยกตัวอย่างราคาSlot โซน Eu สลอตนึงประมาณ 1300000 us อะครับที่ต้องจ่ายให้ Riot

และนักแข่งทุกคนต้องได้เงินเดือนจากต้นสังกัดถ้าเล่นใน league นะครับจะเป็นทีมที่ไม่มีเงินเดือนไม่ได้ ส่วนรายได้หลักๆของทีมที่ทำทีมแข่งคือสปอนเซอร์ที่จ้างโฆษณาและเงินสนับสนุนจาก Riot

โดยการแขง่ขันในLeague ประเทศแข่งเป็น Season แข่งเก็บคะแนนและก็หาทีม play off หาแชมป์แต่ละSeason โดยมีแข่งทุกอาทิตย์นะครับถ้าติดตามคนดูค่อนข้างเยอะ

ส่วนทีมได้แชมป์ก็จะได้ไปแข่งรายการหลักที่ Riot จัดอย่าง MSI,World โดยนับจากสัมประสิทธิ์ที่ได้เข้าแข่งรายการต่างๆ ถ้าเป้นทวีปเล็กๆก็จะต้องแข่ง Play off เพื่อเข้าโควต้า Play off

ส่วนถ้าอยากฟอร์มทีมแบบ Dota เล่นไต่ขึ้นมาไม่ค่อยมีเพราะว่ามันต้องหาสปอนซื้อที่มีทุนพร้อมจะซื้อslot ให้ลงแข่งในประเทศและจ่ายเงินเดือนให้นักกีฬาครับ

ถ้าอยากเป้นนักกีฬามืออาชีพต้องเล่นเก่งๆเดี๋ยวก็มีคนเข้ามาจ้างหรือไม่ก็สมัครพวก Acadaemy ซึ่งมี League Acaedaemy รองรับอยู่แล้วและมีเงินเดือนด้วยนะครับพวกเด็กฝึกของแต่ละทีม ประมาณนี้ครับลึกๆไม่ค่อยทราบเพราะการแข่งขันในไทยเกมส์นี้มันตายแล้วครับ

ขอบคุณครับ พอเข้าใจรูปแบบแล้วครับ (เคยสงสัยว่าพวกประเทศที่มีคนเล่นทั่วๆไปไม่ได้จริงจังหรือไม่มีสปอนไม่มีคนสนับสนุนจริงๆจังๆเขาจะเข้ามามีส่วนร่วมได้ยังไง ชัดเจนเลยครับ)
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel