ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Apr 2009
ตอบ: 207
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 12:26
แนะนำ printer หน่อยครับ จะใช้ที่บ้านพิมพ์การบ้านลูก
taefowler พิมพ์ว่า:
oyoyoo พิมพ์ว่า:
จำเป็นต้องใช้ปริ้นสีรึป่าวครับ
ถ้าไม่จำเป็น ผมแนะนำใช้ปริ้นท์ laser ดีกว่าครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องหัวตัน
ตลับหมึกประมาณ 700 บาทปริ้นได้ประมาณ 750 แผ่น
ผมใช้ของ hp laser MFP135W ประกัน 3 ปี on-site service ครับ  

ถ้าเป็นสีก็ดีครับ วิชาบางอย่างก็ต้องใช้ อันนี้จะแพงกว่ากันเยอะไหมครับ  

ถ้าเป็นสีแนะนำไปพวก inkjet แบบ tank แท้ดีกว่าครับ ค่าเครื่องและหมึกถูกกว่าเยอะ
laserjet สีตัวเครื่องแพงและมีตลับสี 4 ตลับราคาก็คูณ 4 เอาแต่แยกเปลี่ยนได้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2008
ตอบ: 838
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 13:04
[RE: แนะนำ printer หน่อยครับ จะใช้ที่บ้านพิมพ์การบ้านลูก]
ผมใช้ตัวนี้ครับ HP Deskjet Ink Advantage 4645 e-All-in-One ระยะเวลาในการใช้งานผมก็จำไม่ค่อยได้แต่คิดว่าน่าจะเกิน 5 ปีแน่นอน ตอนนั้นได้มาราคาถือว่ากลางๆ เพราะว่าเป็นรุ่นที่เชื่อม wifi ได้รุ่นแรกๆ ตอนนั้นที่ผมซื้อรุ่นนี้เพราะว่ามีถาดแสกนสำหรับแสกนแบบหลายแผ่นได้ ของผมส่วนใหญ่ใช้ในครอบครัวทั่วไป จะมีนานๆครั้งที่ต้องพิมพ์งานเอกสารของบริษัท ข้อสียของรุ่นนี้คือ หมึกไม่ได้เป็นแทงค์ครับ ถ้าใช้งานเยอะหน่อยก็จะเปลืองหมึก แต่ถ้าใช้ทั่วไปในครอบครัวก็ถือว่าใช้งานได้นานเหมือนกัน ข้อดีคือมีช่วงที่ผมไม่ได้ใช้งานเป็นระยะเวลานาน หัวพิมพ์ก็ไม่เคยตันเลย เลยได้ใช้มานานขนาดนี้แหละครับ
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: i am a slow walker but i never walk backwards
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 3399
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 13:32
[RE: แนะนำ printer หน่อยครับ จะใช้ที่บ้านพิมพ์การบ้านลูก]
magka พิมพ์ว่า:
ไม่แน่ใจว่าซื้อไปยัง Inkjet นี่เหมาะกับคนที่หมั่นดูแลรักษา และพอจะหาความรู้แก้ปัญหาเองได้บ้างครับ
ถึงแม้จะเป็น Inkjet ที่ติด Tank มาจากโรงงานก็ยังมีปัญหาให้ปวดหัวเรื่อย ๆ ครับ
ข้อดี Inkjet คือประหยัด ยิ่งถ้าเป็น Inkjet สีแบบ All in one ด้วยราคาต่างจาก Laser Color All in one เป็นทุ่งเลย

แต่ Laserjet ขอดีคือแทบไม่ต้องดูแล แทบไม่มีปัญหาจุกจิก ข้อเสียอย่างเดียวถ้าเป็น Laser Color นี่แพงทั้งเครื่องทั้งหมึกครับ

ถ้าตัดสินใจเลือก Inkjet ผมแนะนำเป็น Brother ครับ งานปริ้นสีอาจไม่เนี๊ยบเหมือน Canon ,Epson แต่ปัญหาจุกจิกน้อยกว่าเยอะและแก้ไขได้เองด้วยครับ  

เห็นด้วยเลยท่าน ผมก็ใช้ Brother อยู่มีปัญหาบ้างเล็กน้อย แต่ก็ดูวิธีในกูเกิ้ลก็แก้ได้เอง พูดถึงเรื่องประหยัดนะถ้าตัวติด Tank ใช้เองอยู่ได้เป็นปีอ่ะ
2
0
สุภาพบุรุษบอยแบนด์ซีซั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2005
ตอบ: 2634
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 14:13
ที่ออฟฟิศผมใช้Brother DCP-T310 ปริ้นสี+สแกน ปริ้นเดือนละ100แผ่น+ จะครบ2ปีเพิ่งเดิมหมึกไป

ที่บ้านHP Smarttank 515 ซื้อให้ลูกใช้ปริ้นงานเรียนออนไลน์ ปริ้นสี+สแกน สั่งปริ้นผ่านโทรศัพท์ได้

BrotherกับHPรุ่นใหม่ๆมีฟังชันล้างหัวออโต้ครับ ไม่ต้องกลัวหัวตัว แค่เสียบปลั้กเปิดเครื่องไว้ตลอดเวลา
1
0
I'm gonna make him an offer he can't refuse
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel