ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19071
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 19:51
[RE: "พลทหารอาชีพ" ทำไม่ได้หรือไม่ทำ?]
กองทัพมันจะแข็งแกร่งเกินไป ต่อไปอยากออกมาตอนไหน
ก็ทำได้ง่ายกว่าเดิม เพราะบุคลากรมีคุณภาพมากขึ้นเยอะ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7328
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 19:53
[RE: "พลทหารอาชีพ" ทำไม่ได้หรือไม่ทำ?]
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
F-Se-A พิมพ์ว่า:
ทหารอาชีพเงินมันต้องเพิ่มทุกปีเลยไม่ใช่หรอครับ แล้วสมมุตเรารับมา 2 แสน อีก 10-20 ปี เงินเดือนเขาจะเท่าไร ไหนจะบำนาญ สวัสดิการ และอายุ ตอนนั้น 40+ มีสงครามขึ้นมาจริงๆ เข้าจะสู้ไหวหรอครับ  

ใช้โควต้าที่ว่า 2 ปีออกครับ คือรับเข้ามาเป็นทหาร 2 ปีอย่างมืออาชีพ (ไม่ใช่ครึ่งปี, 1 ปี, 1 ปีครึ่ง) แน่นอนว่าทหาร 2 ปีย่อมมีประสบการณ์มากกว่า โดยใช้ระบบสมัครใจเกณฑ์ครับ  

ถ้าแบบนั้น ผมว่าเขาน่าจะกลัวปัญหาเกิดมีเหตุการณ์ไม่ดีขึ้นมาคนจะไม่มาสมัครแน่นอนหรือว่าปีนั้นอยู่ๆคนก็สมัครน้อยกว่าเกณฑ์เยอะมากๆ เขาจะแก้ปัญหาตรงนี้ไม่ได้รึป่าวครับ เพราะถ้าเอาจริงๆ คนสมัครที่ต้องการเป็นแค่ครึ่งปีหรือ 1 ปี ก็มีเยอะครับ ไม่อยากจะเสี่ยง 2 ปี
ซึ่งถ้าเกิดเปิดสมัครแบบที่ท่านว่าผมก็อยากรู้จริงๆว่าคนสมัครจะมีเยอะมั้ย เพราะถ้ามองแค่รอบข้างตัวเองก็ไม่มีใครที่จะอยากเป็น
0
0

แข้งเจลีก
Status: Condition Red
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 16513
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 19:57
volunteer พิมพ์ว่า:
เอาง่ายๆนะครับ ทหารเกณเยอะๆ พวกมียศจะได้แดกกันเยอะๆอ่ะครับง่ายๆเลย เพื่อนผมเกณไม่ถึง3เดือน ออกมาอยู่บ้านสบายๆละ มันบอกเอาเงินเดือนให้เค้าไป แล้วต้องเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย แลกกับการออกมาอยู่บ้าน มีอะไรสำคัญๆเค้าจะมาแจ้งให้เข้าไปแค่นั้น และที่สำคัญมันบอกใครก็ทำกัน มันเน่าเฟะเกินแก้แล้วองค์กรทหารเนี่ย  

ิอันนี้เรื่องจริงเพื่อนผมก็เล่าให้ฟัง
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7374
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 19:58
ทหารอาชีพเงินมันต้องเพิ่มทุกปีเลยไม่ใช่หรอครับ แล้วสมมุตเรารับมา 2 แสน อีก 10-20 ปี เงินเดือนเขาจะเท่าไร ไหนจะบำนาญ สวัสดิการ และอายุ ตอนนั้น 40+ มีสงครามขึ้นมาจริงๆ เข้าจะสู้ไหวหรอครับ  

ใช้โควต้าที่ว่า 2 ปีออกครับ คือรับเข้ามาเป็นทหาร 2 ปีอย่างมืออาชีพ (ไม่ใช่ครึ่งปี, 1 ปี, 1 ปีครึ่ง) แน่นอนว่าทหาร 2 ปีย่อมมีประสบการณ์มากกว่า โดยใช้ระบบสมัครใจเกณฑ์ครับ  

ถ้าแบบนั้น ผมว่าเขาน่าจะกลัวปัญหาเกิดมีเหตุการณ์ไม่ดีขึ้นมาคนจะไม่มาสมัครแน่นอนหรือว่าปีนั้นอยู่ๆคนก็สมัครน้อยกว่าเกณฑ์เยอะมากๆ เขาจะแก้ปัญหาตรงนี้ไม่ได้รึป่าวครับ เพราะถ้าเอาจริงๆ คนสมัครที่ต้องการเป็นแค่ครึ่งปีหรือ 1 ปี ก็มีเยอะครับ ไม่อยากจะเสี่ยง 2 ปี
ซึ่งถ้าเกิดเปิดสมัครแบบที่ท่านว่าผมก็อยากรู้จริงๆว่าคนสมัครจะมีเยอะมั้ย เพราะถ้ามองแค่รอบข้างตัวเองก็ไม่มีใครที่จะอยากเป็น  

1. ถ้าเกิดเหตุการณ์ที่จำเป็นต้องใช้กำลังพลเช่นสงคราม ก็ยังเรียกกำลังพลกองหนุนมาใช้ได้ไงครับ ตามโมเดลที่ผมบอกว่าสามารถเรียกทหารอาชีพที่เคยประจำการกลับเข้ามาได้เมื่อเกิดศึกสงครามดังที่ผมตอบคอมเมนท์ก่อนหน้า ซึ่งโมเดลนี้มันเป็นของตายอยู่แล้ว ผมไม่ได้คิดจะเปลี่ยนเพราะเป็นสถานการณ์บังคับ แม้แต่พวก รด ก็เรียกได้

2. เหตุการณ์ดังกล่าวเป็นเหตุการณ์สมมติครับ ถึงเวลาไม่มีใครรู้นอกจากลองทำ ซึ่งเท่าที่ผมเข้าใจ คนสมัครต้องเยอะแน่นอน เงินเดือน 15,000 วัน ๆ ทหารส่วนใหญ่ก็เฝ้าแต่กรม กินฟรี อยู่ฟรี มีเงินเก็บทุกเดือน จบม.3 ม.6 มีหรอครับจะไม่เอา โดยสิ่งดังกล่าวผมได้ทำการติ๊งต่างไว้แล้วด้านบนก่อนคำนวนว่าผมกำหนดไว้แบบนี้

ปัจจุบันมีผู้ทำการสมัครทหารทั้งสิ้น 1/3 ครับ ซึ่งถ้าฐานเงินเดือนเพิ่มขึ้นขนาดที่ผมว่า มีหรอครับที่คนสมัครจะไม่เต็ม เงินเดือนมากกว่าปริญญาตรีซะอีก แต่ก็อย่างที่บอก บทสรุปมันไม่มีครับ เพราะยังไม่เคยเกิด คุณกับผมไม่มีทางรู้หรอกว่าโมเดลที่ผมว่าคนสมัครจะเต็มไหม นอกจากต้องทำมันก่อนครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Fri Apr 06, 2018 20:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: คิดถึงยอดหฤทัยใจจะขาด
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 20141
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:01
"พลทหารอาชีพ" ทำไม่ได้หรือไม่ทำ?
บราซิลไง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

via GIPHY

[/img]
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5514
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:09
ตัดความคิดเห็นเรื่องโกงๆไรไปก่อนนะ

สมมติมีสงคราม ต้องใช้กำลังพล คนที่เคยโดนเกนมันมีเยอะ เรียกไปเป็นแนวหน้าได้ดีกว่า ไหนจะคนที่กำลังโดนเกนอยู่อีก

0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: ◢
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1844
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:09
เป็นทหารได้อะไรมากกว่าที่คุณคิดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
ตอบ: 7328
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:12

1. ถ้าเกิดเหตุการณ์ที่จำเป็นต้องใช้กำลังพลเช่นสงคราม ก็ยังเรียกกำลังพลกองหนุนมาใช้ได้ไงครับ ตามโมเดลที่ผมบอกว่าสามารถเรียกทหารอาชีพที่เคยประจำการกลับเข้ามาได้เมื่อเกิดศึกสงครามดังที่ผมตอบคอมเมนท์ก่อนหน้า ซึ่งโมเดลนี้มันเป็นของตายอยู่แล้ว ผมไม่ได้คิดจะเปลี่ยนเพราะเป็นสถานการณ์บังคับ แม้แต่พวก รด ก็เรียกได้

2. เหตุการณ์ดังกล่าวเป็นเหตุการณ์สมมติครับ ถึงเวลาไม่มีใครรู้นอกจากลองทำ ซึ่งเท่าที่ผมเข้าใจ คนสมัครต้องเยอะแน่นอน เงินเดือน 15,000 วัน ๆ ทหารส่วนใหญ่ก็เฝ้าแต่กรม กินฟรี อยู่ฟรี มีเงินเก็บทุกเดือน จบม.3 ม.6 มีหรอครับจะไม่เอา โดยสิ่งดังกล่าวผมได้ทำการติ๊งต่างไว้แล้วด้านบนก่อนคำนวนว่าผมกำหนดไว้แบบนี้

ปัจจุบันมีผู้ทำการสมัครทหารทั้งสิ้น 1/3 ครับ ซึ่งถ้าฐานเงินเดือนเพิ่มขึ้นขนาดที่ผมว่า มีหรอครับที่คนสมัครจะไม่เต็ม เงินเดือนมากกว่าปริญญาตรีซะอีก แต่ก็อย่างที่บอก บทสรุปมันไม่มีครับ เพราะยังไม่เคยเกิด คุณกับผมไม่มีทางรู้หรอกว่าโมเดลที่ผมว่าคนสมัครจะเต็มไหม นอกจากต้องทำมันก่อนครับ

นั้นแหละครับ ส่วนตัวผมแค่ยังนึกไม่ออกว่าคนจะสมัครเต็ม เพราะสมัครแบบเลี่ยง 2 ปี ก็มีเยอะที่ไม่อยากลุ้น
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:12
แมวมอง พิมพ์ว่า:
ตัดความคิดเห็นเรื่องโกงๆไรไปก่อนนะ

สมมติมีสงคราม ต้องใช้กำลังพล คนที่เคยโดนเกนมันมีเยอะ เรียกไปเป็นแนวหน้าได้ดีกว่า ไหนจะคนที่กำลังโดนเกนอยู่อีก

ตามที่ผมพิมพ์ ไม่มีอะไรขัดแย้งกับสิ่งที่ท่านว่านะครับ ระบบดังกล่าวยังอยู่เหมือนเดิม 2 ปีเปลี่ยนผลัด ๆ เมื่อเกิดศึกสงครามก็สามารถระดมพลทหารที่เคยฝึกกลับมาเพื่อทำสงครามได้เหมือนเดิม
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:16

นั้นแหละครับ ส่วนตัวผมแค่ยังนึกไม่ออกว่าคนจะสมัครเต็ม เพราะสมัครแบบเลี่ยง 2 ปี ก็มีเยอะที่ไม่อยากลุ้น  

ที่ผมพิมพ์ตามด้านบน จุดประสงค์คือต้องการ"ทหารอาชีพ"

ซึ่งทหารอาชีพที่ผมว่าคือทหาร 2 ปี เราจะได้มีกองทัพที่เข้มแข็ง และเป็นมืออาชีพจริง ๆ ครับ

ปัจจุบันทหารครึ่งปี/ 1 ปี พวกนี้ไม่ได้ไปเป็นทหารอาชีพจริง ๆ หรอกครับ เพื่อนผมจบป.ตรี ฝึก 3 เดือนก็เอาไปทำงานธุรการแทนจ่ากันทั้งนั้น

สรุปคือ เราจะเปลืองงบประมาณไปกับทหารที่นั่งพิมพ์งานแทนจ่าทำไม????

ผมไม่ได้สนใจเรื่องสมัครหรือไม่สมัครอย่างเดียว แต่ผมต้องการปฏิรูปกองทัพให้มีพลทหารอาชีพที่เข้มแข็งด้วยครับ และอย่างที่ผมบอก ไม่ลอง เราไม่มีทางรู้ครับ แต่จากโมเดลของประเทศอื่นโดยใช้โมเดลรูปแบบนี้ก็ประสบความสำเร็จ แล้วทำไมเราถึงไม่ศึกษาโมเดลของประเทศอื่นหละครับ ซึ่งถ้าใช้โมเดลที่ผมว่า เรื่องงบประมาณนี่ตัดทิ้งไปเลยนะครับมีพอแน่นอน ทำไม่ทำ เป็นอีกเรื่อง

ปล.และปริมาณทหารที่ชาติเราต้องการจริง ๆ คือเท่าไหร่ครับ ถ้าตัดที่อยู่บ้านนาย ตัดที่มีแต่ชื่ออยู่กรมตัวอยู่บ้าน คุณว่ายอดจริง ๆ มันจะลดไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Fri Apr 06, 2018 20:22, ทั้งหมด 4 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
ตอบ: 9418
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:20
volunteer พิมพ์ว่า:
เอาง่ายๆนะครับ ทหารเกณเยอะๆ พวกมียศจะได้แดกกันเยอะๆอ่ะครับง่ายๆเลย เพื่อนผมเกณไม่ถึง3เดือน ออกมาอยู่บ้านสบายๆละ มันบอกเอาเงินเดือนให้เค้าไป แล้วต้องเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย แลกกับการออกมาอยู่บ้าน มีอะไรสำคัญๆเค้าจะมาแจ้งให้เข้าไปแค่นั้น และที่สำคัญมันบอกใครก็ทำกัน มันเน่าเฟะเกินแก้แล้วองค์กรทหารเนี่ย  

เพื่อนผมติด 2 ปี ไปฝึก 3 เดือนแล้วกลับมาขับวินอยู่แถวบ้านเนี่ย เหมือนมันจะไปส่งพิซซ่าด้วยมั้งผมอย่าง งง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Feb 2009
ตอบ: 1991
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:20
ผมมีเรื่องตลกเล่าให้ฟังเพื่อนผมเขาเรียก 10k ไม่ต้องจับไม่เอากลัวพ่อแม่เปลือง ไปจับโดนแดงไป ทับเรือ เสีย 30k พอถึงปั้มคนที่เสีย 30k เท่ากันไหมไม่รู้แต่ละคน เขาให้แอบพงหญ้าหลังห้องน้ำประมาณ 5 คนแล้ว มีรถมารับไปส่ง บขส. ให้เงินคนละ500ให้ขึ้นรถกลับบ้าน ผ่านไป1-2สัปดาร์ ชื่อกลับเข้าทะเบียนบ้านเรียบร้อย เงินดีขนาดนี้ไครไม่เอา
0
0
แฟนผี หง แอบแฝง เป็นทีมอื่นอยู่ยาก
นักบอลถ้วย ข.
Status:
ตอบ: 4094
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:32
จริงๆการเกณฑ์ทหาร บังคับชายไทยทุกคนต้องเป็นอยู่แล้ว แต่ที่ต้องจับใบดำใบแดงก็เพราะ งบประมาณไม่พอ ถ้าพอนี้ชายไทยทุกคนเป็นหมด ถือเป็นหน้าที่ในรัฐธรรมนูญทุกฉบับ

ที่นี้ถ้าถามว่างบเพิ่มทุกปีเอามาใช้กับส่วนนี้ ผมว่าเขาน่าจะเอามาเพิ่มเพื่อรับคนเพิ่มขึ้นทุกปีมากกว่าจะมาใช้ระบบสมัครด้วยช้ำเพราะ Point ของเขาคือชายไทยทุกคนต้องเข้ารับราชการทหาร

ปล. โดยส่วนตัว 15,000 ผมเอาวุฒิไปสมัครข้าราชการไม่ดีกว่าหรือครับ 15,000 เท่ากันแถมได้สวัสดิการ อยู่ได้ยาวยัน 60 รอรับบำนาญอีก ไม่ก็ถ้าอยากเป็นทหารผมก็สอบนายร้อยตั้งแต่ต้นไม่ดีกว่าหรือครับ นายสิบก็ยังมีถ้าพลาดนายร้อย เป็นแบบที่ท่านนำเสนอ 15,000 2ปี ไม่ได้อะไร ปลดประจำการมาก็ต้องมานั่งหางานใหม่อีก สวัสดิการก็ไม่ได้

ผมมองว่าปัญหาที่คนไม่อยากเป็นไม่ใช่เพราะกลัวการเป็นทหาร แต่มันคือการเสียโอกาสในชีวิตมากกว่า ถ้าให้เกณฑ์แล้วได้เป็นนายสิบดิ รับร้องไม่ต้องเกณฑ์หรอกครับสมัครเพียบแน่นอน
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 5859
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:34
patfaktong พิมพ์ว่า:
Cerebral Cortex พิมพ์ว่า:
ถ้าใช้ระบบ สมัครทหาร..
ใคร..จะสมัครลงใต้ เพื่อเงินเดือน 10kบาท นาน 2ปีบ้าง ยกมือขึ้น ?

เพื่อนผมไงครับ เป็นทหารอาสาลงใต้ 2 ปี แต่มันไม่ใช่ทหารเกณฑ์นะครับ
เพราะลงใต้ ได้เงินสูงกว่าที่อื่นสูงเป็นเท่าๆเลย อายุราชการคูณสอง ยศขึ้นไวขึ้นอีก มันวางแผนว่าครบสองปีมันก็กลับบ้าน

ผมเชื่อว่ามีคนพร้อมจะไปอยู่นะ ถ้าค่าตอบแทนมันสมเหตุสมผล
สำหรับคนที่ทางเลือกไม่มากนัก ลงไปสองปีมีเงินก้อนกลับมาเขาก็อาจจะสนใจ
แต่ถ้า 10k แบบท่านว่า คงไม่มีใครไป 55555

ถ้าถามกลับมาที่ผม ส่วนตัวผมไม่ไปครับ เพราะผมมีการงานที่ดีกว่านั้นแล้วในตอนนี้

ก็นั่นล่ะ.. พลอาสามันไม่ได้เพียงพอ ที่จะปฎิบัติหน้าที่ได้ครอบคลุมและเพียงพอ / ต่อเนื่อง สามารถผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันได้ทั้งหมด

ต้องจำกัดความของคำว่า Manpower resource ของประเทศให้ตรงกันเสียก่อน

อ้างอิงจาก:
รองโฆษกกองทัพบก เผยปีนี้มี ความต้องการทหารเกณฑ์จำนวน 103,097 นาย โดย กำหนดวันตรวจคัดเลือกตั้งแต่วันที่ 1-12 เม.ย. 2560  

นั่นเท่ากับต้องการ อาสาสมัครเป็นชายวันฉกรรจ์ 103,097 นาย เพื่อใช้เป็น Manpower resource เพื่อใช้งานต่างๆภายในภารกิจของกองทัพฯ

และมีความจำเป็นที่จะต้องรับเงินเดือน 10k เท่าๆกัน
เนื่องด้วยการจัดสรรงบประมาณให้พอดีกับจำนวนคนที่ต้องการ

** ในต่างประเทศ หลายประเทศยกเลิกใช้ทหารเกณฑ์ หันไปใช้กำลังอาสาด้วยค่าตอบแทนที่จูงใจ

กองกำลังอาสาแห่งชาติฝรั่งเศส จ่ายเงินเดือนระดับพลทหาร 36-37k จากเงินภาษี 45% ของประชากรในประเทศ

บ้านเราเก็บภาษี 7% คิดว่าต้องเก็บเพิ่มอีกสักเท่าไหร่.. เพื่อให้เพียงพอกับ Manpower resource ที่ต้องการจำนวน 103,097คน/ปี

เงินเดือนจำนวน 3.8 ล้านล้านบาท จากภาษีที่เก็บเพิ่มได้ จะตอบโจทย์ความต้องการ Manpower ของกองทัพและความต้องการของประชาชนได้แน่นอนครับ ..

อันนั้น..ไม่ได้เข้าข้างใครนะ แค่คำนวนให้นึกภาพกันออกแบบง่ายๆ จะได้ไม่ต้องมานั่งเถียงกันแบบใช้ความรู้สึกเพียงอย่างเดียว

Cre: ข้อมูลทั้งหมดจาก google.co.th
แก้ไขล่าสุดโดย Cerebral Cortex เมื่อ Fri Apr 06, 2018 20:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Apr 06, 2018 20:46
nutkungkabb พิมพ์ว่า:
จริงๆการเกณฑ์ทหาร บังคับชายไทยทุกคนต้องเป็นอยู่แล้ว แต่ที่ต้องจับใบดำใบแดงก็เพราะ งบประมาณไม่พอ ถ้าพอนี้ชายไทยทุกคนเป็นหมด ถือเป็นหน้าที่ในรัฐธรรมนูญทุกฉบับ

ที่นี้ถ้าถามว่างบเพิ่มทุกปีเอามาใช้กับส่วนนี้ ผมว่าเขาน่าจะเอามาเพิ่มเพื่อรับคนเพิ่มขึ้นทุกปีมากกว่าจะมาใช้ระบบสมัครด้วยช้ำเพราะ Point ของเขาคือชายไทยทุกคนต้องเข้ารับราชการทหาร

ปล. โดยส่วนตัว 15,000 ผมเอาวุฒิไปสมัครข้าราชการไม่ดีกว่าหรือครับ 15,000 เท่ากันแถมได้สวัสดิการ อยู่ได้ยาวยัน 60 รอรับบำนาญอีก ไม่ก็ถ้าอยากเป็นทหารผมก็สอบนายร้อยตั้งแต่ต้นไม่ดีกว่าหรือครับ นายสิบก็ยังมีถ้าพลาดนายร้อย เป็นแบบที่ท่านนำเสนอ 15,000 2ปี ไม่ได้อะไร ปลดประจำการมาก็ต้องมานั่งหางานใหม่อีก สวัสดิการก็ไม่ได้

ผมมองว่าปัญหาที่คนไม่อยากเป็นไม่ใช่เพราะกลัวการเป็นทหาร แต่มันคือการเสียโอกาสในชีวิตมากกว่า ถ้าให้เกณฑ์แล้วได้เป็นนายสิบดิ รับร้องไม่ต้องเกณฑ์หรอกครับสมัครเพียบแน่นอน  

1.อันนี้คุณต้องอ่านที่ผมเขียนอย่างละเอียดก่อนนะครับ ผมต้องการจะแก้ไขโดยยกเลิกการเกณฑ์ทหาร ไม่ได้บอกว่าชายไทยทุกคนนั้นไม่ใช่ทหาร เมื่อถึงเวลาประเทศชาติเรียกใช้ ชายไทยทุกคนก็ต้องออกมารบเช่นเดิม แต่สิ่งที่ผมจะสื่อคือ

"ผมต้องการยกเลิกการเกณฑ์ทหาร ไม่ได้บอกว่าชายไทยทุกคนจะไม่มีหน้าที่ที่จะต้องเป็นทหาร อันนี้คนละส่วน"

2. เรื่องงบประมาณ 15,000 บาท ถ้าคำนวณแบบที่ผมบอกมามันไม่ลำบากกองทัพเลยนะครับ โมเดลดังกล่าวทั่วโลกนำไปปรับใช้แล้วใช้ได้ผลนะครับ

ประการแรก เราจะมีกองทัพที่เข้มแข็งขึ้นเพราะเรามีทหารอาชีพจริง ๆ ประจำ 2 ปี

ประการที่สอง ถ้าคุณบอกว่าเสียเวลาทำมาหากินผมว่าไม่หรอกครับ คนที่ทำงานหาเช้ากินค่ำเยอะแยะ เช่น ค้าขาย รับจ้างทั่วไป คนเหล่านี้ไม่เสียรายได้หรอกครับ เพราะเค้าไม่ใช่พนักงานบริษัท

หากคนเหล่านี้มาเป็นทหาร ที่พักฟรี กินอยู่ฟรี คนเหล่านี้จะมีเงินเก็บเท่าไหร่ ผมต่อให้ใช้เดือนละ 5,000 ซึ่งอยู่ในค่ายใช้ไม่ถึงแน่นอน ก็จะมีเงินเก็บทั้งสิ้น 2 ปี 240,000 บาท เอาไปตั้งตัวประกอบอาชีพได้สบาย ๆ เลยนะครับ

อะไรที่มันยังไม่เกิด มันต้องลองครับ เริ่มจากแบบนี้ก็ได้ครับ ไม่ต้องยกเลิกการเกณฑ์ แต่ประกาศเลย ปีหน้าเงินเดือนทหารปรับขึ้นเป็น 15,000 ถ้าไม่พอก็รับเกณฑ์เข้ามา เพื่อ survey ก่อนว่าคนจะสมัครเยอะไหม

ท่านต้องอย่าคิดแค่ว่าชาติจะต้องมาจ่ายเงินเดือน 15,000 บาท แต่ท่านต้องมองถึงทรัพยากรบุคคลด้วยว่า บางคนนั้นสามารถรับใช้ชาติทางอื่นได้คุ้มค่ากว่าที่จะต้องเสียเวลา 2 ปีไปโดยใช่เหตุ

เช่น บางคนเป็นหมอ ต้องมาเกณฑ์ทหารเป็นต้น ถามว่าท่านใช้ทรัพยากรที่ประเทศชาติผลิตมาอย่างเหมาะสมรึเปล่า

บางคนเป็นเจ้าของธุรกิจหาเงินเข้าชาติได้ปีละร้อยล้าน แต่ต้องมาเกณฑ์ทหาร แบบนี้เสียหายรึเปล่า

ปล. เดี๋ยวจะมีคนมาหาว่าผมพูดเพราะผมไม่อยากเกณฑ์รึเปล่า จริง ๆ แล้ว ผมรอดครับเพราะจบหมอเรียนรด 2 ปี ต่อให้จับได้ใบแดงมันก็ขอทำเรื่องย้ายจากกลาโหมมาสาธารณสุขได้ เพราะฉะนั้น ผมไม่ได้ไม่เสียกับการยกเลิกการเกณฑ์ทหารครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Fri Apr 06, 2018 20:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel