ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2858
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 15:36
ถูกแบนแล้ว
[RE: [บทความ] ทำไมถึงคัดค้านภาษีน้ำตาล และว่าด้วยเรื่องเบาหวานกับ 30 บาท]
GludMunZ พิมพ์ว่า:
เอาง่ายๆนะครับ ทุกวันนี้อยู่ๆเราจะเปิดโรงงานน้ำตาลขึ้นมาเองไม่ได้เลย เพราะกฎหมายห้ามไว้

ทั้งๆที่วัตถุดิบเรามีมากมาย สามารถที่จะขายได้อีกมหาศาล

ผมทำงานด้านอาหารบอกเลยนะ จะซื้อน้ำตาลแต่ละทีแทบจะต้องไปกราบโรงงาน

ถ้ามันไม่ถูกใจเรามันก็ไม่ขายให้ ทุกคนต้องง้อโรงงานน้ำตาล

คิดว่าทำไมกฎหมายถึงกำหนดแบบนี้ละครับ  

มิตรผลนี่ใหญ่สุดเลยป่ะครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8856
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 15:47
[RE: [บทความ] ทำไมถึงคัดค้านภาษีน้ำตาล และว่าด้วยเรื่องเบาหวานกับ 30 บาท]
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
UserBlue พิมพ์ว่า:

สัดส่วนของกราฟถูกต้องไหม ถามใจเธอดู  

ก็ถูกต้องแล้วหนิ จะสื่ออะไรอะครับ

เพิ่มเติมเดี๋ยวหาว่าผมมั่ว เอาตาราง Excel ที่เป็นจำนวนไปเทียบดูก็ได้ครับ

http://www.dmthai.org/statistic  

ทำไมกราฟ 54 - 55 มันถึงยอดเท่าเดิมไม่กระดิกเลยล่ะ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7374
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 15:49
แบยองจุน พิมพ์ว่า:

สัดส่วนของกราฟถูกต้องไหม ถามใจเธอดู  

ก็ถูกต้องแล้วหนิ จะสื่ออะไรอะครับ

เพิ่มเติมเดี๋ยวหาว่าผมมั่ว เอาตาราง Excel ที่เป็นจำนวนไปเทียบดูก็ได้ครับ

http://www.dmthai.org/statistic  

ทำไมกราฟ 54 - 55 มันถึงยอดเท่าเดิมไม่กระดิกเลยล่ะ  

กราฟมันทำผิดครับ ซึ่งผมเห็นว่าเป็นประเด็นเล็ก เพราะไม่มีกราฟตัวไหนในอินเตอร์เน็ตที่แสดงแล้ว (จริงๆ ปี 55 มีจำนวนผู้ป่วย 674,826 คนครับ) แต่จาก curve มันก็เป็นกราฟ slope ชันขึ้นอยู่แล้วผมเลยบอกว่ายอดมันสูงขึ้นชัดเจน ทั้งนี้ผมเลยแนบไฟล์ excel ไปให้ด้วยถึงปี 57 ซึ่งถ้าเปรียบเทียบจากกราฟนี่เพิ่มขึ้นมาถึงเกือบ 2 แสนคน
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Wed Feb 08, 2017 15:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26150
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 15:50

ปี 2550 มีผู้ป่วยเบาหวาน 500,374คน กราฟสูงประมาณ 1ซม.

ข้ามมาปี 2552 มีผู้ป่วยเบาหวาน 558,156คน เพิ่มจากปี 2550 ประมาณ 11% แต่กราฟสูงขึ้น 100% กลายเป็น 2ซม.

ต้องการจะสื่อว่ากราฟมันทำสูงเกินจริงครับ ทำให้อิมแพ็คมันดูน่ากลัวเกินไป ถ้าตัดตัวเลขออกไปดูเฉพาะกราฟคนจะรู้สึกว่า โหหห ยอดผู้ป่วยปี 2555 มันพุ่งเป็นสามเท่าของปี 2550 เลยหวะ ทั้งที่ในความเป็นจริงกราฟที่ถูกต้องของปี2555(ผู้ป่วยเพิ่มมา25%จากปี2550) มันยังสูงไม่เท่าปี 2551 ในรูปเลยด้วยซ้ำ(ความสูงกราฟเพิ่มขึ้น50%)
แก้ไขล่าสุดโดย UserBlue เมื่อ Wed Feb 08, 2017 15:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8856
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 15:57
แบยองจุน พิมพ์ว่า:

กราฟมันทำผิดครับ ซึ่งผมเห็นว่าเป็นประเด็นเล็ก เพราะไม่มีกราฟตัวไหนในอินเตอร์เน็ตที่แสดงแล้ว (จริงๆ ปี 55 มีจำนวนผู้ป่วย 674,826 คนครับ) แต่จาก curve มันก็เป็นกราฟ slope ชันขึ้นอยู่แล้วผมเลยบอกว่ายอดมันสูงขึ้นชัดเจน ทั้งนี้ผมเลยแนบไฟล์ excel ไปให้ด้วยถึงปี 57 ซึ่งถ้าเปรียบเทียบจากกราฟนี่เพิ่มขึ้นมาถึงเกือบ 2 แสนคน  

อ๋อ เปล่าๆ ของผมแค่สงสัยเรื่องยอดเฉยๆ แต่กราฟมันแปลกๆ ถ้าจะวัดจากยอดปี 51 ปี 55 มันต้องสูงกว่านี้ ถ้าเทียบ ปี 50-51 นะ แต่ถ้าเอาแบบเห็นชัดๆปี 55 ถูก 50-51 มันก็ต้องเตี้ยกว่านี้เยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย แบยองจุน เมื่อ Wed Feb 08, 2017 15:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 15:59

ปี 2550 มีผู้ป่วยเบาหวาน 500,374คน กราฟสูงประมาณ 1ซม.

ข้ามมาปี 2552 มีผู้ป่วยเบาหวาน 558,156คน เพิ่มจากปี 2550 ประมาณ 11% แต่กราฟสูงขึ้น 100% กลายเป็น 2ซม.

ต้องการจะสื่อว่ากราฟมันทำสูงเกินจริงครับ ทำให้อิมแพ็คมันดูน่ากลัวเกินไป ถ้าตัดตัวเลขออกไปดูเฉพาะกราฟคนจะรู้สึกว่า โหหห ยอดผู้ป่วยปี 2555 มันพุ่งเป็นสามเท่าของปี 2550 เลยหวะ ทั้งที่ในความเป็นจริงกราฟที่ถูกต้องของปี2555(ผู้ป่วยเพิ่มมา25%จากปี2550) มันยังสูงไม่เท่าปี 2551 ในรูปเลยด้วยซ้ำ(ความสูงกราฟเพิ่มขึ้น50%)

เห้ยคุณ นั่นสูงมากๆ นะ สำหรับการคำนวนวิทยาการการระบาดอะ ตัวกราฟมันอาจจะไม่ได้ plot มาเป๊ะ แต่ตัวเลขมันก็ค่อนข้างน่าตกใจนะครับ ปี 50 ผู้ป่วยประมาณ 500,000 คน แต่ปี 57 เพิ่มมาเป็น 670,000 คน ตัวเลขมันก็ significant ชัดๆ อยู่แล้วอะ

ถ้าพูดถึงเรื่องการทำกราฟมันก็สมเหตุสมผลแล้วนะครับ เอาง่ายๆ จากกราฟนี้ก็เหมือนดูกราฟที่หัวยอดอย่างเดียวไม่ได้แสดงให้เห็นตั้งแต่ฐานเพราะอยากให้เห็นค่าของความแตกต่าง มันก็ไม่เห็นจะดูเกินจริงตรงไหน เวลาผมเขียนกราฟตอนมหาลัย ก็มีการย่นช่วงแกน y ปกติอยู่แล้วนี่ครับ เอาจริงๆ ตัดประเด็นเรื่องกราฟไปแค่คำนวนเป็น % มันก็เห็นได้ชัดว่ามีการระบาดของโรคเบาหวานชัดเจนอยู่แล้วครับ นั่นคือสิ่งที่ผมจะสื่อในประเด็นมากกว่า

ตัวอย่างการย่นแกน
Spoil
https://www.google.co.th/url?sa=i&rct=j&q=&esrc=s&source=images&cd=&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwjupMPTkYDSAhWHrY8KHQ_EC7YQjRwIBw&url=https%3A%2F%2Fpantip.com%2Ftopic%2F30905228&bvm=bv.146094739,d.c2I&psig=AFQjCNHcsCT6Vt_wE23vDuKoeXUFimzyCA&ust=1486630857897350  
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Wed Feb 08, 2017 16:02, ทั้งหมด 3 ครั้ง
2
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2008
ตอบ: 5902
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 16:11
ผมไม่กินของหวานๆ อยู่แล้วว แต่ผมก็เห็นด้วยที่จะเก็บภาษีของพวกนี้นะ คนไทยกินหวานมากเกินไป
0
0
THE THEATRE OF DREAMS
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: YOU MAD???
เข้าร่วม: 18 Jul 2009
ตอบ: 14502
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 16:16
emula122 พิมพ์ว่า:
เอาง่ายๆนะครับ ทุกวันนี้อยู่ๆเราจะเปิดโรงงานน้ำตาลขึ้นมาเองไม่ได้เลย เพราะกฎหมายห้ามไว้

ทั้งๆที่วัตถุดิบเรามีมากมาย สามารถที่จะขายได้อีกมหาศาล

ผมทำงานด้านอาหารบอกเลยนะ จะซื้อน้ำตาลแต่ละทีแทบจะต้องไปกราบโรงงาน

ถ้ามันไม่ถูกใจเรามันก็ไม่ขายให้ ทุกคนต้องง้อโรงงานน้ำตาล

คิดว่าทำไมกฎหมายถึงกำหนดแบบนี้ละครับ  
ผมว่ามันเป็นคนละเรื่องกับการขึ้นภาษีเครื่องดื่มน้ำตาลเลยนะครับ อันนั้นเป็นเรื่องของภาคการผลิตก็ว่ากันไป แต่นี่ผมพูดถึงภาคการบริโภคที่จะขึ้นราคาเครื่องดื่มนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับภาคการผลิตและการส่งออกเลย  

เรื่องเดียวกันครับ

ที่เค้าไม่ทำเพราะโรงงานพวกนี้จะเสียรายได้ไง  

เสียรายได้ยังไงครับ สมมติผมเป็นผู้ผลิตชาเขียว ผมก็ต้องไปเอาน้ำตาลมา น้ำตาลผมก็ซื้อมาราคาเท่าเดิม แต่ตอนขายผมก็จะขายราคาแพงขึ้น เพราะภาครัฐกำหนดภาษีเครื่องดื่มน้ำตาลให้สูงขึ้น มันไม่เกี่ยวกับภาคการผลิตใดๆ เลยนะครับ  

ถ้าราคาชาเขียวเพิ่ม ลูกค้าซื้อน้อยลง โรงงานผลิตก็ต้องผลิตน้อยลง ก็ซื้อน้ำตาลน้อยลง มันจะไม่เกี่ยวได้ไงครับ

Demand Supply ง่ายๆ  

ถูกต้องแล้ว

แต่ถามว่าบริษัทยักษ์ใหญ่ถึงต้องโดนแบบนั้น
เพราะโลกยุคปัจจุบันมองถึงสภาพแวดล้อมของโลกด้วย
กิจการของคุณโตขึ้น คุณก็ทำลายสุขภาพของคนมากขึ้น
รูปแบบนี้ไม่ใช่แค่ในประเทศไทยหลายๆประเทศก็ทำกัน
เพราะธุรกิจขนาดใหญ่นั้นมีอัตราการใช้ทรัพยากรสูง

ถ้ารัฐไม่แก้ปัญหานี้ผลเสียคือประชากร และรัฐไม่ใช่นายทุน
ดังนั้นรัฐจึงต้องออกกฎหมายลักษณะนี้ออกมาเพื่อประชาชน
ประชาชนต้องลดการบริโภคลงด้วยกำแพงภาษี เพราะว่ามันแพงคนจึงลดการบริโภค  

ใช่!! ผมงงมากๆ ว่าแล้วบทความผมมันเกี่ยวอะไรกับโรงงานน้ำตาลละเนี่ย 5555555 ก็ผมอยากให้มันลดจริงๆ มันอาจจะเสียต่อภาคอุตสาหกรรม แต่มันดีต่อภาคสาธารณสุข ก็ผมพูดถึงสาธารณสุข จะเอาเรื่องอุตสาหกรรมมาเกี่ยวทำไม  

ผมว่าเค้าเข้าใจสิ่งที่ผมพูดนะ ทั้งกระทู้เนี่ยมีคุณคนเดียวที่ไม่เข้าใจ

ก็คือต่อให้การกำหนดภาษีมันเลิศเลอยังไงก็ยากครับ เพราะกลุ่มที่เสียผลประโยชน์มันไม่ยอม

ที่ผมยกเรื่องกฎหมายขึ้นมา คุณลองคิดสิกฎหมายตัวนี้มีใครได้ประโยชน์บ้าง?

นอกจากกลุ่มนายทุนที่ทำโรงงานน้ำตาลอยู่แล้ว ตัดคู่แข่งไปได้ตลอดชีวิต

รัฐบาล ประเทศได้อะไรจากกฎหมายตัวนี้บ้างครับ?

ขนาดกฎหมายยังอื้อประโยชน์ให้กลุ่มคนใดคนนึงขนาดนี้ เรื่องอื่นๆไม่ต้องไปหวังหรอกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย GludMunZ เมื่อ Wed Feb 08, 2017 16:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 16:24
Spoil

ผมว่ามันเป็นคนละเรื่องกับการขึ้นภาษีเครื่องดื่มน้ำตาลเลยนะครับ อันนั้นเป็นเรื่องของภาคการผลิตก็ว่ากันไป แต่นี่ผมพูดถึงภาคการบริโภคที่จะขึ้นราคาเครื่องดื่มนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับภาคการผลิตและการส่งออกเลย  

ที่เค้าไม่ทำเพราะโรงงานพวกนี้จะเสียรายได้ไง  

เสียรายได้ยังไงครับ สมมติผมเป็นผู้ผลิตชาเขียว ผมก็ต้องไปเอาน้ำตาลมา น้ำตาลผมก็ซื้อมาราคาเท่าเดิม แต่ตอนขายผมก็จะขายราคาแพงขึ้น เพราะภาครัฐกำหนดภาษีเครื่องดื่มน้ำตาลให้สูงขึ้น มันไม่เกี่ยวกับภาคการผลิตใดๆ เลยนะครับ  

ถ้าราคาชาเขียวเพิ่ม ลูกค้าซื้อน้อยลง โรงงานผลิตก็ต้องผลิตน้อยลง ก็ซื้อน้ำตาลน้อยลง มันจะไม่เกี่ยวได้ไงครับ

ถูกต้องแล้ว

แต่ถามว่าบริษัทยักษ์ใหญ่ถึงต้องโดนแบบนั้น
เพราะโลกยุคปัจจุบันมองถึงสภาพแวดล้อมของโลกด้วย
กิจการของคุณโตขึ้น คุณก็ทำลายสุขภาพของคนมากขึ้น
รูปแบบนี้ไม่ใช่แค่ในประเทศไทยหลายๆประเทศก็ทำกัน
เพราะธุรกิจขนาดใหญ่นั้นมีอัตราการใช้ทรัพยากรสูง

ถ้ารัฐไม่แก้ปัญหานี้ผลเสียคือประชากร และรัฐไม่ใช่นายทุน
ดังนั้นรัฐจึงต้องออกกฎหมายลักษณะนี้ออกมาเพื่อประชาชน
ประชาชนต้องลดการบริโภคลงด้วยกำแพงภาษี เพราะว่ามันแพงคนจึงลดการบริโภค  

ใช่!! ผมงงมากๆ ว่าแล้วบทความผมมันเกี่ยวอะไรกับโรงงานน้ำตาลละเนี่ย 5555555 ก็ผมอยากให้มันลดจริงๆ มันอาจจะเสียต่อภาคอุตสาหกรรม แต่มันดีต่อภาคสาธารณสุข ก็ผมพูดถึงสาธารณสุข จะเอาเรื่องอุตสาหกรรมมาเกี่ยวทำไม  

ผมว่าเค้าเข้าใจสิ่งที่ผมพูดนะ ทั้งกระทู้เนี่ยมีคุณคนเดียวที่ไม่เข้าใจ

ก็คือต่อให้การกำหนดภาษีมันเลิศเลอยังไงก็ยากครับ เพราะกลุ่มที่เสียผลประโยชน์มันไม่ยอม

ที่ผมยกเรื่องกฎหมายขึ้นมา คุณลองคิดสิกฎหมายตัวนี้มีใครได้ประโยชน์บ้าง?

นอกจากกลุ่มนายทุนที่ทำโรงงานน้ำตาลอยู่แล้ว ตัดคู่แข่งไปได้ตลอดชีวิต

รัฐบาล ประเทศได้อะไรจากกฎหมายตัวนี้บ้างครับ?

ขนาดกฎหมายยังอื้อประโยชน์ให้กลุ่มคนใดคนนึงขนาดนี้ เรื่องอื่นๆไม่ต้องไปหวังหรอกครับ  

ด้วยความเคารพนะครับ คือคุณอ่านที่ผมพิมพ์จนจบยังอะ

บรรทัดที่ 2 ผมใช้คำว่า "ทุกคน" ผมหมายถึงประชาชน ไม่ได้หมายถึงโรงงานภาคการผลิต

บรรทัดที่ 4 ผมใช้คำว่า "คนส่วนใหญ่ในสังคม" ผมหมายถึงประชาชน ไม่ได้หมายถึงโรงงานภาคการผลิต

บรรทัดที่ 7 ผมใช้คำว่า "เรา" ผมหมายถึงประชาชน ไม่ได้หมายถึงโรงงานภาคการผลิต

ไม่มีตรงไหนที่ผมพูดถึงการคัดค้านของภาคเอกชน ผมพูดถึงการที่ประชาชนพวกเราเองนั่นแหละที่คัดค้าน ซึ่งไอพวกเราเนี่ยคือ "ประชาชน" ไม่ใช่โรงงานน้ำตาล ซึ่งผมอยากให้ประชาชนวางการเมือง แล้วลองตระหนักถึงตรงนี้ดู ผมว่าคุณยังอ่านหนังสือไม่เคลียร์เลยนะครับ

เรื่องโรงงานน้ำตาลคัดค้านก็เป็นเรื่องของเค้าไปสิ นี่ผมพูดถึงภาคประชาชน!

ปล.อีกเรื่องนะครับ ถ้าถามว่ารัฐได้อะไรจากตรงนี้บ้าง ไอที่ผมเขียนมาแทบตายนี่ ถามจริงๆ คุณอ่านรึยัง

แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Wed Feb 08, 2017 16:26, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: YOU MAD???
เข้าร่วม: 18 Jul 2009
ตอบ: 14502
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 16:28
Spoil

ถูกต้องแล้ว

ด้วยความเคารพนะครับ คือคุณอ่านที่ผมพิมพ์จนจบยังอะ

บรรทัดที่ 2 ผมใช้คำว่า "ทุกคน" ผมหมายถึงประชาชน ไม่ได้หมายถึงโรงงานภาคการผลิต

บรรทัดที่ 4 ผมใช้คำว่า "คนส่วนใหญ่ในสังคม" ผมหมายถึงประชาชน ไม่ได้หมายถึงโรงงานภาคการผลิต

บรรทัดที่ 7 ผมใช้คำว่า "เรา" ผมหมายถึงประชาชน ไม่ได้หมายถึงโรงงานภาคการผลิต

ไม่มีตรงไหนที่ผมพูดถึงการคัดค้านของภาคเอกชน ผมพูดถึงการที่ประชาชนพวกเราเองนั่นแหละที่คัดค้าน ซึ่งไอพวกเราเนี่ยคือ "ประชาชน" ไม่ใช่โรงงานน้ำตาล ซึ่งผมอยากให้ประชาชนวางการเมือง แล้วลองตระหนักถึงตรงนี้ดู ผมว่าคุณยังอ่านหนังสือไม่เคลียร์เลยนะครับ

เรื่องโรงงานน้ำตาลคัดค้านก็เป็นเรื่องของเค้าไปสิ นี่ผมพูดถึงภาคประชาชน!

ถ้าจะคิดแบบนั้นก็แล้วแต่คุณละครับ ผมแค่มาบอกว่าทำไมภาษีน้ำตาลจะไม่มีวันเกิดขึ้น

ต่อให้ทุกคนเห็นด้วยกับการตั้งภาษี เรื่องนี้ก็เป็นได้แค่ฝันครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 5868
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 17:45
ถูกแบนแล้ว
ขึ้นแล้วไง ของหวานก็ขึ้นตามไปสิ อาหารก็อาจจะขึ้นอีกนิดหน่อย

กินได้ก็กิน กินไม่ได้สุดท้ายก็ต้องกินอยู่ดี
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 475
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2017 18:31
เปลี่ยนจาก "การเก็บภาษี" เป็น "หน่วยงานควบคุม" หรือ "กฏหมายควบคุมเครื่องดื่มที่ส่วนผสมของน้ำตาล" มันจะดีกว่านี้เยอะ

แต่คิดง่ายๆ แค่เอาทางออกที่สามารถหาเงินเข้า รัฐ ได้ด้วย ใครๆก็เอา
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel