ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2009
ตอบ: 113
โพสเมื่อ: Fri Sep 15, 2017 14:34
[RE: Paolo Maldini - The Irreplaceable Defender CH.2]
สุดยอดครับเจ้าของกระทู้ เป็นกำลังใจให้ครับ อยากอ่านอะไรแบบนี้อีกเยอะๆเลย ขอบคุณที่อุตส่าแปลและเรียบเรียงมาให้ครับ

ปล.ไอดอลในสมัยเด็กของผม เปาโล มัลดินี่ ตอนเด็กๆผมเล่นแบคซ้าย มีแกนี่ละครับเป็น Role model
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2009
ตอบ: 5828
โพสเมื่อ: Fri Sep 15, 2017 14:34
[RE: Paolo Maldini - The Irreplaceable Defender CH.2]
toffyman พิมพ์ว่า:
ถ้าตำแหน่งแบ็คซ้ายถูกยกย่องให้เทียบเท่ากองหน้าแล้วล่ะก็ มัลดินี่ความสามารถก็เทียบเท่ากับเมสซี่อย่างแน่นอน

คนอะไรเป็นแบ็คซ้ายที่โคตรเก่งเลยจริงๆ ทำได้หมดทุกอย่าง ยกเว้นยิงประตูไม่เป็น  

เกิดและโตในยุคที่เล่นรับแบบเหนียวแน่น คือเรื่องเกมรับมันเป็นธรรมชาติของแกไปเล่นเซนเตอร์แบ๊คไม่ได้ทำให้แกอ่อนลงเลย

พรสวรรค์และการปรับตัวข้ามจากยุคคาเตนาโช่มาสู่แผนของซาคคี่ทำให้แกได้โชว์ทักษะที่หลากหลายมากกว่าการเข้าบอลและสาดบอลยาว

คิดว่าคงไม่ได้เห็นกองหลังแบบนี้อีกละเกมสมัยใหม่คนที่จะมีประสบการณ์ สัมผัสบรรยากาศแทคติคยุคนั้นมันหมดไปแล้ว เดี๋ยวนี้ผมเห็นแบ๊คไม่ว่าจะทีมไหนมันก็ทรงๆเดียวกันหมดเลย

บวกกับมีบทสัมภาษณ์เมื่อปีที่แล้วนี่เองครับ ถามมัลดินี่ว่าตอนนี้ชอบกองหลังคนไหนแกตอบ ติอาโก้ ซิลวา และก็ถามว่ามีแบ๊คคนไหนเล่นดีสำหรับแก แกตอบว่าไม่มี 555 และไม่มีแบ๊คสไตล์เดียวกับแกด้วย ไว้ผมแปลมาแปะช่วงท้ายๆ พาร์ทสุดท้ายแล้วกัน
แก้ไขล่าสุดโดย arnonearth เมื่อ Fri Sep 15, 2017 14:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 30 Sep 2008
ตอบ: 1264
โพสเมื่อ: Fri Sep 15, 2017 14:50
รออ่านต่อครับ จะมาอีกเมื่อไหร่คับ เหมือนอ่านประวัติศาสตร์ฟุตบอลไปด้วย
อยากอ่านอะไรแบบนี้อีก จะดีมากเลยถ้ามันเกี่ยวกับอาเซน่อล 5555+
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 723
โพสเมื่อ: Fri Sep 15, 2017 14:55
ไม่ใช่แฟนมิลาน แต่ถ้ามีเรื่องของ ซาคคี่ บาเรซี่
แวน บาสเท่น ถ้าไม่เหนื่อยเกินไปเอามาลงเยอะๆนะครับ
สนุกมากจริงๆ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ขอแฮงจงสิงอยู่กับข่อย
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 18451
โพสเมื่อ: Fri Sep 15, 2017 22:55
หวังว่าจุดมืดในยุคนั้น จะเหมือนในยุคนนี้นะ คือหวังว่าจะกลับมาได้ และกลับมาแบบยุคใหญ่สุดๆ แบบครองโลกอีกครั้ง

มิลานมียุคมืดใหญ่ๆ 3 ครั้ง ครั้งแรกคือก่อนที่ป๋าแบร์จะเข้าเทคสโมสร ครั้งที่ 2 คือยุคในบทความ ครั้งที่ 3 คือ ณ ปัจจุบัน

ที่แปลกคือช่วงที่กลับมาได้โค้ชมักจะเป็นคนเก่าหรืแผูกพันธ์กับมิลานมาคุมทีม ซึ่งตอนนี้ยังไม่ใช่ แต่หวังว่าคงอีกไม่นานเกินรอ

ผมไม่เคยเชื่อใจมอนเตลล่าเลยให้ตายเถอะ ตอนนี้ก็ได้แต่เชื่อใจแกมากๆ หวังว่าฝีมือแกจะกลับมาตบหน้าผมได้นะ

ปล. "บางครั้งการที่ยืนหยัดสู้อย่างอดทนเพื่อสิ่งที่ไม่มีทางจะได้มามันก็เจ็บปวด" ชอบประโยคนี้มาก
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2009
ตอบ: 5828
โพสเมื่อ: Sat Sep 16, 2017 01:08
Paolo Maldini - The Irreplaceable Defender CH.2
Mistlestoe พิมพ์ว่า:
หวังว่าจุดมืดในยุคนั้น จะเหมือนในยุคนนี้นะ คือหวังว่าจะกลับมาได้ และกลับมาแบบยุคใหญ่สุดๆ แบบครองโลกอีกครั้ง

มิลานมียุคมืดใหญ่ๆ 3 ครั้ง ครั้งแรกคือก่อนที่ป๋าแบร์จะเข้าเทคสโมสร ครั้งที่ 2 คือยุคในบทความ ครั้งที่ 3 คือ ณ ปัจจุบัน

ที่แปลกคือช่วงที่กลับมาได้โค้ชมักจะเป็นคนเก่าหรืแผูกพันธ์กับมิลานมาคุมทีม ซึ่งตอนนี้ยังไม่ใช่ แต่หวังว่าคงอีกไม่นานเกินรอ

ผมไม่เคยเชื่อใจมอนเตลล่าเลยให้ตายเถอะ ตอนนี้ก็ได้แต่เชื่อใจแกมากๆ หวังว่าฝีมือแกจะกลับมาตบหน้าผมได้นะ

ปล. "บางครั้งการที่ยืนหยัดสู้อย่างอดทนเพื่อสิ่งที่ไม่มีทางจะได้มามันก็เจ็บปวด" ชอบประโยคนี้มาก  

ยุคก่อนป๋าแบร์เข้ามาจะหนักไปทางการเงินอย่างที่ผมเคยกล่าวสั้นๆไปในบท 1 ช่วงนั้นน้ามัลเพิ่งจะขึ้นมาเล่นทีมชุดใหญ่ได้ไม่นานเลยไม่ได้ลงดีเทลเยอะ

แต่ผมมองว่าช่วงนั้นมิลานระบบบอลยังชัดเจนกว่ายุคปลายศตวรรษที่ 19 นะเพราะช่วงนั้นทีมในอิตาลีเล่นรับแน่นเป็นหลักที่เป็นเอกลักษณ์ของคนรุ่นเก่าและนักเตะเป็นคนอิตาลีเกือบหมดระบบผมมองว่ายังแน่นและชัดเจนกว่ามาก แต่ไปมีปัญหาเรื่องการเงินที่เกือบล้มละลายอันนั้นวิกฤตจริง 555+

แต่ในบทความนี้คือความเป็นเจ้ายุโรปมันหายไปแบบสมบูรณ์แบบจริงๆ เปลี่ยนโค้ชบ่อยๆ นักเตะเก่ายังต้องปรับตัว นี่แกนหลักๆแก่ไม่พอเลิกเล่นกันรัวๆอีก ดันไปเซ็นแต่นักเตะไม่เก่งมา ไม่พอเซ็นชาวต่างชาติเข้ามาเยอะอีก ทีมเวิร์คเสียอะไรก็เสียไปหมดแบบมันน่าใจหายมากจริงๆ ปีสองปีกลายเป็นจากเจ้ายุโรปกลายเป็นทีมกลางตารางไปเลย ยังดีที่น้าแกไม่หนีไปไหน แล้วอิตาลีก็ดันมามีปัญหากะระบบบอลที่ผมมองว่ายังมั่วๆอยู่ เดี๋ยวบุกเดี๋ยวรับ ตอนมีตัวรุกดีก็ดันเล่นรับแน่น พอจะเล่นบุกนักเตะยังไม่เข้าใจแทคติคกันดีอีก ซ้ำร้ายคือดวงซวยมากๆ ยิงจุดโทษนัดสำคัญสุดๆ, เล่นต่อเวลาไม่เคยชนะ ยังดีที่มีน้าแกไม่งั้นทีมแตก

ปีก่อนน้ามัลแกมองว่าความสนใจของป๋าแบร์กับทีมมันค่อยๆลดลงอ่ะครับแต่ยังรักทีมนะ การทุ่มเม็ดเงินเลยดูแปลกๆดีละที่ขายสโมสรไป น้าแกบอกมิลานตอนนี้ต้องเริ่มจากเสริมตัวดีๆก่อนเป็นอันดับแรกถึงจะดูผลกันได้ในปีที่แล้วแต่ดันเสริมไม่ค่อยได้ ปีนี้เราก็มาดูกันยาวๆครับว่าพอได้ตัวดีๆแล้วมอนเตลล่าจะทำออกมาเป็นยังไง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2006
ตอบ: 5
โพสเมื่อ: Sat Sep 16, 2017 12:48
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ
0
0
Arsenalholic!!!
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1331
โพสเมื่อ: Tue Sep 19, 2017 11:06
รอติดตามตอนต่อไปอยู่นะครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel