ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Sep 2007
ตอบ: 5722
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:00
[RE: ธรรมะ จากธรรมกาย!!!]
ไปมู้ 18+ ดีกว่า
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2009
ตอบ: 800
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:00
[RE]ธรรมะ จากธรรมกาย!!!
bankronaldo พิมพ์ว่า:
ตอนผมยื่นภาษี มีข้อนึงที่เกี่ยวกับการบริจาคอะไรนี่แหละ สามารถลดหย่อนภาษีได้ด้วย

ลดหย่อนได้ครับ แต่ไม่เกิน 30,000 มั้งไม่ชัวร์ หักจากเงินพึงประเมิณ อย่าลืมเก็บใบที่บริจาคไว้นะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: NoGodNoKingOnlyHuman
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 18019
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:02
elusory พิมพ์ว่า:
ผมเห็นคำว่า "ชิตังเม" ในกระทู้ธรรมกายหลายทีละ มันมีที่มาจากอะไรหรอครับแลัวในที่นี้มันหมายถึงอะไรอะ ไม่ทราบจริงๆ  

http://pantip.com/topic/34694384

เอาประติมากรรมสวรรค์มา อยากรู้ว่าหลวงพ่อไปพบสวรรค์มาตอนไหน หรือใกล้จะได้ไปเร็วๆนี้พร้อมเหล่าอัครสาวก

3
0
Status: City Runner
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 2544
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:05
แค่ชุดที่ธัมมี้ใส่ก็ไม่ใช่พระแล้วครับ ไม่ต้องอะไรมากหรอก
1
0
You" ll Naver Walk Alone
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 204
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:08
จะหาว่ารัฐบาลทหารหาเรื่องมาก็ไม่ได้นะครับ เพราะองค์กรขายบุญนี้มันเป็นปัญหาเรื้อรังมา นาน ผมเข้าใจนะบางทีคนเราก็ต้องการที่เพิ่งทางจิตใจแต่เราก็ควรมีวิจารณญาณสักนิด คนรู้จักผมบางคนถึงกับหมดเนื้อหมดตัวเพราะบริจาคเงินเข้าวัดธรรมกาย แล้วหลายๆอย่างที่หลวงเจีแกทำมันก็ผิดกฎหมายถึงจะคืนเงินไปแล้วแต่ก็ต้องรับโทษ
แก้ไขล่าสุดโดย Murdered Love เมื่อ Sun May 29, 2016 15:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1233
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:18
"ข่าวลูกตำรวจฆ่าคนพิการหายไป" คือไรครับ นี่คุณยังคิดเหรอว่าผู้ต้องหาคดีนี้จะรอด

พูดเป็นเรื่องๆไปครับ ไม่ใช่ยกประเด็นอื่นมาทำให้ประเด็นที่ตัวเองเชื่อถือดูดี
1
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2006
ตอบ: 1990
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:21
เคยมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับกับทำบุญ

มีวัด วัดนึงหล่อระฆังอยู่ ชาวบ้านก็พากันทำบุญเพื่อกันสร้างระฆัง

มียายท่านนึง มีเงินแค่บาทเดียว ขอบริจาค แต่มัคทายก ไม่ให้บริจาคทำบุญ เพราะเงินน้อยไป

ยายเสียใจมาก กลับบ้านไป

หลังจากนั้น ระฆังถูกหล่อขึ้นมาเสร็จ ปรากฎว่ามีรูกลมๆ เหมือนเหรียญหนึ่งบาท โหว่อยู่ในระฆัง

คงสรุปได้ว่า แรงศรัทธาที่มาจากการตั้งใจทำบุญแม้ไม่มีมูลค่ามากมาย แต่มาจากใจจริงๆ ย่อมมีค่าและมีความหมายมากกว่า เงินร้อยเงินแสนครับ
5
0

Status:
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:24
bird20151 พิมพ์ว่า:
ตามแนวความคิดคร่าวๆของผมด้วยความเคารพครับ แลกเปลี่ยนมุมมองกันเป็นสิ่งดีครับ

1.ผมนับถือหลักเหตุผลของศาสนาพุทธครับ ผมจึงไม่นับถือธรรมกาย

2. ผมไม่ชอบการสั่งสอนที่งมงาย พึ่งพาอิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์ ที่นอกเหนือจากเหตุผล ผมจึงไม่ชอบธรรมกาย

3. เรื่องข่าว หลายๆครั้งที่ได้ยินประโยคที่ว่า "ข่าวเงียบ" ถ้าไม่นับเรื่องการทำงานของเจ้าหน้าที่นะครับ(บางครั้งมีความคืบหน้าแต่ไม่ได้ออกสื่อ)

ในความคิดผม บ้านเมืองเรามันมีข่าวที่น่าอัปยศอดสูเยอะมากเกินกว่าที่จะนำเสนอได้หมด การที่เรื่องที่เกิดขึ้นนานแล้วจะซาลงมีเรื่องดังใหม่ๆขึ้นมาแทน ผมเห็นว่ามันเป็นเรื่องปกตินะ

4. ประเทศเราด้วยการปลูกฝังจิตสำนึกที่ห่วยแตก ค่านิยมอันแปลกประหลาด มันทำให้คนที่เกิดและโตมาไร้ระเบียบวินัย

ซึ่งมันเป็นกันหมดไม่ว่าจะคนธรรมดาหรือข้าราชการ. ใครที่เป็นคนที่มีวินัย ซื่อสัตย์ ก็จะถูกมองว่าเป็นแกะดำและโดนรุมยำตีนในที่สุด

ความเห็นส่วนตัวคร่าวๆประมาณนี้ครับ

อะไรที่มีทั้งดีทั้งชั่ว ผมก็จะพยายามรับเอาด้านที่เห็นว่าดีมาครับ

จากประสบการณ์ที่ผมเจอมา เราไปเปลี่ยนคนไม่ได้หรอกครับ ถ้าเค้าจะเปลี่ยนคือเค้าเปลี่ยนตัวของเค้าเอง

เค้าเลือกเส้นทาง ความคิดของตัวเอง คุณก็เช่นกัน ผมก็เช่นกัน

ขอบคุณครับ. มาช่วยกันให้คนมีจิตใจที่ดี. ใจที่สงบ. ใจที่เป็นสุขกันครับ.

ไม่จำเป็นต้องด้วยหลักที่คุณไม่ชอบ. แต่ด้วยธรรมะที่คุณชอบได้เลยครับ

ประเทศเราตอนนี้. เรื่องลบข่าวลบเยอะเกินไป คนฆ่ากัน. ข่มขืนกัน. เยอะแยะเลยครับ

มาทำให้สังคมดีๆเพื่อให้ลูกหลานเรามีพื้นที่ดีๆอยู่กันครับ.

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:26
Milanista พิมพ์ว่า:
เคยมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับกับทำบุญ

มีวัด วัดนึงหล่อระฆังอยู่ ชาวบ้านก็พากันทำบุญเพื่อกันสร้างระฆัง

มียายท่านนึง มีเงินแค่บาทเดียว ขอบริจาค แต่มัคทายก ไม่ให้บริจาคทำบุญ เพราะเงินน้อยไป

ยายเสียใจมาก กลับบ้านไป

หลังจากนั้น ระฆังถูกหล่อขึ้นมาเสร็จ ปรากฎว่ามีรูกลมๆ เหมือนเหรียญหนึ่งบาท โหว่อยู่ในระฆัง

คงสรุปได้ว่า แรงศรัทธาที่มาจากการตั้งใจทำบุญแม้ไม่มีมูลค่ามากมาย แต่มาจากใจจริงๆ ย่อมมีค่าและมีความหมายมากกว่า เงินร้อยเงินแสนครับ  

ใช่ครับ. ทุกอย่างสำเร็จด้วยใจ.

0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27143
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:31
ผมว่าธรรมกายก็ไม่ได้บิดเบือนพระธรรมแบบสุดขั้ว แต่ไปเน้นการทำทาน สร้างบารมี (วัดไทยส่วนใหญ่ก็แบบนี้ทั้งนั้น)

พอบวกกับคนไทยที่ชอบการทำบุญ อยากขึ้นสรรค์ มันทำให้หลายคนหลงผิด ทุ่มเทการบริจาคจนหมดตัว

ปัญหาคือสาวกส่วนนึง ที่ไม่ได้ใช้ปัญญา ทำให้ตัวเองเสียหาย บวกกับทางวัดส่งเสริมจากการชักชวนและบรรยากาศอีกต่างหาก
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 24452
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:33
ต่างคนต่างเชื่อแหละครับ

แต่ผมคนนึงที่ไม่เชื่อในธรรมกาย
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 1295
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:35
ลองตอบเรื่องในกระทู้ที่ผมตั้งหน่อยครับ ตอบที่นี่ก็ได้ ที่บอกว่า สตีฟ จ็อบ เกิดเป็นอะไรซักอย่างนี่แหละ รู้ได้อย่างไร เรื่องแบบนี้นึกจะพูดอะไรก็พูดได้เหรอ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:37
ลูกนั้นถ้ากรีซมันส์ยิงจุดโทษเข้าอาจได้แชมป์ไปแล้ว........อ่าวผิดมู้ซินะ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:39
Indirect พิมพ์ว่า:
ลองตอบเรื่องในกระทู้ที่ผมตั้งหน่อยครับ ตอบที่นี่ก็ได้ ที่บอกว่า สตีฟ จ็อบ เกิดเป็นอะไรซักอย่างนี่แหละ รู้ได้อย่างไร เรื่องแบบนี้นึกจะพูดอะไรก็พูดได้เหรอ  

ขอที่อยู่หน่อยทท่านผมยังไม่ได้อ่านเลย
1
0
TDK
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 Mar 2015
ตอบ: 3822
โพสเมื่อ: Sun May 29, 2016 15:41
ถูกแบนแล้ว
ผิดๆ
แก้ไขล่าสุดโดย TDK เมื่อ Sun May 29, 2016 16:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel