ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 6838
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 10:06
[RE: [PC] Dota 2 vs LOL เพื่อนๆคิดว่าเกมส์ไหนยากกว่ากันครับ ในการเล่นให้เป็น เล่นให้เก่ง]
lpza15002 พิมพ์ว่า:
momozee11 พิมพ์ว่า:
Dota2 เริ่มเล่นยากกว่า รายละเอียด​มันเยอะ
LOL Skill cap สูงกว่า ฮีโร่มันสกิลลากแทบทุกสกิล

จากที่อ่านหลายๆเม้นมา บางคนไม่ได้รู้เลยนี่หว่าว่า LOL รายละเอียดมันเยอะกว่าที่เห็น

Spoil
ลาสครีปง่าย แค่พูดคำนี้มาผมก็ขำแล้ว พอมัน D9 ไม่ได้ สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือการ กดเลน ฟรีซเลน กระทืบเลน เลนกลาง ครีปน้อยกว่ากันเป็น 20-30 ตัวนี่ปกติเลย

หน้าที่ซัพน้อย อันนี้ถ้านับพวกแรงค์น้อยๆ มันก็พอๆกันนั่นแหละ
เห็นมีคนบอกว่า LOL เลี้ยงแค่แครี่ คุมแมพ คุม OBJ
แต่จริงๆแล้ว ช่วงกลางเกมขึ้นไป ซัพของ LOL จะไม่กลายเป็นตัวไว้โดนกระทืบแบบ Dota2 แล้ว แทบจะกลายเป็นออฟเลนอีกคน แก้ ward ปัก ward คุมไฟท์ พลิกไฟท์เป็นเรื่องปกติเลย

Dota2 มันไม่ได้ยากกว่าชัดเจนอะไรขนาดนั้นหรอก dota2 เป็นเกมที่ให้โอกาสเยอะเกินไปหน่อย ทีมนึงโยนได้ 3-4 รอบ อะ บางเกมช่วงต้นเกมนี่ โยนไปเหอะ Obj สำคัญมีแค่ป้อม ได้โรมาช่วงแรกๆก็ไม่มีอะไร

ในขณะที่ LOL โยนทีนึง เสีย Obj ทีนึง แล้วช่วงกลางๆเกม พลาดไปตายตัวนึงนี่แทบจะเสีย Obj ใหญ่ไปแล้วอะ พลาดแล้วแก้ตัวด้วยซื้อเกิดไม่ได้อีก​  

DOTA ที่บอกให้โอกาสเยอะ มันก็ดีหนิ เกมมันจะได้พลิกได้ เกมมันสนุกได้ถ้ามันยังพลิกได้ ถ้าบอกพลาดต้นเกมทีเดียวแพ้เลย เป็นผมก็ไม่เล่นอ่ะ ดูยังไม่อยากดูเลย มันไม่สนุก เหมือนดูบอล อ่ะเสียประตูต้นเกมแล้วบอกโอกาสพลิกไม่มี แบบนี้มันจะสนุกอะไร ขนาดเกมพวกบอร์ดเกม ยังมี machanic ให้พลิกได้เลย

ผมเล่นมาแล้วทั้งสองเกมนะ ผมว่า Dota ยากกว่า ไหนจะระบบ Fog Turnrate มี mechanic หลายอย่างเลยที่ L ทำให้มันง่าย ซึ่งมันก็ไม่ใช่ข้อเสีย เพราะ คนเล่นใหม่เล่นง่าย สนุกง่าย ส่วน Dota นี่นรกของผู้เล่นใหม่ ซึ่งเกมมันไม่ควรเป็นงั้น ต่อไปมันจะไม่มีคนเล่น  

เรื่องความยากง่ายโดยรวมผมว่าผมพูดไปแล้วครับ แบบที่ท่านว่าเลย Dota มันทำให้ยากโดนไม่ใช่เหตุ แถมสังคมก็ไม่ให้โอกาสผู้เล่นใหม่ มันเป็นเกมเน้น Mechanics เป็นหลัก ส่วน LOL เริ่มต้นง่ายเพราะ Mechanics มันไม่เยอะมาก แต่มันจะไปยากตรงรายละเอียดตัวละครแทน

ส่วนเรื่องให้โอกาสเยอะ ผมไม่ได้บอกว่าดีไม่ดีครับ ผมแค่บอกว่า Dota ให้โอกาสเยอะไปหน่อย ทำให้ความยากตรงนี้มันน้อยมาก

ผมชอบตรงให้โอกาสเยอะนะ พลิกกันสนุก แต่ก็อย่างที่บอก ส่วนนี้แหละที่ในระสูงๆมันทำให้ง่ายกว่า LOL จริง

แต่ของ LOL ก็ไม่ได้พลิกยากขนาดนั้นนะ ด้วยความที่มันแก้ตัวยาก ถ้าฝ่ายได้เปรียบไปโยนให้ฝั่งเสียเปรียบซักตัวสองตัว เกมก็เปลี่ยนแล้วครับ เกมเปลี่ยนง่ายเหมือนกัน ฝั่งได้เปรียบตี OBJ อยู่ดีๆ ซับฝั่งเสียเปรียบพุ่งมากดสกิลเดียวแย่ง OBJ ไปเลยก็บ่อยครับในการแข่ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2008
ตอบ: 3316
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 10:27
[PC] Dota 2 vs LOL เพื่อนๆคิดว่าเกมส์ไหนยากกว่ากันครับ ในการเล่นให้เป็น เล่นให้เก่ง
ถ้าในระดับ Pro player ผมว่า LOL ยากกว่า
ไม่ใช่เพราะตัวเกมนะ แต่เพราะดาวรุ่งแต่ละปีพร้อมขึ้นมาเสียบเยอะโคตรๆ
เราเลยไม่ค่อยจะได้เห็นผู้เล่นโปร LOL ที่อายุเกิน 25 ซักเท่าไร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10046
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 10:46
[RE: [PC] Dota 2 vs LOL เพื่อนๆคิดว่าเกมส์ไหนยากกว่ากันครับ ในการเล่นให้เป็น เล่นให้เก่ง]
Dota 2 ทั้งเล่นยากกว่า ทั้งสังคมในเกม Toxic กว่าเยอะเลย

เคยเล่นทั้ง 2 เกม โดต้า 1000 ชม LOL น่าจะประมาณ 300 มั้ง

โดต้านี่ปัจจุบันยังไม่คิดว่าเล่นเป็นเลย เล่นยังไงก็โดนคนด่า 5555 บางอย่างยัง คิดไม่เข้าใจตามเกมเลย มันซับซ้อน แล้วก็เปลี่ยนไปได้มากกว่า

เหมือน เล่นโกะ Dota เป็นกระดาน 19x19 LOL เป็นกระดาน 13x13

แต่สนุกมั้งคู่นั มันท้าทายคนละแบบ ตอนนี้เลิกหมดละ ดูแข่ง อย่างเดียว
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Hala madrid :)
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6588
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 12:09
dota เล่นยากกว่าเพราะรายละเอียดมันเยอะ
lol เล่นง่ายกว่า แต่เล่นให้เก่งยากมาก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 337
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 12:18
[RE][PC] Dota 2 vs LOL เพื่อนๆคิดว่าเกมส์ไหนยากกว่ากันครับ ในการเล่นให้เป็น เล่นให้เก่ง
Dota divine 5

LoL challenger ประมาณ SS6 มั้งนะผมกดโซโล่อย่างเดียวไม่เคยตี้ แล้วก็ย้ายมา dota

Dota ยากกว่าทุกอย่างในความคิดผม ผมไม่ได้อวยดอทนะล่าสุดดอทผมก็ไม่ได้เล่นนานละดูอย่างเดียว แต่ความรู้สึกเวลาเล่นแอลผมชิลอาจจะเพราะรีเฟล็กซ์วัยรุ่นด้วยมั้ง ดอทผมกดดันเล่นติดๆกันละปวดหัวอาจจะเพราะย้ายมาตอนอายุเยอะแล้ว

ดอทผมเล่น มิด แครี่

แอลผมเล่น มิด adc ละก็ป่านะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★★
เข้าร่วม: 13 Sep 2013
ตอบ: 2259
ที่อยู่: Emirate Stadium, Hornsey Rd, London N7 7AJ, United Kingdom ★★★★★
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 12:36
[RE][PC] Dota 2 vs LOL เพื่อนๆคิดว่าเกมส์ไหนยากกว่ากันครับ ในการเล่นให้เป็น เล่นให้เก่ง
ส่วนตัวผม ถ้าดูแข่ง ทัวร์ youtuber

ผมให้ LoL นะ

แบบมันเพลินตอนดูสกิลเพลย์ แบบว๊าวมาก

ลองดู Faker สตรีม ดูได้ทั้งวันอ่ะ 555

แต่ถ้าดู DotA2 ผมดู ลาก่อย (เพราะรายละเอียดเยอะ เข้าไม่ถึง 555) ฟังก่อยมันอธิบายทุกคลิป ผมยังจำไม่ได้เลย

ถ้าถามความยาก ผมให้ DotA2
ถ้าถามความ Enjoy ผมให้ LOL

ถ้าเล่นมันส์ผมให้ DotA2 - เทคนิคมันเยอะ เลน Last Hit Denied สโม๊ก Aegis ไฟท์ มันเทคนิค วิธีการให้ทำเยอะมาก
ถ้าเล่นเอาสนุกให้ LOL - สกิลเพลย์ว้าว เกมเข้าใจง่าย เถรตรง แบบหน้าที่ชัดเจน ไม่ค่อย Flexible (แบบฮีโร่มันเกิดมามีหน้าที่ชัดเจน)

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15098
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 13:02
Dota มันต้องทำหน้าที่กว้่งมาก ต้องเป็นทุกอย่างอ่ะ

แต่ LOL mechanic เกมไม่ได้กว้างเท่า แต่ mechanic ของ skill แต่ละอันลึกมาก
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
นักเตะท้ายซอย
Status: it's so bad it's good
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1047
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 18:54
จากใจคนเพิ่งย้ายมาเล่นDota

รู้สึกปรับตัวยากมากครับ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel