ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
OkP
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 20646
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 22:56
[RE: สมัยนี้ยังมีใครไม่รู้จัก Kendrick Lamar]
สารภาพว่าดูยอดคอมเม้นนึกว่ามู้ PMT
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status: สวัสดีชปช SAFC (Since 2004- ) +
เข้าร่วม: 29 Jan 2011
ตอบ: 17456
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 22:56
[RE: สมัยนี้ยังมีใครไม่รู้จัก Kendrick Lamar]
YORKE พิมพ์ว่า:
Jules et Jim พิมพ์ว่า:
M.A.A.D City ซาวนด์โครตเดือด แต่ผมไม่ชอบแนวฮิปฮอปใหม่ตรงเปลี่ยนจังหวะไปเรื่อยนี่แหละ
คือจะไปทำแบบแจ๊สมันไม่ได้อะ โครตไม่เข้ากัน  

แต่ผมโคตรชอบเลยนะ

Hiphop + Jazz เอาจริงๆเป็นแนวที่ผมชอบที่สุดด้วยซ้ำ  

แจ๊สเป็นแนวดนตรีชนิดเดียวที่เปลี่ยนจังหวะบีสได้โดยไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม
นอกนั้นทำไม่ได้ครับผมพูดจริงๆเลย ผมแก้ข้อความใหม่ละจะได้เข้าใจมากขึ้น
แต่เคนดริกซ์ ผมว่าเก่งตรงจับทำนองได้เรื่อยๆเนี่ยแหละ

ตอนเพลง i ออกมา แกไปเอาไลน์บีสของเพลง Who's that Lady ของ The Isley Brothers
มาทำผมว่าเฮ้ยแม่งเจ๋งหวะ แต่พอเพลงอื่นไปจับอะไรไม่รู้มาปนกันมั่วไปหมด
อันนั้นผมไม่ไหว น่าจะเพราะผมชอบฝั่ง East Coast มากกว่า
ฝั่ง West ชอบลองซาวนด์ใหม่ๆ แถมเนื้อร้องวนๆไม่แก๊งก็ยาก็ตูด

แต่ผมก็ไม่ได้เป็นแฟนฮิปฮอปหรอก ถ้าฟังสายนี้ผมชอบกลิ่น R&B มากกว่า  

อันนี้ ถ้าลองให้ฟังสองสามเพลง ท่านว่าพวกนี้เป็นไงครับ

อันแรกเฉยๆนะ แต่ Trumpet เป่าบาดใจดีจริงๆ ส่วนเพลงที่สองอนาถมาก
R&B ผมว่าต้องทำแบบ Neo อย่างจัสติน ทิมเบอร์เลค The 20/20 Experience
เป็นอัลบั้ม R&B ในรอบหลายปีที่ผมยอมจ่าย แล้วทุกวันนี้ผมยังไม่อัพเดทเลย
ถ้า Pop-Voice R&B ต้องทำให้ได้แบบแซมแหละ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 29310
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 22:58
ถูกแบนแล้ว
M.A.A.D City ซาวนด์โครตเดือด แต่ผมไม่ชอบแนวฮิปฮอปใหม่ตรงเปลี่ยนจังหวะไปเรื่อยนี่แหละ
คือจะไปทำแบบแจ๊สมันไม่ได้อะ โครตไม่เข้ากัน  

แต่ผมโคตรชอบเลยนะ

Hiphop + Jazz เอาจริงๆเป็นแนวที่ผมชอบที่สุดด้วยซ้ำ  

แจ๊สเป็นแนวดนตรีชนิดเดียวที่เปลี่ยนจังหวะบีสได้โดยไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม
นอกนั้นทำไม่ได้ครับผมพูดจริงๆเลย ผมแก้ข้อความใหม่ละจะได้เข้าใจมากขึ้น
แต่เคนดริกซ์ ผมว่าเก่งตรงจับทำนองได้เรื่อยๆเนี่ยแหละ

ตอนเพลง i ออกมา แกไปเอาไลน์บีสของเพลง Who's that Lady ของ The Isley Brothers
มาทำผมว่าเฮ้ยแม่งเจ๋งหวะ แต่พอเพลงอื่นไปจับอะไรไม่รู้มาปนกันมั่วไปหมด
อันนั้นผมไม่ไหว น่าจะเพราะผมชอบฝั่ง East Coast มากกว่า
ฝั่ง West ชอบลองซาวนด์ใหม่ๆ แถมเนื้อร้องวนๆไม่แก๊งก็ยาก็ตูด

แต่ผมก็ไม่ได้เป็นแฟนฮิปฮอปหรอก ถ้าฟังสายนี้ผมชอบกลิ่น R&B มากกว่า  

อันนี้ ถ้าลองให้ฟังสองสามเพลง ท่านว่าพวกนี้เป็นไงครับ

อันแรกเฉยๆนะ แต่ Trumpet เป่าบาดใจดีจริงๆ ส่วนเพลงที่สองอนาถมาก
R&B ผมว่าต้องทำแบบ Neo อย่างจัสติน ทิมเบอร์เลค The 20/20 Experience
เป็นอัลบั้ม R&B ในรอบหลายปีที่ผมยอมจ่าย แล้วทุกวันนี้ผมยังไม่อัพเดทเลย
ถ้า Pop-Voice R&B ต้องทำให้ได้แบบแซมแหละ

ฮาๆๆ ผมเข้าใจ หาคนฟังเพลงแนวHiphop + Jazzยากมาก
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: Sleeping-Awake
เข้าร่วม: 14 Jul 2008
ตอบ: 360
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:09
สงสัยผมหูไม่ถึง
ฟังแล้วไม่ถูกจริตเท่าไหร่ 55

ผมชอบพวก
MGK
Yelawolf
kid Ink
ซะมากกว่า
0
0
COYG
Once a Gooner always a Gooner

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1941
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:15
ผมรู้จักนะ เคยได้ยินจากในเกมส์ ผมค่อนข้างจะเฉยๆ อาจเพราะผมเป็นสายร็อค แต่เอาจริงๆฟังได้ทุกแนวแหละ แต่มี Rock เป็นแกนส่วนตัว
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:18
ถูกแบนแล้ว
ผมชอบยุคสไตล์ The Game Busta ryhmes Method man มากกว่าแฮะ ตามวัย 555
0
0
แข้งเจลีก
Status: R
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 7155
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:23
ว้าว
0
0

ꜰᴏʀᴇᴠᴇʀ ᴛᴏ ᴛʜᴇᴇ | 38-0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 May 2010
ตอบ: 1003
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:30
ถ้าเสพสื่อฝั่งอเมกามากๆ ยังไงก็ต้องรุ้จัก ชอบไม่ชอบอีกเรื่อง ชนาดผมไม่ฟัง Hiphop แต่บอกเลย Kendrick สุดจริงๆ เป็นไปไม่ได้เลยที่ฟังแล้วจะไม่โยกตาม

1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 3523
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:33
[RE]สมัยนี้ยังมีใครไม่รู้จัก Kendrick Lamar
ผมไม่ได้ฟัง hiphop แต่ผมยังรู้จัก drake the weeknd นะ คนนี้ไม่เคยเลยจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 5868
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:37
ถูกแบนแล้ว
Spoil

อันดับ 1 Hiphop ปัจจุบัน ตอนนี้กว่าจะหลุดจากhipจริงๆมาเป็น Mainstream เต็มตัวละ แบบที่ฉีกแนวมาจากฮิปฮอปที่คนไทยรุ้จักกัน ตอนนี้ที่เมการะดับเดียวกับพวก Drake, The Weekend , Ed Sheeran

เป็นศิลปินคนโปรดของObama ได้เชิญไปร้องที่White House หลายทีละ ตอนนี้คนไทยยังไม่ค่อยรุ้จักมาก แต่อีกไม่กี่เดือนคงชินชื่อกันหมดละ

ถ้าถามคนไทยส่วนใหญ่เข้าใจฮิปฮอปยังไงคนส่วนมากคงตอบแบบแนวEminem 50cent

ซึ่งเอาจริงๆฮิปฮอปมันผ่านจุดนั้นมาซักพักละ

โดยถ้านับจริงๆถ้าคนฟังHiphop จะให้Kendrick Lamar เป็นที่1มาซักสองปีได้ละ

โดยบางคนจะเรียกKendrick Lamar ว่า K.Dot

อัลบั้มใหม่เพิ่งออกอาทิตที่แล้ว ซึ่งในเมกาตอนนี้ในบิลบอร์ด100 ได้ข่าวว่าเพลงของ K.Dotอัลบั้มใหม่DAMN. ติดทุกเพลง โดยที่เพลง HUMBLE. ติดอันดับ1ด้วย

แต่ถ้าวัดจริงๆอัลบั้มที่แล้ว To Pimp a Butterfly จะดีกว่าอัลบั้มDAMN. แต่ตอนนั้นยังไม่ดังมาก ตอนนี้ดังเป็นพลุแตกละ

ออกอัลบั้มมาแล้ว 4อัลบั้ม
Section.80 (2011)
Good Kid, M.A.A.D City (2012)
To Pimp a Butterfly (2015)
Damn (2017)

เลยจะแนะนำเพลงของK.Dotที่ผมชอบเป็นพิเศษให้ฟัง10+5เพลง

เริ่มจาก อันดับที่11-15 อันนี้จะไม่หาให้เพราะขี้เกียจ

อันนี้ตามความชอบส่วนตัวเลยนะ

Swimming Pools (Drank)
These Walls
How much A dollar cost
King Kunta
Real

เดี๋ยวอันดับ1-10จะอยุ่เม้นต่อไป

ผมว่าตอนพีคก็ยังไม่ดังเท่าเอมิเน็มเมื่อซัก 4 - 5 ปีก่อนนะ รายนั้นเชื่อว่าน่าจะรู้จักกันเยอะกว่านี้ Love the way you lie กับ Not afraid ฮิตจริงๆ ปีนั้นผมนั่งดู ama หรือ gma เนี่ยแหล่ะจำไม่ได้แล้ว คือเชียร์ให้เอ็มเป็นแรปเปอร์คนแรกที่ได้รางวัลนักร้องยอดเยี่ยมแห่งปีเลย ถ้าจำไม่ผิดได้อยู่ในแคนดิเดตเข้าชิงด้วยมั้ง

ส่วน Kendric ไม่แปลกหรอกครับที่หลายคนไม่รู้จัก เพราะหลายๆคนก็คงไม่เคยฟังเพลงแรปเท่าไหร่ Humble กังจริงแต่ยังไม่ค่อยได้ยินบ่อยๆในบ้านเรา

เมื่อก่อนผมเองก็เคยมองข้ามเพลงแรปไปเลยไม่มีอยู่ในหัวไม่คิดจะฟังเลย เพิ่งรู้สึกว่าฟังได้ครั้งแรกคือเพลง Nothing on you ที่มีแรปฟีจ เลยรู้สึกว่าเห้ยแรปก็ไม่ได้แย่นี่นา แล้วพอมาเจอเอ็มนี่ผมนี่ติ่งเลย
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:38
ถูกแบนแล้ว
El-NinoHD พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้ฟัง hiphop แต่ผมยังรู้จัก drake the weeknd นะ คนนี้ไม่เคยเลยจริงๆ  

กำลังมาครับ คนอื่นมันมาสายmain streamแต่แรก จะรุ้จักไม่แปลก

แต่Lamar นี่มาแนวแบบHiphopแท้ๆเลย แล้วดันตัวเองขึ้นมาแบบฝีมือล้วนๆ มันเจ๋งตรงนี้แหละ ไม่เปลี่ยนสไตลเพลง แต่ทำสไตลตัวเองให้สุดให้คนอื่นมาฟังแนวตัวเองให้ได้
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:45
ถูกแบนแล้ว
BuffoNo1 พิมพ์ว่า:
Spoil

อันดับ 1 Hiphop ปัจจุบัน ตอนนี้กว่าจะหลุดจากhipจริงๆมาเป็น Mainstream เต็มตัวละ แบบที่ฉีกแนวมาจากฮิปฮอปที่คนไทยรุ้จักกัน ตอนนี้ที่เมการะดับเดียวกับพวก Drake, The Weekend , Ed Sheeran

เป็นศิลปินคนโปรดของObama ได้เชิญไปร้องที่White House หลายทีละ ตอนนี้คนไทยยังไม่ค่อยรุ้จักมาก แต่อีกไม่กี่เดือนคงชินชื่อกันหมดละ

ถ้าถามคนไทยส่วนใหญ่เข้าใจฮิปฮอปยังไงคนส่วนมากคงตอบแบบแนวEminem 50cent

ซึ่งเอาจริงๆฮิปฮอปมันผ่านจุดนั้นมาซักพักละ

โดยถ้านับจริงๆถ้าคนฟังHiphop จะให้Kendrick Lamar เป็นที่1มาซักสองปีได้ละ

โดยบางคนจะเรียกKendrick Lamar ว่า K.Dot

อัลบั้มใหม่เพิ่งออกอาทิตที่แล้ว ซึ่งในเมกาตอนนี้ในบิลบอร์ด100 ได้ข่าวว่าเพลงของ K.Dotอัลบั้มใหม่DAMN. ติดทุกเพลง โดยที่เพลง HUMBLE. ติดอันดับ1ด้วย

แต่ถ้าวัดจริงๆอัลบั้มที่แล้ว To Pimp a Butterfly จะดีกว่าอัลบั้มDAMN. แต่ตอนนั้นยังไม่ดังมาก ตอนนี้ดังเป็นพลุแตกละ

Damn (2017)

เลยจะแนะนำเพลงของK.Dotที่ผมชอบเป็นพิเศษให้ฟัง10+5เพลง

เริ่มจาก อันดับที่11-15 อันนี้จะไม่หาให้เพราะขี้เกียจ

These Walls
King Kunta
Real

เดี๋ยวอันดับ1-10จะอยุ่เม้นต่อไป

ผมว่าตอนพีคก็ยังไม่ดังเท่าเอมิเน็มเมื่อซัก 4 - 5 ปีก่อนนะ รายนั้นเชื่อว่าน่าจะรู้จักกันเยอะกว่านี้ Love the way you lie กับ Not afraid ฮิตจริงๆ ปีนั้นผมนั่งดู ama หรือ gma เนี่ยแหล่ะจำไม่ได้แล้ว คือเชียร์ให้เอ็มเป็นแรปเปอร์คนแรกที่ได้รางวัลนักร้องยอดเยี่ยมแห่งปีเลย ถ้าจำไม่ผิดได้อยู่ในแคนดิเดตเข้าชิงด้วยมั้ง

ส่วน Kendric ไม่แปลกหรอกครับที่หลายคนไม่รู้จัก เพราะหลายๆคนก็คงไม่เคยฟังเพลงแรปเท่าไหร่ Humble กังจริงแต่ยังไม่ค่อยได้ยินบ่อยๆในบ้านเรา

เมื่อก่อนผมเองก็เคยมองข้ามเพลงแรปไปเลยไม่มีอยู่ในหัวไม่คิดจะฟังเลย เพิ่งรู้สึกว่าฟังได้ครั้งแรกคือเพลง Nothing on you ที่มีแรปฟีจ เลยรู้สึกว่าเห้ยแรปก็ไม่ได้แย่นี่นา แล้วพอมาเจอเอ็มนี่ผมนี่ติ่งเลย  

ผมว่าก้น่าจะสุ้ไม่ได้จริงๆแหละเรื่องความดัง เพราะว่าKdotแกเล่นไม่เปลี่ยนสไตลตัวเองเลยให้มันออกเปนmainstreamมากขึ้น

แต่ว่า.... อัลบั้มนี้มีสิทธิดังพุลแตกได้เลยนะตอนนี้เพลงทั้งอัลบั้มติดBillboard Hot 100หมดเลย

เอาจริงๆผมเสียดายอย่าง ถ้าอัลบั้มนี้ทำได้เท่าอัลบั้มที่แล้วไม่ก้ดีกว่า จะดังกว่านี้อีก

อันนี้ผมว่ายังสุ้บั้มที่แล้วไม่ได้ แต่ปีนี้มีลุ้นได้หลายรางวัลหลายสาขาชัวๆ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: INNER CIRCLE || BLIИK || THE BLUES
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17502
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:48
เอาตรงๆ ตอนแรกไม่รู้จัก kendrick เลยครับ
แต่ MINO บอกเป็นแฟนคลับ kendrick
จนผมต้องไปไล่ฟังทุกเพลง แทบไม่เปลี่ยนสไตล์เลย
แต่ชอบสุดก็ humble เพราะแรพตามได้  
1
0
________________________WINNER || BLACKPIИK || CHELSEA________________________
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:49
ถูกแบนแล้ว
Spoil
BuffoNo1 พิมพ์ว่า:
Spoil

Damn (2017)

These Walls
King Kunta
Real

ผมว่าก้น่าจะสุ้ไม่ได้จริงๆแหละเรื่องความดัง เพราะว่าKdotแกเล่นไม่เปลี่ยนสไตลตัวเองเลยให้มันออกเปนmainstreamมากขึ้น

แต่ว่า.... อัลบั้มนี้มีสิทธิดังพุลแตกได้เลยนะตอนนี้เพลงทั้งอัลบั้มติดBillboard Hot 100หมดเลย

เอาจริงๆผมเสียดายอย่าง ถ้าอัลบั้มนี้ทำได้เท่าอัลบั้มที่แล้วไม่ก้ดีกว่า จะดังกว่านี้อีก

อันนี้ผมว่ายังสุ้บั้มที่แล้วไม่ได้ แต่ปีนี้มีลุ้นได้หลายรางวัลหลายสาขาชัวๆ  

แต่ตอนนี้ผมกำลังติด lil dicky เลย รู้จักจากท่านเนี่ยแหล่ะ รู้สึกว่าแต่ละเพลงของเค้ามันฮาจริงๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Fri May 05, 2017 23:50
ถูกแบนแล้ว
VodkaMartini พิมพ์ว่า:
จขม ก็เขียนในโพสแรกไว้ คนไทยส่วนใหญ่ไม่รู้จัก แล้วแปลกใจอะไรกัน
งานดีมีให้เสพ เสพแล้วไม่ชอบก็ไม่ว่ากัน แต่ไม่เสพแล้วบอกช่างมัน ก็เอาที่สบายใจเลยแจ้  

เด็กทักแก้วหรอฮะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel