ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้จัดการทีม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38270
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:04
[RE: เมื่อผมต้องเลือก]
hasakura77 พิมพ์ว่า:
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ทำไมบ้านแฟนไม่จ้างช่างล่ะคับ..

ไม่ไปดูแลเครื่องทำความเย็นให้..จะต้องถึงกับเลิกกัน..

นี่ 10 ปีเราคบกันในฐานะแฟน หรือ คนงานเนี่ย  

เค้าก็จ้างช่างครับแต่ช่างก็ไม่ได้อยู่ตลอดไป เค้าเลยอยากได้คนที่เป็นหลัก  

อ่ออออ..ถ้าไปคุมคนงานอีกที นั่นก็น่าจะโอเคนะคับ

คือเราแค่รุ้เรื่องในระดับนึง แต่ไม่ต้องนั่ง operate เองทั้งวัน..

ถือซะว่าไปช่วยดูแลกิจการตัวเอง ในอนาคตแหละคับ  

ไม่ใช่คุมคนงานครับ ไปเป็นคนงานเลยเป็นช่างคนนึง  

อันนี้ก็โหดร้ายไปหน่อยนะคับ

อีกหน่อยแต่งงานกัน จะไม่ยิ่งบานปลายกว่านี้หรอฮะ..

เช่น คนกันเอง ทำนู่นนี่นั่นเพิ่มให้หน่อย, คนกันเองไม่ต้องมีเงินเดือนละกัน ฯลฯ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ...Goo...Yom
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7967
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:07

ผมพอเข้าใจนะครับ...เรื่องแบบนี้มันพูดลำบาก

มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างประกอบกันนะ

Spoil

ประมาณว่า...

1. ท่านรัก และมีความสุขกับงานที่ทำประจำอยู่มั้ย ถ้าใช่...ก็คงไม่อยากออก
2. ธุรกิจครอบครัวแฟน มีญาติหรือพี่น้องของแฟนร่วมทำด้วยมั้ย ถ้ามี...ก็อาจจะอึดอัด และอาจจะมีปัญหาบ้าง แต่ถ้าไม่มีญาติพี่น้องเลย แฟนท่านต้องรับช่วงต่อคนเดียว ถ้าท่านไม่รู้สึกอึดอัดมาก ก็น่าจะลองเข้าไปทำดูนะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าท่านต้องเปลี่ยนชีวิตตัวเอง จนไม่เป็นตัวท่านเลย ก็ลำบากใจอยู่นะครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนแล้ว ท่านพอปรับความรู้สึกได้ ก็อาจจะดีขึ้นในอนาคต

แต่ทั้งหมด มันก็เป็นเรื่องอนาคต ไม่ว่าท่านเข้ามาแล้ว กิจการจะดีขึ้นมั้ย

อนาคตในเรื่องของความรัก แน่นอนมั้ย ระหว่างท่านกับแฟน

แต่ไม่ว่าท่านจะเลือกยังไง ก็ต้องมั่นใจตัวเองกับสิ่งที่เลือกนะครับ

คงไม่มีใครตัดสินใจเรื่องนี้ได้ดีที่สุด เท่ากับตัวท่านเอง ผมเอาใจช่วยครับ

3
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 36694
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:08
dekchaiball พิมพ์ว่า:
ผมอยากทำงานเกี่ยวกับเครื่องทำความเย็นอยุ่พอดี มีตำแหน่งว่างไหมคับ  

ห้องเย็น ได้ไหม
แม่งเอ้ย!! รพ.ขาดคนเฝ้าห้องตอนกลางคืน
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 20 Jun 2009
ตอบ: 4283
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:19
KooKeng พิมพ์ว่า:

ผมพอเข้าใจนะครับ...เรื่องแบบนี้มันพูดลำบาก

มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างประกอบกันนะ

Spoil

ประมาณว่า...

1. ท่านรัก และมีความสุขกับงานที่ทำประจำอยู่มั้ย ถ้าใช่...ก็คงไม่อยากออก
2. ธุรกิจครอบครัวแฟน มีญาติหรือพี่น้องของแฟนร่วมทำด้วยมั้ย ถ้ามี...ก็อาจจะอึดอัด และอาจจะมีปัญหาบ้าง แต่ถ้าไม่มีญาติพี่น้องเลย แฟนท่านต้องรับช่วงต่อคนเดียว ถ้าท่านไม่รู้สึกอึดอัดมาก ก็น่าจะลองเข้าไปทำดูนะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าท่านต้องเปลี่ยนชีวิตตัวเอง จนไม่เป็นตัวท่านเลย ก็ลำบากใจอยู่นะครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนแล้ว ท่านพอปรับความรู้สึกได้ ก็อาจจะดีขึ้นในอนาคต

แต่ทั้งหมด มันก็เป็นเรื่องอนาคต ไม่ว่าท่านเข้ามาแล้ว กิจการจะดีขึ้นมั้ย

อนาคตในเรื่องของความรัก แน่นอนมั้ย ระหว่างท่านกับแฟน

แต่ไม่ว่าท่านจะเลือกยังไง ก็ต้องมั่นใจตัวเองกับสิ่งที่เลือกนะครับ

คงไม่มีใครตัดสินใจเรื่องนี้ได้ดีที่สุด เท่ากับตัวท่านเอง ผมเอาใจช่วยครับ

Spoil
มีพ่อแม่แฟนดูอยู่แฟนก็เข้ามารับช่วงแต่เค้าก็ยังช่วย ต่อไปจะมีน้องชายแฟนเข้ามาด้วยครับ
ส่วนที่ท่านพูดมาเป็นเรื่องที่ผมกลัวทั้งนั้นเลย คิดมาหลายตลบแล้ว  
0
0
ถ้าเราเดินตามรอยเท้าของผู้อื่น ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตัวเอง
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Jul 2009
ตอบ: 1916
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:34
เมื่อผมต้องเลือก
benz10_united พิมพ์ว่า:
ผมว่าท่านเอาเวลาเสาร์ทิตย์ไปเรียนรู้ก่อน วันธรรมดาทำงานประจำ สักพักถ้าโอเคค่อยออก  

อยู่ไกลกันคนละภาคเลย ไปไม่ได้อะครับ  

พ่อแม่ทางฝั่งแฟนท่านเค้าเป็นยังไงบ้างครับ ทำธุรกิจครอบครัวลำบากเหมือนกันนะครับ แล้วแฟนท่านมีพี่น้องรึป่าว ธุรกิจนี้ท่านไม่ได้สร้างเอง แต่เป็นของครอบครัวแฟน จะมีปัญหามั๊ยกับญาติๆแฟน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ
พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น
และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น
พระมหาสมณะมีปกติ ทรงสั่งสอนอย่างนี้"
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:42
ผมว่าท่านเอาเวลาเสาร์ทิตย์ไปเรียนรู้ก่อน วันธรรมดาทำงานประจำ สักพักถ้าโอเคค่อยออก  

อยู่ไกลกันคนละภาคเลย ไปไม่ได้อะครับ  

พ่อแม่ทางฝั่งแฟนท่านเค้าเป็นยังไงบ้างครับ ทำธุรกิจครอบครัวลำบากเหมือนกันนะครับ แล้วแฟนท่านมีพี่น้องรึป่าว ธุรกิจนี้ท่านไม่ได้สร้างเอง แต่เป็นของครอบครัวแฟน จะมีปัญหามั๊ยกับญาติๆแฟน  

พ่อแม่ก็โอเคนะครับ แฟนมีน้อง ช 1 ญ 1 ส่วนเรื่องจะมีปัญหาไหมผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
0
0
ถ้าเราเดินตามรอยเท้าของผู้อื่น ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตัวเอง
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11691
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:42
ให้ไปเป็นช่างเลย เป็นผมผมไม่ไปครับ มองเห็นปัญหาเยอะแยะเลย (แต่ครอบครัวแฟนท่านอาจจะดีก็ได้)อีกอย่างที่ควรพิจารณาคือ ถ้าเผื่อสักวันเลิกกันขึ้นมาท่านจะทำยังไงต่อ

จริงๆผมก็งงนะ แค่ไม่ไปทำงานด้วยถึงกับต้องเลิกเลยเหรอ ให้ไปช่วยบริหารงานยังพอว่า แต่นี่ให้ไปเป็นช่างนี่นะ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 567
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:54
[RE]เมื่อผมต้องเลือก
เป็นผม ผมไปนะ ได้อยู่กับคนที่เรารัก ได้ใช้ชีวิตด้วยกัน ได้เพิ่มความสัมพันธ์กับทางพ่อแม่แฟน

เป็นมนุษย์เงินเดือนทำให้คนอื่นรวยครับ อันนี้ทำให้ตัวเองรวย

ลองอะไรใหม่ๆ น่าจะดีนะ แล้วต่อไปเราอาจเป็นคนคุมก็ได้ หาลูกน้องมาทำ เราก็ไปหาลูกค้า

ตอนนี้เราก็ลองทำไปก่อน จะได้ทำเป็นทุกอย่าง เอาไปสอนลูกน้องได้

ไม่ต้องกลัวครับว่าเราไม่เคยทำ ชีวิตคือการเรียนรู้ไม่มีวันจบสิ้นครับ

ขอให้โชคดีครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย RQSARY เมื่อ Wed Mar 30, 2016 12:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:55
RQSARY พิมพ์ว่า:
เป็นผม ผมไปนะ ได้อยู่กับคนที่เรารัก ได้ใช้ชีวิตด้วยกัน ได้เพิ่มความสัมพันธ์กับทางพ่อแม่แฟน

ทำงานมาตั้ง10ปีแล้ว ผมว่า 19k นี่ถือว่าน้อยน่ะ แต่ก็อยู่ที่การใช้จ่าย ภาระของแต่ละคน

ลองอะไรใหม่ๆ น่าจะดีนะ แล้วต่อไปเราอาจเป็นคนคุมก็ได้ หาลูกน้องมาทำ เราก็ไปหาลูกค้า

ตอนนี้เราก็ลองทำไปก่อน จะได้ทำเป็นทุกอย่าง เอาไปสอนลูกน้องได้

ไม่ต้องกลัวครับว่าเราไม่เคยทำ ชีวิตคือการเรียนรู้ไม่มีวันจบสิ้นครับ

ขอให้โชคดีครับ  

ผมทำงานได้4ปีครับ แต่คบกับแฟนตั้งแต่สมัยเรียน
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 7877
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 12:59
ไปคับ
1
0

ปูเป้ แก้ว ตาหวาน รตา แพนด้า มัยร่า เฟม แพมแพม ป๊อปเปอร์ เหมย แองเจิล คปิ๊ง
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 2128
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 13:09
ลางานยาวๆ แล้วลองไปทดลองงานดูครับ

หลายคนนอาจจะเข้าใจผิด ไม่ใช่ธุรกิจส่วนตัว น่าจะเป็นธุรกิจของครอบครัวแฟนท่านหรือป่าว อีกอย่างท่านยังไม่ได้แต่งงาน

อย่างน้อยควร ตกลงเรื่องเงินเดือนที่จะได้ ขอบเขตงานอะไรต่างๆ ก่อนครับเกิดออกไป แล้วมันไม่ใช่ธุรกิจของท่านเอง เลิกกันก็ต้องกลับมาหางาน เริ่มงานใหม่

อีกอย่างเงินเดือนถ้าไม่มากกว่าของเก่าอยู่ลำบากนะครับ เท่ากับเราไม่มีประกันสังคมด้วย การกู้เงินบัตรเคดิสอีก
แก้ไขล่าสุดโดย sGain เมื่อ Wed Mar 30, 2016 13:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 4076
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 13:20
ยอมลาออกครับ ดูแนวโน้มธุรกิจครอบครัวจะดีกว่าด้วยซ้ำในเรื่องอนาคต
1
0

นักเตะอบต.
Status: แค่นี้ แค่ไหน แค่นั้น
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 3019
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 13:38
ถ้าธุรกิจ ดี ก็น่าจะไปนะครับ ต่อไปอาจได้เป็นเจ้าของกิจการเอง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 13:38
sGain พิมพ์ว่า:
ลางานยาวๆ แล้วลองไปทดลองงานดูครับ

หลายคนนอาจจะเข้าใจผิด ไม่ใช่ธุรกิจส่วนตัว น่าจะเป็นธุรกิจของครอบครัวแฟนท่านหรือป่าว อีกอย่างท่านยังไม่ได้แต่งงาน

อย่างน้อยควร ตกลงเรื่องเงินเดือนที่จะได้ ขอบเขตงานอะไรต่างๆ ก่อนครับเกิดออกไป แล้วมันไม่ใช่ธุรกิจของท่านเอง เลิกกันก็ต้องกลับมาหางาน เริ่มงานใหม่

อีกอย่างเงินเดือนถ้าไม่มากกว่าของเก่าอยู่ลำบากนะครับ เท่ากับเราไม่มีประกันสังคมด้วย การกู้เงินบัตรเคดิสอีก  

อันนี้ก็เป็นประเด็นที่ผมคิดไม่ตกเหมือนกัน เกิดผมไปแล้วทำอะไรขัดใจทางนั้นขึ้นมาถ้าเลิกกันผมก็ไม่เหลืออะไรเลย
1
0
lit
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9102
โพสเมื่อ: Wed Mar 30, 2016 13:44
ไปแล้วได้เงินเดือนเท่าไหร่อะครับ คือเราไม่ใช่เจ้าของกิจการยังไงก็ต้องกินต้องใช้อ่ะนะ

แต่ถ้าแต่งหรือหมั้นไว้ก่อน ผมไปนะ อาจอยากให้เรียนรู้งานก่อน เพราะพอรับช่างใหม่เข้ามาจะได้เทรนคนได้
แต่พอเป็นเจ้าของก็ไม่ต้องมาทำเองแล้วแหล่ะ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel