ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Aug 2008
ตอบ: 6604
โพสเมื่อ: Sat Oct 21, 2017 15:45
ถูกแบนแล้ว
[RE: Bitcoin และ มูลค่าพื้นฐาน]
roninyasuo พิมพ์ว่า:
Chak Passing พิมพ์ว่า:
emula122 พิมพ์ว่า:
มันยากจริงๆที่จะบอกว่ามูลค่ามันเท่าไหร่
แต่จากการประเมิณส่วนตัวของผมคนเดียว
ราคามันไม่หยุดมาตลอดตั้งแต่มันเกิดขึ้นมา

ปัจจุบันผมเองยังไม่รู้เลยว่า คนเราเอาบิทคอยไปใช้ประโยชน์จริงๆกันยังไงในภาคประชาชน

แต่ผมเข้าใจหน้าที่ของตัวบิทคอยซึ่งเป็นของเล่นจากเทคโนโลยีบล็อกเชน การจะแอพพรูพว่าเทคโนโลยีมันเจ๋งแค่ไหน ก็ต้องมีเครื่องมือ หรือผบประโยชน์จูงใจให้เล่น

ส่วนตัวก็ทำคนอื่นเดือดร้อนมาเหมือนกัน กำไรของเราอาจจะเป็นการขาดทุนของคนอื่น ซึ่งผมจะไม่พยายามชี้แนะหรือบอกให้ใครซื้ออะไรเท่าไหร่

ที่รู้ๆสำหรับผมคือวันหนึ่งวงไพ่นี้ใครลุกช้า จ่ายรอบวง
แต่ไม่ใช่เร็วๆนี้ จะเป็น 10 ปีหรือ 20 ปีก็ได้
ถึงเวลานั้นก็มีเหรียญอื่นมาชดเชยการสูญเสีย
คนลุกช้าอาจจะไม่เจ็บตัวมาก  

ตอบแบบนี้ โดนแขวะตายเลย ท่านเทพหลายๆคนก็บอกว่า ไม่ใช่แชร์555

แต่ผมก็งง ไม่ใช่ก็ไม่ใช่ว่ะ ซื้อมาขายไป เกร็งกำไร ไม่มีกฎหมายรองรับ

เอาเป็นว่า ใครคิดอย่างไร ก็เอาตามสบายใจ
การลงทุนของใครของมันนะ

แต่ผมแค่ไม่ชอบเวลาท่านเทพบางคนแขวะ
ทำเหมือนเรียนจบปริญญาด้านธุรกิจมาสัก10ใบโน้นแหละ
หรือไม่ก็มีพอร์ตหุ้นสัก10ล้าน100ล้าน ไม่ก็คงเป็นเจ้าของธุรกิจร้อยล้านสักที่555

ปล ผมก็เคยเป็นนะ ประเภทคิดว่าตัวเองเก่ง แต่พอเข้่าสู่สนามจริง
มันไม่มีอะไรง่ายเลย ในการเป็นนักธุรกิจ ผมเลยรับสภาพกินเงินเดือนดีกว่า
อย่างน้อยๆ ก็มีเงินส่งลูกเรียน555 บ่นให้ท่านฟังเพราะคิดเหมือนกันในเงินอี  

และเช่นกัน บางคน ไม่มีความรุ้อะไรเลย มาเตือนคนอื่นแบบแขวะๆ มีเยอะ ตัวเองมีความรุ้หุ้นมีความรุ้กองทุน ฟอเร็ก ประหนึ่งว่าเศียนมาวิเคราะห์ใหญ่เลย อยากบอกว่า พวกเซียนๆของประเทศอะ เกี่ยวกับหุ้นเอาเรื่องนี้ไปวิเคราห์ออกทีวี หน้าหงาย มาหลายคนแล้ว
ขำกันทั้งกลุ่ม มันไม่รุ้เรื่องอะไรเลยแล้ว ดันมาวิเคราห์ หรือเตือนคนมั่วๆ

แล้วมีประเภทหวังดี แต่เตือนแบบแขวะ อะไม่เท่าไหร่ ข้อมูลมั่วอีก เปรียบเทียบมั่วอีก ผมเล็งแขวะแต่พวกนี้แหละ  

ผมก็ว่าผมเขียนชัดนะ

เอาเป็นว่า ใครคิดอย่างไร ก็เอาตามสบายใจ

เวลามันพิสูจน์ทุกอย่างนั่นแหละครับ
แต่กว่าจะพิสูจน์ ยูเซอร์ผม ยูเซอร์ท่าน อาจจะเลิกเล่นssแล้ว
เอาเป็นว่า ตามสบายใจ ใครมัน ดีกว่า เงินใครเงินมัน
เถียงชนะไป ก็เท่านั้น เพราะการคนเราคิดไม่เหมือนกัน
ไม่แน่ท่านอาจจะรวยเป็นสิบล้านเพราะความเชื่อหรือความรุ้ท่านก็ได้
หรืออาจจะหมดตัว ก็ไม่มีใครรู้เช่นกัน...
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2015
ตอบ: 7336
ที่อยู่: https://wd.thaibuffer.com/o/photo/773/kapook_world-769765.gif
โพสเมื่อ: Sat Oct 21, 2017 15:59
[RE: Bitcoin และ มูลค่าพื้นฐาน]
roninyasuo พิมพ์ว่า:
emula122 พิมพ์ว่า:
มันยากจริงๆที่จะบอกว่ามูลค่ามันเท่าไหร่
แต่จากการประเมิณส่วนตัวของผมคนเดียว
ราคามันไม่หยุดมาตลอดตั้งแต่มันเกิดขึ้นมา

ปัจจุบันผมเองยังไม่รู้เลยว่า คนเราเอาบิทคอยไปใช้ประโยชน์จริงๆกันยังไงในภาคประชาชน

แต่ผมเข้าใจหน้าที่ของตัวบิทคอยซึ่งเป็นของเล่นจากเทคโนโลยีบล็อกเชน การจะแอพพรูพว่าเทคโนโลยีมันเจ๋งแค่ไหน ก็ต้องมีเครื่องมือ หรือผบประโยชน์จูงใจให้เล่น

ส่วนตัวก็ทำคนอื่นเดือดร้อนมาเหมือนกัน กำไรของเราอาจจะเป็นการขาดทุนของคนอื่น ซึ่งผมจะไม่พยายามชี้แนะหรือบอกให้ใครซื้ออะไรเท่าไหร่

ที่รู้ๆสำหรับผมคือวันหนึ่งวงไพ่นี้ใครลุกช้า จ่ายรอบวง
แต่ไม่ใช่เร็วๆนี้ จะเป็น 10 ปีหรือ 20 ปีก็ได้
ถึงเวลานั้นก็มีเหรียญอื่นมาชดเชยการสูญเสีย
คนลุกช้าอาจจะไม่เจ็บตัวมาก  

ตอบแบบนี้ โดนแขวะตายเลย ท่านเทพหลายๆคนก็บอกว่า ไม่ใช่แชร์555

แต่ผมก็งง ไม่ใช่ก็ไม่ใช่ว่ะ ซื้อมาขายไป เกร็งกำไร ไม่มีกฎหมายรองรับ

แต่ผมแค่ไม่ชอบเวลาท่านเทพบางคนแขวะ
ทำเหมือนเรียนจบปริญญาด้านธุรกิจมาสัก10ใบโน้นแหละ
หรือไม่ก็มีพอร์ตหุ้นสัก10ล้าน100ล้าน ไม่ก็คงเป็นเจ้าของธุรกิจร้อยล้านสักที่555

ปล ผมก็เคยเป็นนะ ประเภทคิดว่าตัวเองเก่ง แต่พอเข้่าสู่สนามจริง
มันไม่มีอะไรง่ายเลย ในการเป็นนักธุรกิจ ผมเลยรับสภาพกินเงินเดือนดีกว่า
อย่างน้อยๆ ก็มีเงินส่งลูกเรียน555 บ่นให้ท่านฟังเพราะคิดเหมือนกันในเงินอี  

และเช่นกัน บางคน ไม่มีความรุ้อะไรเลย มาเตือนคนอื่นแบบแขวะๆ มีเยอะ ตัวเองมีความรุ้หุ้นมีความรุ้กองทุน ฟอเร็ก ประหนึ่งว่าเศียนมาวิเคราะห์ใหญ่เลย อยากบอกว่า พวกเซียนๆของประเทศอะ เกี่ยวกับหุ้นเอาเรื่องนี้ไปวิเคราห์ออกทีวี หน้าหงาย มาหลายคนแล้ว
ขำกันทั้งกลุ่ม มันไม่รุ้เรื่องอะไรเลยแล้ว ดันมาวิเคราห์ หรือเตือนคนมั่วๆ

แล้วมีประเภทหวังดี แต่เตือนแบบแขวะ อะไม่เท่าไหร่ ข้อมูลมั่วอีก เปรียบเทียบมั่วอีก ผมเล็งแขวะแต่พวกนี้แหละ  

ผมก็ว่าผมเขียนชัดนะ

เวลามันพิสูจน์ทุกอย่างนั่นแหละครับ
แต่กว่าจะพิสูจน์ ยูเซอร์ผม ยูเซอร์ท่าน อาจจะเลิกเล่นssแล้ว
เอาเป็นว่า ตามสบายใจ ใครมัน ดีกว่า เงินใครเงินมัน
เถียงชนะไป ก็เท่านั้น เพราะการคนเราคิดไม่เหมือนกัน
ไม่แน่ท่านอาจจะรวยเป็นสิบล้านเพราะความเชื่อหรือความรุ้ท่านก็ได้
หรืออาจจะหมดตัว ก็ไม่มีใครรู้เช่นกัน...  

มองแต่มุมเดียว มองแต่ ผม ที่ไปแขวะคนเตือน แต่ไม่มอง คนที่มาเตือนคนอื่นแบบแขวะ ผมว่าผมก็ชัดนะ ว่า ผมแขวะคนที่มาเตือนคนอื่นแบบแขวะโดยไม่มีข้อมุลหรืออะไร
แต่ถ้าเป้นคน ที่มีความรุ้มีข้อมูล อันนี้ยินดีเลย หาก ความคิดเห้นไม่ตรงตรงกันก็มาดีเบต กัน
ไม่ใช่เพื่อว่าเถียงแพ้หรือชนะ แต่ เอาข้อมุล มาคุยมาถกกัน เมื่อวันที่ผมเห็นว่ามันไปไม่รอด วันนั้น ผมนี้แหละคนนึง ที่จะรีบมาเตือน ทุกคน ของแบบนี้ไม่ใช่จุ่ๆวันสองวัน พังลงมาในพริบตา มันค่อยเป้นค่อยไป ต้องมีลางบอกเหตุบ้างหละ แต่กว่าจะถึงวันนั้น คืนทุนไปเป้นกำไรกันหมดแล้ว แหละ

ย้ำนะ มาเตือนเป้นสิ่งที่ดี สนับสนุน ยินดี มีข้อมุลมาให้จะดีมาก บางอย่างเห้นไม่ตรงก็มาถกมาดีเบตกัน ในกลุ่ม ที่ผมอยุ่ เสียงเตือนคือเสียงสวรรคครับ คนฟังเสียงเตือน เพราะเสียงเตือนเหล่านั้นมีค่า มีเหตุผล และมาจากผุ้ ที่คลุกคีอยุ่กับวงการนี้มานาน แต่เวลา ในกลุ่มเอาข่าว คนนุ้นคนนี้ ที่เปนคนดัง แต่ไม่มีความรุ้อะไรเรื่องเหรียญเลย มีแต่เสียงหัวเราะครับ เพราะเค้าไม่เข้าใจอะไรเลย
0
0

ปิดลายเซ็นชั่วคราว
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2015
ตอบ: 7336
ที่อยู่: https://wd.thaibuffer.com/o/photo/773/kapook_world-769765.gif
โพสเมื่อ: Sat Oct 21, 2017 16:10
boy1000 พิมพ์ว่า:
ผมก็เป็นอีกคนที่เตือนน่ะ และก็คิดแบบกะทู้นี้ล่ะที่เตือนไป แต่ที่เตือนก็คืออย่าให้ถึงขนาดต้องขายบ้าน ขายรถ กู้หนี้ยืมสิน หรือเอาเงินเก็บทั้งหมดมาลง ยิ่งถือยาวยิ่งไม่อยากให้เสี่ยง เพราะยังไงผมก็คิดว่าสุดท้ายมันหมดค่าแน่ๆ แต่ถ้าเงินเย็น พร้อมจะเสียตรงนี้ได้ก็ลงไป เพราะที่ชัดๆมันก็คือรายได้ดีและ ณ ตอนนี้ก็ได้จริง

ผมทำงานผ่านเน็ตเป็นอาชีพหลักมา 10 ปีได้ล่ะ รู้จักตัวนี้ตั้งแต่มันยังไม่มีค่าเลย พวกเว็บคลิกที่ผมทำอยู่พยายามจะจ่ายให้แทนเงินดอลซะด้วยซ้ำ รู้จัดตั้งแต่ 1 btc มีค่าไม่ถึง 1 ดอลอ่ะ แต่ตอนนั้นเว็บไหนจ่ายผ่าน btc ก็คือไม่เอาหมด เอาแต่เงินดอล ซึ่งจริงๆถ้าเอาก็มีเป็น 1000 btc มาขายตอนนี้คงรวยน่าดู อันนี้ถามว่าเสียดายไหมก็เสียดายอ่ะน่ะ แต่ก็ยืนยันความคิดเดิมว่ายังไงก็ไม่เล่นตลาดนี้ โดยส่วนตัวผมมั่นใจ forex มากกว่าตัวนี้อีก  

ผม เกลียดวิชาอังกฤษมาก ทำให้ผมมีอคติ กับการเรียนิชานี้ แต่ผมก้ใช้ชีวิตอยุ่มาได้จนถึงทุกวันนี้ ผมเป็นคนที่โง่ภาษาอังกฤษ แน่นอนครับผมยังใช้ชีวิตได้ปกติอยุ่ แต่ ที่ผ่านมา ผมเสียโอกาส อะไรในชีวิตไปมากมาย เรื่องของการทำงาน สมัครงาน

วันนี้ผม เปลี่ยนความคิดใหม่ เลิก อคติ แล้วหันหน้าใส่มัน ไม่รุ้ก็ยิ่งศึกษา เพื่อที่ ในข้างหน้า เราจะไม่ปล่อยโอกาสอะไรสำคัญหลุดไปในชีวิตอีก และที่สำคัญ บางเรื่อง มันไม่ได้เสียหายร้ายแรงขนาดนั้น และไม่เกิดผลเสีย อย่างสมมุติ ตอนเหรียญมันราคาแค่ 1พันบาท ท่านเก็บแค่หนึ่งเหรียญ หากเสีย มันก็แค่เงินจำนวนหนึ่งพัน ได้เรียนรุ้อะไรมากมาย

ที่ผมมาบอกนี้ ผมเคารพในท่านนะ ท่านจะไม่ลงทุน ก็เคารพ แต่อย่าง ให้ ลอง เปลี่ยนมุมมอง ต่อการดำเนินชีวิตดู อะไรที่ อคติ ท่าน ลองมองมันดู ที่แน่ๆ ท่านคือคนที่ใช้ชีวิตประสบความสำเร็จกว่าผมแน่นอน เพียงแต่ มีมุมมองเล้กๆน้อยที่ผมอยากแนะนำท่านเฉยๆ ไม่ได้ จะบอกว่าผมอวดดีหรือเก่งกว่าท่าน

ส่วนฟอเร้ก บอกตรงๆ เพื่อนผมคนนึงเล่นกับพ่อ ผมเตือนมันทุกวัน ว่าสำหรับผม ไม่ต่างอะไรจากการพนันเลย เวลาได้ก็คุยโชวื ตอนเสียล้างพรอ์ตไม่มา คุย ตอนนี้เงียบไปละเลิกเล่นไปละ เพราะหมดไปเยอะ

ปล ด้วย ความเคารพครับ ไม่ได้ต้องการ จะ เถียงหรือหาเรื่อง ท่านแต่อย่างได หากมีข้อความได ทำท่านขุ่นเคืองใจ ขออภัยมา ที่นี้ด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย roninyasuo เมื่อ Sat Oct 21, 2017 16:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

ปิดลายเซ็นชั่วคราว
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel