ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 400
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 15:53
[RE]แฟนบอลไทยนี้ต้องแขวะเวียดนามตลอดเลยหรอ ขนาดเขาไปรอบ 12 ทีมนะ
็Hakodd พิมพ์ว่า:
Zero พิมพ์ว่า:
เวียดนามตอนแข่งกับเราทีไรเล่นติดดาบใส่ตลอดบางคนออกอาการเล่นถ่อยใส่เราชัดเจน ทำนักเตะเราเจ็บ เรื่องเกรียนคีย์บอร์ดก็คุยทับกันไปมา แล้วท่านเดือดร้อนอะไรครับ?? ทำไมต้องปกป้องเวียดนาม อันนี้ผมถามจริงๆไม่ได้กวนนะ  

ไม่ได้ปกป้องนะ แค่สงสัยอะ ว่าเราไปถ่มถุยเค้า ทั้งๆที่เราตกรอบได้ด้วยอ่ออ
ผมอายนะ ไม่มีปัญญาเข้ารอบแบบเค้าแต่ไปถ่มถุยเค้างี้

เค้าเล่นถ่อยก็เรื่องของเค้าไง มันเป็นแนวทางของเค้าของโค้ชเค้า เข้าหนัก ทุ่มเท เหมือนไทยแพ้อินโดอะ เค้าเล่นหนัก เข้าสุด แต่เค้ามีแนวทางไง เราเหยาะแหยะเองป่าว แอ๊กอาร์ทป่าว เหมือนเชลซียุคมูริญโญ่เข้าหนักทุกเกมส์ มันก็เป็นแนวทางของเค้า จะงอแงเพื่ออ

แค่อยากจะบอกว่า อยู่กับความจริง เราเจอเค้าก็เละบอกเลยนาทีนี้ ไม่ต้องไปแขวะหรอกว่าเค้าแจกแต้ม เราไม่สมควรไปอยู่ตรงนั้นด้วยซ้ำ  

1.ไม่แปลกครับก็อย่างที่บอกเวียดนามเล่นแรง เกรียนคีย์บอร์ดก็ใช่ย่อย แฟนบอลบ้านเราจะหมั่นไส้ก็ไม่แปลกอะไร ไม่เกี่ยวกับเราเข้ารอบหรือตกรอบ

2.เล่นถ่อยเป็นแนวทางโหหห อันนี้รับไม่ไหวนะ เข้าบอลแต่ละดอกเอาตาย ไม่สงสารเพื่อนร่วมอาชีพหรือไง เกิดเจ็บหนักจนต้องเลิกเล่น แบบนี้ยอมรับได้หรอครับ งี้ท่านไปแข่งเตะบอลหญ้าเทียม มีคนเข้าบอลหนักๆใส่ท่านแบบนี้ แล้วอ้างเป็นแนวทางท่านยอมรับได้ไหมอะ??

3.เรื่องพายเรือในอ่างอันนี้เห็นด้วยบอลไทยเป็นแบบนี้มานานละ  
ผมหญ้าเทียมเขาคงไม่ใส่หนักขนาดนั้นมั้งครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 10 Jun 2021
ตอบ: 430
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 16:01
[RE: แฟนบอลไทยนี้ต้องแขวะเวียดนามตลอดเลยหรอ ขนาดเขาไปรอบ 12 ทีมนะ]
P-pu52 พิมพ์ว่า:
เวียดนามตอนแข่งกับเราทีไรเล่นติดดาบใส่ตลอดบางคนออกอาการเล่นถ่อยใส่เราชัดเจน ทำนักเตะเราเจ็บ เรื่องเกรียนคีย์บอร์ดก็คุยทับกันไปมา แล้วท่านเดือดร้อนอะไรครับ?? ทำไมต้องปกป้องเวียดนาม อันนี้ผมถามจริงๆไม่ได้กวนนะ  

ไม่ได้ปกป้องนะ แค่สงสัยอะ ว่าเราไปถ่มถุยเค้า ทั้งๆที่เราตกรอบได้ด้วยอ่ออ
ผมอายนะ ไม่มีปัญญาเข้ารอบแบบเค้าแต่ไปถ่มถุยเค้างี้

เค้าเล่นถ่อยก็เรื่องของเค้าไง มันเป็นแนวทางของเค้าของโค้ชเค้า เข้าหนัก ทุ่มเท เหมือนไทยแพ้อินโดอะ เค้าเล่นหนัก เข้าสุด แต่เค้ามีแนวทางไง เราเหยาะแหยะเองป่าว แอ๊กอาร์ทป่าว เหมือนเชลซียุคมูริญโญ่เข้าหนักทุกเกมส์ มันก็เป็นแนวทางของเค้า จะงอแงเพื่ออ

แค่อยากจะบอกว่า อยู่กับความจริง เราเจอเค้าก็เละบอกเลยนาทีนี้ ไม่ต้องไปแขวะหรอกว่าเค้าแจกแต้ม เราไม่สมควรไปอยู่ตรงนั้นด้วยซ้ำ  

1.ไม่แปลกครับก็อย่างที่บอกเวียดนามเล่นแรง เกรียนคีย์บอร์ดก็ใช่ย่อย แฟนบอลบ้านเราจะหมั่นไส้ก็ไม่แปลกอะไร ไม่เกี่ยวกับเราเข้ารอบหรือตกรอบ

2.เล่นถ่อยเป็นแนวทางโหหห อันนี้รับไม่ไหวนะ เข้าบอลแต่ละดอกเอาตาย ไม่สงสารเพื่อนร่วมอาชีพหรือไง เกิดเจ็บหนักจนต้องเลิกเล่น แบบนี้ยอมรับได้หรอครับ งี้ท่านไปแข่งเตะบอลหญ้าเทียม มีคนเข้าบอลหนักๆใส่ท่านแบบนี้ แล้วอ้างเป็นแนวทางท่านยอมรับได้ไหมอะ??

3.เรื่องพายเรือในอ่างอันนี้เห็นด้วยบอลไทยเป็นแบบนี้มานานละ  
ผมหญ้าเทียมเขาคงไม่ใส่หนักขนาดนั้นมั้งครับ  

ยกตัวอย่างเหตุการณ์สมมุติเฉยๆท่าน จะเล่นเต็มที่สู้ฟัดอันนี้เข้าใจ แต่ติดดาบไม่สนใจเพื่อนร่วมอาชีพก็เกินไป
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3237
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 16:14
[RE: แฟนบอลไทยนี้ต้องแขวะเวียดนามตลอดเลยหรอ ขนาดเขาไปรอบ 12 ทีมนะ]
ผมด่าเวียดนามทุกนัดอ่ะ เพราะผมก็เห็นเวียดมาด่าไทย ในเม้นต์พวก AFC ประจำ
ทำไมต้องไปสนใจอ่ะ ไทยเรา 12 ทีม มันก็ตามด่าตลอด ด่าคืนมั่งดิ
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 19334
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 16:41
คนเค้าไม่ชอบก็เรื่องปกติป่ะ แฟนบอลเวียดนามก็ใช่ย่อยที่ไหน ไม่ได้ดูหล่ออะไรหรอก
แก้ไขล่าสุดโดย GrootZilla เมื่อ Fri Sep 10, 2021 18:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: เล็กเรียวแหลมหลั่งเร็วไร้ลีลา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 44015
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 16:43
ไม่ใช่แค่บอลครับ วงการเกมPUBGก็ไม่ยอมกัน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 4580
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 16:52

ปล.เทียบกับบอลพรีเมีย ผมเชียร์แมนยู ถ้าไม่ได้ไปชปล แต่หงส์ไป ผมจะเงียบๆนะกลัวเขาล้อถึงหงส์จะตกรอบก็เหอะอย่างน้อยเขาก็ได้ไปอะ  

อ่านตั้งนานที่แท้ก็ใจไม่ถึงนี่เอง กลัวโดนล้อ

เตะก็ไม่ได้ไปเตะเอง นักบอลเตะให้แต่กลัวขายหน้า
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 11960
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 16:58
เข้าหนักติดดาบคือแนวทาง

ก็เพราะเล่นสไตล์นี้ไงพอเจอของจริง ไม่ใช่ในอาเซียน ถึงฟาล์ว โดนแดง โดนโทษอยู่เรื่อยๆ
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22211
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 17:01
Gameyz พิมพ์ว่า:
ไม่ใช่แค่บอลครับ วงการเกมPUBGก็ไม่ยอมกัน  

ROV FIFA

ก็ไม่ยอมเหมือนกัน แขวะไทยตลอด
0
0

Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 400
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 18:46
[RE]แฟนบอลไทยนี้ต้องแขวะเวียดนามตลอดเลยหรอ ขนาดเขาไปรอบ 12 ทีมนะ
ผมเข้าที่เจ้าของกระทู้จะสื่อนะครับ คือ รอบ12ทีมเนี่ย มีแต่ทีมหินๆ ทีมจากอาเซียนเข้าไปเนี่ย ผลงานไม่เป็นตามที่หวังแน่ นักบอลรู้ ทีมงานรู้ แต่ที่สำคัญคือแฟนบอลเขารู้และเข้าใจและให้กำลังใจด้วย ที่แพ้ออส แต่ ณ ปีที่เราไปแข่งรอบนี้แล้วแพ้กลับมา กลับมีแฟนบอลที่คาดหวังเกินไป ด่าทอทีมชาติ เท่านั้นไม่พอหัวหน้าใหญ่ยังไม่เข้าใจ แล้วดันเอ่ยวลีสุดฮิตออกมาอีก ส่วนเรื่องคอมเม้น ผมมองว่าเป็นสีสันครับ ในโซเชียลเอง ขำๆกันไปครับ
-ส่วนเรื่องแทคติกของแต่ละทีม ก็เป็นสิทธิของเขานะครับ ในสนามมีกรรมการควบคุมเกมอยู่ถ้านอกเกม ก็มีบทลงโทษอยู่ ในการแข่งขัน ถ้าอยากเป็นผู้ชนะ ไม่จำเป็นต้องเป็นพระเอกนะครับ แล้วบอลวิ่งควายที่แซวๆเขากันอะ คิดว่าทำกันง่ายหรอ ถ้าทำง่ายจะได้เข้ารอบ12ทีมหรอ คิดดูแล้วกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status: NNP
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 560
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 18:58
คู่กัด ก็อารมณ์แฟนแมนยูกับแฟนลิเวอร์พูลแหละ อย่าคิดมากเลย
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2015
ตอบ: 11222
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 19:07
ของแบบนี้มันก็ทีใครทีมัน

ว่าแต่ตอนเวียดนามเขามาเกรียนใส่เรา ท่าน จขม เดือดร้อนแทนแบบนี้บ้างมั้ย
3
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32010
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 19:59
จริงๆผมเข้าใจที่มู้นี้จะสื่อนะ

แต่ผมจะลองอธิบายในมุมผมถึงที่มาที่ไปของการเกลียดขี้หน้ากันของสองชาตินี้ทั้งด้านฟุตบอลและด้านอื่นๆ

ถ้าฟุตบอลความถ่อยละแน่ๆ1สิ่ง จากประสพกามดูบอลเหงียนตั้งแต่กลับมาลืมตาอ้าปากได้ตั้งแต่ปี95ที่ซีเกมส์เชียงใหม่
สไตล์นึงที่เหงียนมันไม่เคยเปลี่ยนไปเลยคือเวลาเล่นกับไทยต้องมีดาบและถ่อย และมุ่งมั่นจเอาชนะไทยตลอด ซึ่งมันคือไมนด์เซ็ทฝังหัวคนเวียตนามมาตลอดว่าต้องล้มไทยให้ได้ไม่เฉพาะเรื่องฟุตบอล แต่ต้องเอาชนะให้หมดทั้งเรื่องเศรษฐกิจ หรือแทบทุกอย่าง จนกลายเป็นว่าพอเจอไทยทีไรเหมือนมันจะมีพลังพิเศษขึ้น10เท่า จากแต่ก่อนวิ่งสู้ฟัดยังไงทุกวันนี้ก็เหมือนเดิม เพิ่มเติมคือวิ่งเป็นระบบากขึ้นซึ่งแต่ก่อนวิ่งแบบไม่มีทรง ทำฟาวล์โง่ๆแบบไม่มีมาดมีทรง

ซึ่งจริงๆแต่ก่อนเราไม่ค่อยได้มองว่ามันเป็นคู่แข่งอะไรเราเท่าไหร่ในทุกๆเรื่องไม่แค่ฟุตบอล เราก็แค่พัฒนาชาติกันไปในแบบของเราเหมือนแข่งกะตัวเองและมองเป้าหมายที่สูงกว่าเราที่เราอยากเป็นแบบเขาเช่นพวกเกาหลี ญี่ปุ่นมากกว่า
และเช่นกันเหงียนมันก็อยากพัฒนาชาติเลยต้องมองเป้าหมายที่สูงกว่าเพื่อหาตัวละครร้ายๆมาเป็นแรงจูงใจในการเอาชนะซึ่งหวยก็ออกที่ไทยนั่นเอง แม้แต่แผนพัฒนาชาติโดยเหม่ยอะไรนั่นก็ยังอ้างอิงจากไทยซะเยอะ เพราะงั้นไม่แปลกที่เราจะคือเป้าหมายอันดับหนึงในการก้าวผ่านให้ได้ของชาวเหงียน

ให้นึกถึงว่าเรามุ่งมั่นจะพัฒนาให้ตัวเองไปเทียบพวกเกาหลีญี่ปุ่น ไต้หวัน แต่ถ้าลองมองในมุมชาติที่ว่ามาเค้าก็แทบไม่ได้กังวลอะไรเราเลยว่าเราจะไปแซงเค้าเพราะด้วยอะไรหลายๆอย่างเค้ารู้ว่ามันแทบเกิดขึ้นยากมากเค้าเลยก็แค่แบบ อ๋อเหรอ อืม ซึ่งมันก็ฟีลประมาณเรามองไปที่เหงียนสมัยก่อนนั่นแหละ

แต่ก็อย่างที่เราทราบทุกวันนี้พอเหงียนมันเปิดประเทศการพัฒนาชาติมันก็เริ่มเข้ามาใกล้เราแล้วของเราเหมือนหยุดนิ่งกันเพราะการเมืองที่เราทราบๆกัน ทีนี้การที่เค้าวิ่งตามเราส่วนเราเดินชิลๆหยุดรอ ไอ้เรื่องตัวเลขทางเศรษฐกิจๆอะไรมันเริ่มมาใกล้เราเข้าทุกที จากการที่เรามองมันไปแค่ว่า อ๋อเหรอ จะแข่งกับเราเหรอ มันกลายเป็นฟีลประมาณว่า เห้ยเอาไงดีวะมันเริ่มไล่หลังกรุแล้วว่ะ กลายเป็นเราก็ถึงเวลาที่ต้องมองมันแบบจริงจังสักที

ด้วยนิสัยของชนชาติด้วยส่วนหนึงคือนิสัยประจำชาติเหงียนคือพวกบ้าพลัง กระตือรือร้น มุ่งมั่น ซึ่งมันจะคนละสไตล์กับนิสัยประจำชนชาติเราที่เป็นคนง่ายๆ สบายๆ อะไรก็ได้ ใจดีโอบอ้อมอารี มีความคิดสร้างสรรค์ ซึ่งด้วยนิสัยของเหงียนมันเป็นหนึ่งในคุณลักษณะของผู้ชนะในการจะทำอะไรสักอย่าง แต่นิสัยแบบนี้ผมว่าข้อเสียคือมันบ้าการเอาชนะจนขาดสติในบางครั้งจนเหมือนเข้าพรวดโฉ่งฉ่าง

ทีนี้มาว่าเรื่องฟุตบอล เอาจริงๆเราเริ่มมาเดือดๆกับแฟนบอลเวียตนามเมื่อหลังๆนี่เองประมาณหลังปี2013เป็นต้นมาซึ่งตรงกับช่วงที่เหงียนดรีมทีมยู19ชุดเด็กเทพในตำนานถือกำเนิดขึ้นแน่นอนเอ่ยชื่อมาใครก็รู้จักท่านเทพ เหงียนกงเฟืองในตำนานนั่นเอง แล้วไทมไลน์ช่วงนั้นคือชุดนั้นของเหงียนมันชนะเกมอุ่นเครื่องบ่อยจนแฟนบอลเริ่มติดใจ จนถึงขนาดที่ว่าลงเตะกับทีมชาติยู19ทีมชาติเหงียนชุดจริงแทบไม่มีใครเชียร์ทีมชาติเลยเชียร์แต่ยู19เฉพาะกิจของท่านเทพแล้วพอคัดบอลยู19เอเชียก็ขนชุดท่านเทพไปผสมกับทีมชาติจริงผลงานดีชนะออสซี่ได้ชนะทีมใหญ่ได้จนเกิดวลีจากเกรียนเหงียนโซเชียลว่า wait u 19 นั่นเอง

ซึ่งนั่นคือการถือกำเนิดของสงครามโซเชียลในอาเซียนกับเหงียน เพราะเหงียนโม้ยู19จนแฟนบอลอาเซียนหมั่นไส้ แต่ด้วยความเหงียนมันไม่สนใจชาติอื่นมันสนใจแค่ไทยมันเลยชอบมาแขวะเปรียบเทียบกับไทยมากที่สุดซึ่งเหตุผลก็คือที่ผมกล่าวมาจากข้างบนที่รัฐบาลเหงียนฝังหัวมาให้เอาชนะไทยโดยใช้ไทยเป็นตัวตั้งในทุกด้านทืั้งกีฬา เศรษฐกิจ บันเทิง เกมส์ ท่องเที่ยว ฯลฯ นับจากนั้นแหละ สองชาตินี้เลยเป็นอริกันอย่างเป็นทางการสืบมาจนบัดนี้และตลอดไป

เพราะงั้นหลังจากนั้นๆมานิดๆหน่อยๆมีแขวะกันเสมอ ประเด็นเท่าจิ๋มมดก็เอามาแขวะกันได้ ส่วนนึงที่หนักคือสื่อเหงียนด้วยความเป็นคอมมิวนิสต์สื่อมันต้องบิดเบือนข่าวเป็นธรรมดาเพื่อสร้างศูนย์รวมความเกลียดชัง เพื่อให้คนในชาติไปในทางเดียวกัน
หลายๆข่าวจากฝั่งไทยเอาเฉพาะเรื่องฟุตบอลมีการบิดเบือนเนื้อหาเรียกแขกให้คนเกีลยดไทยอยู่เรื่อยๆ

ยก ตย.ข่าวเจให้สัมภาษณ์ปกติซึ่งถือว่าไม่น่ามีประเด็นอะไรแล้วที่ฟังน้องพูดคือพูดดีแถมให้เกียรติคเหงียนมากแต่มันแปลข่าวไปอีกทางเลยคือหาว่าไปดูถูกมัน อยู่ดีๆเจอเหงียนบุกเฟสบุคเฉยแบบงงๆ ซึ่งมันก็มีบางครั้งที่เจมันผิดจริงอย่างตอนที่เจไปเม้นตอนฐิติพันธ์ตบหัวนักบอลเหงียนตอนคิงส์คัพแต่นอกจากนั้นคือโดยปั่นข่าวแบบงงๆทั้งนั้น

และด้วยความเกรียนของสองชาติที่พอๆกันมันเลยยั่วยุกันไปมาจนหลังๆผมเริ่มขี้เกียจอ่านละเพราะรู้ว่าเหงียนมันชอบคิดเองเออเองเสมอเหมือนชอบคิดว่าตัวเองเป็นนางเอกแสนดีโดนกระทำฝ่ายเดียวทั้งที่บางครั้งหลักฐานชัดเจนว่าพวกมันก็ถ่อยแต่มันก็ไม่ยอมรับเลยรู้สึกว่าจะไปเสียเวลาชีวิตกับพวกบ้านี้ทำไม

และหนึ่งในนิสัยเสียของมันคืออยากให้คนเค้ายอมรับยอมซูฮกมันแต่พอคนชาติอื่นเค้าไม่ยอมรับไม่ซูฮกมันแต่หันมาชมไทยมันกลับไม่ยอมไปด่าเค้าด้วยว่าชมไทยทำไมไม่เห็นเมพเท่าพวกมันเลย เอ๊า อะไรของพวกมรึงเนี่ย คือด้วยความที่มันเป็นรองเรามานานพอได้ลืมตาอ้าปากหน่อยเลยแสดงธาตุแท้เหมือนเด็กขี้อิจฉาออกมาชัดเจน
ซึ่งผมก็ไม่ได้จะอวยแต่เราด่าแต่เหงียนนะ เกรียนฝั่งเราเองก็ใช่ย่อย ซึ่งก็งี่เง่าพอกัน
ซึ่งพอแก่ขึ้นผมก็เลือกเสพย์ละเพราะรู้แกวหมดแล้วอันไหนมีเหตุผลอันไหนเกรียนก็ปล่อยผ่าน อาจมีบางเรื่องที่ทืำใจยอมรับไม่ได้แต่มันก็คือความจริงเวลาผ่านไปเดี๋ยวมันก็หายเจ็บ

ซึ่ง ณ ปัจจุบันมีหลายเรื่องที่เหงียนมันยอมรับเราถ้าไม่นับฟุตบอลนะ เช่นเรื่องการท่องเที่ยว การบันเทิง วอลเล่ย์บอล ฟุตซอล ยิ่งถ้านับเรื่องบันเทิงนี่เหมือนคนละชั้น พวกเหงียนเสพย์สื่อบันเทิงเราเยอะมากลองไปดูตามยูตูบได้ ละคร ซีรีส์ เพลงไหนดังๆ หรือไม่ดังมากจะต้องมีคอมเมนต์จากเหงียนเสมอ ดาราดังบ้านเราเหงียนรู้จักทุกคน แล้วถ้ามองกลับกันถามว่าคนบ้านเราสนใจสื่อบันเทิงเหงียนมั๊ย ผมกล้าตอบยเลยเลยว่าไม่ ถึงมีก็ไม่มาก ลองให้เวลา10วิตอบชื่อดาราดังเหงียนดูสิ เอาที่ไม่ใช่ หงอก จีง,เอลลี่เจิ่น,จีจี้,จุนวู ผมกล้าพูดเลยว่าคนไทย100คนมีไม่ถึง20คนที่ตอบได้ใน10วิว่าใครคือดาราดังเหงียนนอกจากชื่อที่พูดมา และเอาจริงๆนอกจากแฟนฟุตบอลแล้ว ในเรื่องอื่นแฟนเวียตนามค่อนข้างนิสัยดีแหละทั้งเรื่องบันเทิง ท่องเที่ยว ผมสิงอยู่ในกลุ่มชาวเวียตพวกนี้นิสัยคนละเรื่องกับพวกแฟนบอลเลย ซึ่งเค้าก็ไม่ได้แย่ทั้งหมด ดีๆเค้าก็มีเยอะ ชมเราจริงใจก็มีเยอะ

แต่นั่นแหละด้วยนิสัยเหงียน วันนึงถ้ามันขึ้นมาเทียบได้ใกล้เคียงเรา นิสัยที่แท้จริงมันจะเผยออกมา จากที่เคยยอมรับสุดใจจะกลายเป็นเนิร์ฟเราได้ทันที

ทั้งหมดที่ผมกากมาก็มาจาก คหสต ล้วนๆและข้อมูลที่มีก็คือเจอมาจริง ติดตามจริงๆ ไปบวกไปแลกมาจริงตั้งแต่วันแรกๆที่เป็นอริกันจนทุกวันนี้แขวนคีย์บอร์ดเรียบร้อยนั่งจิบชาดูคนกัดกันอย่างเดียวพอ ถ้าไปขัดใจใครก็ขออภัยด้วย แค่อยากให้หลายคนที่อาจจะยังไม่ทราบว่าทำไมสองชาติถึงเกลียดขี้หน้ากันมีที่มายังไง เอาไว้เป็นเกราะป้องกันเวลาเจอเหงียนมาป่วนจะได้ใจร่มๆ หากเป็นประโยชน์ก็ขอบคุณหากไม่ได้เรื่องก็ขออภัย

7
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2007
ตอบ: 20306
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 20:04
ถูกแบนแล้ว
ผมก็ว่างั้น ไม่รู้จะแขวะทำไม พอให้วิเคราะห์เองก็ไม่มาตั้งกระทู้
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2007
ตอบ: 5041
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 21:26
Little magic พิมพ์ว่า:
mayamaster พิมพ์ว่า:
การแขวะการไม่ชอบหน้ากันเป็นสีสันของฟุตบอลอย่างนึง

แม้แต่บอลไทย ผมยังอยากให้แบบว่า มีดาร์บี้แมทช์ แบบทีมในละแวกเดียวกันไม่ชอบกัน เหมือนในอังกฤษ

แต่ในไทยไม่ใช่ คนเชียงราย ยังเคยเชียร์เชียงใหม่ตอนเจอบุรีรัมย์

ในนามทีมชาติก็เช่นกัน ไทยไม่ถูกกับเวียดนาม เหมือนบราซิลที่แช่งอาร์เจนติน่า ตอนนัดชิงบอลโลก 2014  

นัดนั้นผมคนโคราชก็เชียร์เชียงใหม่ครับ  

อันนั้นเข้าใจครับ แต่ผมอยากเห็นแบบ ทีมละแวกเดียวกัน ไม่ถูกกัน อารมณ์แบบ นิวคาสเซิ่ล ซันเดอร์แลนด์

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25212
โพสเมื่อ: Fri Sep 10, 2021 21:40
ครับ ด่าทีมไทยได้นะครับ ด่าเวียดนามไม่ได้เลยนะครับ เวียดนามทำอะไรก็ดีไปหมด ถ้าไม่ดีก็ห้ามด่า

ผมไม่ได้ไม่ชอบเวียดนามเพราะคนเวียดนามหรอก ผมไม่ชอบเพราะคนไทยขี้อวยเวียดนี่แหละ
11
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel