ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26151
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 10:00
[RE: ไม่มีหนี้เดีกว่าเป็นไหนๆ]
อ้างอิงจาก:
ผมว่ามีบ้านของตัวเองไม่มีรถโทรศัพท์ธรรมดาแตในบัญชีมีเหลือๆน่าจะดีกว่านะ  

แล้วเงินเหลือๆนี่เอาไว้ทำไรครับ ซักวันก็ต้องใช้ไปกับอะไรซักอย่างอยู่ดีรึเปล่า คงไม่นั่งยิ้มกอดสมุดบัญชีจนวันตาย

แล้ววันไหนที่ท่านคิดจะใช้เงิน ท่านก็จะกลายเป็นคนฟุ่มเฟือย วัตถุนิยมไปในทันที ?
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 4928
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 10:25
[RE: ไม่มีหนี้เดีกว่าเป็นไหนๆ]
ผมทีทุกอย่าง มีบ้านเดี่ยว มีรถเก๋ง มีมอเตอร์ไซด์ มีหนี้เยอะด้วย

แต่ทุกสิ่งที่มีมันก็เดินไปตามกาลเวลาของมัน
ผมผ่อนบ้านกับธนาคาร อีกหลายปีกว่าจะหมด แต่ถ้าไม่ซื้อบ้านแล้วจะให้เสียค่าเช่าไปตลอดหรือ
สู้ผมเอาเงินที่จะเช่าไปเป็นค่าผ่อน ถ้าผ่อนหมดผมก็ได้บ้านได้ที่ดิน แต่เช่าเขาอยู่มันไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของ

มอเตอร์ไซด์ก็ผ่อน แต่หมดนานแล้ว รถ 10 ปีแล้วแต่ก็ยังใช้งานได้เป็นอย่างดี และคิดว่าใช้ได้อีกเป็นสิบปี มันก็คุ้มค่าในตัวมัน ถ้าไม่ซื้อจะให้เสียค่ารถเมล์ค่ามอเตอร์ไซด์รับจ้างไปตลอดก็คงแพงกว่าค่าผ่อน

รถยนต์ยังผ่อน รถผมคันเล็กๆ ไม่ได้เอาไว้ขับอวดใครเพราะมันไม่ได้แพงหรือเท่ห์อะไร รถตลาดธรรมดา
แต่มันก็อำนวยความสะดวกในชีวิต เวลาต้องเดินทางไปต่างจังหวัดก็ไปได้โดยตรงได้ตลอดเวลา ไม่ต้องเดินทางอ้อมโลกไปหาขึ้นรถทัวตามสถานี
ถ้าจำเป็นเวลาฝนตกก็ยังออกไปไหนๆได้ หรือไปไหนไกลๆในเมืองก็ขึ้นทางด่วนได้ ถ้าใช้มอเตอร์ไซด์มันขึ้นไม่ได้นิ

ทุกสิ่งมันมีประโยชน์ของมัน ถ้ารู้จักใช้งานให้เหมาะสม
นอนกอดสมุดบัญชีโดยไม่ได้ใช้ประโยชน์ จะรอเอาเงินมาใช้ตอนอยู่โรงพยาบาล ผมก็ว่ามันยังไงๆอยู่นะ
0
0
เริ่มต้นดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25253
โพสเมื่อ: Mon Mar 07, 2016 10:50
ผมยังเป็นหนี้โน๊ตบุ๊คอยู่เลย ติดเกมจริง

ผมคิดว่าไม่ฟุ่มเฟือยก็พอแล้วครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel