ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ใครน่าด่ากว่ากัน
บอร์ดหงส์
???
บอร์ดผี
???
คะแนนทั้งหมด: 128
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Sep 2010
ตอบ: 1538
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 10:18
[RE: บอร์ดหงส์ VS บอร์ดผี]
ผมมองว่า บอร์ดลิเวอร์พูล ค่อนข้างมองการณ์ไกล ระดับหนึ่ง ใช้แนวทางเดียวกับ Boston Redsox ทำทีมให้ยั่งยืนและอยู่แนวหน้าได้ โดยไม่ต้องพึ่งพาเงินเยอะ ใช้เงินเท่าที่จำเป็น
.
อย่างสนามซ้อมก็เป็นความคิดของคล็อปและบอร์ดบริหาร เห็นตรงกันวว่า ควรรวมการซ้อมของดาวรุ่งและชุดใหญ่ให้ซ้อมด้วยกัน จาก U-23 ซ้อม Krikby | ชุดใหญ่ Melwood มารวมกันที่ Krikby เพื่อหาดาวรุ่งท้องถิ่น พวกสเกาเซอร์แบบ อาร์โนลด์ หรือ โจนส์ มันสร้างอิมแพ็คให้คนเมืองลิเวอร์พูลมากกว่า หรือ ดาวรุ่งคนอื่นๆ มาเป็นตัวแทนในอนาคต แบบ เอเลียต หรือ เนโกล วิลเลี่ยม เพราะซ้อมด้วยกัน คล็อปป์ก็จะได้เห็นด้วย
.
ซึ่งการเฟ้นหาดาวรุ่งท้องถิ่น หรือปั่นดาวรุ่ง มาเป็นเกรด A หรือ WC มันใช้เงินน้อยกว่าซื้อบิ๊กสตาร์อยู่แล้ว ตัวไหนเกรดไม่ถึงก็ขายไป
.
ส่วนสนามแข่งสนามระดับลิเวอร์พูล สนามจุแค่ 4 หมื่นกว่าๆ(ก่อนขยายครั้งแรก) ผมว่ามันไม่เหมาะอ่ะ จนวางแผนจะขยายได้ 6 หมื่นกว่า รายได้เพิ่มอีก ร้อยกว่าล้านปอนด์ ต่อปี ซึ่งแน่นอนมันจะเป็นรายได้ระยะยาว และจริงๆแล้วปรับปรุงสนามเพื่อให้รองรับ งานคอนเสิร์ตด้วย คือจะหารายได้จากอีเว้นซ์เสริมด้วย

พูดง่ายๆ ว่า เจ้าของไม่รวย แต่ ฉลาด ก็หาทางเพิ่มรายได้และใช้วิธี Money Ball เพื่อประหยัดเงินสโมสรอย่างยั่งยืน

อย่างล่าสุดก็ไปจาก ทีม Mentel Heath มาดูแลสภาพจิตใจนักเตะ และเสริมความมั่นใจ และออกแบบการซ้อมเพื่อสร้างความมั่นใจในการเล่น
แก้ไขล่าสุดโดย nontarat เมื่อ Mon Oct 18, 2021 10:23, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7680
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 10:30
AF withWolff พิมพ์ว่า:
MANCUNIENX พิมพ์ว่า:
มันเทียบกันไม่ได้เลยนะ
เอาเฉพาะเรื่องฟุตบอล เต็มสิบผมไม่รู้ลิเว่อได้เท่าไหร่ 1-10

แต่ผีแดงติดลบ (-)
ประเมินจากระยะเวลา 8 ปี  
ถ้าเรื่องการซื้อขาย ผมว่าเขาก็สนับสนุนทีมเยอะมากอยู่นะ เป็นรองแค่แมนซิตี้

8ปีหลัง แมนยูจ่ายเงินซื้อนักเตะไป 1,273 ล้านยูโร อ่ะ  

บอร์ดแมนยูไม่รู้เรื่องฟุตบอลครับ
แถมบางทีพยายามจะจิ้มเลือกซื้อ ให้โค้ชอีก ตำแหน่งที่ขาด เลยไม่ได้แก้

พวกตำนานนักเตะเก่าอยากให้เพิ่มผู้บริหารที่รู้เรื่องฟุตบอล
แต่บอร์ดไม่พยายามทำ เพราะกลัวคนนอกเข้ามาทะเลาะกับพวกของตัวเอง เสียอำนาจ

เงินเยอะแต่ซื้อๆหยุดๆ ไม่ได้ซื้อเพื่อแชมป์

สรุปใช้เงินไม่เป็น
0
0
นักเตะตำบล
Status: Practice makes perfect
เข้าร่วม: 21 Apr 2021
ตอบ: 751
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 11:06
Woodstock's friend พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆ นอกจากยังไม่ปลดเฮียยิ้มนี่ บอร์ดแมนยูมีอะไรให้ด่าเหรอครับ
หาเงินหานักเตะให้ขนาดนี้ ปิดตลาดนี่ ผมว่าเด็กผียิ้มกว้างสุดเลยนะ

ส่วนเรื่องเฮียยิ้ม ผมว่าถ้ายังทรงนี้ก็อีกไม่นาน ต่อสัญญาก็ฉีกได้
เผลอๆถ้าแพ้หงส์อาจจะไปเลยก็ได้

1.ที่มาของการ takeover = การเปลี่ยนสโมสรที่มั่งคั่งสู่การเป็นหนี้
ทีมต้องเจอภาวะรัดเข็มขัดหลายปี เป็นทีมรวยอยู่ดีๆ ติดหนี้ เงินเสริมทีมดรอปหลายเท่าในปีแรกๆ

2.บริหารด้านฟุตบอลห่วย หรือ อาจจะสนใจแค่ผลลัพธ์ (top4)
การซื้อนักเตะนี่เป็นแค่ subset หนึ่งในด้านการบริหารฟุตบอลเท่านั้น

-วิสัยทัศน์ การตัดสินใจ
-การพัฒนาด้านเทคโนโลยีระบบฝึกซ้อม
-การวางโครงสร้าง เพิ่งมีผอ. ฟุตบอล ตามหลังชาวบ้านเขาเกือบ 10 ปี

เอาแค่นี้ก่อน การที่แฟนบอลต่อต้านเจ้าของรายนี้เป็นมาตั้งแต่ยุคเฟิกี้แล้ว
ไม่ใช่ว่าแค่ไม่ได้แชมป์ใหญ่ใน 8 ปีหลัง แล้วเขาไม่ชอบ..มันมี background เกี่ยวเนื่องกันมา

สำหรับคนที่ไม่ใช่แฟนผี
ที่ไมไ่ด้ติดตามข้อมูลด้านนี้เข้าใจนะว่าอาจจะมองไม่เห็น

ไม่ได้ตามละเอียดจริงๆละครับ
แต่ก็มองว่าปัญหาหลักตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่บอร์ด

เรื่องการเงินอย่างที่ท่านว่า ผมว่าตอนนี้บอร์ดชดเชยให้แล้วนะ จะเรียกว่าปลิงคงไม่เต็มปากแล้วล่ะ

ตอนนี้ถ้าจะชี้นิ้วไปที่ใครซักคน ก็น่าจะเฮียยิ้มอ่ะครับ ถ้ารักทีมแล้วรู้ตัวมือไม่ถึงก็น่าแสดงสปิริต

จะโยนความผิดให้บอร์ดว่าสนับสนุนอยู่ได้ไม่ปลดซะที ผมว่ามันง่ายไป
แล้วจะหาใครมาแทนตอนนี้ แล้วถ้ามาแทนแล้วไม่ดีใครรับผิดชอบ มันไม่ง่ายอ่ะครับ

ตอบเรื่องแมนยูมาเยอะ เอาของหงส์ผมว่าที่ผ่านมาดีหมดทุกอย่าง
แต่ถ้าเก็บบังโมไว้ไม่ได้เพราะเพดานค่าเหนื่อย350K ผมว่าความดีเก่าๆก็ชดเชยไม่ได้ครับ
ของต้องทำก็คือต้องทำ จะซื้อตัวใหม่ให้เล่นได้เท่านี้ค่าเหนื่อยก็ไม่ต่างจากนี้หรอก

ปัญหาหลักมันคือบอร์ดตลอดมาครับ
แม้แต่การที่โซลชายังเป็นปัญญาอยู่ ก็คือผลที่มาจากบอร์ดยอมให้อยู่ไง เป็นผลตั้งแต่ต่อสัญญารอบสองแล้ว

ชดเชยแต่ไหน..ท่านมองในฐานะคนนอกที่ไม่ได้-เสียอะไร
เอาแค่ตัวเลขมา..มันก็ง่ายเช่นกันนั่นแหละ เพราะท่านไม่ได้เชียร์ไง

เพราะในแง่ football operations มันมีอะไรมากกว่าการซื้อตัวมากมายครับ ที่ผ่านมาหลายฝ่ายออกมาแฉการทำงานของทีม ตลอด 8 ปี ทีมไม่ได้ประสบความสำเร็จเลย ในภาพรวมมันสะท้อนการทำงานในระดับบอร์ด ไม่ว่าจะใครคุม มอยส์ ฟาน กาล มู หรือโซลชา แต่มันคือผลลัพธ์จากการ run งานของบอร์ดอยู่ดี มันก็ย่อมมีมุมที่ให้แฟนบอลวิจารณ์หรือตำหนิได้

เรื่องลิเว่อ ผมไม่คอมเม้นครับ เพราะไม่ได้ใส่ใจติดตามแบบมากพอ แต่บอร์ด์์์ลิเว่อ เปลี่ยนทีมจากยุคก่อนคลอปป์ มาเป็นทีมชั้นนำได้ เทียบกับผีแดง เปลี่ยนจากทีมลุ้นแชมป์ตลอดมาเป็นไร้โอกาสเป็นแชมป์ลีก ในภาพรวมมันต่างกันมาก  

เคารพความเห็นในฐานะแฟนบอลทีมใครทีมมันครับ
แค่อยากบอกว่าผลงาน/ลุ้นแชมป์เนี่ย มันเป็นเรื่องจังหวะ-โอกาส
ง่ายๆก็คือดวงด้วยแหละครับ ป๋ากะโอเล่ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดบอร์ด/เจ้าของเดียวกันรึเปล่าครับ

ส่วนหงส์บังเอิญโชคดีได้คลอปป์ ถ้าไม่ใช่ตาแว่นนี่มีแค่FSG ก็ไม่น่าจะได้ขนาดนี้
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2009
ตอบ: 16001
โพสเมื่อ: Mon Oct 18, 2021 11:46
เอาจริงๆ นอกจากยังไม่ปลดเฮียยิ้มนี่ บอร์ดแมนยูมีอะไรให้ด่าเหรอครับ
หาเงินหานักเตะให้ขนาดนี้ ปิดตลาดนี่ ผมว่าเด็กผียิ้มกว้างสุดเลยนะ

ส่วนเรื่องเฮียยิ้ม ผมว่าถ้ายังทรงนี้ก็อีกไม่นาน ต่อสัญญาก็ฉีกได้
เผลอๆถ้าแพ้หงส์อาจจะไปเลยก็ได้

1.ที่มาของการ takeover = การเปลี่ยนสโมสรที่มั่งคั่งสู่การเป็นหนี้
ทีมต้องเจอภาวะรัดเข็มขัดหลายปี เป็นทีมรวยอยู่ดีๆ ติดหนี้ เงินเสริมทีมดรอปหลายเท่าในปีแรกๆ

2.บริหารด้านฟุตบอลห่วย หรือ อาจจะสนใจแค่ผลลัพธ์ (top4)
การซื้อนักเตะนี่เป็นแค่ subset หนึ่งในด้านการบริหารฟุตบอลเท่านั้น

-วิสัยทัศน์ การตัดสินใจ
-การพัฒนาด้านเทคโนโลยีระบบฝึกซ้อม
-การวางโครงสร้าง เพิ่งมีผอ. ฟุตบอล ตามหลังชาวบ้านเขาเกือบ 10 ปี

เอาแค่นี้ก่อน การที่แฟนบอลต่อต้านเจ้าของรายนี้เป็นมาตั้งแต่ยุคเฟิกี้แล้ว
ไม่ใช่ว่าแค่ไม่ได้แชมป์ใหญ่ใน 8 ปีหลัง แล้วเขาไม่ชอบ..มันมี background เกี่ยวเนื่องกันมา

สำหรับคนที่ไม่ใช่แฟนผี
ที่ไมไ่ด้ติดตามข้อมูลด้านนี้เข้าใจนะว่าอาจจะมองไม่เห็น

ไม่ได้ตามละเอียดจริงๆละครับ
แต่ก็มองว่าปัญหาหลักตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่บอร์ด

เรื่องการเงินอย่างที่ท่านว่า ผมว่าตอนนี้บอร์ดชดเชยให้แล้วนะ จะเรียกว่าปลิงคงไม่เต็มปากแล้วล่ะ

ตอนนี้ถ้าจะชี้นิ้วไปที่ใครซักคน ก็น่าจะเฮียยิ้มอ่ะครับ ถ้ารักทีมแล้วรู้ตัวมือไม่ถึงก็น่าแสดงสปิริต

จะโยนความผิดให้บอร์ดว่าสนับสนุนอยู่ได้ไม่ปลดซะที ผมว่ามันง่ายไป
แล้วจะหาใครมาแทนตอนนี้ แล้วถ้ามาแทนแล้วไม่ดีใครรับผิดชอบ มันไม่ง่ายอ่ะครับ

ตอบเรื่องแมนยูมาเยอะ เอาของหงส์ผมว่าที่ผ่านมาดีหมดทุกอย่าง
แต่ถ้าเก็บบังโมไว้ไม่ได้เพราะเพดานค่าเหนื่อย350K ผมว่าความดีเก่าๆก็ชดเชยไม่ได้ครับ
ของต้องทำก็คือต้องทำ จะซื้อตัวใหม่ให้เล่นได้เท่านี้ค่าเหนื่อยก็ไม่ต่างจากนี้หรอก

ปัญหาหลักมันคือบอร์ดตลอดมาครับ
แม้แต่การที่โซลชายังเป็นปัญญาอยู่ ก็คือผลที่มาจากบอร์ดยอมให้อยู่ไง เป็นผลตั้งแต่ต่อสัญญารอบสองแล้ว

ชดเชยแต่ไหน..ท่านมองในฐานะคนนอกที่ไม่ได้-เสียอะไร
เอาแค่ตัวเลขมา..มันก็ง่ายเช่นกันนั่นแหละ เพราะท่านไม่ได้เชียร์ไง

เพราะในแง่ football operations มันมีอะไรมากกว่าการซื้อตัวมากมายครับ ที่ผ่านมาหลายฝ่ายออกมาแฉการทำงานของทีม ตลอด 8 ปี ทีมไม่ได้ประสบความสำเร็จเลย ในภาพรวมมันสะท้อนการทำงานในระดับบอร์ด ไม่ว่าจะใครคุม มอยส์ ฟาน กาล มู หรือโซลชา แต่มันคือผลลัพธ์จากการ run งานของบอร์ดอยู่ดี มันก็ย่อมมีมุมที่ให้แฟนบอลวิจารณ์หรือตำหนิได้

เรื่องลิเว่อ ผมไม่คอมเม้นครับ เพราะไม่ได้ใส่ใจติดตามแบบมากพอ แต่บอร์ด์์์ลิเว่อ เปลี่ยนทีมจากยุคก่อนคลอปป์ มาเป็นทีมชั้นนำได้ เทียบกับผีแดง เปลี่ยนจากทีมลุ้นแชมป์ตลอดมาเป็นไร้โอกาสเป็นแชมป์ลีก ในภาพรวมมันต่างกันมาก  

เคารพความเห็นในฐานะแฟนบอลทีมใครทีมมันครับ
แค่อยากบอกว่าผลงาน/ลุ้นแชมป์เนี่ย มันเป็นเรื่องจังหวะ-โอกาส
ง่ายๆก็คือดวงด้วยแหละครับ ป๋ากะโอเล่ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดบอร์ด/เจ้าของเดียวกันรึเปล่าครับ

ส่วนหงส์บังเอิญโชคดีได้คลอปป์ ถ้าไม่ใช่ตาแว่นนี่มีแค่FSG ก็ไม่น่าจะได้ขนาดนี้  

ไม่ใช่ครับ
ยุคเฟอกี้ David Gill เป็น ceo ทำงานมาตั้งแต่ยุคก่อนเทคโอเวอร์

ยุคโซชา ceo คือ Woodward

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel