ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 875
โพสเมื่อ: Wed Feb 17, 2021 22:13
[RE: มีเทคนิคสำหรับการแปล paper งานวิจัยที่เป็นภาษาอังกฤษไหมครับ]
ไม่มีทางลัดจริง ๆ นั่นแหละ เน้นเปิด dict ให้เยอะ ใช้ google trans ให้น้อย เพราะการเปิด dict จะช่วยให้เราจำศัพท์ได้ดีกว่า การเอาทั้งประโยชคโยนเข้า google trans บ่อย ๆ จะส่งผลให้ท่านจำศัพท์อะไรไม่ได้เลย และไม่ได้ช่วยให้ท่านพัฒนาทักษะการแปลภาษาอังกฤษด้วย ดังนั้นจำไว้ google trans ใช้ให้น้อยที่สุด ใช้เท่าที่จำเป็น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3690
โพสเมื่อ: Wed Feb 17, 2021 22:16
[RE: มีเทคนิคสำหรับการแปล paper งานวิจัยที่เป็นภาษาอังกฤษไหมครับ]
ถ้าอ่านจากเว็ป มันจะมี Chrome ปลักอิน ช่วยแปลคำเวลาเอาเมาส์ไปคลุม

สำหรับผม ตรงนี้สะดวกนี้ ช่วยได้เยอะอยู่
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ของคนถืกถิ่ม...น้องอ่านแล้วยิ้ม...แต่อ้ายนั่งไห้
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1410
โพสเมื่อ: Wed Feb 17, 2021 22:42
คนรอบตัวเรียนโทเเละเรียนเอก จ้างเเปลหมดเลยครับ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7265
โพสเมื่อ: Wed Feb 17, 2021 22:53
มีเทคนิคสำหรับการแปล paper งานวิจัยที่เป็นภาษาอังกฤษไหมครับ
ประโยคต้องมีประธาน กริยา กรรม แล้วอย่าขยายความต่อจนไร้สาระ ถ้ายาวก็ขึ้นประโยคใหม่ อันนี้เรวมถึงการเขียนภาษาไทยด้วย ผมแปลวิจัยมาเยอะ ปัญหาหลักที่เจอเลยคือเขียนภาษาไทยไม่รู้เรื่อง ขยายความต่อไปเรื่อย พยายามจะให้ยาวอย่างน่ารำคาญ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1593
โพสเมื่อ: Wed Feb 17, 2021 23:19
อ่าน Abstract ให้พอเข้าใจ วัตถุประสงค์ ศึกษาอะไร ใช้วิธีการอะไร ผลลัพธ์เป็นยังไง แบบคร่าวๆ

แกะ Introduction ว่างานวิจัยนี้มีที่มาที่ไปยังไง เคยมีคนศึกษามาก่อนไหม วัตถุประสงค์ในการวิจัยคืออะไร

แกะ Method ว่าใช้วิธีอะไรในการศึกษา วัดค่ายังไง งานวิจัยอื่นใช้วิธีวัดแบบนี้มั้ย สมมติฐานที่ตั้งมีอะไรบ้าง

แกะ Results ผลลัพธ์จากงานที่วิจัยออกมาเป็นยังไง พารามิเตอร์อะไรส่งผลต่ออีกพารามิเตอร์ยังไง

แกะ Discussion ปัจจัยอะไรที่ทำให้ได้ผลลัพธ์ออกมาแบบนี้ งานวิจัยอื่นได้ผลในลักษณะแบบนี้มั้ย ดูงานวิจัยอื่นๆ ที่เขานำมาอ้างอิง

แกะ Conclusion มักจะบอกวิธีนี้ทำแบบนี้ได้ผลแบบนี้เพราะปัจจัยเหล่านี้ และมี Reccomendation บอกว่าควรทำยังไงให้ผลลัพธ์ดีกว่านี้

ไม่มีทางลัดในการอ่าน Paper

ข้อแนะนำควรอ่าน Paper ที่นำมาอ้างอิงเพื่อพัฒนาความเข้าใจ ยิ่งอ่านเยอะ ยิ่งเข้าใจได้เร็ว พอมี Background ในองค์ความรู้นั้นมากขึ้น ท่านจะอ่านได้เข้าใจได้เร็วมาก

การที่ท่านยังอ่านไม่เข้าใจ
1. ภาษาท่านยังไม่แข็งแรง
2. ไม่เข้าใจองค์ความรู้ในเรื่องนั้น
3. ไม่เข้าใจว่างานวิจัยนี้ทำไปทำไม ศึกษาอะไร
แก้ไขล่าสุดโดย Zero-infinity เมื่อ Wed Feb 17, 2021 23:22, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2009
ตอบ: 6089
โพสเมื่อ: Wed Feb 17, 2021 23:22
[RE]มีเทคนิคสำหรับการแปล paper งานวิจัยที่เป็นภาษาอังกฤษไหมครับ
มองย้อนกลับไปตอนเรียนโท ถ้าไม่ได้ภาษามาก่อนหน้านี่คือเหนื่อยกว่าคนอื่นๆเหมือนกันแฮะ

สู้ๆครับท่าน หลายๆคนผ่านไปได้ ท่านก็ผ่านได้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4061
โพสเมื่อ: Wed Feb 17, 2021 23:38
สถานการณ์ตอนนี้คือต้องการอะไร
- ถ้าได้เปเปอร์ที่คิดว่าเอาชัวร์แล้ว ก็ต้องถึก แปลเอา (กูเกิ้ลก็พอช่วยได้ถ้าท่านไปนั่งไล่ว่าศัพท์ทางเทคนิคคำไหนที่มันจะมั่วแล้วไปตามแก้) สุดท้ายคุณก็ต้องสอบ การที่เอาไปสอบไปบรรยาย คุณต้องเข้าใจมันทั้งหมด
-แต่ถ้าต้องการแสกนเร็วๆ เพื่อตัดสินใจเลือกเปเปอร์นี้ไปใช้หรือไม่ ถ้าขี้เกียจอ่านผมแนะนำว่าให้ดูผลก่อนเลยครับ กราฟ ตาราง รูป พวกนี้มันมีศัพท์น้อย และคุณน่าจะเคยผ่านตามาบ้างแล้วในสายงานว่ามันจะเป็นประมาณไหน อยากได้มันไว้ไหม ถ้าจะให้ดีอ่าน abstract ไปด้วยประกอบ สองอย่างนี้ จะทำให้ได้ข้อมูลมากๆในเวลาสั้นๆได้ ถ้าคิดว่าโอเคค่อยไปเจาะทีหลัง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2732
โพสเมื่อ: Thu Feb 18, 2021 07:33
[RE]มีเทคนิคสำหรับการแปล paper งานวิจัยที่เป็นภาษาอังกฤษไหมครับ
ผมขอแนะนำในฐานะที่เป็นคนอ่านเปเปอร์งานวิจัยมาแทบทั้งชีวิต เพราะมันเป็นอาชีพผมนะครับ

1) ภาษาอังกฤษไม่ได้เก่งชั่วเวลาข้ามคืนครับ มันเป็นการสะสมซึ่งมันต้องใช้ความเพียรพยายามครับ

2) เปเปอร์วิชาการจะอ่านยากมากกว่า textbook เพราะมันเป็นงานวิจัยที่เอามาตีพิมพ์และคนอ่านก็จะเป็นคนที่เข้าใจเบสิค พื้นฐานอยู่แล้ว ดังนั้นในเปเปอร์จะไม่ได้ให้อะไรที่เป็นพื้นฐานมากนัก และจะมีความเป็น technical สูงครับ ทำให้อ่านยาก ทำความเข้าใจยากถ้าคนอ่านยังมีพื้นความรู้ไม่ดี

3) (ในโอกาสข้างหน้า) ถ้าอยากจะอ่านเปเปอร์ได้ดี ผมแนะนำให้เริ่มจากการอ่าน textbook ให้ชิน ให้รู้เรื่องก่อนเพราะมันจะอ่านง่าย ทำความเข้าใจง่ายกว่าเปเปอร์เยอะครับ

4) ผมไม่แนะนำให้แปลแบบคำต่อคำแบบที่สามารถทำได้จากการเปิด dictionary หรือ Google translate ครับ ผมแนะนำให้อ่านให้รู้เรื่อง ทำความเข้าใจมัน และก็เขียนออกมาเป็นคำพูดของตัวเอง ออกมาเป็นเรื่องราวครับ ไม่จำเป็นต้องแปลคำต่อคำ สำหรับผมที่ผ่านมาถ้านิสิตแปลแบบคำต่อคำมา ผมจะให้กลับไปทำใหม่ครับ

ก็ขอแนะนำแค่นี้ครับ ถ้าอยากจะถามหรือต้องการคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมสามารถบอกได้ครับ ผมสามารถแนะนำให้ได้ ด้วยความยินดีครับ เพราะมันเป็นอาชีพที่ผมทำมาหากินอยู่ในปัจจุบันอยู่แล้วครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel