ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5282
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:40
ถูกแบนแล้ว
[RE: ใครจบปริญญาแล้วอยากเป็นชาวนาบ้างครับ]
bukaunzaa พิมพ์ว่า:
gosling พิมพ์ว่า:
ไม่อยากเป็นชาวนา เหนื่อย ร้อนด้วย
แต่อยากเป็นชาวสวนปลูกผลไม้กินเอง ปลูกผักขาย อยากเลี้ยงไก่เลี้ยงเป็ดเลี้ยงแพะ
อีกอย่างหนึ่งคืออยากทำขนมขาย ความฝันเยอะแยะไปหมด
แต่ตอนนี้เพิ่งจบ ยังไม่มีงานทำเลย ไม่มีทุนด้วย

ไว้ทำงานเก็บเงินก่อนแล้วค่อยทำตามความฝันเอา คงไม่สาย

ปล.เรียนวิทย์คอมเหมือนกันค่ะ  

เป็นผู้หญิงด้วยอ่ะ มันเหนื่อยมากๆเลยครับ ถ้าไม่มีคู่ครอง หญิงตัวคนเดียวทำนาได้ครับ แต่ลำบากกว่าผู้ชายมากเลย

แต่ถ้าสวนผลไม้นี่สิ ดีเลยครับ ผมว่าลงทุนก็ไม่เท่าไรนะ ถ้ามีที่ทางอยู่แล้วก็แค่ซื้อพันธุ์ไม้มาก่อนเป็นเบื้องต้น ไม่ต้องเยอะมาก อาจปลูกแบบผสมผสานไปก่อน

กว่าจะหาทุนทำสวนที่ใหญ่ๆกว่าเดิมได้ ผลไม้สวนเก่าก็โตแล้วครับ :)

เรียนคอมมาเหมือนกันหรอครับ
เวลาเขียนโปรแกรมอย่าลืมเอาต้นตะบองเพชรวางไว้แถวหน้าคอมนะครับ ๕๕ (เป็นห่วง)
ถนัดเขียนภาษาอะไรบ้างครับ  

ผมสัมผัสความม่อได้ในสำนวนที่ท่านพิมพ์
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: แฟนแมนยูครับ
เข้าร่วม: 24 Jul 2007
ตอบ: 247
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:41
[RE: ใครจบปริญญาแล้วอยากเป็นชาวนาบ้างครับ]
JustpioN พิมพ์ว่า:
ไม่รู้สิ
ผมช่วยพ่อแม่ ทำนา กรีดยาง
มาตั้งแต่เด็กเลย
ความรู้สึกผม
คิดว่าเป็นงานที่เหนื่อย มากๆๆๆๆ
ต้องใช้กำลังกายเยอะมาก
โดนแดดโดนฝนสารพัด

เลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

แต่มันก็แล้วแต่คนนะ
สำหรับคนที่ชอบลุยๆๆ  

จริงนะครับ มันคงแล้วแต่สภาพแวดล้อมตอนเด็กๆ แต่พอเรามีประสบการณ์มากแล้ว ได้อยู่กับคนมากมายหลากหลายประเภท สุดท้ายเราจะอยากกลับไปเป้นในสิ่งที่เราเคยเป็นครับ สบายใจดี แม้ลำบากกายครับ
0
0
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:42
klong_mor พิมพ์ว่า:
จบปริญญาตรีศิลปะ ตอนนี้เป็นชาวเกาะ ทำรีสอร์ท มีความสุขมากกว่าอยู่กรุงเทพเยอะครับ
รายรับน้อยกว่า แต่เก็บเงินได้เยอะกว่าหลายเท่า  

วันนี้มีกันมาหลากหลายอาชีพเลยนะครับ ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรืองนะครับ
เหมือนคอมเมนต์บนบอก ถ้าเราอยู่กับงานที่เราชอบ เราก็จะไม่ต้องทำงานตลอดชีวิต (คมดีจริงๆ)
0
0
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:45
gagigunggai พิมพ์ว่า:
ครับ คงเป็นความชอบส่วนบุคคลมั้งครับ
เคยเห็นหลายคนที่อยู่ในเมืองแล้วเจอท้องนา เจอสวน แล้วเขาบอกว่าอยากทำ อยากอยู่ที่นี่สักเดือนประมาณนี้
แต่ผมพื้นเพครอบครัวเกษตร ที่อยากจะบอก คือ มาทำภาคเกษตรมันก็ไม่ได้จะสุขสบายสักเท่าไรนะครับ
ค่าปุ๋ย ค่านั่นค่านี่ เห็นใบไม้ใบหญ้าจนชิน โรคลงทีก็เป็นทุกข์ ตลาดราคาลงก็ไม่สุข คนทำสำเร็จก็มี แต่ทำแล้วทรุดก็มี
พวกสวนทำเป็นงานอดิเรก ก็มีความสุขอยู่หรอก เห็นต้นไม้โต เห็นของออกดอกผล
แต่ถ้าทำเป็นอาชีพเลี้ยงครอบครัว มันก็มีสิ่งที่ไม่ได้สบายใจตลอดเหมือนอาชีพทั่วๆไปนั่นแหละครับ  

นี่ก็น่าคิดนะครับ ผมไม่เคยคิดในแง่นี้เลยเหมือนกัน ถ้าทำเป็นงานอดิเรกคงจะสุข แต่ถ้าเป็นอาขีพจริง 100% มันก็คงทุกข์เหมือนกับกับทุกอาชีพ

ขอบคุณที่เปิดมุมมองใหม่ให้ครับ

ผมคิดว่าค่าปุ๋ยค่ายาเนี่ย เป็นตัวทำให้เราต้องลงทุนมากเหมือนกันนะครับ เราน่าจะศึกษาการใช้ปุ๋ยธรรมชาติ ปุ๋ยคอกปุ๋ยหมัก ฮอร์โมนทำเอง น่าจะลดต้นทุนได้อยู่ครับ ถึงขาดทุนก็ไม่น่าจะขาดทุนเท่ากับการทำแบบเคมี

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2007
ตอบ: 26
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:45
อยากทำเกษตร ไม่เชิงทำนา แบบอยู่กับธรรมชาติ
1
0
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:48
ลิงกบตะขบหมา พิมพ์ว่า:
ไม่อยากเป็นชาวนา เหนื่อย ร้อนด้วย
แต่อยากเป็นชาวสวนปลูกผลไม้กินเอง ปลูกผักขาย อยากเลี้ยงไก่เลี้ยงเป็ดเลี้ยงแพะ
อีกอย่างหนึ่งคืออยากทำขนมขาย ความฝันเยอะแยะไปหมด
แต่ตอนนี้เพิ่งจบ ยังไม่มีงานทำเลย ไม่มีทุนด้วย

ไว้ทำงานเก็บเงินก่อนแล้วค่อยทำตามความฝันเอา คงไม่สาย

เป็นผู้หญิงด้วยอ่ะ มันเหนื่อยมากๆเลยครับ ถ้าไม่มีคู่ครอง หญิงตัวคนเดียวทำนาได้ครับ แต่ลำบากกว่าผู้ชายมากเลย

แต่ถ้าสวนผลไม้นี่สิ ดีเลยครับ ผมว่าลงทุนก็ไม่เท่าไรนะ ถ้ามีที่ทางอยู่แล้วก็แค่ซื้อพันธุ์ไม้มาก่อนเป็นเบื้องต้น ไม่ต้องเยอะมาก อาจปลูกแบบผสมผสานไปก่อน

กว่าจะหาทุนทำสวนที่ใหญ่ๆกว่าเดิมได้ ผลไม้สวนเก่าก็โตแล้วครับ :)

เวลาเขียนโปรแกรมอย่าลืมเอาต้นตะบองเพชรวางไว้แถวหน้าคอมนะครับ ๕๕ (เป็นห่วง)

ผมสัมผัสความม่อได้ในสำนวนที่ท่านพิมพ์  

กรรม ไก่เห็นตีนงู งูเห็นนมไก่สินะ ๕๕๕๕
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: You'll never walk Alone !!!
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1466
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:48

ผมก็มีความรู้สึกคล้ายๆเจ้าของมู้เลย,,ทำงานราชการมาได้ปีกว่าหล่ะ บรรยากาศในการทำงานเหมือนๆกันเลย

คิดอยากกลับไป ทำไร่ ทำสวน ที่บ้านเหมือนกันนะคับ,,แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง

1
0
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:49
kennishiro พิมพ์ว่า:
อยากทำเกษตร ไม่เชิงทำนา แบบอยู่กับธรรมชาติ

ทำแบบผสมผสานเหมือนในหลวงสิครับ ผมว่าน่าจะมีความสุขไปอีกแบบนะครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status: Arsenal & Biker
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3767
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:50
KNoSKULL พิมพ์ว่า:
หากคุณได้งานในสิ่งที่คุณชอบแล้วละก็ ชีวิตที่เหลือจากนี้คุณก็ไม่ต้องทำงานแล้ว

-ใครก็ไม่รู้ได้กล่าวไว้  

โห สุดยอดเลยครับ คมกริบบาดใจ แต่ชาวบ้านน่ะสิครับ เค้าคงดูถูกว่าไหมครับ ว่าทำไมจบมาแล้วต้องทำนา ขนาดเพื่อนด้วยกันยังดูถูกเลยว่าจบไปแล้วจะทำนา แล้วเรียนไปเพื่ออะไร?

บอกไปเลยครับเรียนเพื่อให้พ่อ แม่ภูมิใจ
1
0
ลูกผู้ชายตัวจริงไม่ทิ้งสองล้อ Arsenal & Biker
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1154
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:51

ไม่เอา ไม่ชอบทำนา เคยช่วยพ่อแม่ตอนเด็กๆ ร้อนมาก ไม่ชอบเลย และก็ไม่อยากมีคู่ครองด้วย อยากอยู่กับพ่อแม่
มีที่ของพ่อกับแม่ เป็นที่เล็กๆแต่ปลูกผลไม้หลายชนิด มีให้กินทั้งปี อยากทำแบบนี้แหละค่ะ
อยากเป็นชาวสวน ใช้ชีวิตในชนบท สบายใจ

ว่าแต่ทำไมเวลาเขียนโปรแกรมต้องเอาต้นตะบองเพชรไว้หน้าคอมด้วยคะ เป็นเทคนิคอะไร ไม่เคยได้ยิน
ส่วนตัวคิดว่าไม่ถนัดอะไรเลย สมองมีแต่ขี้เลื่อย
แต่โปรเจคจบเขียนด้วย PHP ค่ะ ตอนนี้กลับไปฝึก Java อีกครั้ง เผื่อเข้าใจมากขึ้น
0
0
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:53
itim_na พิมพ์ว่า:

ผมก็มีความรู้สึกคล้ายๆเจ้าของมู้เลย,,ทำงานราชการมาได้ปีกว่าหล่ะ บรรยากาศในการทำงานเหมือนๆกันเลย

คิดอยากกลับไป ทำไร่ ทำสวน ที่บ้านเหมือนกันนะคับ,,แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง

พูดแล้วมันเศร้าครับ ๕๕

การเริ่ม ในความคิดผมนะครับ
เริ่มจากการมีที่ดินครับ ทำอย่างไรก็ได้ให้มีที่ดินและทุนอีกสักหน่อย
ทีแรกปลูกอะไรที่มันโตเร็วครับ จากนั้นพอมีทุนก็ปลูกไม้ยืนต้น
ไอ้ที่โตเร็วที่คือมะละกอ กล้วย (ปลูกแบบกลับหัว) และก็ข้าวครับ (ที่คิดได้นะครับ)
มะละกอนี่พี่สาวผมปลูกขายได้ทีตั้งหลายหมื่นนะครับ
กล้วยนี่ปลูกไว้เป็นสวนจะมีคนมารับซื้อถึงที่ ส่วนข้าวนี่ก็ 4 เดือนได้ผลผลิต แต่มีปัจจัยคือต้องมีน้ำครับ

0
0
นักเตะอบจ.
Status: #ALittleGooner #Bianconer
เข้าร่วม: 19 May 2009
ตอบ: 2622
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 23:54
KNoSKULL พิมพ์ว่า:
หากคุณได้งานในสิ่งที่คุณชอบแล้วละก็ ชีวิตที่เหลือจากนี้คุณก็ไม่ต้องทำงานแล้ว

-ใครก็ไม่รู้ได้กล่าวไว้  

โห สุดยอดเลยครับ คมกริบบาดใจ แต่ชาวบ้านน่ะสิครับ เค้าคงดูถูกว่าไหมครับ ว่าทำไมจบมาแล้วต้องทำนา ขนาดเพื่อนด้วยกันยังดูถูกเลยว่าจบไปแล้วจะทำนา แล้วเรียนไปเพื่ออะไร?

ท่านทำงานเลี้ยงชีพ ทำงานเพื่อความสุข ความสบายใจของตัวเอง

หรือทำงานเพื่อหน้าตาในสังคม เพื่อคนรอบๆตัวที่เขาดูถูกท่านครับ

หากเราทำอะไรแล้วไม่เดือดร้อนใคร แถมยังเป็นประโยชน์ส่งผลดีกับเราอีก ก็ลุยเลยครับ

1
0
Once a gooner always a gooner.
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 00:01

ไม่เอา ไม่ชอบทำนา เคยช่วยพ่อแม่ตอนเด็กๆ ร้อนมาก ไม่ชอบเลย และก็ไม่อยากมีคู่ครองด้วย อยากอยู่กับพ่อแม่
มีที่ของพ่อกับแม่ เป็นที่เล็กๆแต่ปลูกผลไม้หลายชนิด มีให้กินทั้งปี อยากทำแบบนี้แหละค่ะ
อยากเป็นชาวสวน ใช้ชีวิตในชนบท สบายใจ

ว่าแต่ทำไมเวลาเขียนโปรแกรมต้องเอาต้นตะบองเพชรไว้หน้าคอมด้วยคะ เป็นเทคนิคอะไร ไม่เคยได้ยิน
ส่วนตัวคิดว่าไม่ถนัดอะไรเลย สมองมีแต่ขี้เลื่อย
แต่โปรเจคจบเขียนด้วย PHP ค่ะ ตอนนี้กลับไปฝึก Java อีกครั้ง เผื่อเข้าใจมากขึ้น  

ชีวิตชนบทมันสบายใจมากๆเลยล่ะครับ อิอิ
พ่อแม่ผมก็พอมีที่นะ ปลูกเงาะ ปลูกมะพร้าว ปลูกมะม่วงไว้ น้อยหน่า กระท้อน พวกนี้มีให้กินตลอดปีตามฤดูกาลเลย

http://www.108health.com/108health/topic_detail.php?mtopic_id=1753&sub_id=95&ref_main_id=2
เรื่องตะบองเพชรครับ

ส่วนเรื่องเขียนโปรแกรมผมก็หัวไม่ค่อยไปเหมือนกันครับ PHP นี่โง่เลยครับ พอได้แต่ VB, Java, C++
โปรเจกต์จบผมคือ Data Minding พวก Neural Network อ่ะครับ ระบบทำนายอะไรต่างๆ ไม่ได้เขียนโปรแกรม
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2006
ตอบ: 2143
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 00:04
เมื่อตอนจบใหม่ๆ (นิเทศศาสตร์) ช่วงรอเกณฑ์ทหารก็เคยคุยกับเพื่อนที่บ้านเค้าทำนากัน
อยู่เป็นหมู่บ้านก็ญาติๆเพื่อนผมทั้งนั้น ผมคิดไว้ว่าจะทำนาเป็นอาชีพเสริม

ปัญหาแรก ผมไม่มีที่นาเลยครับ ความรู้ก็ไม่มี จนมาปรึกษาเพื่อนคนนี้(เรียนจบเกษตร)
เค้าแนะนำให้ไปคุยกับญาติที่บ้าน ขอนาเค้าทำ เก็บเกี่ยวเสร็จก็แบ่งข้าวเค้าตามตกลง
ไม่ต้องจ่ายค่าเช่าอะไร จะเก็บเกี่ยวก็ขอแรงชาวบ้านได้ ความรู้ก็ขอได้
ไม่ต้องกลัวหายหรืออะไรเพราะชาวบ้านช่วยดูแลกัน แถมเพื่อนผมก็เป็นที่ปรึกษาบอกได้ทุกอย่าง แนะนำได้หมด

ผมเองก็เคยดำนาช่วยเพื่อนสมัยเด็กๆ ขุดลอกสระจับปลงจับปลาสบาย ตากแดดได้
พร้อมหมดครับ

แต่.. ที่บ้านมีธุรกิจร้านค้า ปลีกตัวออกมาไม่ได้เพราะระยะทางไกลกับนา แถมแม่ก็แก่ละดูแลร้านตัวคนเดียวไม่ได้ (ได้แหล่ะแต่ผมห่วง ฮ่าๆ) เลยพับโปรเจ็คไป

บางทีอะไรๆลงตัวก็จะลองทำดูครับ คิดไว้ว่าจะเอาวิชานิเทศมาถ่ายเป็นรายการลงยูทูบไปเลย
เผื่อได้สองต่อ ฮ่าๆ ฝันๆ

อยากทำ ทำเลยครับ เป็นสิ่งหนึ่งที่ผมเรียนรู้มาจากการที่อยากจะทำอะไร
ใช้ช่วงมีไฟให้เป็นประโยชน์ ฮ่าๆ แล้วค่อยเรียนรู้ปัญหากัน
ทำนาเหนื่อยครับ เพื่อนที่รู้จักบ่นกันทุกคน

แต่งานแบบไหนมันไม่เหนื่อยบ้างน้ออ

1
0
"We are a team of devils. Our colors are red as fire and black, to invoke fear in our opponents". - Herbert Kilpin, 1899.

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2007
ตอบ: 13534
โพสเมื่อ: Thu Nov 07, 2013 00:08
ถูกแบนแล้ว
กระทู้ดี มีสาระ

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel