ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Apr 2010
ตอบ: 1230
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:17
กองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ
อยากทราบครับว่ากองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ

เพราะผมเห็นพอมีคนถามถึงกองกลางระดับตำนาน หรือเวลาเอาใครไปเทียบกับซีดานผมเห็นสู้ไม่ได้ซักคน

แล้วจะมีคนมาบรรยายสรรพคุณต่างๆนานาตามมาเป็นพรวนเช่น

ซีดานทำให้เพื่อนร่วมทีมเก่งขึ้นบ้าง

ซีดานเป็นตัวสร้างความแตกต่างของเกม ตัวชี้ขาดเกมบ้าง

ซีดาน ตอนพีคๆใครก็แย่งบอลจากเท้าไม่ได้ สับขา 2 ที ก็หลงกันเป็นแถบ

ตอนซีดานพีคๆๆๆๆ โคตรๆๆๆๆอย่าหวังจะได้บอลจากแกเลยครับแค่แกบังบอล สับขา ไขว้คา ตายกันหมดครับ

ผมเลยสงสัยว่าเก่งขนาดนี้ทำไมฝรั่งเศสตกรอบแรกฟุตบอลโลกปี 2002 ซีดานลงนัดสุดท้าย ถ้าชนะเข้ารอบแต่แพ้เดนมาร์ค 0-2

ตกรอบ2 บอลยูโร 2004 แพ้กรีซ บางคนบอกบอลทัวนาเม้นอะไรก็เกิดขึ้นได้ ผมเห็นด้วย งั้นไปดูบอลลีกบ้าง

อยู่มาดริด5ปี ได้ลาลีก้า 1 ครั้ง ucl อีก 1สมัย copa del rey ไม่เคยได้

คิดเป็น 2 จาก 15 รายการใหญ่ใน5ปี ทั้งๆที่เป็นชุดกาลาติกอสมีดาวดังมากกมาย

บวกกับสกิลของซีดานที่ทำให้เพื่อนร่วมทีมเก่งขึ้นอีก ทำไมมาดริดถึงไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร

แต่พอซีดานแขวนสตั๊ดไปมาดริดกลับมาได้แชมป์ลาลีก้า2สมัยซ้อน ในยุคของกองกลางที่ชื่อเสียงน้อยกว่าฝีเท้าอย่าง กูตี

ตกลงสกิล+statsเพื่อนรวมทีม กับสกิล+legendหลังจากแขวนสตั๊ดของซีดานอันไหนมันจริงกว่ากันครับ

ใครพอจะทราบบ้างครับ
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Nov 2014
ตอบ: 5714
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 15:28
Top Comment [RE: กองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ]
เก่งกว่า อิเนียสต้า แน่นอน 100% จบนะ... คือพวกที่ไม่ทันดุเนี่ยก็จะบอกงี้หมดแหละ พูดจริงๆนะ ถ้าเอาคลิปเก่าๆมาดู มาวัดมันไม่ได้ อย่าง จขกท ผมว่าเจตนาไม่ดีคือกะจะบลัฟตั้งแต่แรกแล้ว แล้วพวกที่บอกงั้นๆผมเชื่อว่าร้อยทั้งร้อยไม่ทันดูแน่นอน...

คืออย่าง ชาบี อีเนียสต้า เนี่่ยถามว่าเก่งมั๊ย เก่งสุดๆความสามารถต่อตำแหน่งที่เล่นผมให้ 8-9 คะแนนจากเต็มสิบ แทบจะทุกอย่าง เป็นนักเตะที่พัฒนามาจากระบบ คือระบบเยาวชนของบาร์ซามีส่วนอย่างน้อยครึ่งนึงที่ช่วยพัฒนาต่อเติมศักยภาพให้จนเป็นระดับโลก แต่เรายังสัมผัสได้เข้าใจมั๊ย อารมณ์คือเป็นมนุษย์ปุถุชนเหมือนเรานี่แหละแต่มีขีดจำกัดที่สูงมาก สูงกว่าคนปรกติทั่วไป และถูกทำให้เติมเต็มและพัฒนาความสามารถให้ถึงขีดสุดด้วยองค์กรณ์ฟุตบอลระดับโลกอย่างสโมสรบาร์เซโลน่าอารมณ์จะเป็นแบบนี้ ...

แต่ ฟังผมนะ แต่นักฟุตบอลอย่าง ซีดาน ฟิโก้ โด้อ้วน โรนัลดิญโญ่ หรือว่า เมสซี่ มันไม่ใช่ ต้องเข้าใจอารมณ์ว่า พวกนี้มีบางอย่างที่เรียกว่าพรสวรรค์ติดตัวมาแต่กำเนิด คือมีอะไรบางอย่างซึ่งอาจเป็นได้ทั้งสิ่งที่จับต้องได้อย่างความแข็งแกร่ง การเคลื่อนไหว บาลานซ์ของร่างกาย หรือเป็น Abstract ที่จับต้องไม่ได้อย่าง จินตนาการในเชิงฟุตบอล แนวคิด คุณภาพทางเทคนิคที่เหนือกว่ามนุษย์ธรรมดาทั่วไป ซึ่งที่ผมทันดูมันมีอยู่สามคนหนึ่งคือซีดาน สองโด้อ้วน สามเมซซี่ พวกนี้คือเหนือมนุษย์ ซีดานคือตัวแทนของคุณภาพเชิงเทคนิคในระดับสูงสุด ละเอียดและเรียบเนียนสง่างามเรียกว่าเป็นอีกระดับของทักษะ โด้อ้วนคือนิยามของคำว่าเพอร์เฟคในตำแหน่งกองหน้า เมซซี่ก็เหนือกว่ามนุษย์ พวกนี้มีบางอย่างที่เหนือกว่าคนปรกติ แตกต่างจากนักฟุตบอลเก่งๆทั่วไปอย่างชัดเจน ที่นี้พอเห็นภาพมั๊ยว่ามันแตกต่างกันยังไง

โด้อ้วน

ซีดาน

คลิปอันล่างนี้จะเห็นชัด ผมคิดว่าถ้าเหยินเล็กคงสภาพความฟิต ความมีวินัยได้มากกว่านี้ผมคงจะใส่เพิ่มเป็นสี่คน แต่นับตั้งแต่ช่วงปีสองปีสุดท้ายกับบาร์ซาฟอร์มก็เริ่มดรอบลง แล้วดรอปลงเยอะด้วยเหมือนเป็นคนละคน แต่ถ้านับเอาช่วงพีคๆผมก็ถือว่าเป็นอีกคนหนึ่งที่อยู่ในระดับเหนือมนุษย์รวมกับสามตัวด้านบนนะ

คลิปนี้แนะนำ เพราะจะเห็นว่าสุดตีนกันจริงๆ เป็นหนึ่งในคลิปที่บ่งบอกความเป็นซีดานได้โอเคที่สุด สวยงามพริ้วไหวราวกับเทพจุติ ส่วนโรนัลดิญโญ่นั้นสเต็ปคม ดูแข็งแร็งว่องไว น่าตื่นตาตื่นใจ

ปล. นิดนึงคือผมรำคาญ พวกที่บอกว่าก็งี้แหละ ถ้าแขวนสตั๊ดแล้วยังไงก็จะได้รับการบูชามากกว่าปรกติอะไแบบนี้ คือถ้าพูดแบบนี้ บ่งบอกว่าดูไม่ทันแน่นอน จริงๆคืออยากบอกนะ ว่าที่เอานักเตะมาเทียบกันเนี่ยมันวัดความสามารถไม่ได้หรอก มันไม่มีสเกลที่ชัดเจนใช่มะ แต่ก็ต้องยอมรับอย่างนึง อย่างสมมุติเกิดไม่ทัน แต่ชอบคนนี้ สมมุตินะ สมมุติว่าชอบอิเนียสต้าคิดว่าเนี่ยดูมาเก่งสุดละ แต่ลืมคิดไปว่า คนที่เกิดทันเนี่ยมันทันดูคนอื่นๆที่ตัวเองไม่รู้ไม่เคยเห็นมาก่อน หรือว่าเคยเห็นแต่ช่วงท้ายแล้ว คนที่ทันดูมันจะมีข้อมูลหรือความทรงจำเก่าๆเอามาเทียบได้ เป็นข้อมูลที่เราไม่เคยมี อย่างกรณีนี้ถ้าคนทันซีดานแน่นอนว่าก็ต้องทันอิเนียสต้าด้วย แล้วเห็นมาตั้งแต่เริ่มต้นอาชีพค้าแข้งด้วยซ้ำ อย่างนี้ยังพอสามารถจะเทียบวัดกันได้ คือยังไงก็ยังพอมีข้อมูลถึงเก่าแต่มีแน่นอน ส่วนคนที่ไม่ทันแล้วไปไล่ดูคลิป ไล่ดูสถิติย้อนหลัง แล้วจะบอกว่าเนี่ยตัวใหม่นี้เก่งกว่าแน่นอน อะไรแบบนี้ มันดูตรรกะไม่สมบูรณ์...แล้ว ซีดาน นี่คนนึงไม่ต้องมาเทียบแล้วนะ เพราะตอนพีคสุดๆเค้าเอาไปเทียบกับ มิเชล พลาตินี่ มาแล้ว คือต้องเอามาเทียบกับตำนานนักเตะย้อนหลังไปยี่สิบปี เพราะยุคเดียวกันนั้นไม่มีใครกินตัวๆได้ เหมือนกับ เมซซี่ตอนนี้ที่คนเอาตำนานเบอร์หนึ่งอย่าง มาราโดนา มาเทียบเพราะยุคปัจจุบันมันไม่เหลือใครที่เก่งพอที่จะเอามาเทียบเลย เหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย mazzo the returner เมื่อ Wed Jun 17, 2015 02:28, ทั้งหมด 17 ครั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 28 Feb 2010
ตอบ: 6341
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:39
Top Comment [RE: กองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ]
เอาใครไปเทียบก็สู้ไม่ได้หรอกครับ เพราะซีดานมีสกิลคลาสสิคอยู่ พวกเด็กๆหัดดูบอลทั้งนั้นแหละที่จะบอกว่ามีคนเก่งกว่าซีดาน

นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 16:17
อิตาลีได้แชมป์โลกไม่เห็นมีใครบอกปีโร่แบกทีม

สเปนได้แชมป์โลกไม่เห็นมีใครบอกอินเนียสต้าหรือชาบี้แบกทีม

แต่ฝรั่งเศสได้แชมป์โลกบอกซีดานแบกทีม อยากจะเอารายชื่อผู้เล่นมากางให้ดูจริงๆ

พูดแบบนี้มันเป็นการ+เครคิดให้ซีดานเกินไปมั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Gooner4Ever
เข้าร่วม: 22 Mar 2007
ตอบ: 17577
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:19
[RE: กองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ]
ริวัลโด้ ฟิโก้ รุยคอสต้า ฝีเท้าพอเทียบได้น่ะ ผมว่าไม่ห่างกันมากเท่าไร

วันไหนพวกนี้ฟอร์มเทพจริงๆ ก็เก่งกว่าหรือเท่ากันน่ะ

ควาเก่งมันวัดกับอะไรละ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
JW10&TR10
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 612
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:20
ถูกแบนแล้ว
[RE: กองกลางในโลกนี้มีใครเก่งกว่าซีดานมั๊ยครับ]
พอล สโคล นักเตะที่ซีดานอยากเล่นด้วยมากที่สุด
แก้ไขล่าสุดโดย เอกบดินทร์ เมื่อ Tue Jun 16, 2015 14:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Plz
ผู้จัดการทีมชาติ
Status: 大丈夫
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 51665
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:20
คนที่เอาไปเทียบ เลิกเล่นยังอะ ถ้าเลิกเล่นแล้วก็จะเก่งขึ้นอีก10เท่า
14
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 8177
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:24
ถูกแบนแล้ว
เก่งระดับ อบต หรือเก่งระดับโลก เล่นแค่ให้ทีมชนะก็พอ

ฟุตบอลเค้าเล่นกันเป็นทีม
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Mar 2015
ตอบ: 7326
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:26
ถูกแบนแล้ว
ครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2010
ตอบ: 1416
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:27
ถูกแบนแล้ว
จินตนาการ สำคัญกว่าการยิงประตู - แดนนี่ เวรเบก

แก้ไขล่าสุดโดย ssman เมื่อ Tue Jun 16, 2015 14:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 6661
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:28
ถูกแบนแล้ว
ดัสกร
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 491
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:29
ในยุคนั้นเอง แคนดิแดตกองกลางอันดับหนึ่งของโลก มีสลับไปมาสามคนนะผมว่าขึ้นอยู่กับช่วงด้วย มี ซีดาน ริวัลโด้ ฟิโก้ ตอนพีคแทบไม่ต่างกันเลย

0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 28 Feb 2015
ตอบ: 3843
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:34
ถ้าวัดตามความสำเร็จ โลกนี้จะมีนักเตะแบบเจอร์ราร์ดหรอครับ ที่เก่งที่สุดในโลกในสไตล์ของเขาเอง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:34
Pam_Realmadrid พิมพ์ว่า:
ในยุคนั้นเอง แคนดิแดตกองกลางอันดับหนึ่งของโลก มีสลับไปมาสามคนนะผมว่าขึ้นอยู่กับช่วงด้วย มี ซีดาน ริวัลโด้ ฟิโก้ ตอนพีคแทบไม่ต่างกันเลย

แต่ตอนนี้มีอยู่หนึ่งคนครับ ที่มีคนอวยจนเป็นเทพเจ้าลูกหนัง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Red Till I Die.
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1442
กาก้ากับโรนัลดิญโญ่ตอนพีค
1
0
Liverpool & Stevie G :)

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: แก้มสั่นไหว หน้าอกก็สั่นไหว
ตอบ: 12294
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:37
ผมซ้อมซีดานเทิร์นเป็นสกิลแรกสมัยเด็กๆ
0
0

"once a gooner, always a gooner"
นักบอลถ้วย ข.
Status: Blink
ตอบ: 7510
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:38
เมสซี่
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 28 Feb 2010
ตอบ: 6341
โพสเมื่อ: Tue Jun 16, 2015 14:39
เอาใครไปเทียบก็สู้ไม่ได้หรอกครับ เพราะซีดานมีสกิลคลาสสิคอยู่ พวกเด็กๆหัดดูบอลทั้งนั้นแหละที่จะบอกว่ามีคนเก่งกว่าซีดาน

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel