ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Feb 2008
ตอบ: 949
ที่อยู่: เทวากับซาตาน นางมารกับเทพบุตร เศษมนุษย์กับปถุชน สัตว์สังคมกับศพเดินดิน
โพสเมื่อ: Thu Jan 19, 2017 22:33
[RE: [World War The Series] 2.ปฐมบทและปัจจัยสู่สงครามโลกครั้งที่ 1 {บทความ}]
kokoriko พิมพ์ว่า:
ขอเสนอว่า ถ้ามีตอนต่อไป เอาลิงค์ตอนก่อนไว้ต้นกระทู้ก็ดีครับ คนมาทีหลังจะได้หาอ่านง่าย

แล้วขอถามว่า ถ้ารวบกระทู้ละ 2 ตอนไปเลย จะเป็นไรมั้ยครับ แต่ละตอนอ่านแปปเดียวจบ  

เดียวจะลองรวบดูนะครับ พอดีผมมีเวลาพิมพ์แต่ละวันไม่ค่อยมากน่ะครับ แต่เดียวจะลองดูครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 06 Feb 2008
ตอบ: 949
ที่อยู่: เทวากับซาตาน นางมารกับเทพบุตร เศษมนุษย์กับปถุชน สัตว์สังคมกับศพเดินดิน
โพสเมื่อ: Thu Jan 19, 2017 22:40
[RE: [World War The Series] 2.ปฐมบทและปัจจัยสู่สงครามโลกครั้งที่ 1 {บทความ}]
sandwhale พิมพ์ว่า:
ในฐานะที่เคยบรรยายเรื่องนี้นะครับ ส่วนตัวมองว่าประเด็นเรื่องต้นกำเนิดของสงครามโลกครั้งที่ ๑ นั้นน่าสนใจมาก และเป็นประเด็นที่มีสีสันมาก ทุกวันนี้ เรียนตามตรงผมก็ยังศึกษาไม่หมดเลย เพราะมันมีคนเขียนงานประเภท

British Origins of the First World War, Russian Origins, Austro-Hungarian Origins, etc.

คือมันมีสเน่ห์มากจริงๆ

แต่ถ้าถามผม ผมมองเหมือนกับ Niall Ferguson ที่มองว่าจริงๆ สาเหตุที่มันเป็น Global War เพราะว่า บริเตนเข้าร่วมสงคราม ทำให้มีการนำกำลังพลจากอาณานิคมมาเข้าร่วมต่อสู้ด้วย ไม่งั้นมันก็อาจจะเป็นเพียงแต่ Limited War หรือ Continental War เท่านั้น ประมาณนี้ มันจะมีรายละเอียดยิบย่อยว่าจริงๆแล้วบริเตนมีพันธะในการปกป้องความเป็นกลางของเบลเยี่ยมหรือไม่อย่างไร ผมจำไม่ได้ชัดเจน ต้องกลับไปดูข้อมูลใหม่  

ผมก็คิดว่าเพราะบริเทนนี้แหละครับ น่ากลัวจะะสูญเสียสิทธิ์ในอาณานิคมด้วยมั้ง ประมาณพวกมากลากเพื่อน แต่ที่น่าสนใจคือสยามที่สามารถดึงประเทศบางประเทศที่คาดไม่ถึงให้เข้าร่วมได้ น่าสนุกมากครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2006
ตอบ: 1062
โพสเมื่อ: Fri Jan 20, 2017 15:19
ยอดเยี่ยวกระเจี๊ยวเทียม
0
0
...ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน...
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Mar 2011
ตอบ: 321
โพสเมื่อ: Sat Jan 21, 2017 11:09
มีประเด็นเรื่องการลอบสังหารด้วยป่ะครับถ้าผมจำไม่ผิด
ที่เป็นตัวทำให้เริ่มสงครามเลย

ปล.เหยื่อนะครับไม่ใช่เยื่อเห็นท่านเขียน 2 รอบ
ปล2 ชอบบทความมากๆครับ
0
0

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Apr 2007
ตอบ: 11685
โพสเมื่อ: Sat Jan 21, 2017 15:03
ช่วงเกิดสงครามโลกครั้งที่ 1 อยู่ในช่วงรัชการที่ 6 ใช่ไหมครับ
0
0
รูปไม่หล่อ แถมจน แต่ก้อเลือกนะ

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2158
โพสเมื่อ: Sat Jan 21, 2017 22:05
mixerne พิมพ์ว่า:
มีประเด็นเรื่องการลอบสังหารด้วยป่ะครับถ้าผมจำไม่ผิด
ที่เป็นตัวทำให้เริ่มสงครามเลย

ปล.เหยื่อนะครับไม่ใช่เยื่อเห็นท่านเขียน 2 รอบ
ปล2 ชอบบทความมากๆครับ  

ความขัดแย้งระหว่างชาติต่างๆ ในยุโรปมันสะสมมาเป็นแรมปีแล้วครับ
ชนิดที่ถ้ามีเหตุรุนแรงเกิดขึ้นล่ะก็แต่ละชาติพร้อมที่จะระดมกำลังทหารทันที
พอเกิดกรณีลอบสังหาร Archduke Franz Ferdinand ในวันที่ 28 มิถุนายน 1914 ขึ้น
ก็เลยเป็นชนวนสำคัญให้ความขัดแย้งเพิ่มขึ้นถึงขีดสุด จนระเบิดเป็นสงครามใหญ่ตามมา
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel