ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8338
โพสเมื่อ: Fri Jan 22, 2021 18:43
เกมส์ Pressing แมนยู วันเจอฟูแล่ม (มี gif)
AlfaZero พิมพ์ว่า:
Pressing Shape หรือ รูปร่างการเพรสของเรา ที่ผมดูมาตลอด 2 ปีจะแตกต่างจาก pressing ของลิเวอร์พูล-แมนซิตี้ พอสมควร คือ 2 ทีมนั้นจะเพรสหนักจนพยายามแย่งบอลแดนบนมาเล่นต่อได้เลย

ส่วนของเราสัดส่วนการเพรสจะเป็นการเพรสคุมพื้นที่เพื่อบีบให้แนวรับของฝั่งตรงข้ามขึ้นเกมส์ยากและถ่ายบอลไปพื้นที่ทางที่เราต้องการมากกว่า แล้วค่อยรอแย่งบอลกลับมาจากบริเวณริมเส้นข้างและเส้นกลางสนามครับ

ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าทำไมถึงไม่เล่นเพรสแบบหงส์-เรือ  

ละแบ็คเราบีบอย่างสูงเลย วานบิสนี่วิ่งมาบีบจะถึงหน้าเขตโทษเขาอยู่ละ ดูไปเสียวไป

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 21808
โพสเมื่อ: Fri Jan 22, 2021 20:29
[RE: เกมส์ Pressing แมนยู วันเจอฟูแล่ม (มี gif)]
Q-plint พิมพ์ว่า:
Pressing Shape หรือ รูปร่างการเพรสของเรา ที่ผมดูมาตลอด 2 ปีจะแตกต่างจาก pressing ของลิเวอร์พูล-แมนซิตี้ พอสมควร คือ 2 ทีมนั้นจะเพรสหนักจนพยายามแย่งบอลแดนบนมาเล่นต่อได้เลย

ส่วนของเราสัดส่วนการเพรสจะเป็นการเพรสคุมพื้นที่เพื่อบีบให้แนวรับของฝั่งตรงข้ามขึ้นเกมส์ยากและถ่ายบอลไปพื้นที่ทางที่เราต้องการมากกว่า แล้วค่อยรอแย่งบอลกลับมาจากบริเวณริมเส้นข้างและเส้นกลางสนามครับ

ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าทำไมถึงไม่เล่นเพรสแบบหงส์-เรือ  

ผมว่าแบบนั้นก็ดุดันดีครับ มีโอกาสแย่งบอลได้สูงด้วย ผมว่าอาจจะต้อง trade off กันไปว่าถ้าเราไม่เล่นเข้มข้นระดับนั้น จะเอาแรงที่เหลือไปทำอะไรต่อ มันมี stat ตัวหนึ่ง แต่ผ่านมาสักพักละ ว่าการเพรซเราเข้มข้นอยู่ระดับดีกว่าค่าเฉลี่ยนิดหน่อยของลีค ซึ่งคงเป็นแนวทางที่เน้นปิด passing lane นิแหละครับ มันเลยไม่เข้มข้นจัดๆ

ส่วนหนึ่ง
เรามีเซนเตอร์ที่เล่นลูกโด่งดีครับ

เพลสเราจะเน้นให้อีกทีมออกด้านข้างครับ ละถ้าเจอทีมเล็ก ส่วนใหญ่จะเลือกโยนเข้าตรงกลาง

ถ้าโยนเข้ากลางมา 90% แมคไกวโหม่งได้หมดอะครับ
2
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งตื่น
ตอบ: 3935
โพสเมื่อ: Fri Jan 22, 2021 20:37
[RE]เกมส์ Pressing แมนยู วันเจอฟูแล่ม (มี gif)

น่าจะช่วยเซฟแรงไหมครับ เพราะสังเกตุว่าช่วงหลัง 70 นาทีเราจะเร่งบ่อยเวลาตามไรงี้ อย่างเจอลิเวอก็เกือบได้ช่วงนั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งตื่น
ตอบ: 3935
โพสเมื่อ: Fri Jan 22, 2021 20:39
[RE]เกมส์ Pressing แมนยู วันเจอฟูแล่ม (มี gif)
giggscii พิมพ์ว่า:
ฟุตบอลสมัยนี้ เหมือนอเมริกันฟุตบอลเข้าไปทุกที แทคติก ลูกสูตร เยอะมาก

คนดูสมัยนี้ก็ต้องพัฒนาตัวเองในการดูฟุตบอลสมัยใหม่ ด้วยเช่นกัน

ไม่ใช่ตัดสินนักเตะจากภาพช้า หรือคนพากษ์ทรู  
ผมว่ามันสนุกมากเลยนะ แบบการเคลื่อนที่แต่ละคน แต่ละช็อต คือถูกซ้อมถูกเซ็ตมาเพื่อเกมๆนั้น โดยเฉพาะ ละเอียดมากๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17135
โพสเมื่อ: Fri Jan 22, 2021 20:59
[RE: เกมส์ Pressing แมนยู วันเจอฟูแล่ม (มี gif)]
ปั่นไซด์โค้ง พิมพ์ว่า:
giggscii พิมพ์ว่า:
ฟุตบอลสมัยนี้ เหมือนอเมริกันฟุตบอลเข้าไปทุกที แทคติก ลูกสูตร เยอะมาก

คนดูสมัยนี้ก็ต้องพัฒนาตัวเองในการดูฟุตบอลสมัยใหม่ ด้วยเช่นกัน

ไม่ใช่ตัดสินนักเตะจากภาพช้า หรือคนพากษ์ทรู  
ผมว่ามันสนุกมากเลยนะ แบบการเคลื่อนที่แต่ละคน แต่ละช็อต คือถูกซ้อมถูกเซ็ตมาเพื่อเกมๆนั้น โดยเฉพาะ ละเอียดมากๆ  

ถ้าสนใจเรื่องพวกนี้ต้องติดตามพวก twitter account เมืองนอกครับ วิเคราะห์พวกภาพ screenshot หรือ shape การยืนต่างๆสนุกมาก
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel