ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Oct 2010
ตอบ: 29310
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 02:56
ถูกแบนแล้ว
[RE: Warriors กำลังทำลายอาวุธของตัวเอง]
ผมจะแย้งได้มั๊ยอะ มีหลายข้อให้แย้งเลย

1 ทีมพาสบอลเข้าวงในแล้ว แต่วงในวอริเออไม่เก่งพอขนาดนั้นเสียTOบ่อยมาก ขนาดส่งไปวงในmismatchยังทำแต้มไม่ได้เลย ถ้าไม่ใช่กรีน

2 ฮีโร่บอลนี่ไม่ใช่GSWแน่นอน ก่อนหน้าเกมที่แล้วนี่คนยังให้ Livington Green IggyเปนFinal MVPอยุ่เลย พอเกมล่าสุดเล่นไม่ออก curry klayเล่นไม่ค่อยออก โดนด่าซะแล้ว

3 เกมล่าสุดนี่ผมก้กะไว้แล้วว่าจะแพ้ถ้าไม่แม่นเทพจริงๆ เพราะเกมรับไม่มีกรีนนี่วงในยวบมาก
6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: Arsenal // New England Patriots // San Antonio Spu
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2729
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 03:11
[RE: Warriors กำลังทำลายอาวุธของตัวเอง]
เขียนได้ดีมากครับ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2010
ตอบ: 2609
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 07:30
เสียตัวหลักวงในไปตั้งแต่ก่อนเกม1คน เริ่มQ3อีกคน
ทีมเลยเสียโมเมนตั้มไปเยอะเลย
ไม่ใช่แต่GSWที่จะมีการบ้าน แคฟที่เน้นให้ไครี่กับเจมส์ลุย
ก็ต้องลุ้นเหมือนกัน ถ้าคนใดคนนึงหมด แต้มไม่ถึง20 FG%เหลือไม่เกิน35%ทั้งที่ชู้ตเกือบ30ครั้ง

แคฟก็เสร็จเหมือนกันแหละ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ผมรักในแมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 28 Apr 2006
ตอบ: 9137
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 08:11
YORKE พิมพ์ว่า:
ผมจะแย้งได้มั๊ยอะ มีหลายข้อให้แย้งเลย

1 ทีมพาสบอลเข้าวงในแล้ว แต่วงในวอริเออไม่เก่งพอขนาดนั้นเสียTOบ่อยมาก ขนาดส่งไปวงในmismatchยังทำแต้มไม่ได้เลย ถ้าไม่ใช่กรีน

2 ฮีโร่บอลนี่ไม่ใช่GSWแน่นอน ก่อนหน้าเกมที่แล้วนี่คนยังให้ Livington Green IggyเปนFinal MVPอยุ่เลย พอเกมล่าสุดเล่นไม่ออก curry klayเล่นไม่ค่อยออก โดนด่าซะแล้ว

3 เกมล่าสุดนี่ผมก้กะไว้แล้วว่าจะแพ้ถ้าไม่แม่นเทพจริงๆ เพราะเกมรับไม่มีกรีนนี่วงในยวบมาก  

ผมเห็นด้วยตามนี้เลยนะ

เจอแคฟนี้ผมว่าโค้ชยังแก้ไม่ถูกจุด ถ้ากรีนลงมาผมว่าเจมส์ก็เจมส์เหอะ ลำบากแน่

แค่อิกกี้คตัวเดียวยัง พอไหว นี้เล่น มีกรีน สลับอิกกี้ เจมส์ เปอร์เซ็นต์ ผ่านลำบากแน่ครับ

ส่วนตัวอื่น ๆ ของแคฟ ผมมองว่า ไม่มีใครดีพอที่จะพาทีมไปถึงจุดที่จะชนะโกเด้นได้
ถ้าไม่มี เจมส์

สรุป ผมว่าจบที่ 4-2 เหมือนเดิมแหละ

0
0
[
นักเตะกลางซอย
Status: UNITED4LIFE LAKERS4LIFE
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4010
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 09:11
เขียนดีมากเลยครับ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17652
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 10:12
แต่ดูแล้วยังไงก็จบ 4-2 เหมือนเดิมแหละ ถ้ากรีนกลับมา

ก็เหมือนย้อนแย้งว่า เจมกับไครี่ ก็คงไม่ทำ 40 แต้ม ได้ทุกเกมเหมือนกัน
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 02 Aug 2006
ตอบ: 2611
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 10:33
YORKE พิมพ์ว่า:

แย้งได้แน่นอนครับ เต็มที่เลย แต่ผมขอออกตัวก่อนนะ ว่าที่เขียนไป ไม่ได้แค่หลังเกมส์นี้ แต่จะเห็นว่าผมท้าวความ มาทั้ง Playoff ปีนี้ด้วยซ้ำ เน้นหลักๆตั้งแต่ซีรี่ส์กับ OKC นี่ไม่ใช่สิ่งที่ผมเพิ่งเห็นเกิดขึ้น แต่มันเกิดมาซักพักแล้ว

1. ตรงนี้ผมขอไม่เห็นด้วยนิดนึงครับ วงใน Warriors ไม่ได้เก่งขนาดนั้น จริงครับผมเห็นด้วย แต่การยัดในไม่จำเป็นว่า จะต้องเข้าไปเล่นสุดห่วงอย่างเดียวนิครับ ผู้เล่นคนอื่นๆของ GSW นอกจาก Bogut แล้วเล่น Mid-range ดีด้วยกันทั้งนั้น ทั้ง iggy, barnes, livingston, green

ที่ผมพูดมา ผมไม่ได้หมายความว่า ให้ GSW ไปเล่น traditional post up เกม ตลอด...แต่หมายถึงการ utilize อาวุธอื่นๆที่ทีมมีด้วย การสลับ mix up เกมส์บุกให้หลากหลาย มันทำให้ทีมรับเหนื่อย ต้องคอยพะวงคนนู้นคนนี้ นั่นคือ strength ของ GSW, นั่นคือเหตุผลว่าทำไม พวกนักวิจารณ์ แทบทุกคนต่างยกให้ GSW มี deepest bench ในลีค

ถ้าดูเกมส์ตอนนี้จะเห็นว่า แทบทุกคนจ้องจ่ายมากๆ รอหลุดสกรีนอย่างเดียว..คนอื่นๆ เวลาโล่ง ก็ไม่เลือกยิง ทั้งๆที่โล่งมากๆ

2. ผมว่าคงไม่มีใครให้ Livingston เป็น MVP มั้งครับ, Green กับ Iggy ได้อยู่...แต่ถ้าสองคนนี้ได้ก็คงเป็นเพราะเกมรับ มากกว่าเกมรุกด้วย ซึ่งผมเห็นด้วย

แต่คุณกำลังดึงไปพูดถึง 2-way players, ขณะที่ผมกำลังโฟกัสเกมรุกอย่างเดียวอยู่ครับ

สิ่งที่แตกต่าง ถ้าคุณตามดูเกมจริงๆ คุณจะเห็นเลยว่าตอน Regular season, หรือแม้กระทั่งไฟนอลปีที่แล้ว เกมรุกของ GSW หลากหลายมากกว่านี้มากๆ ปีนี้เหมือนพยายามแข่งแบกทีมกับ Lebron

ซึ่งในซีรี่ส์นี้ ถ้าดูแต่ +/- ของ Curry เทียบ Lebron, แพ้แน่นอนครับ, ที่ทำให้ GSW ชนะได้คือ score จาก second unit มากกว่าด้วยซ้ำ

ถ้าดูแต่เกมรุก เห็นว่ามีช็อทที่ บรรดาตัวอื่นยืนโล่งกัน แต่ก็ยังยัดให้สองสตาร์ยิงเยอะมาก แล้วด้วยความที่ Cavs ประกบสองคนนี้ดีมาก ทำให้เปอร์เซ็นต์การยิงยิ่งต่ำลงไป

ผมก็แค่บอกว่า ก็ควรกลับมาใช้ความได้เปรียบของ bench ตัวเองเหมือนเดิม เหมือนที่เคยทำ ใครโล่งก็ให้คนนั้นยิง แทนที่จะฝืนให้เคอรี่ยิงอยู่ได้...GSW มีทีมที่ดีที่สุดในลีค มี bench ที่ดีสุดในลีค...ผมไม่คิดว่าเค้าจำเป็นต้องเล่นแบบแบก เพราะถ้าเล่นแบบแบก คงไม่ชนะได้ถึง 73เกมส์
ผมคิดว่าเค้าชนะเพราะเล่นเป็นทีม...Curry ไม่มา Thompson มา, Thompson ไม่มา Green มา, Green ไม่มา ก็มี iggy, livingston, barnes ลงมาช่วยกันทำ 8แต้ม 10 แต้ม ทีมก็ชนะ แล้วมันหลากหลายกว่า ทีมรับ รับมือได้ยากกว่า

ยิ่งถ้าคุณดูเฉพาะเกมนี้ Klay เล่นออกนะครับ ยิงแม่นด้วย..ถ้า Klay ไม่มา เกมคงขาดกว่านี้ แต่ด้วยระบบของ GSW, GSW ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาเพื่อจะชนะ Curry-Thompson ไม่จำเป็นต้องทำแต้มมากกว่า Irving-Lebron เพื่อให้ GSW ชนะ เหมือนที่เราเห็นมาในหลายๆเกมส์ครับ

3. ก็เห็นด้วยครับ แต่ขอมองลึกกว่านั้นนิดนึง, Green เป็น หนึ่งในคนที่ Versatile ที่สุดในลีค เพราะเค้าเป็น perfect fit ของ GSW

ในเกมรับ กรีนสามารถเป็นได้ทั้ง PF,C ที่ Defense ค่อนข้างดี Protect the rim และ Rebound ได้ในระดับนึง แถมยังพาบอลขึ้นมาเองได้ ทำให้ทีมเล่น Transition ได้ดี

ในเกมรุก กรีนเป็นเหมือน pressure release, คือถ้าปล่อยโล่ง กรีนก็ชู้ตสามได้เหมือนกัน ทำให้เวลาเล่น small ball, C ของอีกฝ่ายต้องออกมาจับกรีนถึงใกล้เส้นสามแต้ม, ตรงนี้จะเปิดช่องตรงกลางให้ curry drive ได้, หรือเปิดให้พวก slasher อย่าง iggy, barnes ตัดหลังบ้านเข้าหาห่วงได้ง่ายขึ้น

การขาดกรีนและ bogut ไปทำให้ defense ตกลงแน่นอน, รวมไปถึงเกมรุก ที่ไม่มีคนช่วย space the floor, ไม่มีคนช่วยจ่ายบอลตัดหลังบ้าน ทำให้เกมรุกมีมิติน้อยลง
8
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ไทยแลนด์ ปู้น ปู้น
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9036
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 12:31
ผมเป็นแฟนเลเกอร์คนนึงที่แอบเชียร์โกลเด้นมานานล่ะ

ปีก่อนที่ชนะผมยังดีใจเลย

แต่ปีนี้อย่างที่ จขกท.วิเคราะห์เลย เน้นยิงสามมากไป

จนทำให้ผมเริ่มไม่ชอบเลย

มันอาจจะอัศจรรย์จริง ๆ แหละเวลาเห็นลูกยิง สามแต้มไกล ๆ

แต่มันเทียบไม่ได้เลยกับ movement สวยๆ ของทุกคนในทีม

ซึ่งเป็นจุดเด่นของโกลเด้นเลย
แก้ไขล่าสุดโดย ParkDevilMan เมื่อ Wed Jun 15, 2016 13:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: The Potters
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7282
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 15:08
วิเคราะห์ได้เยี่ยมเลย ขนาดตัดบอลได้บุกไป2-1 แต่เลือกส่งออกนอกยิงสามแต้ม เห็นบ่อยมาก
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 1589
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 16:35
[RE]Warriors กำลังทำลายอาวุธของตัวเอง
เขียนดีจริงๆนะ มาเขียนบ่อยๆล่ะครับ

จริงๆ GSW ขาดวงในที่โพสเพลย์ได้นะ เน้นว่าแค่โพสเป็นพอ ไม่ต้องเทพก็ยังได้ ทุกวันนี้โบกัทแค่ง่ายมากๆยังไม่ลงเลย แผนมันเลยไม่มีเรื่องยัดในเข้าโพสอะ

อีกอย่าง เคลย์ไฟน่อลนี่มั่นใจเกินไปอะ คือแกเริ่มติดยิงไกลมากๆแล้ว แอร์บอลไปเยอะเลย ยังไงก็ไม่ใช่อะ มันพาลทำให้โมเมนตัมเสียไป

สรุป 4-2 ฟันธง เคอรรี่ 40 แต้มบวกเกมหน้า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 3221
โพสเมื่อ: Wed Jun 15, 2016 21:36
ถูกแบนแล้ว
จริงๆเกมล่าสุดที่แพ้เพราะไม่มีตัวหลักสองคนนั่นแหละครับ ปัจจัยสำคัญ + กับยิงไม่แม่น Q3+4 เลยแพ้ไป แค่นั้นจริงๆ

Q4 Barnes ยิง 3 โล่งๆ 3-4 ลูกติดไม่ลงซักลูก เคอรี่ก็ยิงโล่งๆหลายลูกแค่ไม่ลง ถ้าลงซักครึ่งนึง Momentum ก็กลับมาแล้วครับ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 08 Aug 2009
ตอบ: 33806
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2016 01:35
จขกท มีเพจของตัวเองไหมครับ จริงจังนะ ชอบสำนวนการเขียนและเล่าเรื่องมากๆ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 3537
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2016 01:38
MiNiZtUR พิมพ์ว่า:
T'BAG พิมพ์ว่า:
ผมมองว่า จุดแข็งของ Warriors คือเกม pick and roll ที่ดี

ก่อนที่จะพูดถึงตรงนี้ ผมขออธิบายเกม pick and roll แบบง่ายๆก่อน
Pick and roll ก็คือการที่เซ็ทสกรีทธรรมดา ไม่มีอะไรซับซ้อน แต่การป้องกัน pick and roll ต่างหากที่ซับซ้อน

สมมุติง่ายๆ ว่าคุณกำลังป้องกัน curry อยู่ แล้วมี Draymond มาสกรีนให้ คุณก็มีทางเลือกสามทาง
1. Go over screen - หรือการตามตัวประกบเดิม โดยการวิ่งอ้อมสกรีนไปข้างบน ข้อเสียของการป้องกันแบบนี้คือ ถ้า PG ไดรฟ์เข้าห่วง เราจะช้ากว่าเค้าอย่างน้อยๆก้าวนึงเสมอ
2. Go under screen - คล้ายๆกับแบบแรก แต่คือเรายอมวิ่งไปปิดทาง drive..แต่ข้อเสียก็คือ จะเปิดโอกาสให้ยิง 3...ซึ่งอันตรายมากสำหรับคนยิงแม่นๆแบบ Curry
3. Switch - สุดท้ายก็คือ ไม่ยอมให้ทั้ง Drive ทั้ง Shoot, แต่เลือกจะสลับตัวประกบเลย ซึ่งข้อเสียของตรงนี้ก็คือ จะทำให้เกิด mismatch ขึ้น เวลา เราต้องไปประกบ SF หรือ PF อีกฝั่ง, หรือถ้าเจอพวกที่เล่น above the rim เก่งๆ อย่าง Paul/Griffin ตรงนี้ก็โดนดั๊งค์ใส่หัวมันส์เลย

คราวนี้ ผมขอพูดถึงความน่ากลัวของ Warriors ซะหน่อย แบบไม่อวยนะครับ อย่าเพิ่งหมั่นไส้

Curry ชู้ต 3 ได้แม่นมาก เป็นหนึ่งใน shooter ที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์..ที่สำคัญคือ มี Range ทำการที่โคดไกล และ ปล่อยบอลเร็วมาก การ go under screen จึงแทบไม่มีใครทำกัน

ส่วนมากก็คือ เลือกให้ Curry drive เอา หรือยอมเจอ mismatch ตอนสลับคู่

ซึ่งตรงนี้แหล่ะที่ทำให้ GSW น่ากลัวมากๆ เพราะว่า ตัวประกอบคนอื่นๆของ GSW มีอาวุธทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น Playmaking ของ Iggy, ลูก mid-range ที่ปล่อยได้สูงเว่อๆของ pointguard 6ฟุต7 Livingston, ลูกยิงสามแต้ม และลูกบ้าของ Draymond , หรือแม้กระทั่ง Mo Speight ที่ปล่อยโล่งไม่ได้ เรียกได้ว่า ทีมรับจะต้องให้ความเคารพ พวกนี้ด้วย ไม่ใช่แค่ Steph หรือ Klay

ความน่ากลัวของ GSW จึงเป็นไปตาม motto ของเค้า...Strength in Numbers
พวกเค้าแข็งแกร่งที่สุด เวลาที่ทุกคนใช้จุดเด่นของตัวเองอย่างเต็มที่
ฤดูกาลปรกติ รวมไปถึงซีซั่นที่แล้วและหลายๆซีซั่นที่ผ่านมา เราได้เห็น GSW ที่มีการถ่ายบอลแบบ ไม่เห็นแก่ตัว, ผ่าน good shot เพื่อหา Great shot
ทุกคนได้เล่น และพยายามจะหา mismatch ที่ทำให้ทีมตัวเองได้เปรียบ และ attack จากจุดนั้น

แต่มา play off ปีนี้, ไม่ใช่แค่กับ Cavs แต่นี่เป็นสิ่งที่สังเกตุมา ตั้งแต่เคอรี่กลับมา ตั้งแต่ตอนเจอ Thunders, หรือบางที อาจจะมีสัญญาญให้เห็นตั้งแต่รอบแรกๆแล้ว เพียงแต่ GSW ชนะมา ก็เลยปิดจุดนี้ไป

สิ่งที่เห็นคือ GSW กำลังทิ้งความเป็น Strength in Numbers ของตัวเอง
เหมือน GSW พึ่ง Hero ball จนชิน
ผมเห็น ผู้เล่นอย่าง Iggy, Livingston เลือกจะผ่าน mid-range โล่งๆ..เพื่อส่งบอลให้สองสตาร์ ลูก contested fadeaway quick release 3 pointers

ผมเห็น Cavs ป้องกันลูก pick and roll ด้วยการ switch เอาตัวใหญ่ ประกบชิดตลอด แต่ Curry ก็ไม่เลือก ที่จะผ่านบอลเข้าวงใน ทั้งๆที่ iggy หรือ livingston สามารถ Post ใส่ Kyrie ได้สบาย

ผมไม่แปลกใจเลยที่เห็น Curry ยิงห่วยขนาดนี้ในซีรี่ส์นี้ รวมไปถึงซีรี่ส์ที่แล้ว ทุกทีมเลือกที่จะ Gamble โดยการเปิดวงใน แล้วกันวงนอก แต่ GSW ดูเหมือนจะไม่ take advantage จุดนี้อย่างเต็มที่

สุดท้ายภาพที่ผมเห็นคือ GSW กำลังเล่นเหมือน OKC ซีรี่ส์ที่แล้ว คือ เค้าพึ่ง Hero Ball มากเกินไป จำตอน OKC กลับมาชนะ Spurs รอบก่อนหน้านี้ได้ไหมครับ
สองสามเกมแรกนี่ Aldridge เล่นเป็นเทพเลย แต่ OKC ก็ยอม ให้ Aldridge ยิง Impossible shots ต่อไปเรื่อยๆ เพราะรู้ว่ามันต้องมีวันไม่ลง แล้วมันก็กลายเป็นอย่างงั้นจริงๆ
SAS ที่เคยมี Ball movement ระดับเทพ จนอีกทีมตามไม่ทัน กลายเป็นทีมที่เดี๋ยวนี้เล่น isolation บ่อยขึ้นเรื่อยๆ เกมรุกที่เคยสวยงาม จ่ายบอลกันจนฝ่ายรับหัวหมุน ตอนนี้เป็นการพึ่ง Kawhi กับ Aldridge เยอะขึ้นมากๆ...สุดท้ายวันที่ฮีโร่ไม่มา ทีมก็แพ้ไปจนได้

OKC ก็เป็นอีกตัวอย่างที่พึ่ง ฮีโร่จนน่าเกลียดมากๆ...แม้ KD กับ Westbrook จะเก่งขนาดไหน แต่ไอการเล่น Iso บ่อยๆ มันก็ต้องมีวันที่ไม่มา มันแบกทีมไปได้ไม่สุด

อย่าเข้าใจผมผิด มี Good team ที่เล่น hero ball มากมาย...แต่ถ้าเราลองย้อนกลับไปดู Great team แบบ Celtics ยุค Larry Bird, หรือ แม้กระทั่ง Bulls ของ Jordan เราจะเห็นว่านอกจากจะมี Hero ball ช็อทเว่อๆให้เห็นเรื่อยๆ
แต่พื้นฐานของเกมส์มาจาก Ball Movement ที่ดี, มาจากผู้เล่นที่ยอมที่จะผ่าน good looks เพื่อ great looks, มาจากความเชื่อมั่นในตัวเพื่อนร่วมทีม

สเน่ห์ของ GSW ที่ทำให้ผมปันใจมาเชียร์ตลอด 4-5 ปีหลัง เป็นครั้งแรก ทั้งๆที่เป็นแฟน Lakers มานานกว่า 20 ปี ก็คือ ball movement ที่สวยงาม อาวุธล้นทีมนี่แหล่ะ

แต่ตอนนี้เหมือนโดนโยนทิ้งไปแล้ว ต่อให้ Steph แม่นมากขนาดไหน ผมก็ไม่อยากเห็น Livingston ปล่อยลูกยิงโล่งๆ 15ฟุต เพื่อส่งยัดไปให้ Curry ยิงลูกเว่อๆแสกหน้า Tristan Thompson ผมไม่เชื่อว่า ถ้า GSW เล่นแบบนี้ตั้งแต่เริ่มฤดูกาล เค้าจะชนะ 73 ครั้งได้ ไม่มีทาง

Cavs นั้นรู้อยู่แล้วว่า ไม่สามารถกันทั้งวงใน และวงนอกพร้อมกันได้
พวกเค้าเลยเลือกที่จะ Gamble โดยการทิ้งหลังบ้านเพื่อ Go over screen บังคับให้ curry ยิงลูกห่วยๆ แต่แทนที่จะ Adjust, Curry กลับไปเล่นตามแผนนั้นเป๊ะ
ผมอยากเห็น เหมือนตอนเกมแรกของซีรี่ส์นี้ ที่ Cavs โดน 2nd unit ของ warriors เล่นซะอ่วม

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอให้เครดิตกับ Cavs ด้วย, นี่น่าจะเป็นการป้องกัน GSW ที่ดีที่สุดแล้ว
การให้ทุกคน ข้ามสกรีนตลอด และชิด Curry ไว้...แล้วเอา Lebron เล่นเป็นเหมือน Center เพราะ Lebron มี defensive instinct แล้วก็ร่างกายที่ดีมากๆ ในการป้องกัน เค้าอาจไปดันตัวตัวสู้กับ Center 7ฟุต ทั้งหลายไม่ได้, แต่การเป็นเซ็นเตอร์เจอกับ Small ball แบบนี้ เรียกได้ว่า Lebron สามารถตบได้ทุกคน ตั้งแต่ PG ยัน C แถม Lebron ยังเร็วมากๆ ทำให้ Lebron เป็นสุดยอด Help Defense ในซีรี่ส์นี้

บอกตามตรงว่า ณ จุดนี้ ต่อให้นำอยู่ 3-2 ผมก็ไม่มั่นใจ ว่า GSW จะชนะได้
ข้อได้เปรียบเดียวจริงๆที่ผมเห็นคือ second unit ของ Cavs นั้น แทบจะผลิตแต้มไม่ได้เลย ไม่ว่าจะตัวไหนก็ตาม ซึ่ง GSW ควรใช้ประโยชในจุดๆนี้ให้มาก กลับไปเล่นเหมือนที่เคยเล่น ใช้ประโยชจากผู้เล่นทุกคน

ผมไม่คิดว่า Lebron กับ Irvings จะสามารถ แบกทีมไปได้ทุกนัด...เหมือนกับที่ LMA กับ Kawhi ทำไม่ได้, เหมือนกับที่ KD Westbrook ทำไม่ได้
ผมเชื่อว่าถ้าเล่นด้วย teamwork GSW จะชนะได้....แต่อย่าไปแข่งแบกทีมกับ Lebron
เพราะผมว่า Lebronแบกเก่งกว่า Curry เยอะ

คหสต นะครับ

อย่าลืมเขียนถึงเลเกอร์สบ้างนะครับ  

ขอบคุณครับ ไว้ซีซั่นหน้าจะลองเขียนดูนะครับ

แต่หลายปีมานี้ ยิ่งดู Lakers ยิ่งเศร้าใจครับ หงุดหงิดทุกนัด

แต่ก้ยังคงตามเชียร์ต่อไปครับ หวังว่าปีนี้จะเล่นมีทรงขึ้น  

เลเกอร์ตอนนี้ดาวเด่นคือใครอะครับ เพราะโคบี้ก้เลิกเล่นแล้ว

เห็นได้สิทธิ์ดราฟอันดับสองด้วย

กับเหมือนโค้ชของ GSW จะไปคุมหรือป่าวครับ แว่วๆมา

0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
ตอบ: 3910
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2016 11:01
hihiphop พิมพ์ว่า:
ผมมองว่า จุดแข็งของ Warriors คือเกม pick and roll ที่ดี

ก่อนที่จะพูดถึงตรงนี้ ผมขออธิบายเกม pick and roll แบบง่ายๆก่อน
Pick and roll ก็คือการที่เซ็ทสกรีทธรรมดา ไม่มีอะไรซับซ้อน แต่การป้องกัน pick and roll ต่างหากที่ซับซ้อน

สมมุติง่ายๆ ว่าคุณกำลังป้องกัน curry อยู่ แล้วมี Draymond มาสกรีนให้ คุณก็มีทางเลือกสามทาง
1. Go over screen - หรือการตามตัวประกบเดิม โดยการวิ่งอ้อมสกรีนไปข้างบน ข้อเสียของการป้องกันแบบนี้คือ ถ้า PG ไดรฟ์เข้าห่วง เราจะช้ากว่าเค้าอย่างน้อยๆก้าวนึงเสมอ
2. Go under screen - คล้ายๆกับแบบแรก แต่คือเรายอมวิ่งไปปิดทาง drive..แต่ข้อเสียก็คือ จะเปิดโอกาสให้ยิง 3...ซึ่งอันตรายมากสำหรับคนยิงแม่นๆแบบ Curry
3. Switch - สุดท้ายก็คือ ไม่ยอมให้ทั้ง Drive ทั้ง Shoot, แต่เลือกจะสลับตัวประกบเลย ซึ่งข้อเสียของตรงนี้ก็คือ จะทำให้เกิด mismatch ขึ้น เวลา เราต้องไปประกบ SF หรือ PF อีกฝั่ง, หรือถ้าเจอพวกที่เล่น above the rim เก่งๆ อย่าง Paul/Griffin ตรงนี้ก็โดนดั๊งค์ใส่หัวมันส์เลย

คราวนี้ ผมขอพูดถึงความน่ากลัวของ Warriors ซะหน่อย แบบไม่อวยนะครับ อย่าเพิ่งหมั่นไส้

Curry ชู้ต 3 ได้แม่นมาก เป็นหนึ่งใน shooter ที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์..ที่สำคัญคือ มี Range ทำการที่โคดไกล และ ปล่อยบอลเร็วมาก การ go under screen จึงแทบไม่มีใครทำกัน

ส่วนมากก็คือ เลือกให้ Curry drive เอา หรือยอมเจอ mismatch ตอนสลับคู่

ซึ่งตรงนี้แหล่ะที่ทำให้ GSW น่ากลัวมากๆ เพราะว่า ตัวประกอบคนอื่นๆของ GSW มีอาวุธทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น Playmaking ของ Iggy, ลูก mid-range ที่ปล่อยได้สูงเว่อๆของ pointguard 6ฟุต7 Livingston, ลูกยิงสามแต้ม และลูกบ้าของ Draymond , หรือแม้กระทั่ง Mo Speight ที่ปล่อยโล่งไม่ได้ เรียกได้ว่า ทีมรับจะต้องให้ความเคารพ พวกนี้ด้วย ไม่ใช่แค่ Steph หรือ Klay

ความน่ากลัวของ GSW จึงเป็นไปตาม motto ของเค้า...Strength in Numbers
พวกเค้าแข็งแกร่งที่สุด เวลาที่ทุกคนใช้จุดเด่นของตัวเองอย่างเต็มที่
ฤดูกาลปรกติ รวมไปถึงซีซั่นที่แล้วและหลายๆซีซั่นที่ผ่านมา เราได้เห็น GSW ที่มีการถ่ายบอลแบบ ไม่เห็นแก่ตัว, ผ่าน good shot เพื่อหา Great shot
ทุกคนได้เล่น และพยายามจะหา mismatch ที่ทำให้ทีมตัวเองได้เปรียบ และ attack จากจุดนั้น

แต่มา play off ปีนี้, ไม่ใช่แค่กับ Cavs แต่นี่เป็นสิ่งที่สังเกตุมา ตั้งแต่เคอรี่กลับมา ตั้งแต่ตอนเจอ Thunders, หรือบางที อาจจะมีสัญญาญให้เห็นตั้งแต่รอบแรกๆแล้ว เพียงแต่ GSW ชนะมา ก็เลยปิดจุดนี้ไป

สิ่งที่เห็นคือ GSW กำลังทิ้งความเป็น Strength in Numbers ของตัวเอง
เหมือน GSW พึ่ง Hero ball จนชิน
ผมเห็น ผู้เล่นอย่าง Iggy, Livingston เลือกจะผ่าน mid-range โล่งๆ..เพื่อส่งบอลให้สองสตาร์ ลูก contested fadeaway quick release 3 pointers

ผมเห็น Cavs ป้องกันลูก pick and roll ด้วยการ switch เอาตัวใหญ่ ประกบชิดตลอด แต่ Curry ก็ไม่เลือก ที่จะผ่านบอลเข้าวงใน ทั้งๆที่ iggy หรือ livingston สามารถ Post ใส่ Kyrie ได้สบาย

ผมไม่แปลกใจเลยที่เห็น Curry ยิงห่วยขนาดนี้ในซีรี่ส์นี้ รวมไปถึงซีรี่ส์ที่แล้ว ทุกทีมเลือกที่จะ Gamble โดยการเปิดวงใน แล้วกันวงนอก แต่ GSW ดูเหมือนจะไม่ take advantage จุดนี้อย่างเต็มที่

สุดท้ายภาพที่ผมเห็นคือ GSW กำลังเล่นเหมือน OKC ซีรี่ส์ที่แล้ว คือ เค้าพึ่ง Hero Ball มากเกินไป จำตอน OKC กลับมาชนะ Spurs รอบก่อนหน้านี้ได้ไหมครับ
สองสามเกมแรกนี่ Aldridge เล่นเป็นเทพเลย แต่ OKC ก็ยอม ให้ Aldridge ยิง Impossible shots ต่อไปเรื่อยๆ เพราะรู้ว่ามันต้องมีวันไม่ลง แล้วมันก็กลายเป็นอย่างงั้นจริงๆ
SAS ที่เคยมี Ball movement ระดับเทพ จนอีกทีมตามไม่ทัน กลายเป็นทีมที่เดี๋ยวนี้เล่น isolation บ่อยขึ้นเรื่อยๆ เกมรุกที่เคยสวยงาม จ่ายบอลกันจนฝ่ายรับหัวหมุน ตอนนี้เป็นการพึ่ง Kawhi กับ Aldridge เยอะขึ้นมากๆ...สุดท้ายวันที่ฮีโร่ไม่มา ทีมก็แพ้ไปจนได้

OKC ก็เป็นอีกตัวอย่างที่พึ่ง ฮีโร่จนน่าเกลียดมากๆ...แม้ KD กับ Westbrook จะเก่งขนาดไหน แต่ไอการเล่น Iso บ่อยๆ มันก็ต้องมีวันที่ไม่มา มันแบกทีมไปได้ไม่สุด

อย่าเข้าใจผมผิด มี Good team ที่เล่น hero ball มากมาย...แต่ถ้าเราลองย้อนกลับไปดู Great team แบบ Celtics ยุค Larry Bird, หรือ แม้กระทั่ง Bulls ของ Jordan เราจะเห็นว่านอกจากจะมี Hero ball ช็อทเว่อๆให้เห็นเรื่อยๆ
แต่พื้นฐานของเกมส์มาจาก Ball Movement ที่ดี, มาจากผู้เล่นที่ยอมที่จะผ่าน good looks เพื่อ great looks, มาจากความเชื่อมั่นในตัวเพื่อนร่วมทีม

สเน่ห์ของ GSW ที่ทำให้ผมปันใจมาเชียร์ตลอด 4-5 ปีหลัง เป็นครั้งแรก ทั้งๆที่เป็นแฟน Lakers มานานกว่า 20 ปี ก็คือ ball movement ที่สวยงาม อาวุธล้นทีมนี่แหล่ะ

แต่ตอนนี้เหมือนโดนโยนทิ้งไปแล้ว ต่อให้ Steph แม่นมากขนาดไหน ผมก็ไม่อยากเห็น Livingston ปล่อยลูกยิงโล่งๆ 15ฟุต เพื่อส่งยัดไปให้ Curry ยิงลูกเว่อๆแสกหน้า Tristan Thompson ผมไม่เชื่อว่า ถ้า GSW เล่นแบบนี้ตั้งแต่เริ่มฤดูกาล เค้าจะชนะ 73 ครั้งได้ ไม่มีทาง

Cavs นั้นรู้อยู่แล้วว่า ไม่สามารถกันทั้งวงใน และวงนอกพร้อมกันได้
พวกเค้าเลยเลือกที่จะ Gamble โดยการทิ้งหลังบ้านเพื่อ Go over screen บังคับให้ curry ยิงลูกห่วยๆ แต่แทนที่จะ Adjust, Curry กลับไปเล่นตามแผนนั้นเป๊ะ
ผมอยากเห็น เหมือนตอนเกมแรกของซีรี่ส์นี้ ที่ Cavs โดน 2nd unit ของ warriors เล่นซะอ่วม

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอให้เครดิตกับ Cavs ด้วย, นี่น่าจะเป็นการป้องกัน GSW ที่ดีที่สุดแล้ว
การให้ทุกคน ข้ามสกรีนตลอด และชิด Curry ไว้...แล้วเอา Lebron เล่นเป็นเหมือน Center เพราะ Lebron มี defensive instinct แล้วก็ร่างกายที่ดีมากๆ ในการป้องกัน เค้าอาจไปดันตัวตัวสู้กับ Center 7ฟุต ทั้งหลายไม่ได้, แต่การเป็นเซ็นเตอร์เจอกับ Small ball แบบนี้ เรียกได้ว่า Lebron สามารถตบได้ทุกคน ตั้งแต่ PG ยัน C แถม Lebron ยังเร็วมากๆ ทำให้ Lebron เป็นสุดยอด Help Defense ในซีรี่ส์นี้

บอกตามตรงว่า ณ จุดนี้ ต่อให้นำอยู่ 3-2 ผมก็ไม่มั่นใจ ว่า GSW จะชนะได้
ข้อได้เปรียบเดียวจริงๆที่ผมเห็นคือ second unit ของ Cavs นั้น แทบจะผลิตแต้มไม่ได้เลย ไม่ว่าจะตัวไหนก็ตาม ซึ่ง GSW ควรใช้ประโยชในจุดๆนี้ให้มาก กลับไปเล่นเหมือนที่เคยเล่น ใช้ประโยชจากผู้เล่นทุกคน

ผมไม่คิดว่า Lebron กับ Irvings จะสามารถ แบกทีมไปได้ทุกนัด...เหมือนกับที่ LMA กับ Kawhi ทำไม่ได้, เหมือนกับที่ KD Westbrook ทำไม่ได้
ผมเชื่อว่าถ้าเล่นด้วย teamwork GSW จะชนะได้....แต่อย่าไปแข่งแบกทีมกับ Lebron
เพราะผมว่า Lebronแบกเก่งกว่า Curry เยอะ

คหสต นะครับ

อย่าลืมเขียนถึงเลเกอร์สบ้างนะครับ  

ขอบคุณครับ ไว้ซีซั่นหน้าจะลองเขียนดูนะครับ

แต่หลายปีมานี้ ยิ่งดู Lakers ยิ่งเศร้าใจครับ หงุดหงิดทุกนัด

แต่ก้ยังคงตามเชียร์ต่อไปครับ หวังว่าปีนี้จะเล่นมีทรงขึ้น  

เลเกอร์ตอนนี้ดาวเด่นคือใครอะครับ เพราะโคบี้ก้เลิกเล่นแล้ว

เห็นได้สิทธิ์ดราฟอันดับสองด้วย

กับเหมือนโค้ชของ GSW จะไปคุมหรือป่าวครับ แว่วๆมา

ไม่มีครับ ฟอร์มทีมใหม่ปีนี้ มีตัวรุกกี้พวก D-Russ Clrakson Randle ตอนนี้ออกล่า

Free agent ปีนี้ ดราฟ น่าจะได้่ Brandon Ingram ส่วนโค้ชได้ ลุค วอลตัน ครับ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 02 Aug 2006
ตอบ: 2611
โพสเมื่อ: Thu Jun 16, 2016 11:04
hihiphop พิมพ์ว่า:

ตอนนี้ไม่มีดาวเลยครับ เล่นไม่มีทรงมาหลายปีมากๆแล้ว

defense ห่วย, offense Kobe

Draft อันดับสองปีที่แล้ว D'Angelo Russell ก็..ค่อนข้างเฟลครับ รุคกี้ซีซั่น เป็นตัวสำรอง ขนาดทีมอย่างห่วย Jordan Clarkson ยังดูดีกว่า

ปีนี้ Lakers ก็ได้สิทธิ์ดราฟอันดับสองอีกปี คิดว่าคงไม่หลุด Ben Simmons/Ingrams ขึ้นอยู่กับว่า Philly จะเลือกใครอันดับแรก

Head coach คนใหม่ได้ Luke Walton ที่เป็นมือขวาของ Steve Kerr สร้าง GSW มาด้วยกัน
ต้นฤดูกาลนี้ตอนที่ Kerr ลา เว้นจากการคุมทีมด้วยเหตุผลด้านสุขภาพ ก็เป็น Luke Walton เนี่ยแหล่ะ ที่พาทีมออกซีซั่นชนะรวด 32 ครั้ง (ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 32 นะครับ แต่ไม่แน่ใจ)

หวังว่าจะเข้ามาสร้างระบบระเบียบให้กับทีมหน่อย
ตอนนี้ Kobe หายไป Cap ก็มีให้เล่นมากขึ้นเยอะ
แต่โอกาสดึง Free Agent ดีดี ก็ถือว่ายังยากอยู่ เพราะทีมมีแต่ cap, ไม่มี asset, ไม่มีระบบ, ไม่มีทรง

คือเรียกง่ายๆว่านอกจากเงิน กับความเป็น Hollywood แล้ว, ทีมแทบไม่มีอะไรเลย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel