ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1154
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 00:17
[RE: ใครจบปริญญาแล้วอยากเป็นชาวนาบ้างครับ]
bukaunzaa พิมพ์ว่า:
gosling พิมพ์ว่า:
bukaunzaa พิมพ์ว่า:
gosling พิมพ์ว่า:
ไม่อยากเป็นชาวนา เหนื่อย ร้อนด้วย
แต่อยากเป็นชาวสวนปลูกผลไม้กินเอง ปลูกผักขาย อยากเลี้ยงไก่เลี้ยงเป็ดเลี้ยงแพะ
อีกอย่างหนึ่งคืออยากทำขนมขาย ความฝันเยอะแยะไปหมด
แต่ตอนนี้เพิ่งจบ ยังไม่มีงานทำเลย ไม่มีทุนด้วย

ไว้ทำงานเก็บเงินก่อนแล้วค่อยทำตามความฝันเอา คงไม่สาย

ปล.เรียนวิทย์คอมเหมือนกันค่ะ  

เป็นผู้หญิงด้วยอ่ะ มันเหนื่อยมากๆเลยครับ ถ้าไม่มีคู่ครอง หญิงตัวคนเดียวทำนาได้ครับ แต่ลำบากกว่าผู้ชายมากเลย

แต่ถ้าสวนผลไม้นี่สิ ดีเลยครับ ผมว่าลงทุนก็ไม่เท่าไรนะ ถ้ามีที่ทางอยู่แล้วก็แค่ซื้อพันธุ์ไม้มาก่อนเป็นเบื้องต้น ไม่ต้องเยอะมาก อาจปลูกแบบผสมผสานไปก่อน

กว่าจะหาทุนทำสวนที่ใหญ่ๆกว่าเดิมได้ ผลไม้สวนเก่าก็โตแล้วครับ :)

เรียนคอมมาเหมือนกันหรอครับ
เวลาเขียนโปรแกรมอย่าลืมเอาต้นตะบองเพชรวางไว้แถวหน้าคอมนะครับ ๕๕ (เป็นห่วง)
ถนัดเขียนภาษาอะไรบ้างครับ  

ไม่เอา ไม่ชอบทำนา เคยช่วยพ่อแม่ตอนเด็กๆ ร้อนมาก ไม่ชอบเลย และก็ไม่อยากมีคู่ครองด้วย อยากอยู่กับพ่อแม่
มีที่ของพ่อกับแม่ เป็นที่เล็กๆแต่ปลูกผลไม้หลายชนิด มีให้กินทั้งปี อยากทำแบบนี้แหละค่ะ
อยากเป็นชาวสวน ใช้ชีวิตในชนบท สบายใจ

ว่าแต่ทำไมเวลาเขียนโปรแกรมต้องเอาต้นตะบองเพชรไว้หน้าคอมด้วยคะ เป็นเทคนิคอะไร ไม่เคยได้ยิน
ส่วนตัวคิดว่าไม่ถนัดอะไรเลย สมองมีแต่ขี้เลื่อย
แต่โปรเจคจบเขียนด้วย PHP ค่ะ ตอนนี้กลับไปฝึก Java อีกครั้ง เผื่อเข้าใจมากขึ้น  

ชีวิตชนบทมันสบายใจมากๆเลยล่ะครับ อิอิ
พ่อแม่ผมก็พอมีที่นะ ปลูกเงาะ ปลูกมะพร้าว ปลูกมะม่วงไว้ น้อยหน่า กระท้อน พวกนี้มีให้กินตลอดปีตามฤดูกาลเลย

http://www.108health.com/108health/topic_detail.php?mtopic_id=1753&sub_id=95&ref_main_id=2
เรื่องตะบองเพชรครับ

ส่วนเรื่องเขียนโปรแกรมผมก็หัวไม่ค่อยไปเหมือนกันครับ PHP นี่โง่เลยครับ พอได้แต่ VB, Java, C++
โปรเจกต์จบผมคือ Data Minding พวก Neural Network อ่ะครับ ระบบทำนายอะไรต่างๆ ไม่ได้เขียนโปรแกรม  

ตอนนี้ยังว่างงานอยู่ ค่อยหางานทำ หาทุน แล้วจะลงมือทำตามความฝันแน่นอนค่ะ อิอิ

อยากเก่ง Java บ้างจัง
อ้อ ขอบคุณสำหรับเรื่องตะบองเพชรด้วยค่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 15 Aug 2008
ตอบ: 1819
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 00:18
[RE: ใครจบปริญญาแล้วอยากเป็นชาวนาบ้างครับ]
จบอะไรมาไม่เกี่ยวหรอกครับ แค่ได้ทำในสิ่งท่ตัวเองชอบ คุณจะทำได้อย่างมีความสุขและไม่รู้สึกเหนื่อย ตอนนี้ผมก็มองอยากไปปลูกไร่ทำสวนเหมือนกัน ที่ๆผมอยู่เมื่อก่อนสงบมาก เป้นธรรมชาติมีแต่ไร่น่าแต่พอมา 7-8 ปีหลังความเจริญเข้ามาเรื่อยๆตอนนี้รถเริ่มเยอะล่ะ ตอนนี้เลยน่าเบื่อครับผมไม่ชอบความวุ่นวายเลย ตอนนี้เลยเล็งจะไปอยู่แถบๆเชียงรายไม่ก็พะเยาล่ะครับ

ปล.ที่น่าสนใจตอนนี้ผมมองว่าน่าจะเป็น ไร่ชา ไร่กาแฟ ทั้งปลูกขายปลีกเป็นของฝาก ขายส่ง หรือเปิดร้านเองก็ได้
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: แฟนแมนยูครับ
เข้าร่วม: 24 Jul 2007
ตอบ: 247
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 01:36
atominho พิมพ์ว่า:
เมื่อตอนจบใหม่ๆ (นิเทศศาสตร์) ช่วงรอเกณฑ์ทหารก็เคยคุยกับเพื่อนที่บ้านเค้าทำนากัน
อยู่เป็นหมู่บ้านก็ญาติๆเพื่อนผมทั้งนั้น ผมคิดไว้ว่าจะทำนาเป็นอาชีพเสริม

ปัญหาแรก ผมไม่มีที่นาเลยครับ ความรู้ก็ไม่มี จนมาปรึกษาเพื่อนคนนี้(เรียนจบเกษตร)
เค้าแนะนำให้ไปคุยกับญาติที่บ้าน ขอนาเค้าทำ เก็บเกี่ยวเสร็จก็แบ่งข้าวเค้าตามตกลง
ไม่ต้องจ่ายค่าเช่าอะไร จะเก็บเกี่ยวก็ขอแรงชาวบ้านได้ ความรู้ก็ขอได้
ไม่ต้องกลัวหายหรืออะไรเพราะชาวบ้านช่วยดูแลกัน แถมเพื่อนผมก็เป็นที่ปรึกษาบอกได้ทุกอย่าง แนะนำได้หมด

ผมเองก็เคยดำนาช่วยเพื่อนสมัยเด็กๆ ขุดลอกสระจับปลงจับปลาสบาย ตากแดดได้
พร้อมหมดครับ

แต่.. ที่บ้านมีธุรกิจร้านค้า ปลีกตัวออกมาไม่ได้เพราะระยะทางไกลกับนา แถมแม่ก็แก่ละดูแลร้านตัวคนเดียวไม่ได้ (ได้แหล่ะแต่ผมห่วง ฮ่าๆ) เลยพับโปรเจ็คไป

บางทีอะไรๆลงตัวก็จะลองทำดูครับ คิดไว้ว่าจะเอาวิชานิเทศมาถ่ายเป็นรายการลงยูทูบไปเลย
เผื่อได้สองต่อ ฮ่าๆ ฝันๆ

อยากทำ ทำเลยครับ เป็นสิ่งหนึ่งที่ผมเรียนรู้มาจากการที่อยากจะทำอะไร
ใช้ช่วงมีไฟให้เป็นประโยชน์ ฮ่าๆ แล้วค่อยเรียนรู้ปัญหากัน
ทำนาเหนื่อยครับ เพื่อนที่รู้จักบ่นกันทุกคน

แต่งานแบบไหนมันไม่เหนื่อยบ้างน้ออ

บางครั้งเราอยากทำอะไร จังหวะชีวิตมันก็ไม่ให้ครับ สุดท้ายก็ต้องพับโปรเจกต์ไว้ก่อนเหมือนที่ว่าครับ

พอได้ยินคำนี้ผมคิดถึงคำพูดเจ้าพ่อแอบเปิลประมาณว่า

ถ้าวันพรุ่งนี้เป็นวันสุดท้ายของชีวิต เรายังจะทำอะไรเหมือนที่เราทำทุกวันอยู่หรือเปล่า?
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: แฟนแมนยูครับ
เข้าร่วม: 24 Jul 2007
ตอบ: 247
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 01:37
AiJi_HiraYamA พิมพ์ว่า:
จบอะไรมาไม่เกี่ยวหรอกครับ แค่ได้ทำในสิ่งท่ตัวเองชอบ คุณจะทำได้อย่างมีความสุขและไม่รู้สึกเหนื่อย ตอนนี้ผมก็มองอยากไปปลูกไร่ทำสวนเหมือนกัน ที่ๆผมอยู่เมื่อก่อนสงบมาก เป้นธรรมชาติมีแต่ไร่น่าแต่พอมา 7-8 ปีหลังความเจริญเข้ามาเรื่อยๆตอนนี้รถเริ่มเยอะล่ะ ตอนนี้เลยน่าเบื่อครับผมไม่ชอบความวุ่นวายเลย ตอนนี้เลยเล็งจะไปอยู่แถบๆเชียงรายไม่ก็พะเยาล่ะครับ

ปล.ที่น่าสนใจตอนนี้ผมมองว่าน่าจะเป็น ไร่ชา ไร่กาแฟ ทั้งปลูกขายปลีกเป็นของฝาก ขายส่ง หรือเปิดร้านเองก็ได้  

ขอบคุณที่ร่วมเข้ามาคุยกันครับ

ผมไม่มีความรู้เรื่องไร่เลยครับตอนนี้ ตอนนี้มุ่งไปที่นาอย่างเดียวเลย อยากทำมากๆ
อย่างไรถ้าได้ทำแล้วก็เอามาโพสต์แบ่งปันกันนะครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2013
ตอบ: 1504
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 02:05
ผมเป็นลูกชาวนาเหมือนกัน ... ถ้าคิดจะทำ ผมคงทำแบบใช้สารเคมีให้น้อยที่สุด

ปล.ผมจบ กม. มาน่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย JsGreat เมื่อ Thu Nov 07, 2013 02:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: 「なりたかった自分」になれますように / 15 years+ City's fan
เข้าร่วม: 24 Dec 2007
ตอบ: 17580
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 03:26
ดีครับทำเลย ถ้ากายพร้อม ใจพร้อม ปัจจัยมีก็ลุยเลย

ผมจบเกษตรมาตรง ๆ ยังไม่มีโอกาสทำเลยนะไม่มีที่

ตอนนี้ข้าวมันค่อนข้างจะมีปัญหานะครับ แล้วถ้าไม่เคยทำเลย แล้วมาเริ่มโดย

ทำนาปลูกข้าวเลยนี่งานช้างแน่ ๆ ทั้งเหนื่อยทั้งลำบาก ผมแนะนำให้ลองทำสวนดูก่อนนะ

ไม่ต้องกว้างมาก ไปหาข้อมูล ปลูกมะม่วงพันธุ์ดี ๆ หรือ อื่น ๆ ปลูกผลไม้หลาย ๆ ชนิดครับ

ไม่จำเป็นต้องเน้นว่าทำสวนนี้ ต้องปลูกแต่อันนี้ ๆ ทำเยอะ ๆ เลย ลองดูหลาย ๆ อย่าง

จะได้รู้ว่าท่านเหมาะกับอะไร ที่สำคัญมีให้เก็บกิน เก็บแจก เก็บขาย ด้วยครับ

แต่ถ้าท่านอยากลองทำนา + หาข้อมูลแล้ว แล้วคิดว่าไหวก็ลองไฟท์ดูก็ได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kimsung-mc เมื่อ Thu Nov 07, 2013 03:31, ทั้งหมด 4 ครั้ง
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 4988
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 03:29
จงเรียนในสิ่งที่ตัวเองอยากเรียน และจงทำงานที่ตัวเองรักและอยากจะทำ
มันไม่มีึความสุขอันใดที่ได้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบแล้วล่ะ นั่งทำทั้งวันยังไม่เบื่อเลย
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 14675
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 06:56
อยากทำฟาร์มเลี้ยงกุ้งไม่ก็ปลา ปลูกพืชไปด้วย แล้วก็นำไปขาย บ้างส่วนก็เก็บไว้กินเอง

ความฝันสูงสุดเลย แต่คงต้องเรียนให้จบแล้วก็ทำงานเก็บเงินทุนไปก่อน
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 26 Jun 2006
ตอบ: 2520
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 08:08
อยากเลี้ยงปลาคราฟ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel