ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Jan 2010
ตอบ: 4756
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 10:41
ถูกแบนแล้ว
[RE: L a n d s c a p e แบบบ้านๆ]
INTUGO พิมพ์ว่า:
trytostopme พิมพ์ว่า:
ภาพสวยมากครับ สายแลนด์เหมือนกัน

นั่งที่เดิมๆ 2-3 ชม.เพื่อแสง 5 นาที ได้สบาย

ตอนผมไปหมู่บ้านรักไท ไม่มีหมอกบนน้ำเลยครับ แต่ได้ภาพ reflection อย่างก่ะกระจกมาแทน

วิวแบบ breath taken เลย  

ต้นๆ กพ ช่วงตรุษจีน ผมว่าไปซ้ำอีกครับ บ้านจ่าโบ่ รักไทย ปางอุ๋ง

ยังไม่หนำใจ

ตัวเมืองแม่ฮ่องสอน พระธาตุดอยกองมู เช้าๆก็แจ่มนะครับ

ปล. รูปเชียงรายนี่ดอยสะโง้วเปล่าครับ

ผมถ่ายจากบนยอดภูชี้ฟ้าครับ

พอดีเห็นว่าตรงจุดนั้นมันมีทั้งโทนอุ่น(คือแสงเช้าสาดเข้ามา)

กับโทนเย็น(ส่วนท้องฟ้าที่ยังเป็นสีฟ้า)

อยู่ด้วยกันในภาพเดียว ผมเลยกดมาครับ

ส่วนดอยสะโง้ว ยังไม่เคยไปเลยครับ เคยไปแต่ ดอยผาตั้ง ภูชี้ฟ้า ภูชี้ดาว เดินเหนื่อยทุกดอยอะครับ 555555 ตื่นตีสี่ ตีห้าเริ่มเดิน ปักกล้องรอ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 573
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 10:44
[RE: L a n d s c a p e แบบบ้านๆ]
coo per พิมพ์ว่า:
พอจะมีเทคนิคอะไรบอกผมได้บ้างไหมครับ ผมเพิ่งหัดถ่าย
ไม่มีปัญญาซื้อเลนส์ดีๆ แต่ถ้าพอไหวก็คิดว่าจะทยอยซื้ือ
ตอนนี้มีเลนส์ kit 16-50 + fix 27 f2.8 อย่างละตัว ถ่ายยังไงก็ไม่ถูกใจสักที

ขออนุญาต โควทก่อนหน้า มาตอบครับ

------------------------------------------------------------

ออกไปถ่ายรูปครับ อันนี้ผมไม่ได้กวนอะไรเลยนะครับ

ซื้อกล้องไม่ต้องแพงก็ได้ครับ

ผมถือคติว่า กล้องราคาถูกหรือแพง มันอยู่ที่คนเอาไปใช้ครับ

ซื้อมาแค่หมืนเดียว แต่ใช้ปีละ1-2ครั้ง ผมถือว่าแพง

แต่ซื้อมาแสนนึง ใช้แทบทุกอาทิตย์ อันนี้ผมถือว่าถูก

-------------------------------------------------------------

เวลาถ่ายภาพ ให้มี final image ไว้ในหัวก่อนครับ ว่าคุณอยากได้ภาพแบบไหน

พอคุณมีภาพในหัวแล้วว่าอยากได้ภาพแบบไหน เรื่องอื่นๆมันจะตามมาครับ เช่น

- การตั้งค่า
- ระยะเลนส์ที่ใช้
- ช่วงเวลาที่ถ่าย
- จุดที่ต้องไปยืนถ่ายรูป

งงไหมครับ?

สุดท้ายถ้าตื้อๆ อยากศึกษาองค์ประกอบภาพ ผมแนะนำให้เข้าเวป 500px ครับ เลือกได้เลยว่าอยากดูรูปโหมดไหม มีให้หมดครับ สวยๆทั้งนั้น ดูแล้วก็ลองนึกย้อนครับว่ารูปแบบนี้ ถ่ายเป็นเรา เราจะถ่ายยังไง

สุดท้ายแล้วอย่าเพิ่งไปยึดติดกับกล้องและเลนส์ครับ กล้องไหน เลนส์ไหนก็ถ่ายได้ครับ มันอยู่ที่คนถือกล้อง เพียงแค่อุปกรณ์ที่ดี มันทำให้เราต่อยอดความคิด และปรับอะไรได้ทันท่วงที .... แต่มันไม่ได้หมายความว่าจะทำให้คุณได้ภาพสวยครับ  

ขอบคุณครับ ขอโควทอีกที ผมพยายามออกไปถ่ายตลอดครับ ถ้าพอมีเวลา
แต่ปัญหาของผมคือ ภาพที่ถ่ายออกมามันไม่คม ไม่ละเอียด ไม่ค่อยว้าวเลย
(ตัดสินโดยผมเอง) และทุกๆ ครั้งที่ออกไปถ่ายก็ด้นสดเอาตลอด ไม่มีในหัว
แต่พอนึกภาพของสถานที่ ที่จะไปออก หรือเพราะผมใจเย็นไม่มากพอ

ปล. เรื่องปรับกล้องผมพยายามศึกษาตลอด แต่พอถึงเวลาถ่ายจริงดันไม่ได้เรื่องเลย
ไม่ว่าจะโฟกัสเอย แสงเอย ต้องอาศัยกดถ่ายหลายๆ รูปแล้วมาเลือก บางทีก็ใช้ไม่ได้เลย
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Aug 2010
ตอบ: 245
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 10:48
[RE]L a n d s c a p e แบบบ้านๆ
สวยมากครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 10:53
ถูกแบนแล้ว
พอจะมีเทคนิคอะไรบอกผมได้บ้างไหมครับ ผมเพิ่งหัดถ่าย
ไม่มีปัญญาซื้อเลนส์ดีๆ แต่ถ้าพอไหวก็คิดว่าจะทยอยซื้ือ
ตอนนี้มีเลนส์ kit 16-50 + fix 27 f2.8 อย่างละตัว ถ่ายยังไงก็ไม่ถูกใจสักที

ขออนุญาต โควทก่อนหน้า มาตอบครับ

------------------------------------------------------------

ออกไปถ่ายรูปครับ อันนี้ผมไม่ได้กวนอะไรเลยนะครับ

ซื้อกล้องไม่ต้องแพงก็ได้ครับ

ผมถือคติว่า กล้องราคาถูกหรือแพง มันอยู่ที่คนเอาไปใช้ครับ

ซื้อมาแค่หมืนเดียว แต่ใช้ปีละ1-2ครั้ง ผมถือว่าแพง

แต่ซื้อมาแสนนึง ใช้แทบทุกอาทิตย์ อันนี้ผมถือว่าถูก

-------------------------------------------------------------

เวลาถ่ายภาพ ให้มี final image ไว้ในหัวก่อนครับ ว่าคุณอยากได้ภาพแบบไหน

พอคุณมีภาพในหัวแล้วว่าอยากได้ภาพแบบไหน เรื่องอื่นๆมันจะตามมาครับ เช่น

- การตั้งค่า
- ระยะเลนส์ที่ใช้
- ช่วงเวลาที่ถ่าย
- จุดที่ต้องไปยืนถ่ายรูป

งงไหมครับ?

สุดท้ายถ้าตื้อๆ อยากศึกษาองค์ประกอบภาพ ผมแนะนำให้เข้าเวป 500px ครับ เลือกได้เลยว่าอยากดูรูปโหมดไหม มีให้หมดครับ สวยๆทั้งนั้น ดูแล้วก็ลองนึกย้อนครับว่ารูปแบบนี้ ถ่ายเป็นเรา เราจะถ่ายยังไง

สุดท้ายแล้วอย่าเพิ่งไปยึดติดกับกล้องและเลนส์ครับ กล้องไหน เลนส์ไหนก็ถ่ายได้ครับ มันอยู่ที่คนถือกล้อง เพียงแค่อุปกรณ์ที่ดี มันทำให้เราต่อยอดความคิด และปรับอะไรได้ทันท่วงที .... แต่มันไม่ได้หมายความว่าจะทำให้คุณได้ภาพสวยครับ  

ขอบคุณครับ ขอโควทอีกที ผมพยายามออกไปถ่ายตลอดครับ ถ้าพอมีเวลา
แต่ปัญหาของผมคือ ภาพที่ถ่ายออกมามันไม่คม ไม่ละเอียด ไม่ค่อยว้าวเลย
(ตัดสินโดยผมเอง) และทุกๆ ครั้งที่ออกไปถ่ายก็ด้นสดเอาตลอด ไม่มีในหัว
แต่พอนึกภาพของสถานที่ ที่จะไปออก หรือเพราะผมใจเย็นไม่มากพอ

ปล. เรื่องปรับกล้องผมพยายามศึกษาตลอด แต่พอถึงเวลาถ่ายจริงดันไม่ได้เรื่องเลย
ไม่ว่าจะโฟกัสเอย แสงเอย ต้องอาศัยกดถ่ายหลายๆ รูปแล้วมาเลือก บางทีก็ใช้ไม่ได้เลย  

เรื่องภาพไม่คมเนี่ย ผมขออนุญาตตอบจากประสบการณ์ มีหลายสาเหตุ ดังนี้ครับ

- ใช้รูรับแสงแค่ F8-11 ก็พอครับ หรี่ไปมากกว่านี้ 13 16 22++ ไม่ได้มีประโยชน์อันใดแล้วครับ แถมจะทำให้เกิด diffraction จากตัวเลนส์ (ลองไปเซิร์จดู ไม่รู้ผมใช้ศัพท์ถูกไหมนะ) สรุปคือ diffraction มันจะทำให้ภาพไม่คมครับ .... เลนส์ส่วนใหญ่จะมี sweet spot คือ ค่า F ที่คมสุดของเลนส์ อยู่ที่ราวๆ 8-11 ครับ

- ชัตเตอร์สปีดน้อยเกินไป กรณีที่ถือถ่ายด้วย แต่ shutter speed น้อยไป อาจจะทำให้ภาพเบลอได้ครับ ... ไม่ได้หมายความว่า ภาพเบลอ แล้วจะเป็นภาพที่แย่ นะครับ ลองศึกษา Motrion Blur ดูก็ได้ครับ เช่นการถ่ายน้ำตก ทะเล เมฆไหล พวกนี้คือส่วนหนึ่งของการถ่าย Motrion Blur ทั้งนั้น

- ถ่ายภาพวิว ควรใช้ขาตั้งกล้อง(ที่มั่นคง) และปิดกันสั่นเมื่อใช้งานบนขาตั้งกล้องครับ .... เวลาเราวางกล้องบนขาตั้ง ถ้าไม่ปิดกั่นสั่น กันสั่นมันจะยังทำงานอยู่ ทำให้ภาพเบลอได้ครับ (เวลาดูภาพหลังจอไม่รู้หรอก ดูไม่ออก แต่พอไปดูภาพหลังคอมเท่านั้นละ รู้เลย)

- ใช้สายลั่นชัตเตอร์ หรือโหมดนับถอยหลัง ควบคู่กับขาตั้งกล้อง เพื่อลดการสัมผัสกับตัวกล้องขณะถ่าย อันทำให้เกิดภาพเบลอได้

- โฟกัสไม่เข้า

พูดง่ายๆคือที่กล่าวมาเป็นการลดปัจจัยเสี่ยงที่ทำให้ภาพไม่คมครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status: :D
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 3249
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 10:56
ชอบภาพแนวนี้สุดๆมองแล้วเหมือนได้พักสายตา พาลให้รู้สึกผ่อนคลายไปด้วย
1
0

IT' ME : BANGKOK UNITED BGPATHUM UNITED THAIPORT FC
NAKHONPATHOM UNITED MANCHESTER UNITED JUVENTUS
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2010
ตอบ: 5272
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:07
Spoil
เห็นบอร์ดนี้คุยเรื่องกล้องกับบ่อยๆเหมือนกัน เลยแวะมาแชร์ภาพ Landscape ที่ถ่ายแบบพื้นๆ ถ่ายในไทยทุกภาพครับ จริงๆรูปยังมีอีกเยอะแต่ผมยังดองไว้ใน hdd อยู่เลยครับ ณ ตอนถ่ายก็คิดๆว่ามันสวยดีนะ แต่เวลาผ่านไป กลับมาดูรูปที่ถ่ายเอาไว้ใหม่ ... ถึงกับสบถว่า ตูถ่ายอะไรมาวะเนี่ย

กล้องที่ใช้มีตั้งแต่กล้องเก่าๆกับเลนส์คิทที่มีขายเมื่อ10ปีก่อนได้มั้ง ที่ไปขอยืมเช่าบ้านเค้าไปหัดถ่ายรูป จนหาซื้อมาใช้มีทั้ง apsc และ FF (มีแค่ 2ภาพเองครับที่เป็น FF)

ภาพทุกใบผมก็ไม่ได้แต่งภาพจน over เกินงามนะครับ เรียกได้ว่า ตาเห็นแบบไหน รูปก็ออกมาแบบนั้นครับ

ไม่อนุญาตให้นำไปแอบอ้าง ดังแปลงหรือขายต่อนะครับ

แลกเปลี่ยนความรูปหรือมุมมองภาพกันได้ครับ

ผมโหลดรูปมาจาก facebook อีกทีนึง ไม่ได้อัพโดยตรงจากต้นฉบับ ภาพอาจจะแตกๆไปบ้างครับ

-----------------------------------------------------------

ทุ่งนากับดอยหลวงเชียงดาวตระหง่านอยู่ด้านหลัง

เกาะหมาก จ.ตราด

ศูนย์วิจัยเกษตรหลวงเชียงใหม่ หรือ ขุนวาง (เสียดายมุมนี้เป็นตำนานไปแล้วครับ เค้าลาดเป็นถนนคอนกรีตไปเรียบร้อย)

ระหว่างทางไปขุนวาง โรงเรียนบ้านขุนวาง(มั้ง)

เชียงราย

ดาวล้อมเดือน วัดพระสิงห์ เชียงใหม่

พระธาตุดอยสุเทพ

ทุ่งนาบ้านกองกาน และจุดชมวิวบ้านบนนา อ.แม่แจม เชียงใหม่

ป่าบงเปียง เชียงใหม่ (ผมชอบที่นี่มากครับ ไปมา 3ปีติดๆ)

บ้านรักไทย แม่ฮ่องสอน (ผมถ่ายรูปมาเยอะมาก แต่ยังไม่ได้ทำภาพเลยครับ เพิ่งทำไปภาพเดียว ฮ่า)

สุดท้ายขอรูปตัวเองหล่อๆสักรูป นานๆทีจะมีรูปตัวเอง ภูผาหมอก บ้านจ่าโบ่ แม่ฮ่องสอน (วิวตรงนี้อันตรายมากครับ ถัดจากหน้าผมไปเนี่ย เหวยาวๆเลยครับ ใครกลัวความสูง ไม่แนะนำครับ เกิดแข้งขาอ่อนหรือสะดุดหินเนี่ย ตายครับ ... ผมก็กลัวๆนะ แต่กลั้นใจยืนแปบเดียว)

---------------------------------------------------------------------

หมดละครับ ขอบคุณครับ  

ท่านใช้กล้องอะไรถ่ายหรอครับ ใช้เลนส์อะไร สวยมากเลย

อยากลองถ่าย landscape บ้าง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No.23
เข้าร่วม: 03 Apr 2008
ตอบ: 14887
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:13

โทนแบบนี้มันต้องปรับแต่งรูปยังไงครับ ใช่เลนส์ระยะเท่าไหร่ครับ ช๊อบชอบ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:19
ถูกแบนแล้ว
GooBaar LaLiga พิมพ์ว่า:
Spoil
เห็นบอร์ดนี้คุยเรื่องกล้องกับบ่อยๆเหมือนกัน เลยแวะมาแชร์ภาพ Landscape ที่ถ่ายแบบพื้นๆ ถ่ายในไทยทุกภาพครับ จริงๆรูปยังมีอีกเยอะแต่ผมยังดองไว้ใน hdd อยู่เลยครับ ณ ตอนถ่ายก็คิดๆว่ามันสวยดีนะ แต่เวลาผ่านไป กลับมาดูรูปที่ถ่ายเอาไว้ใหม่ ... ถึงกับสบถว่า ตูถ่ายอะไรมาวะเนี่ย

กล้องที่ใช้มีตั้งแต่กล้องเก่าๆกับเลนส์คิทที่มีขายเมื่อ10ปีก่อนได้มั้ง ที่ไปขอยืมเช่าบ้านเค้าไปหัดถ่ายรูป จนหาซื้อมาใช้มีทั้ง apsc และ FF (มีแค่ 2ภาพเองครับที่เป็น FF)

ภาพทุกใบผมก็ไม่ได้แต่งภาพจน over เกินงามนะครับ เรียกได้ว่า ตาเห็นแบบไหน รูปก็ออกมาแบบนั้นครับ

ไม่อนุญาตให้นำไปแอบอ้าง ดังแปลงหรือขายต่อนะครับ

แลกเปลี่ยนความรูปหรือมุมมองภาพกันได้ครับ

ผมโหลดรูปมาจาก facebook อีกทีนึง ไม่ได้อัพโดยตรงจากต้นฉบับ ภาพอาจจะแตกๆไปบ้างครับ

-----------------------------------------------------------

ทุ่งนากับดอยหลวงเชียงดาวตระหง่านอยู่ด้านหลัง

เกาะหมาก จ.ตราด

ศูนย์วิจัยเกษตรหลวงเชียงใหม่ หรือ ขุนวาง (เสียดายมุมนี้เป็นตำนานไปแล้วครับ เค้าลาดเป็นถนนคอนกรีตไปเรียบร้อย)

ระหว่างทางไปขุนวาง โรงเรียนบ้านขุนวาง(มั้ง)

เชียงราย

ดาวล้อมเดือน วัดพระสิงห์ เชียงใหม่

พระธาตุดอยสุเทพ

ทุ่งนาบ้านกองกาน และจุดชมวิวบ้านบนนา อ.แม่แจม เชียงใหม่

ป่าบงเปียง เชียงใหม่ (ผมชอบที่นี่มากครับ ไปมา 3ปีติดๆ)

บ้านรักไทย แม่ฮ่องสอน (ผมถ่ายรูปมาเยอะมาก แต่ยังไม่ได้ทำภาพเลยครับ เพิ่งทำไปภาพเดียว ฮ่า)

สุดท้ายขอรูปตัวเองหล่อๆสักรูป นานๆทีจะมีรูปตัวเอง ภูผาหมอก บ้านจ่าโบ่ แม่ฮ่องสอน (วิวตรงนี้อันตรายมากครับ ถัดจากหน้าผมไปเนี่ย เหวยาวๆเลยครับ ใครกลัวความสูง ไม่แนะนำครับ เกิดแข้งขาอ่อนหรือสะดุดหินเนี่ย ตายครับ ... ผมก็กลัวๆนะ แต่กลั้นใจยืนแปบเดียว)

---------------------------------------------------------------------

หมดละครับ ขอบคุณครับ  

ท่านใช้กล้องอะไรถ่ายหรอครับ ใช้เลนส์อะไร สวยมากเลย

อยากลองถ่าย landscape บ้าง  

คือผมไม่อยากให้ยึดติดเรื่องกล้องกับเลนส์นะครับ แต่ผมจะตอบตาม timeline ที่ผมเคยใช้ครับ และมีอยู่ในกระทู้นะครับ

canon 60D + 18-200 อันนี้ยืมชาวบ้านเค้าไปถ่ายตอนหัดถ่ายรูปใหม่ๆ

ืnikon D5300 + 16-80N + 11-16/2.8 อันนี้ผมซื้อมาใช้เอง และขายไป จนปัจจุบันซื้ออันต่อมาครับ และก็ว่าจะขายอีก เพราะผมกว่าจะได้ออกทริปไปถ่ายรูปก็ปีหน้า เก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้

nikon D750 + 24-120N + 20/1.8N ใช้อยู่ปัจจุบันครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25125
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:20
สวยครับ ชอบสีมากๆ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:24
ถูกแบนแล้ว
pungpoo พิมพ์ว่า:

โทนแบบนี้มันต้องปรับแต่งรูปยังไงครับ ใช่เลนส์ระยะเท่าไหร่ครับ ช๊อบชอบ  

ใช้เลนส์ระยะเท่าไหร่ผมไม่แน่ใจครับ จำไมไ่ด้ น่าจะราวๆ 24บนฟูลเฟรมครับ

เรื่องแต่งภาพอันนี้ผมไม่สามารถตอบได้อะครับว่าใช้โทนแบบไหน

คือตอนถ่าย สายตาผมมองเห็นภาพข้างหน้ายังไง ตอนแต่งภาพผมก็พยายามให้ใกล้เคียงของจริงสุดเลยครับ

----------------------------------------------------------------

ต้นฉบับภาพนี้ผมวัดแสง ไม่ให้ม่านฝนด้านหลังไกลๆหลุด Hilight ครับ ... ฉากหน้าตรงท้องนาจะมืดนิดนึง ตอนแต่งภาพผมก็แค่ดึงเงาในส่วนมืดขึ้น และดึงไฮไลท์ส่วนสว่างตรงม่านฝนลงนิดหน่อย เพิ่มคอนทราสให้ชัดขึ้น และก็ปรับเพิ่มสีเหลืองขึ้นอีกนิดบริเวณม่านฝน เท่านั้นครับ
แก้ไขล่าสุดโดย trytostopme เมื่อ Wed Aug 22, 2018 11:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status: Lively
เข้าร่วม: 15 Jul 2006
ตอบ: 84
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:28
ชอบครับ ได้บรรยากาศดีครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status: Android Developer#
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4874
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:39
ภาพสวยมากครับ สายแลนด์เหมือนกัน

นั่งที่เดิมๆ 2-3 ชม.เพื่อแสง 5 นาที ได้สบาย

ตอนผมไปหมู่บ้านรักไท ไม่มีหมอกบนน้ำเลยครับ แต่ได้ภาพ reflection อย่างก่ะกระจกมาแทน

วิวแบบ breath taken เลย  

บางทีก็จะโดนถามว่า ออกไปถ่ายรูปทั้งที ได้มา รูป 2 รูปเองเหรอ
2
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23633
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:47
สวยมากเลยครับ อยากให้มีกระทู้สอนบ้างจัง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:55
ถูกแบนแล้ว
magka พิมพ์ว่า:
สวยมากเลยครับ อยากให้มีกระทู้สอนบ้างจัง  

อันนี้ผมไม่รู้จะสอนอะไรเลยครับ ผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรเลยครับ

แต่มีอธิบายหลักการคิดในการถ่ายไว้คร่าวๆ ในคอมเม้นที่ผมตอบไปครับ

ลองหาอ่านดูก่อนได้ครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2010
ตอบ: 147
โพสเมื่อ: Wed Aug 22, 2018 11:56
[RE]L a n d s c a p e แบบบ้านๆ
ขออนุญาตใช้รูปไปตั้ง Background com หน่อยนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
หากเปรียบผู้คนเป็นภูมิประเทศ
ใยบางคนถึงเป็นภูมิประเทศที่ยากยิ่ง
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel