ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 1284
โพสเมื่อ: Sun Aug 01, 2021 13:22
[RE: ทางลัดที่จะได้เห็นไทยไปบอลโลกรอบสุดท้ายในช่วงชีวิตผม]
ผมก็หวังให้ไปในชาตินี้นะ ซึ่งไม่ใช่ยุคนี้แน่ ถ้ายุคนี้ได้ไปผมก็ดีใจนะยังไงก็เชียร์ ถึงรู้ว่าจะเละเป็นขี้ก็ตามเถอะ

บอลโลกยังไงไม่รู้ อยากให้ได้ไปบอลเอเชียตลอด และเข้ารอบ น๊อคเอ้าตลอด สำหรับผมขอแค่นี้ก่อนอะ อีกสัก 20-30 ปี ก็มีสิทธิ์ไปบอลโลก ผมรอได้นะไม่รู้คนอื่นรอไหวไหม ขอพัฒนาเหมือนที่ญี่ปุ่นพัฒนา 20ปี+
แก้ไขล่าสุดโดย domedome เมื่อ Sun Aug 01, 2021 13:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19099
โพสเมื่อ: Sun Aug 01, 2021 15:37
[RE: ทางลัดที่จะได้เห็นไทยไปบอลโลกรอบสุดท้ายในช่วงชีวิตผม]
- ไม่ใช่ทางลัดครับ แต่เป็นทางหลักเลย
และไม่ใช่จะได้ผลเร็วๆนี้ด้วย

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1367
โพสเมื่อ: Sun Aug 01, 2021 17:20
ถ้าฟอร์มทีมชาติไม่ดี ก็ไปเมืองนอกยากอ่ะ ต้องทำที่มีอยู่ให้ดีก่อน ถึงจะเริ่มดึงดูดแมวมองจากต่างชาติได้ แต่ถ้าฟอร์มทีมชาติแบบนี้ ใครจะเข้ามาสเก๊าอ่ะ ส่วนไอ้เรื่องพัฒนาเยาวชนที่เม้นๆกันอ่ะ ทุกคนรู้หมดแหละ อ๊อดก็รู้ ประธานเทคนิคก็รู้ เขาก็ทำ ไม่ใช่ไม่ทำ จ้างเอคโคโน่เขาก็จ้าง เพราะเขาคิดจะพัฒนาเยาวชนอยู่แล้ว

มีอีกทาง ถ้าอยากจะพัฒนาเยาวชน คือ ต้องสร้างฮีโร่ฟุตบอล เหมือนเทควันโด้อ่ะ ที่ได้เหรียญบ่อยๆ เด็กๆ ก็เริ่มสนใจเล่นเยอะมาก ตามห้างเรียกได้ว่าแน่นเลย พอคนเล่นเยอะ มันก็จะเกิดช้างเผือกขึ้นมาเรื่อยๆ

แต่ตอนนี้เอาจริงๆนะ กลายเป็นเหมือนเกมเมอร์อ่ะ เป็นฮีโร่ของเด็กๆ เด็กติดเกมขึ้นเยอะมาก ผมว่าอนาคตจากนี้น่าเป็นห่วงมากกว่าอีก เพราะถ้าเด็กมันติดเกมขึ้นเรื่อยๆ ผมจำได้ขึ้นใจเลยว่า ตอนนั้นไปเรียนโทอยู่ ม. ขอนแก่น เย็นวันเสาร์ผมขับรถจะไปเล่นบาส แล้วผมขับเข้าหลัง ม. ซึ่งร้านเกมส์เยอะมาก แล้วคือ มอไซจอดเต็ม เด็กยืนสูบบุหรี่หน้าร้านเป็นกลุ่มใหญ่เลย มีทั้งอายุ 15 16 แล้วก็นักศึกษา ไม่นับในร้านอีกหลายสิบคน เป็นเยาวชนทั้งนั้น ทีนี้พอไปถึงสนามบาส ปรากฎว่ามีคนมาเล่นไม่ถึง 10 คน ประมาณ 6 คนอีกมั้ง ส่วนคนมาเตะบอล ก็ประมาณ 10 คน คิดดูดิ ขนาดเย็นวันเสาร์ ที่น่าจะมีเด็กๆมาเล่นกีฬา แต่กลับไปสิงอยู่ร้านเกมกัน น่าเป็นห่วงนะครับ สำหรับอนาคตบอลไทยอ่ะ

ผมไม่ได้โทษว่าเล่นเกมส์แล้วไม่ดีนะครับ แต่เด็กส่วนใหญ่ มันแบ่งเวลาไม่ถูกครับ แล้วสำคัญคือเกมส์มันดึงดูดเด็กให้ไปสนใจมันมากกว่ากีฬา ต่อไปแย่แน่ๆเลย ไม่ใช่แค่วงการฟุตบอล แต่จะกระทบไปหมดทุกวงการเลย
0
0
CHELSEA ที่รัก

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22267
โพสเมื่อ: Sun Aug 01, 2021 17:36
เอาแค่ปล่อยไป ญป หรือเกา กันให้เยอะๆก่อน และหวังพวกที่เล่นในลีคนี้กลับมาช่วยไต่อันดับโลก แล้วค่อยคิดส่งไปยุโรปต่อ

ลดค่าเหนื่อย คุมเพดานเงินเดือนทั้งลีค

เงินเดือนเฉียดล้าน แต่ไม่เคยไปเล่นลีคที่สูงกว่าไทย ผมว่าไม่ควรจ่ายค่าเหนื่อยนักบอลไทยในเรทนี้
ควบคุมเงินเดือนนี่ได้ประโยชน์กับตัวสโมสรเองทั้งนั้น เพราะยังไงสุดท้ายก็หวังพึ่งต่างชาติกันอยู่แล้ว

ส่วนคนที่ควรได้รายได้สูงๆ ควรเป็นคนที่เคยไปค้าแข้งในลีคที่สูงกว่าไทย
มันจะได้ทำให้ นักบอลมีแรงจูงใจในการไปเล่นลีค ตปท มากกว่านี้

ส่วนสโมสรเองก็ปล่อยบ้างเถอะ
ฟอร์มดีที ก็มีพวกมาขายข่าว ปั่นกันที ทีมนั้นทีมนี้สนใจ
มีดีลมากันหลายคนละ แต่สโมสรก็ไม่อยากเสียตัวหลักไป เลยล่มกันตลอด
อยู่ไทยฟอร์มตกต่อไปนั่นแหละ

แฟนบอลบางกลุ่มก็อวย ฟินน้ำตาแตกกันไปดิ ไปทำไม J2 ไปทำไม ลีคล่างๆ อยู่ไทยดีกว่า
เตะ ACL ได้ประโยชน์กว่าเยอะ

บอกเลยนักบอลไทย เล่นแค่ในไทยนั้น รักษามาตรฐานการเล่นไว้แทบไม่ได้เลย
0
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2745
โพสเมื่อ: Sun Aug 01, 2021 22:34
ทางลัดที่จะได้เห็นไทยไปบอลโลกรอบสุดท้ายในช่วงชีวิตผม
ผมเข้าใจนะที่สมาคมพยายามวางรากฐานให้เด็กๆ แต่เมื่อเด็กเหล่านั้นเข้าสู่ลูปของนักบอลอาชีพในลีคบ้านเรา ก็คงโดนกลืนเจ้าระบบของทีม ที่ไม่ต้องอะไรมาก รับเหนียวๆ ส่งบอลให้ตัวรุกต่างชาติเก็บสกอร์ การขึ้นเกมส์ การเล่นเป็นระบบมันจึงผลต่อทีมชาติ แย่างที่เราเห็นกันในบอลโลกรอบคัดเลือกล่าสุดนี้
ผมว่าน่าจะลองคุยกับสโมสรถึงแนวทางการเล่นแบบจริงจังแล้วล่ะ และหวังว่าสโมสรจะใจกว้าง ไม่มุ่งหวังแต่ชัยชนะด้วยรูปแบบเดิมๆ อย่างน้อยจะได้สานต่อจากที่เด็กฝึกมา
...คงยาก ผมจึงอยากให้เด็กที่มีโอกาส ลองออกไปเถอะครับ มีแต่ได้กับได้เหมือนน้องหนึ่งแน่ๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel