ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: I'm Gunner
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Oct 2013
ตอบ: 30172
โพสเมื่อ: Sun Jul 25, 2021 23:48
[RE: ช่วยผมทีครับ​ ผมติดโควิด]
สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้หายไวๆครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
*0**0*
นักบอลถ้วย ง.
Status: TheKopTon
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 5479
โพสเมื่อ: Sun Jul 25, 2021 23:50
[RE: ช่วยผมทีครับ​ ผมติดโควิด]
ยังไงแจ้งสถานะด้วยนะครับให้พี่น้อง SS ทราบด้วยนะครับว่าได้เดียงยังเป็นห่วงนะครับ สู้ๆ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Mar 2021
ตอบ: 2923
โพสเมื่อ: Sun Jul 25, 2021 23:51
ถูกแบนแล้ว
อยู่บ้านกับใครบ้างครับ เสี่ยงกันทั้งบ้านเลยรึป่าว
1
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38570
โพสเมื่อ: Sun Jul 25, 2021 23:53
SEAMAN_19 พิมพ์ว่า:
Greenwood พิมพ์ว่า:
ฟ้าทะลายโจรอย่ากินเยอะเด็ดขาด ไม่งั้นตับพังเละกว่าเดิม  

อันนี้​เรื่องจริงใช่ไหม​ครับ​  

เอาแผงยาท่านมาอ่านดูนะครับ เพราะแต่ละยี่ห้อส่วนผสมไม่เหมือนกัน

ดูว่าเม็ดยาของท่านกี่มิลลิกรัม/แคปซูล แล้วดูว่า แอนโดรกราโฟไลด์ (Andrographolide) มีกี่ % ของปริมาณยา

เช่น ยาท่านเม็ดละ 300 mg มี Andrographolide 6% แปลว่า 1 เม็ดจะมี Andrographolide 18 mg

dose ของ Andrographolideตามที่แนะนำคือ วันละ 180 mg x 5 วัน (ไม่เกินนี้ ตับพัง)

นั่นแปลว่าท่านต้องกินยานี้ 10 เม็ด/วัน เป็นระยะเวลา 5 วัน

2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2010
ตอบ: 80
โพสเมื่อ: Sun Jul 25, 2021 23:53

ท่านลองตามนี้ดูนะครับ
2
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 255
โพสเมื่อ: Sun Jul 25, 2021 23:54
หาทางซื้อเครื่องวัดoxygenปลายนิ้ว, ปรอทวัดไข้, ยาพารา มาไว้ก่อนเลยครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2010
ตอบ: 80
โพสเมื่อ: Sun Jul 25, 2021 23:59
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 441
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 00:00
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ฟ้าทะลายโจรอย่ากินเยอะเด็ดขาด ไม่งั้นตับพังเละกว่าเดิม  

เอาแผงยาท่านมาอ่านดูนะครับ เพราะแต่ละยี่ห้อส่วนผสมไม่เหมือนกัน

ดูว่าเม็ดยาของท่านกี่มิลลิกรัม/แคปซูล แล้วดูว่า แอนโดรกราโฟไลด์ (Andrographolide) มีกี่ % ของปริมาณยา

เช่น ยาท่านเม็ดละ 300 mg มี Andrographolide 6% แปลว่า 1 เม็ดจะมี Andrographolide 18 mg

dose ของ Andrographolideตามที่แนะนำคือ วันละ 180 mg x 5 วัน (ไม่เกินนี้ ตับพัง)

นั่นแปลว่าท่านต้องกินยานี้ 10 เม็ด/วัน เป็นระยะเวลา 5 วัน

0
0
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2011
ตอบ: 46
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 00:00
เป็นกำลังใจนะครับ สู้ๆ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 00:02
tonrvs พิมพ์ว่า:
ยังไงแจ้งสถานะด้วยนะครับให้พี่น้อง SS ทราบด้วยนะครับว่าได้เดียงยังเป็นห่วงนะครับ สู้ๆ  

ได้ครับ​ ขอบคุณ​ครับ
0
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38570
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 00:03
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:

แบบนี้ตีไปว่าเม็ดละ 20 mg ครับ

ท่านก็ทานวันละ 9 เม็ด (แบ่งง่ายๆก็ 3 เม็ดหลังอาหารเช้า กลางวัน เย็น)

ให้ครบ 5 วัน แล้วหยุด

2
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 00:04
ตอนนี้​ผมกลัวตื่นมาตอนเช้าหน้ามืดอีกอ่ะครับ

0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27834
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 00:05
ถูกแบนแล้ว
ตามท๊อปเม้นครับผม
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 10863
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 00:07
ช่วยผมทีครับ​ ผมติดโควิด
ผมว่าเราควรมีกระทู้ปักหมุด เรื่อง covid นะ

เพราะผมว่าต้องมีคนเข้ามาขอความช่วยเหลือทุกวันแน่ๆ
คนที่มีความรู้มาตอบอาจไม่ได้ว่างมาอ่านทุกเวลา
คุณหมอ กับ คนเคยเป็นก็น่าจะมีเยอะอยู่

เราอาจจะตั้งกระทู้แรกรวมเรื่อง
- เมื่อตรวจเจอแล้วต้องติดต่อใคร ติดต่อยังไง เบอร์อะไร
ตรวจ pcr ได้ที่ไหน
- การดูแลตัวเอง ต้องดูแลยังไง ถ้าต้องโฮมไอโซเลท
- ความรู้ด้านยาต่างๆ

ส่วนอีกกระทู้อาจจะแยกเผื่อเอาไว้
เผื่อมีคนขอความช่วยเหลือเวลา โฮมไอโซเลท

แต่พอดีผมเล่นบนมือถือ ใครสะดวกฝากแจ้ง พี่เบน หน่อย ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
4
0

นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Jul 26, 2021 00:09
tongmufc016 พิมพ์ว่า:
ท่านมีอาการเป็นอย่างไรบ้างครับ อย่าเพิ่งตื่นตระหนกไปนะครับ ผมขอให้คำแนะนำเหมือนกระทู้ก่อนหน้านะครับ

เบื้องต้นระหว่างที่ท่านยังไม่ได้เตียง หรือต้องรักษาตัวที่บ้าน HOME ISOLATE
อุปกรณ์ที่ผู้ดูแลผู้ป่วยควรมี และควรทำ คือ
1.เครื่องวัดไข้ คอยมั่นวัดไข้ทุกๆ ชั่วโมง (หาซื้อได้ตามร้านขายยาและอุปกรณ์การแพทย์)
2.เครื่องวัดระดับออกซิเจนในเลือดที่ปลายนิ้ว (หาซื้อได้ตามร้านขายยาและอุปกรณ์การแพทย์) คอยมั่นวัดระดับออกซิเจนในเลือด ถ้าต่ำกว่า 95 ควรทำดังนี้
- รีบหาถังออกซิเจนและอุปกรณ์ที่ใช้ช่วยหายใจ (ถ้ามีกำลังทรัพย์หาซื้อได้ที่ร้านขายยาและอุปกรณ์การแพทย์ ถังเล็กราคาประมาณ 2500 บาท อุปกร์ที่ใช้กับถังเซทล่ะ 1500 บาท)เพื่อให้ผู้ป่วยใช้หายใจกรณีที่ผู้ป่วยมีอาการหายใจลำบาก หรือผู้ป่วยมีค่าออกซิเจนตำกว่า 90
3.ยาฟ้าทะลายโจร กินตามฉลากยาแนะนำ ควรคำนวณมิลิกรัมของการทาน เพื่อไม่ให้โอเวอร์โดรส
4.ยาแก้ปวดลดไข้ ถ้าเป็นผู้ใหญ่และมีไข้เกิน 37.5 ให้ทาน 1000 มิลิกรัม ทุกๆ 4 ชั่วโมง
5.วิตามินซี ให้กินวันล่ะ 1000 มิลิกรัม (แต่ผมให้ที่บ้านผมทานมื้อล่ะ 1 เม็ดหลังอาหาร เข้าใจว่าร่างกายจะขับออกมาทางปัสสาวะเอง)
6.ซิงค์ ให้กินวันล่ะ 1 เม็ด หรือตามที่เภชสัชแนะนำ
7.วิตามินดี ให้กินวันล่ะ 1 เม็ด หรือตามที่เภชสัชแนะนำ
8.ยาแก้ไอละลายเสมหะ ให้กินตามที่เภชสัชแนะนำ
9.ยาพ่นคอเพื่อละลายเสมหะ ใช้ตามที่เภชสัชแนะนำ
10.ให้ผู้ป่วยกินอาหารและยาให้ตรงเวลา ดื่มอุ่นเยอะๆ ให้ฉี่บ่อยๆ
11.ให้หาสมุนไพร พวกเครื่องต้มยำ(ขิง ข่า ตะไคร้ ใบมะกูด พริกสด) ต้มกับน้ำเปล่า รอเดือดและให้ผู้ป่วยคลุมโปง และสูด

หาทางไปตรวจเพื่อเอาผล PCR ตามโรงพยาบาลหรือจุดตรวจต่างๆให้ได้ กรณีอาการเริ่มหนัก และเป็นผู้ป่วยระดับสีเหลืองขึ้นไป (ถ้าได้ผลตรวจให้ดูค่า ct หรือ ถามค่า ct จากผู้แจ้งผลว่าเท่าไหร่ ถ้าต่ำกว่า 20 จะถือว่าการติดเชื้อสูง ให้เฝ้าดูอาการอย่างใกล้ชิด หรือรีบหาโรงพยาบาลแอดมิท) ผมแนะนำให้แอดไลน์ @covid191 เจ้าหน้าทีให้คำปรึกษากรณีเราต้องการคำปรึกษาดีมากครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัวผมที่บ้านผมติดทั้งหมด 6 คน หลาน 3 พี่สาว 1 พ่อและแม่ และผมโทรไปหมดแล้ว 1330 กด 14 1668 1669 ฯลฯ เจ้าหน้าที่รับเรื่องและไม่ได้รับการตอบสนองใดๆ ผมเข้าใจเจ้าหน้าที่หน้างานว่าเคสเยอะ และไม่ได้โกรธเจ้าหน้าที่ใดๆ และเคสของคนที่บ้านผมต้องดูแลกันเองและพากันไปตรวจเอง หาโรงพยาบาลเอง จนตอนนี้ พ่อกับแม่ ได้รับการรักษาที่โรงพยาบาลและอาการทรงตัว คุณแม่เพิ่งออกจาก ICU มาได้สองวัน

ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ สำคัญคือเราต้องมีสตินะครับ อย่าวิตกกังวลจนเกินไป ผมยอมรับว่าช่วงแรกๆผมเครียดมากๆ และได้ผ่านช่วงเวลาดังกล่าวมาแล้วครับผม

ขอแก้ไขและสอบถามเพิ่มเติมนะครับ ท่านต้องสำรวจอาการตัวเองก่อนครับ ก่อนจะคิดเรื่องหาเตียงหรือไปโรงพยาบาลสนาม และท่านมีสถานที่กักตัวเองหรือไม่ เพราะว่า ถ้าท่านสำรวจอาการตัวเองแล้วและอาการไม่เข้าข่ายผู้ป่วยอาการหนัก สีเหลืองหรือสีแดง ผมคิดว่าควรรักษาตัวอยู่ที่บ้านนะครับถ้ามีสถานที่กักตัว เนื่องจากการไปโรงพยาบาลสนามเราสามารถรับเชื้อเพิ่มหรือแพร่เชื้อเพิ่มได้ครับ และที่สำคัญสุดคือ
1.ถ้าตัวท่านยังไหวการไปตรวจเพื่อเอาผล PCR เตรียมไว้ดีที่สุดครับ ซึ่งถ้าท่านได้ผล PCR มาแล้วการหาเตียงจะง่ายขึ้นครับ
2.มีวินัยรักษาตัวเองครับ กินอาหารให้ตรงเวลา กินยาให้ตรงกับอาการและตรงเวลา

ปล. ที่บ้านผมทนไปหาตรวจ PCR และได้ผลทุกคน หลานผม 3 คน และพี่สาว อาการไม่หนักและอายุไม่เยอะ หมอให้รักษาตัวที่บ้านครับ ตอนนี้หายแล้วครับ ส่วนพ่อกับแม่อายุเยอะ และอาการหนักกว่าคนอายุน้อย ทางโรงพยาบาลส่งรถพยาบาลมารับถึงบ้านและตอนนี้ก็ยังรักษาตัวอยู่ที่ รพ ครับ ก่อนหน้านี้มีแต่ผล antigent และมีประกัน ก็โดน รพ ไล่กลับบ้านอยู่ดีครับ  

ตอนนี้อาการผมณตอนนี้​ ไข้ลดแล้วครับ​ แต่ไม่รู้​จะกลับมาเป็นอีกหรือเปล่า... ทานยาพาราไป​ ยาแก้อักเสบไป​ ดื่มน้ำขิง​ คลุุมโปง​

ผมกลัวตื่นมาพรุ่งนี้​เช้าแล้วหน้ามืดครับ​ แบบต้องรีบวิ่งเข้าไปในห้องน้ำเอาผ้ามาชุบ​ เช็คหน้า​ เปิดพัดลมใส่

เหมือนจะหมดสติ​ เป็นลม​ แต่พอเช็คตัวพัดลมเป่าอาการก็เริ่มดีขึ้นครับ

ตอนนี้​อาการไอ​ ผมไม่ค่อยมีนะครับ​ ไม่ไอถี่... สักชม.ไอที​ หรือ​ 2​ ชม.​ ไอ​ ที
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel