ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status: keep the blue flag flying high
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jan 2011
ตอบ: 10895
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 00:04
[RE: Beyond Evil สนุกไหมเทียบ Mouse]
สำหรับผมให้พอๆกันเลย beyond evil ชินฮาคยุนเล่นโคตรรรรดี แถมบรรยากาศในเรื่องส่งมากหลอนๆแบบชนบทเชื่อใจใครไม่ได้ ปมก็คลายแบบเคลียร์มาก เป็นปมต่อๆกันที่พอเฉลยแล้วผมชอบมาก มีตัวร้ายsquid gameเล่นด้วยคนนั้นผมก็ชอบการแสดงแก
Mouseมันสนุกมันล้ำแต่มันเหนือจินตนาการไปหน่อยสำหรับผม
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
CHELSEA||WJSN&FE:VERSE_LUDA|LE SSERAFIMChaeWon-DreamcatcherJiU/SuA-QWER Hina/Chodan

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 29 Jul 2020
ตอบ: 2582
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 00:06
[RE: Beyond Evil สนุกไหมเทียบ Mouse]
BE สำหรับผมดีที่สุุดของเกาหลีสำหรับปี 2021 (ณ ตอนนี้)
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8856
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 00:09
Beyond Evil สนุกไหมเทียบ Mouse
ผมชอบ beyond evil กับ flower of evil มากกว่า mouse โดยเฉพาะเรื่องแรกมันดูมีความเป็นมนุษย์ทั่วไปมากกว่าเยอะเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: แฟนคลับ IU
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5761
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 00:32
[RE]Beyond Evil สนุกไหมเทียบ Mouse
บียอนมันเรียล แต่เม้ามันล้น

บียอนได้นักแสดงหลักแบกไว้ ตำรวจที่หน้าโรคจิตๆอะ กับโทนภาพสวย

ส่วนบท ผมว่าบียอนมันเล่าเรื่องเชิงเรื่อยๆเรียบๆ แต่อึดอัด หน่วงๆ

ส่วนเม้า มันจะล้นขึ้นเรื่อยๆ จนดูไปดูมาก็ดูเพื่อความตื่นเต้นว่ามันจะมีอะไรอีกเนี่ย ประมาณ penthouse อะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2010
ตอบ: 31866
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 06:50
ผมดู beyond evil จบอะ แต่ mouse ไม่จบ
1
0
Arsenal #Messi is the best XD
LOVE LALISA

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1236
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 06:51
มีสามเรื่องที่ถูกพูดถึงในกระทู้นี้

สำหรับผม เรียงตามความชอบ
Flower of evil คือที่สุด มันกลมกล่อมในเรื่องการสืบสวน นักแสดง และความเป็นละคร ผมคาดหวังว่าจะได้รางวัลเยอะกว่านี้ แต่เพราะความกลมกล่อมทำให้ไปไม่สุดในด้านรางวัลครับ และที่ผิดหวังสุด คือนางเอกควรเข้าชิง Baeksang สักหน่อย ผมให้เขาเล่นดีกว่าพระเอกอีก

Beyond evil ขายความเรียล บรรยากาศทึม ๆ ดูแล้วอึดอัด อารมณ์หนังรางวัล และผลสุดท้ายก็ได้รางวัลจริง ๆ ไม่แปลกใจครับ

Mouse ตอนดูสดและดูจบใหม่ ๆ เหมือนผมจะชอบ แต่พอปล่อยให้มันย่อยสักพัก ผมกลับไม่ชอบ จะเรียกว่าหักมุมเยอะก็ไม่ได้ ความรู้สึกคือมันปูนานเกินไปจนเบื่อ จังหวะควรยิงประตูก็ดันไม่ยิง ต่อบอลมันอยู่นั่นแหละ สุดท้ายบทและฉากช่วงหลัง ๆ ที่เร่งถ่ายทำก็พาไปไม่สุด และโดยรวมไม่เรียลเท่า beyond รวมถึง flower
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ARSENAL till i die
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 4283
ที่อยู่: YG stan/ITZY/Taeyeon/BIBI/Zico/Jaypark/Sik-k/NewJeans
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 08:14
James Bourne พิมพ์ว่า:
ผมดูทั้งสองเรื่อง ทั้ง Beyond evil และ mouse
ผมชอบ Mouse มาก มันสนุกมาก ลุ้นทุกตอน
แต่สุดท้าย ผมกลับชอบ Beyond evil กว่า
รสชาติมันแนวสืบสวนแบบกลมกล่อมกว่า
คนที่ไม่ชอบ beyond evil ส่วนมาก เป็นคนที่ชอบดูอะไรที่ตื่นเต้นเร็วๆ ซับซ้อน หักมุมเยอะๆ เซอร์ไพรส์
เปรียบคล้ายๆ ว่า หลายคนชอบ Prison break แต่ไม่ชอบ Breaking bad
เพราะศูนย์กลางของเรื่อง Beyond Evil มันคือดราม่ากดดัน และความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อน
ผมชอบฉากที่ทุกคนมีนัดเจอกันที่ร้านเนื้อย่าง และหลายคนเป็นเพื่อนกันมาแต่เด็ก
ปมของตัวละครก็เรียลกว่า จุดเฉลยของหนัง ก็ไม่ได้ลากยาว ดูไป 8-9 ตอน ก็เฉลยตัวร้ายแล้ว แต่ว่ามันลึกกว่านั้นอีก ไปจนจบเรื่อง แล้วเราจะพบว่ารายละเอียดของหนังบางอย่าง มันคือเบาะแสของเรื่องราวที่เกิดขึ้นในอดีต

ในขณะที่ Mouse อาศัยการวางพล็อตซับซ้อน หลอกล่อตัวละคร
แต่มันมีความแฟนตาซีสูงกว่าเรื่อง Beyond evil เรื่องพันธุกรรมอะไรเอย
และการกระทำของตัวร้าย มีความเหลือเชื่อหลายอย่าง ว่าจะฆ่าคนแล้วไม่เหลือหลักฐานอะไรเลย
ทั้งเหตุการณ์ที่มีคนตายในคุก พอตอนเฉลย ผมนี่อีหยังวะ คิดจะฆ่าก็ฆ่าแล้วลายมือ dna อะไรในที่เกิดเหตุเพียบเลย แบบว่าสะเพร่ามากๆ แต่ตำรวจกลับไม่มีหลักฐานอะไรให้จับ
หรือฉากที่ตัวละครสำคัญถูกฆ่าถ่ายทอดสด ก็สะเพร่ามาก ถ่ายทอดสดตั้งนาน เหยื่อก็รู้ตัวแล้วว่าฆาตกรที่แท้จริงคือใคร เพียงแค่ตะโกนชื่อออกมาคำเดียว ทุกอย่างก็จบแล้ว
มันมีพล็อตโฮลเยอะ แต่คนมองข้ามไป เพราะว่ามันสนุก
และปมของการเป็นฆาตกรมันแฟนตาซีไปหน่อย เหตุผลในการฆ่า มันเลยไม่อิน

แต่อย่างที่หลายท่านว่า Beyond evil มันเรียลๆ ดิบๆ กว่า  

แบบนี้แสดงว่า Beyond Evil ก็จะออกแนว stranger ใช่ไหมครับ
ผมชอบดูมากเลยstranger มันเรียลๆดี กำลังจะหาเรื่องใหม่ดู
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2947
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 08:44
เมื่อไหร่ไทยจะมีซีรี่ที่เทียบ 3 เรื่องที่ว่ามาได้บ้างนะ เรื่องนักแสดงนี่น่าหนักใจสุดละ เรื่องบทยังซื้อมาทำใหม่ได้ Production ก็น่าจะพอพัฒนาได้ แต่เรื่องนักแสดงนี่ยังไม่เห็นภาพเลย
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ❤ WONYOUNG No.1
เข้าร่วม: 26 Jun 2020
ตอบ: 6942
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 08:48
อ่านคอมเม้นแล้วน่าดูดีครับ อย่างเม้นบนว่าแหละ พอคิดดีๆ แล้ว mouse ก็ตามนั้น ไม่ได้ว่าโอเวอร์เรทนะ แต่ก็พล้อทที่มันสนุกตื่นเต้นจนเรามองข้ามไปจริงๆแหละ แต่ก็ดีจริง แต่ก็โอเวอร์หน่อยๆที่ว่าเหนือเรื่องอื่นไปอีกระดับไรงี้

เสานี้ผมอาจลอง beyond

แต่ด้วยความผมเป็นคนดูง่ายไม่เลือกเยอะ เพราะงั้นผมอาจชอบความ flower ที่สุด เพราะมันมีเรื่องความรัก ความสัมพันธ์ ชอบนางเอกด้วย ดูย่อยง่ายกว่าอีก2เรื่องแม้จะไม่ตื่นเต้นเท่า
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Where Did The Party Go ?
เข้าร่วม: 11 Jun 2021
ตอบ: 1349
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 09:13
ดูได้5ตอน ไม่ไหว ขัดใจหน้านักแสดง สำหรับผมเห็นแล้วแบบเหมือนตัวประกอบมากกว่าตัวเอก ดูไปก็ขัดใจไป ไม่ดูแม่ม

แต่เห็นคอมเม้นท์แล้วจะลองเปิดใจดูใหม่
0
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1196
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 10:03
ิbeyond evil นี้คือ ดิบดุดันมาก
เรื่องความสัมพันธ์ของตัวละคร การสื่อความรู้สึกของครอบครัวเหยื่อ
ที่สำคัญฆาตกรโหดอิบอ๋ายยย
INTENSEEE!

แต่ Mouse ก็สนุกอีกแบบ สำหรับผม Mouse เล่นเรื่องตัวตนฆาตรกรเยอะ+ความเวอร์ของวิทยาศาสตร์
มีฉากแอคชั่นเยอะ ทำให้ค่อนข้างดูง่ายกว่า beyond evil
WONDERFULL!!

ยังไงก็ไม่ควรพลาดทั้ง2เรื่องนะเอาจริงๆ ว่างก็เก็บซะนะครับท่าน
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 14213
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 10:17
ผมชอบพอๆกันเลย beyond มันดิบๆค่อยๆคลายทีละปมมันก็น่าติดตามดี
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 08 Nov 2014
ตอบ: 908
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 11:02
Beyond Evil > Mouse

ความเห็นส่วนตัว Mouse ขี้โม้ไป
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 4453
โพสเมื่อ: Wed Sep 22, 2021 13:18
Hypervenom1998 พิมพ์ว่า:
James Bourne พิมพ์ว่า:
ผมดูทั้งสองเรื่อง ทั้ง Beyond evil และ mouse
ผมชอบ Mouse มาก มันสนุกมาก ลุ้นทุกตอน
แต่สุดท้าย ผมกลับชอบ Beyond evil กว่า
รสชาติมันแนวสืบสวนแบบกลมกล่อมกว่า
คนที่ไม่ชอบ beyond evil ส่วนมาก เป็นคนที่ชอบดูอะไรที่ตื่นเต้นเร็วๆ ซับซ้อน หักมุมเยอะๆ เซอร์ไพรส์
เปรียบคล้ายๆ ว่า หลายคนชอบ Prison break แต่ไม่ชอบ Breaking bad
เพราะศูนย์กลางของเรื่อง Beyond Evil มันคือดราม่ากดดัน และความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อน
ผมชอบฉากที่ทุกคนมีนัดเจอกันที่ร้านเนื้อย่าง และหลายคนเป็นเพื่อนกันมาแต่เด็ก
ปมของตัวละครก็เรียลกว่า จุดเฉลยของหนัง ก็ไม่ได้ลากยาว ดูไป 8-9 ตอน ก็เฉลยตัวร้ายแล้ว แต่ว่ามันลึกกว่านั้นอีก ไปจนจบเรื่อง แล้วเราจะพบว่ารายละเอียดของหนังบางอย่าง มันคือเบาะแสของเรื่องราวที่เกิดขึ้นในอดีต

ในขณะที่ Mouse อาศัยการวางพล็อตซับซ้อน หลอกล่อตัวละคร
แต่มันมีความแฟนตาซีสูงกว่าเรื่อง Beyond evil เรื่องพันธุกรรมอะไรเอย
และการกระทำของตัวร้าย มีความเหลือเชื่อหลายอย่าง ว่าจะฆ่าคนแล้วไม่เหลือหลักฐานอะไรเลย
ทั้งเหตุการณ์ที่มีคนตายในคุก พอตอนเฉลย ผมนี่อีหยังวะ คิดจะฆ่าก็ฆ่าแล้วลายมือ dna อะไรในที่เกิดเหตุเพียบเลย แบบว่าสะเพร่ามากๆ แต่ตำรวจกลับไม่มีหลักฐานอะไรให้จับ
หรือฉากที่ตัวละครสำคัญถูกฆ่าถ่ายทอดสด ก็สะเพร่ามาก ถ่ายทอดสดตั้งนาน เหยื่อก็รู้ตัวแล้วว่าฆาตกรที่แท้จริงคือใคร เพียงแค่ตะโกนชื่อออกมาคำเดียว ทุกอย่างก็จบแล้ว
มันมีพล็อตโฮลเยอะ แต่คนมองข้ามไป เพราะว่ามันสนุก
และปมของการเป็นฆาตกรมันแฟนตาซีไปหน่อย เหตุผลในการฆ่า มันเลยไม่อิน

แต่อย่างที่หลายท่านว่า Beyond evil มันเรียลๆ ดิบๆ กว่า  

แบบนี้แสดงว่า Beyond Evil ก็จะออกแนว stranger ใช่ไหมครับ
ผมชอบดูมากเลยstranger มันเรียลๆดี กำลังจะหาเรื่องใหม่ดู  

จะว่าแนว stranger ไหม ก็ไม่สามารถพูดได้นะครับ
เพราะบรรยากาศหนัง วิธีเล่าเรื่องมันคนละแบบเลย
Beyond evil มันแนวกดดันแบบค่อยๆ ไป ปั่นประสาทคนดูอะครับ ตัวละครเหมือนประสาทแดกนิดๆ 555
พระเอกเป็นพวกเหมือนหมาบ้าแต่นิ่งๆ ไม่ใช่แนวโวยวาย
บรรยากาศของหนัง มันเหมือนอารมณ์อ่านคินดะอิจิ ประเภทคดีที่เกิดขึ้นในหมู่บ้าน
แล้วปมของคดีมีความสัมพันธ์ของคนในหมู่บ้านในวัยเด็กเชื่อมกัน เป็นเรื่องราวที่เกิดขึ้นในอดีตและยังส่งผลถึงปัจจุบัน

แต่ Stranger มันวิพากษ์กระบวนการยุติธรรมของเกาหลี คดีมันค่อนข้างปัจจุบัน เกี่ยวเนื่องกับธุรกิจ

แต่ที่บอกว่าเรียลเหมือนกัน มันคือคดีที่เกิดขึ้นได้จริงๆ
แต่ Mouse นี่มันเป็นคดีที่เหนือความเป็นจริง ไปอีกขั้น มีเรื่องวิทยาศาสตร์การแพทย์
แล้วก็ตัวฆาตกร ฆ่าคนอำพรางคดีแบบดูเว่อร์ๆ ตำรวจจับไม่ได้ ทั้งที่ความจริง ข้อบกพร่องเพียบเลย
แต่ได้ความสนุกตรงความซับซ้อน หลอกล่อ และพล็อตทวิสต์ รวมทั้งความไซไฟมาทำให้หนังมันมีรสชาติ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel