ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status: อ้อร้อ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1472
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 16:14
[RE: ซับมิทยึดรถ]
lorf พิมพ์ว่า:
Bestcendo พิมพ์ว่า:
ไต๋ลึ้ง พิมพ์ว่า:
มันไม่ใช่ว่าจะยินยอมหรือไม่ยินยอม แต่คุณค้างส่ง เกินงวดที่เขากำหนด เขาก็ต้องเอาไปถูกแล้ว
ไม่งั้นก็ติดต่อ ธนาคารดูครับ  

ถ้าศาลไม่ได้สั่ง ไฟแนนซ์ก็ไม่มีสิทธิ์ยึดรถครับ ถึงแม้คุณจะค้างส่งค่างวดเกินกำหนดก็ตาม

คนมักไม่รู้แล้วคิดว่าไฟแนนซ์ยึดได้เป็นเรื่องปกติ แต่ความเป็นจริงคือจะยึดได้ก็เมื่อเข้าสู่กระบวนการฟ้องศาลแล้วศาลสั่งยึดรถครับ หรือง่าย ๆ คือมีหมายศาลมาก่อนว่าให้ยึดรถ แบบนั้นเจ้าของรถถึงจะขัดขืนหรือปฏิเสธไม่ได้  
โทรไปสอบถามซับมิทแคปพิทอล สำนักงานใหญ่ไม่ได้ข้อมูลอะไรเลย บ ทราบแค่เพียงค้าง2งวดครับ ผมจะทำอย่างไรต่อดีครับ รบกวนขอคพแนะนำหน่อย  

เบื้องต้นคือควรปรึกษาทนายครับ กับเข้าไปตามเรื่องที่ศูนย์ใหญ่เลย ในกรณีที่คุณคิดจะส่งต่อ  
ขอบคุณมากครับ ตัดสินใจปล่อยละครับ ไม่ไหว กลัวค่าส่วนต่างเหมือนกันครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status: อ้อร้อ
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1472
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 18:20
มันไม่ใช่ว่าจะยินยอมหรือไม่ยินยอม แต่คุณค้างส่ง เกินงวดที่เขากำหนด เขาก็ต้องเอาไปถูกแล้ว

ถ้าศาลไม่ได้สั่ง ไฟแนนซ์ก็ไม่มีสิทธิ์ยึดรถครับ ถึงแม้คุณจะค้างส่งค่างวดเกินกำหนดก็ตาม

คนมักไม่รู้แล้วคิดว่าไฟแนนซ์ยึดได้เป็นเรื่องปกติ แต่ความเป็นจริงคือจะยึดได้ก็เมื่อเข้าสู่กระบวนการฟ้องศาลแล้วศาลสั่งยึดรถครับ หรือง่าย ๆ คือมีหมายศาลมาก่อนว่าให้ยึดรถ แบบนั้นเจ้าของรถถึงจะขัดขืนหรือปฏิเสธไม่ได้  
กรณีนี้ผมควรดำเนินการอย่างไรต่อดีครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 475
โพสเมื่อ: Tue Jan 19, 2021 20:58
Bestcendo พิมพ์ว่า:

กรณีนี้ผมควรดำเนินการอย่างไรต่อดีครับ  

ปกติสัญญาสมัยนี้ ถ้าเราซื้อรถโดนใช้ไฟแนนซ์ ถือว่าไฟแนนซ์เป็นเจ้าของรถครับ ตามสัญญาคิดง่ายๆ คือเหมือนคุณเช่าซื้อเค้า คุณไม่จ่ายตามกำหนดและงวด เค้าก็แค่มาเอารถของเค้าคืน. เค้าสามารถเอาไปได้เลยครับ. แต่เราสามารถไปติดต่อตัดค่างวดเป็นปัจจุบันแล้วเอากลับมาได้ ดังนั้นไม่ต้องมีหมายศาลใดๆครับ ยึดได้เลย

กรณีที่ต้องมีหมายศาลอะไรพวกนี้คือ รถเป็นของคุณแล้ว แล้วคุณไปเข้าไฟแนนเพื่อค้ำประกันหรือกู้ครับ มันจะเป็นอีกแบบ อันนั้นเค้าจะมายึดดื้อๆ ไม่ได้ เพราะเป็นรถคุณ ไฟแนนต้องพิสูจน์ว่าคุณติดเงินเค้าจริง

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน่าจะเป็นแบบนี้ครับ. ดังนั้นถ้าคุณจะทำอะไร คือติดต่อตัดเงินค่างวดเป็นปัจจุบันครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel