ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3113
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 09:29
[RE: กองทัพเรือทำไมไม่ซื้อ เรือบรรทุกเครื่องบิน ครับ]
ถ้ามองความจำเป็นผมว่าเรือดำน้ำจำเป็นกว่าครับ
เรือบรรทุกเครื่องบินเหมาะกับการตั้งฐานการบินไกลประเทศ ซึ่งเราไม่เคยไปรบนอกประเทศแบบจริงจัง มีแค่ส่งกำลังเสริมไปร่วมรบ
สนามบินในไทยก็สามรถป้องกันประเทศได้รอบทิศทางแล้วครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 6944
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 09:33
[RE: กองทัพเรือทำไมไม่ซื้อ เรือบรรทุกเครื่องบิน ครับ]
ไม่ตอบโจทย์การใช้งาน เอาจริงๆ ตอนที่ซื้อเรือจักรีผมว่าเป็นเพราะเพิ่งเคยเจอพายุไต้ฝุ่นเข้าประเทศเป็นครั้งแรกมั้ง สถานการณ์ ณ ตอนนั้นเลยเข้าใจไปเองว่าอนาคตคงต้องเจอบ่อยๆ เลยต้องหาเรือที่มีระวางขับน้ำเยอะๆ เพื่อเตรียมไว้ช่วยเหลือผู้ประสบภัยในทะเล ซึ่งเป็นเหตุผลชั้นดีในการตอบรับกับความต้องการของรัฐบาลและกองทัพในขณะนั้นที่ต้องการเรือธงของกองทัพไว้สนับสนุนภารกิจยกพลขึ้นบก ทั้งที่จริงๆ แล้วซื้อเรือ landing platform dock ที่กินระวางขับน้ำแถวๆ 7000-10,000 ตันก็เพียงพอแล้วสำหรับสถานการณ์ ณ ตอนนั้น

0
0
อำนาจ ความเชื่อ ความรัก คือ 3 สิ่งที่ตรรกะมนุษย์ไม่สามารถอธิบายได้ ดังนั้นอย่าถามว่าทำไมกับเรื่องพวกนี้
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1960
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 10:10
มันเกินตัวเราไปเยอะมากครับ เรือลำนึงต้องใช้กำลังพลประจำการหลายร้อยคน หรืออาจจะเป็นพัน เหมือนเป็นเมืองหนึ่งเมืองอยู่บนเรือ พลังงานที่ใช้ในเรือบรรทุกเครื่องบินของอเมริกา ถ้าเอาปัจจุบันก็จะใช้พลังงานนิวเคลียร์ ระดับพลังงานเยอะแบบเลี้ยงประชากรได้สี่ห้าเมืองสบายๆ ถ้าไม่ใช้พลังงานนิวเคลียร์ ก็วิ่งไปไหนไม่ได้ไกลมากอยู่ดี

หันมามองที่เรา ผมว่าไม่มีทางไหนเลยที่จะมองว่าจะเป็นไปได้ ขนาดอังกฤษ ยังไม่มีเรือบรรทุกเครื่องบินเลยครับ มีแต่เรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ (ตามการจัดประเภทเรือ) ซึ่งก็คือระดับเดียวกับเรือจักรีนฤเบศของเรา งบประมาณที่เอาไว้ดูแลเรือพวกนี้น่าจะสูงจัดๆ เลยครับ อีกอย่าง ถ้าซื้อเรือมา ก็เท่ากับต้องมีเครื่องบินประจำการบนเรืออีก ไม่ได้เสียเงินซื้อแค่เรือ แต่เครื่องบินก็ต้องมา ถ้าเอามาสองสามลำ ก็ไม่รู้จะเอาเรือขนาดนั้นมาทำไม เราสรุปคือ ได้แค่ฝันครับ ไม่คุ้มด้วยประกาศทั้งปวงกับผลประโยชน์ที่เรามีให้รักษา
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4868
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 10:23
เรือบรรทุกเครื่อบินต้องไปเป็นกองเรือครับไม่ได้ไปลำเดียวโดดๆ ซื้อมาลำนึงต้องซื้อหลายอย่าง เผลอๆเกือบเท่างบประมาณประเทศ ไหนจะค่าดูแลต่อปีอีก
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43621
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 11:07
[RE]กองทัพเรือทำไมไม่ซื้อ เรือบรรทุกเครื่องบิน ครับ
redcap พิมพ์ว่า:
มันเกินตัวเราไปเยอะมากครับ เรือลำนึงต้องใช้กำลังพลประจำการหลายร้อยคน หรืออาจจะเป็นพัน เหมือนเป็นเมืองหนึ่งเมืองอยู่บนเรือ พลังงานที่ใช้ในเรือบรรทุกเครื่องบินของอเมริกา ถ้าเอาปัจจุบันก็จะใช้พลังงานนิวเคลียร์ ระดับพลังงานเยอะแบบเลี้ยงประชากรได้สี่ห้าเมืองสบายๆ ถ้าไม่ใช้พลังงานนิวเคลียร์ ก็วิ่งไปไหนไม่ได้ไกลมากอยู่ดี

หันมามองที่เรา ผมว่าไม่มีทางไหนเลยที่จะมองว่าจะเป็นไปได้ ขนาดอังกฤษ ยังไม่มีเรือบรรทุกเครื่องบินเลยครับ มีแต่เรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ (ตามการจัดประเภทเรือ) ซึ่งก็คือระดับเดียวกับเรือจักรีนฤเบศของเรา งบประมาณที่เอาไว้ดูแลเรือพวกนี้น่าจะสูงจัดๆ เลยครับ อีกอย่าง ถ้าซื้อเรือมา ก็เท่ากับต้องมีเครื่องบินประจำการบนเรืออีก ไม่ได้เสียเงินซื้อแค่เรือ แต่เครื่องบินก็ต้องมา ถ้าเอามาสองสามลำ ก็ไม่รู้จะเอาเรือขนาดนั้นมาทำไม เราสรุปคือ ได้แค่ฝันครับ ไม่คุ้มด้วยประกาศทั้งปวงกับผลประโยชน์ที่เรามีให้รักษา  

อังกฤษไม่มี เอ่อ ใจเย็นๆนะครับอังกฤษนี่ข่วยไปเผิดข้อมูลดูด้วยครับ hms queen elz class 2 ลำนะครับ f35b ประจำการ ยังวิ่งมาซ้อมรบอยู่แปซิฟิคอยู่เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: เหงา ตัวเท่าบ้าน
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11196
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 11:53
ไม่ใช่ไม่มีเงิน เพียงแต่ ทัพบกใหญ่กว่าทัพเรือ แค่นั้นเอง

0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7901
โพสเมื่อ: Wed Sep 15, 2021 11:57
เรามีเรือจักรีแล้วครับ สามารถ Upgrade แล้วเพิ่มเครื่องบิน กลุ่มแฮริเออร์ได้ กับพวก คอปเตอร์จู่โจม

แต่ปัญหาคือ เรือคุ้มกันน้อยมาก อย่างที่หลายท่านบอก ความจำเป็นน่าจะเป็นกลุ่มเรือฟริเกตกับ

เรือพิฆาตมากกว่า แต่เรือฟริเกตคงเหมาะสมกว่าครับใช้ได้หลายภารกิจกว่ามาก ระยะเดินทางก็ครอบคลุมน่านน้ำ

ไทยอยู่แล้ว คือเราเป้นประเทศตั้งรับน่ะ คงไม่มีปัญญาไปบุกใครครับ

1
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel