ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Sep 2010
ตอบ: 170
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 19:12
[RE]PowerPoint แบบนี้คือยาวไปหรอครับ?
ถ้าขนาดนี้ใช้พูดแบบไม่ต้องมีสไลด์เลยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1420
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 20:26
[RE: PowerPoint แบบนี้คือยาวไปหรอครับ?]
ถ้าทำพรีเซ็นท์ ส่วนตัวผมว่ายาวและเยอะเกิน
ท่านอยากให้คนอ่าน หรือ อยากให้คนฟังท่านละครับ

ถ้าทำเพื่อพรีเซ็นท์
ส่วนตัวมองว่า เน้นรูปที่สื่อสาร กับข้อความหัวข้อสั้นๆ ละเน้นพูดเอาดีกว่าครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2020
ตอบ: 604
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 20:28
[RE: PowerPoint แบบนี้คือยาวไปหรอครับ?]
บ้ารึเปล่า? พิมพ์ว่า:
อันนี้แค่ตัวอย่างนะครับ แบบนี่คือ 1 สไลด์ มีสองหัวข้อแยก

EDIT - ของจริงเป็นหัวข้ออื่นนะแต่แพทเทิร์นคือแบบนี้แหละ พอดีมันเป็นหัวข้อที่ผมว่าจัดแบบนี้นี่าจะอธิบายได้ดีกว่า ผมกะแบบเผื่อคนฟังไม่ทันหรือไม่เข้าใจก็อ่านเอาเพราะพูดแปปๆก็๋เสร็จอ่ะ

เป็นผมจะสรุปให้สั้นๆตามนี้ครับ

0
0
roo
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 28 Apr 2009
ตอบ: 259
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 21:02
[RE]PowerPoint แบบนี้คือยาวไปหรอครับ?
roo พิมพ์ว่า:
doneatit พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวไม่ยาวไป แต่มองแว้บแรก จับใจความอะไรในทันทีไม่ได้

ต้องมานั่งอ่านทั้งหมดถึงอ๋อ

เพิ่มเติม : รวมๆ แล้วมันไม่กระแทกตา หรือมีไฮไลท์ที่ทำให้เราเก็ทเมื่อแรกเห็น  

แล้วถ้าเราอยากทำให้มันเก็ทเมื่อแรกเห็นนี่ควรทำยังไงดีครับ? แบบเป็น จุดๆ 3-4 จุดงี้ พอดีผมอยากลองหาวิธีดูแต่ยังนึกไม่ออก ลองหาตามเน็ตดูแล้วคือมีแต่ยาวกว่านี้อีกอ่ะสำหรับเรื่องนี้  

ผมแนะนำอย่างนี้ครับ .... ให้ลองใช้ Action Title แทน Topic บนหัวของสไลด์ .... คือ ปกติเราจะใช้ Topic เขียนลอย ๆ ขึ้นมา อย่างเช่น IP Address เฉย ๆ ซึ่งหัวข้อแบบนี้ลอย ๆ มันไม่ได้บอกอะไรให้คนที่ฟังนำเสนอ ... คนที่ฟังเค้าอาจจะคิดต่อว่า IP Address คืออะไร ใช้ทำอะไร หรืออื่น ๆ .... สรุปง่าย ๆ ว่าการเขียนหัวข้อลอย ๆ แบบนั้นมันไม่ได้สื่ออะไรให้ผู้ฟังเลย .... ผมเลยแนะนำให้ลองใช้ Action title

Action Title คือ 1 ประโยคสรุปของเนื้อหาที่เราอยากพูดใน Slide นั้นเลยครับ ..... อย่างเช่น ถ้าผมอยากนำเสนอเกี่ยวกับยอดขายของบริษัท ถ้าทั่วไป Topic ก็จะใส่แค่ยอดขายของบริษัทปี 2016-2020 .... แต่ถ้าเป็น Action title ผมจะเขียนว่า ยอดขาย Product A เพิ่มขึ้น 5 เท่า ในช่วง 5 ปีล่าสุด ผลักดันยอดขายรวมบริษัทเติบโตเฉลี่ย 25% ต่อปี .... แล้วตรงเนื้อหาก็จะใช้กราฟในการนำเสนอแทนพวกตาราง

พอใช้ Action title จะเห็นว่าตัว Slide มันจะสื่อสารไปที่คนฟังได้เลยตั้งแต่อ่าน Action title .... คือคนฟังจะเข้าใจว่าเราต้องการพูดอะไร อยากเน้นอะไรใน Slide นี้ แทนที่ต้องมานั่งคิดเองว่าจะพูดมุมไหนของยอดขาย .... แล้วมันช่วยลดตัวอักษรที่เราจะใช้ในการอธิบายใน Slide แล้วเปลี่ยนเป็นรูป หรือกราฟแทนได้

ลองดูครับ ..... ถ้ายังไม่เห็นภาพลองดูใน Youtube ได้ครับ หาว่า Action title ได้ครับ แต่คลิปสอนจะเป็นฝรั่งสอนนะ เพราะมันเป็นเทคนิคของพวกบริษัททีปรึกษาทางธุรกิจใหญ่ ๆ เค้าใช้กัน ....  

แล้วถ้าผมอยากให้แบบ IP Address คืออะไรแล้วทำแบบแยกเป็นข้อย่อย พวกจุดๆ งี้ล่ะครับ คือผมไม่แน่ใจว่าจะบอกแบบแยกจุดหรือรวมไปเลยแบบที่ลงตามรูปดี แต่ดูแล้วคงต้องแยกจุด  

ผมอาจจะเขียน action title ระบุไปเลยว่า IP address ใช้ทำอะไร ให้จบในประโยค … แล้วด้านล่างค่อยใส่ key word หรือประโยคสั้น ๆ ที่ไว้อธิบาย feature ของ ip address … แล้วจะแบ่งพื้นที่ส่วนหนึ่งแสดงตัวอย่าง … อาจใช้รูปเพิ่ม เพื่อให้น่าสนใจขึ้น

ผมเพิ่มนึดนึงให้ลองมอง slide แต่ละหน้าเป็นตารางครับ … ไม่จำเป็นต้องเรียงลำดับบนลงล่าง … อาจจะเป็น action title ด้านบน ส่วนล่างลงมา อาจแบ่งเป็น box ซ้ายขวา หรือ เป็น 3 box ซ้าย กลาง ขวา … มันก็น่าจะทำให้การออกแบบ slide ดูหลากหลายขึ้นครับ แทนที่จะเรียงบนลงล่างอย่างเดียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel