ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 11020
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:05
[RE: [Update] ห้องอัพเดตสถานการณ์น้ำท่วม]
เทียบกันยังห่างเยอะอยู่นะครับ

ผมก็เพิ่งย้ายมานนท์ปีที่แล้ว ก็แอบเสียวนิดๆ นะ

แต่น้ำเหนือไม่มี น้ำอีสานมาไม่ได้ ต้องลุ้นพายุลูกต่อๆ ไปจะเพิ่มน้ำเหนือมั้ย
Spoil

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 190
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:06
[RE: [Update] ห้องอัพเดตสถานการณ์น้ำท่วม]
ลองดู​ เส้นทางน้ำ​ แต่ละพื้นที่​ ว่าปลายทางไหลลงตรงไหน​ หรือสุดปลายทางที่ใด​จะเห็นถาพ​ และลดความกังวลลงได้ครับ,

อันนี้ของน้ำจากทางเหนือครับ​ ​สังเกตจะเห็นว่า เป็นคนละเส้นทางกับน้ำทางภาคอีสาน​ ที่มีปัญหาอยู่ตอนนี้

https://tiwrm.hii.or.th/DATA/REPORT/php/chart/chaopraya/small/chaopraya.php

เลือกจากอันนี้ครับ​ เลือกดูเฉพาะพิ้นที่ได้เลย​ update เกือบทุก​ชั่วโมง
http://tiwrm.haii.or.th/thaiwater_l5/public/hydro

อันนี้ฝั่ง​ ชี​ มูล​ ครับ

https://tiwrm.hii.or.th/DATA/REPORT/php/chart/2014/chi_mun

อันนี้​ ฝั่งโขงครับ
https://tiwrm.hii.or.th/DATA/REPORT/php/chart/khong/2013/khong.php​

แก้ไขล่าสุดโดย poppsycho เมื่อ Sun Sep 26, 2021 23:26, ทั้งหมด 3 ครั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2009
ตอบ: 7249
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:07
[RE][Update] ห้องอัพเดตสถานการณ์น้ำท่วม
มีแอพอะไรเกี่ยวกับฝนฟ้าบ้างครับ ผมใช้ Rainviewer แล้วก็ windy
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2676
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:08
แถวบ้าน7กันกระสอบทรายแล้วน่าเบื่อชิหาย
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3437
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:09
อยู่สามโคกเสียวๆอยู่ อยู่ใกล้แม่น้ำเจ้าพระยา แต่คลองหลังหมู่บ้านมีประตูน้ำกั้นอยู่ แถวนี้ ปี 54 ท่วมมิดหัว
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Sep 2008
ตอบ: 1585
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:12
ทั้งโควิดทั้งน้ำท่วมจาก work from home กลายเป็น work from hell แน่ๆ
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: -KANING-
เข้าร่วม: 10 Dec 2009
ตอบ: 12027
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:13
AMC 10 พิมพ์ว่า:
MildMind พิมพ์ว่า:
เริ่มน่ากลัวล่ะ

ปี 54 อยู่บ้านเก่าแถวนนทบุรี อำเภอเมือง มีท่วมบ้างเเต่บ้านไม่ท่วม ชิลมาก

แต่ปีนี้ย้ายมาใน กทม. ลาดพร้าวโซนท่วมเลย จะรอดไหม  

อยู่ที่ว่าตรงไหนของลาดพร้าว

ปี54 จะมีแนวคลองที่เค้าไม่ปล่อยน้ำข้ามมา เพราะถ้ารอดมาได้คือเข้ารัชดา  

โชคชัย 4 เมื่อสองอาทิตย์ที่เเล้ว เเค่ตกหนักยังท่วมเข้ามาบ้านเลย

น่าจะน้ำขังระบายไม่ทัน ถ้าท่วมแบบ 54 เดาว่าไม่รอดเเน่ กะว่าผ่านปีนี้ปีหน้าจะยกพื้นบ้านทั้งหลังล่ะ

จะรอดไหมปีนี้
นักเตะตำบล
Status: คนกลัวเมีย
เข้าร่วม: 24 Aug 2008
ตอบ: 5408
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:23
อ. พิมาย เป็นผม น้ำเริ่มเยอะ แล้ว
น่อลเมื่อไรจะกลับมาระเบิดฟอร์ม
นักบอลถ้วย ง.
Status: โลกอันกว้างใหญ่ เรามันแค่ใคร
เข้าร่วม: 31 Aug 2007
ตอบ: 3697
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:23
ปี 54 ปากเกร็ดไม่ท่วมครับ ยกเว้นคนที่อยู่ริมน้ำ กับริมคลองประปา
ส่วนฝั่งชัยพฤกษ์ปีนั้นข้ามสะพานพระราม4ไปไม่ได้ ท่วมหมด
แถมตอนนี้ฝั่งชัยพฤกษ์หมู่บ้านขึ้นเพียบมากกว่า20หมู่บ้านใหญ่ๆ จะรอดมั้ยไม่รู้
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2021
ตอบ: 1111
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:32

เขื่อนเจ้าพระยา ที่ชัยนาท ปริมาณน้ำระบายระดับวิกฤต คือ 2,840 ลบม.ต่อวินาที ช่วงนี้ กรมชลประทานกับปภ.ยืนยันว่า จำเป็นต้องระบายน้ำ 2,400-2,500 ลบท.ต่อวินาที ซึ่งก็ใกล้เคียงแล้วครับ

ระบายมาก ตอนล่างท้ายเขื่อนตั้งแต่ สรรพยา ของชัยนาทลงมาก็ลำบาก แต่ถ้าระบายน้อย เหนือเขื่อนขึ้นไปก็แย่ครับ …

ปัญหาซ้ำเติมคือ สัปดาห์นี้ ช่วง 26-30 กันยายน 2564 ร่องมรสุมเลื่อนลงมาพาดผ่านภาคกลางตอนล่างอีก ฝนจะเติมน้ำลงมาเพิ่มเติมนอกจากน้ำเหนือที่เยอะอยู่แล้วในลำน้ำด้วยครับ

ขอให้โชคดีครับ

#อุทกภัย

ปภ. แจ้ง 12 จังหวัดลุ่มน้ำเจ้าพระยา และ กทม. เฝ้าระวังน้ำหลากจากพื้นที่ตอนบนของลุ่มแม่น้ำเจ้าพระยาไหลลงเหนือเขื่อนเจ้าพระยา

26 กย.64 เมื่อเวลา 17.00 น. นายบุญธรรม เลิศสุขีเกษม อธิบดีกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย (ปภ.) เปิดเผยว่า ห้วงเวลาที่ผ่านมาประเทศไทยมีฝนตกสะสมอย่างต่อเนื่องบริเวณประเทศไทยตอนบน และคาดการณ์ว่า ในช่วงวันที่ 26-30 กันยายน 2564 ร่องมรสุมจะเลื่อนลงไปพาดผ่านภาคกลางตอนล่าง ทำให้ยังคงมีฝนตกหนักบางพื้นที่บริเวณภาคกลาง ส่งผลให้มีปริมาณน้ำไหลลงเหนือเขื่อนเจ้าพระยาในอัตราเพิ่มมากขึ้นอีก

คาดการณ์ปริมาณน้ำไหลผ่านเขื่อนเจ้าพระยา มีแนวโน้มเพิ่มขึ้นอยู่ในเกณฑ์ 2,400-2,500 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที ทั้งนี้ ได้ใช้การบริหารจัดการน้ำ รวมทั้งตัดยอดน้ำเข้าพื้นที่ลุ่มต่ำทั้งสองฝั่ง แต่ยังจำเป็นต้องปรับเพิ่มปริมาณน้ำไหลผ่านเขื่อนเจ้าพระยาอยู่ระหว่าง 2,400-2,500 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที ซึ่งจะส่งผลให้ระดับน้ำท้ายเขื่อนเจ้าพระยาสูงเพิ่มสูงขึ้นอีกประมาณ 0.30-1.00 เมตร ระหว่างวันที่ 26-29 กันยายน 2564 ในบริเวณลุ่มต่ำนอกคันกั้นน้ำ

ปภ.จึงได้ประสาน 12 จังหวัดลุ่มน้ำเจ้าพระยา ได้แก่ อุทัยธานี ชัยนาท สิงห์บุรี อ่างทอง สุพรรณบุรี พระนครศรีอยุธยา ลพบุรี ปทุมธานี นนทบุรี สมุทรปราการ และสมุทรสาคร รวมถึง กทม. ตลอดจนศูนย์ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยเขตในพื้นที่เสี่ยงภัย เตรียมพร้อมรับสถานการณ์น้ำเอ่อล้นตลิ่งจากระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาที่เพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยจัดเจ้าหน้าที่ติดตามข้อมูลการระบายน้ำจากเขื่อนเจ้าพระยาอย่างใกล้ชิด และประชาสัมพันธ์แจ้งเตือนหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง บริษัท ห้างร้านที่ประกอบกิจการในแม่น้ำเจ้าพระยา เช่น งานก่อสร้างเขื่อนป้องกันตลิ่ง แพร้านอาหารริมน้ำ แพเรือโดยสารสาธารณะ เป็นต้น รวมทั้งประชาชนที่อาศัยอยู่ริมสองฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา ให้เฝ้าระวังและติดตามสถานการณ์ระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา และประกาศเตือนภัยจากหน่วยงานราชการอย่างใกล้ชิด รวมถึงให้เตรียมพร้อมในการขนย้ายสิ่งของขึ้นที่สูงให้พ้นจากแนวน้ำท่วม และระมัดระวังอันตรายจากการสัญจรทางน้ำ ตลอดจนประสานองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในพื้นที่จัดเตรียมวัสดุอุปกรณ์ เครื่องจักรกลด้านสาธารณภัย เพื่อเตรียมความพร้อมปฏิบัติการให้ความช่วยเหลือประชาชนตลอด 24 ชั่วโมง

หากพบเห็นหรือได้รับความเดือดร้อน สามารถแจ้งเหตุและขอความช่วยเหลือทางไลน์ ‘ปภ.รับแจ้งเหตุ1784’ โดยเพิ่มเพื่อน Line ID @1784DDPM และแอปพลิเคชัน “พ้นภัย” รวมถึงสายด่วนนิรภัย1784 ตลอด 24 ชั่วโมง เพื่อประสานให้การช่วยเหลือโดยด่วนต่อไป

cr. สรยุทธ สุทัศนะจินดา กรรมกรข่าว
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1114
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:49
MildMind พิมพ์ว่า:
เริ่มน่ากลัวล่ะ

ปี 54 อยู่บ้านเก่าแถวนนทบุรี อำเภอเมือง มีท่วมบ้างเเต่บ้านไม่ท่วม ชิลมาก

แต่ปีนี้ย้ายมาใน กทม. ลาดพร้าวโซนท่วมเลย จะรอดไหม  

ลาดพร้าวช่วงไหนครับ ตอนปี54ลาดพร้าวส่วนใหญ่รอดครับ แต่ก็อยู่ในสภาพโดนล้อมเกาะอยู่

แถมปีนั้นทำงานปีแรก บ.เก่าไม่ยอมให้หยุด ใครมาไม่ได้จะเอาสิบล้อไปรับ (แถมมีโทรตามให้ย้ายมานอนออฟฟิต) จนน้ำท่วมออฟฟิตถึงจะยอมปิดกะเค้า
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4041
โพสเมื่อ: Sun Sep 26, 2021 23:50
SherlockShadow พิมพ์ว่า:
MINIMALISM พิมพ์ว่า:
ปี 54 แถวสนามบินสุวรรณภูมิน้ำท่วมไหมครับ  

ไม่ท่วมเลยครับ พื้นที่แถวนั้นที่ว่าท่วมบ่อยคือไม่ท่วมเลย แต่เวลาฝนตกชุดใหญ่ท่วมยับ งงมาก  

ไม่ท่วมครับ กทม ถ้าจำไม่ผิดอาจจะมีช่วงต่อกับรังสิตบางส่วนที่โดนบ้างไม่หนักมาก (รังสิตมันคือปทุมนะ ไม่ใช่ กทม) หนองจอกกับฝั่งธนโดนไหมไม่แน่ใจ

ในความจำที่ลางเลือน หรือเข้าใจผิดถูกประการใดก็ลองไปรีเช็คดูนะครับ แก้ให้ผมด้วยก็จะดี มันนานมากละ

น้ำมันต้องลง กทม แหละตามธรรมชาติ วิ่งตรงลงเจ้าพระยา ทะลุกรุงเทพเป็นหลัก ไปทางอื่นบ้าง แต่เขาเบี่ยงน้ำออกซ้ายกับขวา มันก็เลยเบ้ออกไปทาง 1 ซ้าย นนท ปฐม ทางท่าจีน แม่กลอง 2 ขวา ปทุม ฉะเชิงเทรา ทางบางปะกงแทน

ปีนี้ฝนตกไม่หนักมาก (โชคดี) แต่ตกทั้งวัน (ในโชคร้าย) ในบางพื้นที่ที่ผมไปซึ่งเป็นภาคกลาง ตะวันออก ส่วนใหญ่

สิ่งที่ผมกังวลคือมันลงมาแบบเดิมนั่นแหละตามธรรมชาติ รอบนี้จะผลักออกซ้ายขวาเหมือนเดิมไหม ซึ่งมันจะมีคนซวยแทนคนกทม จากที่เขาจะรอดก็โดน จากที่โดนน้อยก็กลายเป็นหนัก จากที่หนักมากก็กลายเป็นหนัก+นาน เพราะพอเราเบี่ยงน้ำออก มันวิ่งอ้อมทีนี้ก็นานกว่าจะระบายได้ เดี๋ยวได้ตีกันอีก

ถ้ามันฝืนธรรมชาติแล้วไม่มีคนมารับกรรมแทนมันก็โอเคนะ แต่นี่มันมีคนรับกรรมแทน ซึ่งผมเองก็ไม่ค่อยชอบ แม้ว่าจะอ้างเศรษฐกิจก็ตาม

คหสต และสุดท้ายถ้ามันมากจนภาคกลางตอนบนเรื่อยจนยุดยารับไม่ไหว เขาบล๊อกให้น้ำไม่เข้า กทม แน่ กทม จะเป็นที่สุดท้ายที่เขายอมให้ท่วม
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Sun Sep 26, 2021 23:58, ทั้งหมด 4 ครั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: I choose you!!
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23246
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 00:30
นครปฐมมีโอกาสท่วมไหมอ่ากลัวมาก
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2008
ตอบ: 242
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 00:56
ผมปี 54 นั่งฟังข่าวกับพ่อตอนตี1 กว่าๆบอกว่าน้ำกำลังไหลมาจากอยุธยา ปลุกพ่อไปดูน้ำที่คลองประปาแถวสี่แยกสรีสมาน ในใจคิดว่าคงมีแค่พ่อกับผมแน่ๆที่ไปดูน้ำ แต่พอไปถึงเจอคนเป็นร้อย มามุงดูน้ำไหล ตอนนั้นไหลแรงมากแล้วด้วย นับหลังจากนั้นไปอีก 2-3 วัน ถนนสรงประภา(ดอนเมือง) ท่วมถึงเอว หวังว่าปีนี้จะไม่ท่วมอีกนะ
Romanista
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: You'll never Walk Alone
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 26831
โพสเมื่อ: Mon Sep 27, 2021 00:57
ถ้าฝนยังเทกันตกอยู่ก็มีเสียวๆกันต่อ

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel