ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status: YNWA
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1869
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 10:32
[FM16] EP.03 เริ่มต้นใหม่อีกครั้ง
สวัสดีครับเพื่อนๆ ในตอนแรกผมตั้งใจว่าจะรอพาทีมเลื่อนชั้นก่อนแล้วจะมาสรุปเป็น EP.3 ให้เพื่อนได้อ่านกัน แต่ในฤดูกาลที่ 3 นี้มีจุดน่าสนใจหลายจุดที่ผมประทับใจเลยอดไม่ได้ที่จะนำมาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ ต่อเนื่องจากหลังจบฤดุกาลที่ 2 แบบสะบักสะบอม ผมก็เปลี่ยนแปลงทีมให้พร้อมรับมือกับฤดูกาลที่ 3 โดยเริ่มจากแทคติกของทีมที่ดูแล้วเป็นปัญหาพอสมควร น่าจะเกิดจากแทคติกและนักเตะไม่เข้ากัน ดังนั้นในฤดูกาลที่ 3 นี้ผมจะนำแทคติด 4-2-3-1 เข้ามาใช้กับทีมครับ ซึ่งดูแล้วเป็นแผนที่มีความยืดหยุ่นปรับเปลี่ยน พลิกแพลงได้หลายแบบ เมื่อได้แผนตามที่ต้องการแล้วที่นี้ก็มาถึงส่วนของการหานักเตะที่จะมาเล่นในแผนนี้ครับ

แผนใหม่ 4-2-3-1

รายละเอียดของแทคติกใหม่

การกลับมาของยอดดาวยิง

ซึ่งตำแหน่งที่ทีมผมขาดไปก็มีแค่หน้ากึ่งปีก 2 ข้างครับ นอกนั้นใช้ผู้เล่นชุดเดิมเล่นได้เลย แต่ในขณะที่ผมจะไปสำรวจตลาดจู่ๆก็รู้สึกคิดถึง
Isaac Vassell ขึ้นมาครับเลยลองกดไปดูว่าตอนนี้แกทำอะไรอยู่ที่ไหน ปรากฎว่าแกยังเป็น Free Agent อยู่เลยครับ เล่าย้อนนิดนึงครับว่า พอหลังจบฤดูกาลที่ 1 แกครองดาวซัลโวลีค Vanarama National League South และไม่ต่อสัญญากับทีมจนหมดสัญญาเป็น Free Agent ไปผมเคยลองไปทาบทามแกหลังจากนั้นปรากฏว่าแกเรียกค่าเหนื่อย 1000+ ซึ่งทีม Truro จ่ายไม่ไหวครับ เลยต้องปล่อยฟรีไป หลังจากแกออกจากทีมไปก็ไม่มีทีมไหนกล้าเสี่ยงจ้างแกไปเล่นให้เลยครับเพราะค่าเหนื่อยที่แสนแพงแกจึงว่าง 1 ปีเต็มๆ หลังจากที่แยกทางกันทั้งชีวิตแก และ Truro เจอกับมรสุมด้วยกัน ผมเลยไม่รอช้าไปทาบทามแกกลับมาร่วมงานกันอีกครั้ง ซึ่งครั้งนี้การคุยสัญญาง่ายมากเลยครับ ตอนแรกแกขอ 800 แต่ทีมให้ได้แค่ 700 แกก็โอเคเลย ไม่เรื่องมาก เรียกได้ว่าเหมือนต่างคนต่างรอโอกาสนี้เหมือนกัน

ปี 2016/17 เป็น 1 ฤดูกาลที่ว่างเปล่าของ Vassell

แต่แค่
Vassell คนเดียวนั้นคงไม่พอผมจึงเร่งเข้าตลาดเพื่อเสริมทัพให้เร็ว นักเตะจะได้พร้อมกับแผนใหม่และฤดูกาลใหม่ที่จะถึง ในปีนี้ผมจะไม่เน้นปริมาณนักเตะแล้วแต่จะเน้นเรื่องคุณภาพมากขึ้นครับ

Femi Orenuga ปีกซ้ายคนใหม่

Samyan Ismail ปีกขวา คนนี้นักเตะเอเชียซะด้วยยืมมาจาก Yeovil Town

Billy Murphy กองกลางมดงานของทีม

Aaron Greene แบ็คจอมบุกตัวใหม่

เมื่อเสริมทัพเป็นอันเสร็จเรียบร้อยแล้วทีนี้ก็ได้เวลาลองแทคติกใหม่ในช่วงปรีซีซั่นครับ ซึ่งหลังจากอุ่นเครื่องไปเสร็จเรียบร้อยในช่วงปรีซีซั่นบอกตรงๆ ว่าผมกังวลกับแทคติกใหม่พอสมควรเพราะ ผลของการอุ่นเครื่องนั้น แข่ง 8 ชนะ 4 เสมอ 1 แพ้ 3 จริงอยู่ว่าอุ่นคราวนี้ผมเชิญทีมค่อนข้างแข็งมาอุ่นด้วยจะแพ้ก็ไม่แปลกแต่ที่ทำให้ผมอดห่วงไม่ได้เลยคือ ทีมแพ้ให้กับ u21 ของตัวเอง แบบสู้ไม่ได้ เป็นอะไรที่ช็อคพอสมควรเพราะผมก็คาดหวังกับแผนใหม่นี้อยู่พอสมควร แต้ก็คิดในแง่ดีครับว่าแผนใหม่ ผู้เล่นใหม่ต้องใช้เวลาปรับตัว

แต่มีไฮไลเล็กๆ ในช่วงอุ่นเครื่องนี้ที่ช่วงนึงที่กลางรุกตัวหลักทีมเจ็บ พร้อมกัน 2 คน ผมก็เลยไปดันเด็กจากอคาเดมี่ขึ้นมาเล่นแทนซึ่งก็ใส่ไปให้ครบๆละครับจะได้เตะอุ่นเครื่องได้ แต่เด็กคนนี้กลับฉายแวว ให้เห็นแบบคาดไม่ถึงเลยที่เดียวครับ เรียกความประทับใจจากผมได้ในทันทีที่ลงให้ชุดใหญ่ ถึงขนาดที่
Sims และ Lecointe หายเจ็บกลับมาผมก็ให้นั่งไปก่อนเพราะอยากจะเห็นฟอร์มของเจ้าหนูรายนี้แบบเต็มๆไปเลย

Mick Martin ดาวรุ่งที่แจ้งเกิดช่วงปรีซีซั่น

หลังจากจบช่วงปรีซีซั่นแล้วผมแทบจะรอเปิดฤดูกาลไม่ไหวครับ อยากจะแก้มือจากฤดูกาลที่แล้วจริงๆทีเละไม่เป็นท่า และหลังจากเริ่มแข่งไปได้ 10 นัดผมประทับใจลูกทีมมากครับไม่คิดว่าจะเล่นกันได้ดีถึงขนาดนี้ แปลกใจกับผลงานทีมพอสมควร ซึ่งทีม
Truro City สร้างผลงานไม่แพ้ใคร 8 นัดติดต่อกัน มาสะดุดนัดนึงตอนที่เปิดบ้านรับการมาเยือนของ Macclesfield Town ซึ่งแมตนี้ผมนังดูต้องบอกว่ามันส์มากครับ แลกกันบุกไปมา แต่น่าเสียดายที่ไม่ใช้วันของ Louis Rooney ซึ่งเขามีโอกาสหลายต่อหลายครั้งในเกมส์แต่จบไม่ได้จบฟอร์มเหลือ 6.20 ผมจึงต้องเปลี่ยนออก ทีมก็ไล่มาได้ 2 ประตูทันทีแต่ก็ช้าไปครับ เลยต้องแพ้ไป 3-2 ผมค่อนข้างพอใจเลย Macclesfield Town เองพอชนะก็แซงผมขึ้นที่ 1 ทันทีถือว่าเป็นทีมฟอร์มดีอีกทีมในฤดูกาลนี้ครับ คงต้องวัดกันอีกยาวเลย

ผลงาน 10 นัดแรกของฤดูกาลที่ 3

แพ้นัดแรกของฤดูกาล

ตาราง 10 นัดแรก

สำหรับ EP.3 นี้ผมอยากแบ่งปันความประทับใจที่เกิดขึ้นในช่วงปรีซีซั่นของฤดูกาลที่ 3 นี้ ทั้งการกลับมาของดาวซัลโวทีมในฤดูกาลที่ 1 ซึ่งก็ไม่ทำให้ผิดหวังเลยครับเพราะ ซัดไป 7 ประตูจาก 9 นัดแรก ดาวรุ่งที่แจ้งเกิดกับทีมแบบคาดไม่ถึง และฟอร์มร้องแรงช่วงต้นฤดูกาล ทีม
Truro City จะจบลงที่ตรงไหนในฤดูกาลที่ 3 นี้ โปรดรอติดตามใน EP.4 นะครับ ขอบคุณเพื่อนทุกๆท่านที่ติดตามอ่านซีรี่ FM16 นี้นะครับมีอะไรติชมได้เลยครับ ผิดพลาดในส่วนไหนขออภัยไว้ด้วยนะครับ

- บทความก่อนหน้า
EP.00 Pre-season
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1297488/1/#30708961
EP.01 จุดเปลี่ยน!!!
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1319375
EP.02 บททดสอบ
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1319771

แก้ไขล่าสุดโดย BoMeKai เมื่อ Fri Jan 15, 2016 19:42, ทั้งหมด 7 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
เพลย์บอยss
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2009
ตอบ: 5144
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 11:37
[RE: [FM16] EP.03 เริ่มต้นใหม่อีกครั้ง]
สุดยอดมากครับ เป็นกำลังใจให้

รออ่าน มันส์ กว่าเล่นเองอีก
แก้ไขล่าสุดโดย Umeshu เมื่อ Fri Jan 15, 2016 11:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status: หมาป่ารอวันหอน
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 23922
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 12:02
[RE: [FM16] EP.03 เริ่มต้นใหม่อีกครั้ง]
มู้ท่านทำให้ไฟ ของผมใรการเล่นFM ลุกโชนขึ้นมาอีกครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 164
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 12:03
เช็ค PM ด้วยครับท่านเจ้าของกระทู้
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 36715
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 12:20
ดาวรุ่ง Stat ใช้ได้เลยนะ
พวกพลังกาย กะDetermination+flair

แม่งเอ้ย!! แผนใหม่อะ
ฝึก10นัดก่อนแกรมหลักมันขึ้นถึงครึ่งไหม ค่าค่าเข้าใจเทคติกอะ ถามหน่อย?
1
0
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 12:34
ojama55 พิมพ์ว่า:
พวกพลังกาย กะDetermination+flair

ฝึก10นัดก่อนแกรมหลักมันขึ้นถึงครึ่งไหม ค่าค่าเข้าใจเทคติกอะ ถามหน่อย?

ถ้าแผนต่างจาก แบบฟอร์มปรกติมากก็อาจจะได้ 60 - 70 เปอเซนครับ ต้องไปเก็บต่อเกือบๆครึ่งฤดูกาลเลย แต่ถ้าอยากให้ไวต้องฝึกแบบ Very High แล้วเลือก match pre เป็น match tactic จะช่วงให้ไวขึ้นครับ แต่้สี่ยงนักเตะเจ็บและล้า
แก้ไขล่าสุดโดย BoMeKai เมื่อ Fri Jan 15, 2016 12:34, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2011
ตอบ: 2089
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 13:01
สนุกกว่าเล่นเอง เล่นเอง หัวร้อนแล้วป่านนี้ ฮ่าๆ
1
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 36715
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 13:01
BoMeKai พิมพ์ว่า:

ถ้าแผนต่างจาก แบบฟอร์มปรกติมากก็อาจจะได้ 60 - 70 เปอเซนครับ ต้องไปเก็บต่อเกือบๆครึ่งฤดูกาลเลย แต่ถ้าอยากให้ไวต้องฝึกแบบ Very High แล้วเลือก match pre เป็น match tactic จะช่วงให้ไวขึ้นครับ แต่้สี่ยงนักเตะเจ็บและล้า  

ก็ยังเร็วอยู่นะ 10แมทย์ก่อน แมทย์ทางการ ได้ตั้ง 60% เปอ
ผมเล่น ภาค2014 แต่ฝึกteam cohesion กะ Teamwork ได้แค่ 40% เอง

ว่างๆมานั่งแชร์นักเตะ นอกลีค
ที่คุ้มราคามั้ง ดิ 555

1
0
นักเตะเทศบาล
Status: WHAT DOES THE FOX SAYS !!
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 2420
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 13:17
ผมขอถามเรื่อง ดาว report scout หน่อยสิครับ
ของผมมันขึ้นแบบ มีทั้งเหลือง เทา ดำ ดูยากมากต้องอ่าน report เอา
เสียเวลา max
1
0

#ALWAYSGOONER
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 14:36
destizzz พิมพ์ว่า:
ผมขอถามเรื่อง ดาว report scout หน่อยสิครับ
ของผมมันขึ้นแบบ มีทั้งเหลือง เทา ดำ ดูยากมากต้องอ่าน report เอา
เสียเวลา max  

- พวกดาวเทาก็จะเป็นดาวรุ่งที่พลังยังไม่ได้รับการพัฒนาเลยครับ
- ส่วนดาวทองแล้วมีดำตรงดาวสุดท้ายนั้นคือพลังสามาจะพัฒนาต่อไปได้อีกครับ
-แต่ดาวรุ่งที่เก่งมากๆจะดาวทองหมด หมายถึงพลังมันเกินจากระดับที่แข่งอยู่ไปแล้วครับ

ส่วนที่ว่าดาววัดจากอะไรอันนี้ผมเอาตามที่สังเกตุนะครับมันวัดจาก
1. ระดับลีคที่เราอยู่ครับ - เพราะผู้เล่นของผมที่ดาว 5 ดาวพอเลื่อนชั้นมันดาวหายไปเหลือแค่ 2 - 4 ดาวครับ
2. ตัวผู้เล่นที่เรามีในทีมครับ - อันนี้ผมสังเกตุบางครั้งผมเซ็นผู้เล่นใหม่มาพลังเยอะกว่าที่มี พวกตัวเก่งๆก็พลังตกครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Jun 2015
ตอบ: 1719
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 14:39
[FM16] EP.03 เริ่มต้นใหม่อีกครั้ง
คืนนี้ขอep4
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 14:40
BoMeKai พิมพ์ว่า:

ก็ยังเร็วอยู่นะ 10แมทย์ก่อน แมทย์ทางการ ได้ตั้ง 60% เปอ
ผมเล่น ภาค2014 แต่ฝึกteam cohesion กะ Teamwork ได้แค่ 40% เอง

ว่างๆมานั่งแชร์นักเตะ นอกลีค
ที่คุ้มราคามั้ง ดิ 555

team cohesion กะ Teamwork น่าจะไม่ช่วยเพิ่ม ความถนัดของแผนโดยตรงครับ เลยทำให้ช้าน่าจะเหมาะกับตอนที่เราซื้อนักเตะใหม่มามากๆครับช่วยให้ปรับตัวเล่นด้วยกันได้ไวขึ้น ส่วนนักเตะผมหาเอาดาบหน้าตามตลาดซื้อขายเลยครับ เล่นแต่ละเซฟนักเตะแทบจะไม่ซ้ำกันเลย
1
0
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 14:41
Iearn พิมพ์ว่า:
คืนนี้ขอep4  

วิญญาณเริ่มจะหลุดจากร่างแล้วครับปั่นไม่ทัน
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: "olo"
เข้าร่วม: 08 Jun 2009
ตอบ: 5227
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 15:22
ติดตามชมครับผม

ต้องซื้อของแท้ซะแล้ว เสียดาย พา FC United เลื่อนชั้นมาได้แล้วแท้ๆ
1
0
"มีทุกอย่าง ยกเว้นอนาคต"
นักเตะอบจ.
Status: Come take my arms and go, i'll be yours for sure.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6054
โพสเมื่อ: Fri Jan 15, 2016 15:41
สุดยอดครับ

ภาคนี้เป็นหนึ่งภาคที่ทำให้ผมปวดหัวกับการวางแทคติคและแก้เกมมากๆ โดยเฉพาะเกมรับ

1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel