ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 156
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 10:59
[RE: คอมมิวนิสต์ กับ ประชาธิปไตย...]
ระบบไหนก็อยู่ที่บริหารแล้วประชาชน ถ้าประชาชนมีความรู้ความเข้าใจในระบอบอย่างถ่องแท้ ฝ่ายบริหารประเทศทั้งรัฐบาลบริหารโปรงใส ฝ่ายค้านมีการตรวจสอบ มากกว่าที่ทั้งสองฝ่ายทะเลาะเบาะแว้งกัน ก็พัฒนาได้
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 21970
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:00
[RE: คอมมิวนิสต์ กับ ประชาธิปไตย...]
DekbaD พิมพ์ว่า:
ประชาธิปไตย ถ้ารัฐเห้นชอบร่างกฎหมายสุดซอย ประชาชนมีสิทธิไม่เห้นชอบ รัฐบาลจะทำอะไร เรามีสิทธิที่จะออกมาคัดค้านได้ด้

แต่กันข้าม คอม คุนไม่มีสิทธิที่จะตั้งกลุ่มคัดค้าน นี่จะถือว่ากบฎชอบด้วยกฎหมาย

ประเทศไทยไม่ประชาธิปไตยแท้จริง เพราะรัฐบาลยังสามารถปิดหุปิดตาประชาชนอยุ่ เช่นมีคนตั้งเวปด่านายก แต่สั่งปิดหรือตั้งกฎมาว่าใครด่าติดคุกนี่จึงถือเป้นคอมมิวนิสได้  

ท่านอาจเป็นไม่กี่คนในประเทศนี้ที่เห็นว่าเขาจะถอยจริง
0
0
จะไม่เสียเวลาทำอะไรที่ไม่ได้เงินอีก
นักบอลถ้วย ง.
Status: พิราบแดงแรงฤทธิ์
เข้าร่วม: 14 Oct 2006
ตอบ: 4174
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:06
คอมมิวนิสต์เกาหลีเหนือ นรกดีๆ นี่เอง

คอมมิวนิสต์จีน อันนี้ผมว่าใช้ได้ ประเทศรุ่งเรืองมาก

ประชาธิปไตยดีนะ มีอิสระ ถ้าคนปกครองดี ประเทศก็เจริญเหมือนกัน

สรุปแล้วอยู่ที่คนปกครอง แต่แบบพี่ไทยนี่ รับประทานกันเป็นว่าเล่น ประเทศก็ยังไม่ล่มจม มีคนเคยกล่าวว่า ถ้านักการเมือง ข้าราชการ ไม่โกงกิน ประเทศไทยอาจจะปูถนนด้วยทองก็เป็นได้
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 25 Jun 2008
ตอบ: 6325
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:07
ดูแล้วคนส่วนใหญ่ ยังไม่รู้เลยว่า

ระบอบการปกครองแบบ คอมมิวนิสต์ มีแนวคิด วิธีปฏิบัติอย่างไร คัดเลือกคนขึ้นมาเป็นผู้นำสูงสุดอย่างไร

แต่อยากจะบอกว่า ด้วยแนวคิดพื้นฐานของ คอมมิวนิสต์

ถ้าให้ตีความออกไปในด้านสังคมนิยม มันจะเหมือนระบบแชร์งาน แบ่งงานกันทำ

มันจะเป็นการปกครองที่ชิล ๆ อย่างมาก

ทุกคนทำงาน 8 ชม. พักผ่อน 8 ชม. ศึกษาหาความรู้และเสพบันเทิงอีก 8 ช.ม.

จะไม่มีการแข่งขันด้านเทคโนโลยี ที่จะกระตุ้นความอยากบริโภคให้โตขึ้นเรื่อย ดั่งเช่นค่า GDP ที่เราใช้ชี้วัดความเจริญร่ำรวยของประเทศ

ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมคงจะยังดีกว่านี้

ส่วนประชาธิปไตย มันเป็นเหมือนกบเลือกนาย แน่นอนทุกคนมีเสรีภาพทางความคิด

แต่ยุคสมัยนี้ ความรู้ที่เรามีทำให้เราถูกครอบงำทางความคิดไปซะเยอะแล้ว

อีกทั้งการเลือกที่จะแสดงออกทางความคิด ยังเป็นการแสดงออกเพื่อหาที่ยืนในสังคม ยกระดับฐานะความคิดแบบตาม ๆ กันไป

โดยไร้ซึ่งอุดมการณ์ และตกเป็นเครื่องมือทางการเมืองเสมอ

ทุกคนเรียกร้องสิทธิ์ โดยที่ไม่รู้ว่าเอาสิทธิ์ของตนมาแล้วเอาไปทำอะไรให้มันเกิดประโยชน์บ้าง

อย่างที่เรบบน ๆ ว่า

ทุกแนวคิด ไม่ว่าการปกครอง ศาสนา ลิทธิ ความเชื่อ เป็นแนวคิดที่ดูดี

อยู่ที่ผู้ที่นำแนวคิดไปใช้ จะเอาด้านดีมาใช้แค่ไหน

ไม่ได้เกี่ยวกับผู้นำอย่างเดียว แต่ทุกคนต้องรู้จักระบบของตัวเองให้ชัดเจนก่อน
แก้ไขล่าสุดโดย pungcheer เมื่อ Wed Nov 06, 2013 11:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แข้งลีกเอิง
Status: คิคิ
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 11104
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:08
ประชาธิปไตยคือระบอบการปกครองที่เลวน้อยที่สุด (มั้ง)

แต่ทำไมในประเทศสารขัณฑ์ กลับมีแต่คนเลวเข้ามาบริหารอย่างไม่ขาดสาย เลยทำให้ระบอบมัวหมองไปด้วย

น่าสงสารประเทศนั้นจัง

0
0
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 36653
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:18

อย่าเพิ่งคิดว่า ระบอบ คอมมิวนิต ดีนะครับบบ

ถ้าจะอ้างถึงจีนตอนนี้ ...ที่กำลังเป็นมหาอำนาจแข่งกับอเมริกาด้วยระบบคอมมิวนิตก็จิง
จีนมีการคมนาคม และการจัดการความเป็นอยู่ที่ดีมากนะคับ ...ด้วยการที่รัฐบาลได้ครอบครอง
ธุรกิจที่อย่างที่ทำเงินได้ เช่น อาหาร การคมนาคมต่างๆ ไอที ตลอดจนอสังหาริมทรัพย์

ผมจะยกตัวอย่างสิ่งที่ดีของจีนกะแย่ให้ฟังนะคับ เพราะมีกิ้กเป็นสาวจีนและทำงานองค์กรจีน
ข้อดีของจีน เนื่องจากรัฐบาลครอบครอง ธุรกิจทุกอย่าง บริหารจัดการประเทศด้วยคนไม่กี่คน
ได้ทำการพัฒนาประเทศต่างๆนาๆจัดสรรเมือง ที่อยู่เป็นรูปแบบได้ดี มีระบบสายไฟใต้ดิน(ไม่แขวนเสาเหมือนบ้านเรา) รถไฟความเร็วสูง(พอๆกับญี่ปุ่น) และอื่นๆจึงทำให้ประเทศพัตนาเร็วมาก +ด้วยวัตถุดิบต่างๆตลอดจนประชากรที่มีเป็น พันล้าน ....จึงเป็นประเทศที่แข่งแกร่งมาก

ข้อเสียนะครับ...จากข้อดีที่จีนเป็นประเทศที่แข่งแกร่งมาก ..แต่ก็มีข่าว มีคนจีนอพยบย้ายถิ่นฐานออกมาจากจีนเพราะอะไรละคับ ..ไม่ใช่เพราะเค้าจนมากไม่มีงานทำกันนะคับ แต่
ด้วยค่าครองชีพ อาหารการกินที่จีนนั้น แพงมากเลยนะคับท่าน ร้านอาหารประมาณว่าพาแขกไปสังสรรคเนี้ย กินเบาะๆหลัก 10ล้านไทยนะคับ ด้วยมาแล้วว
และยังมีที่พักอาศัย หรือบ้านของเรานั่นแหละ รัฐบาลจีนได้ให้ประชาชนเช่าพื้นทีอยู่เท่านั้นนะครับ ประมาณว่า ซื้อที่ดินไปสร้างบ้าน สร้างอะไรก็แล้วแต่เป็นระยะเวลา 10ปี 20ปี 60ปี บลาๆ แต่หลังจากครบกำหนด ต้องคืนทั้ง ผืนนะคับ สร้างอะไรไว้ก็เอาไปไม่ได้ ต้องคืนให้ รัฐบาลทั้งหมด รถยนต์ก็ออกได้ไม่แพงมาก แต่ค่าทะเบียนรถนั้น ราคา2เท่าของตัวรถนะคับ และรถเองก็มีป้ายเป็นสีๆบอกวันว่า วันไหนขี้ได้วันไหนขี้ไม่ได้ด้วย เช่นรถมีป้ายสีแดง ขี้ออกถนนได้ จัน พุธ อาทิต ได้เท่านั้น วันอื่นขี้ไม่ได้นะคับ ++เห้อๆ
ค่ารถไฟที่ว่าเร็วมากจะไปต่างจังหวัดแค่1ชม.ถือว่าไวมาก แต่ค่าโดยสารนั้น แพงมากครับ++
เนตที่จีน ความเร็วมากกว่าไทยนะครับบ...(ไม่ยืนยันความไว)แต่จีนได้จำกัดเวปไซดต่างๆไว้มากมาย google ในจีนใช้ไม่ได้นะคับเหมือนจะมีเวปไซด์หลักอยู่เวปเดียว อยากดูเวปอื่นต้องหาเวปคล้ายบล็อคเอาเพื่อเปิดเวปดังๆ ...

และยังมีอื่นๆก็มากที่คนจีนในจีนเองทนไม่ไหวต้องย้ายออกมาสร้างตัวต่างประเทศ
คนรวยอยู่ยาก คนจนยิ่งจะอดตายอะคับไม่ก็อยู่ไปวันๆ

ข้อดี-ข้อเสียก็คิดกันเองครับ ผมว่าประเทศไทยดีมากอยู๋แล้วคับ มีทุกอย่างที่ต้องการ
แค่ดูแล และพัฒนาด้วยใจรักชาติจิงๆ จะปิดประเทศสัก 5-10ปีผมยอมได้คับ เพื่อฟื้นฟูหรือวางรากฐานระบบใหม่ ตั้งแต่ระบบครอบครัว การศึกษา(ตั้งแต่อนุบาล) การแพทย์ ข้าว เขื่อน อะไรต่างๆได้ก็ทำเลยคับ
แต่อย่างไรก็ตามควรวางรากฐาน จิตสำนึกคนไทยใหม่ก่อนเถอะครับ...นับวันยิ่งเสื่อม++
ยิง่เห็นเกรียน ถือวลี ถ๋อยแล้วเท่ แฟนเพจคนที่เอาดียังไม่ได้แต่วัดที่คนกดไลท์ก็ดัง และค่านิยมอื่นๆที่ผิดๆมากมาย++

เพลียจิงๆคับ++ ขอบคุณที่อ่านคับ ยาวไปหน่อย

แม่งเอ้ย!! อยากขี้เหร่
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Aug 2006
ตอบ: 430
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:19
ถ้า ทุกคนเป็นคนดีหมด ไม่มีความคิดแก่งแย่งชิงดี มีความเสียสละ เป็นคนประเสริฐกันหมด

คอมมิวนิส จะเป็นระบอบการปกครองที่ดีที่สุด แต่ในความเป็นจริง คนมันไม่เป็นเช่นนั้น

ในสังคมมีคนดี คนเลว คนเห็นแก่ตัว ปะปนกันไป ระบอบคอมมิวนิส จึงมักจะถูกเรียกว่า

ระบอบการปกครอง ในฝัน

1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 25 Jun 2008
ตอบ: 6325
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:23
magpiezz พิมพ์ว่า:
ถ้า ทุกคนเป็นคนดีหมด ไม่มีความคิดแก่งแย่งชิงดี มีความเสียสละ เป็นคนประเสริฐกันหมด

คอมมิวนิส จะเป็นระบอบการปกครองที่ดีที่สุด แต่ในความเป็นจริง คนมันไม่เป็นเช่นนั้น

ในสังคมมีคนดี คนเลว คนเห็นแก่ตัว ปะปนกันไป ระบอบคอมมิวนิส จึงมักจะถูกเรียกว่า

ประมาณ ยูโทเปีย ใช่มั้ยครับ
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: อืม อืม อืม
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 956
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:23
sitea พิมพ์ว่า:
ประชาธิปไตย ถ้ารัฐเห้นชอบร่างกฎหมายสุดซอย ประชาชนมีสิทธิไม่เห้นชอบ รัฐบาลจะทำอะไร เรามีสิทธิที่จะออกมาคัดค้านได้ด้

แต่กันข้าม คอม คุนไม่มีสิทธิที่จะตั้งกลุ่มคัดค้าน นี่จะถือว่ากบฎชอบด้วยกฎหมาย

ประเทศไทยไม่ประชาธิปไตยแท้จริง เพราะรัฐบาลยังสามารถปิดหุปิดตาประชาชนอยุ่ เช่นมีคนตั้งเวปด่านายก แต่สั่งปิดหรือตั้งกฎมาว่าใครด่าติดคุกนี่จึงถือเป้นคอมมิวนิสได้  

ท่านอาจเป็นไม่กี่คนในประเทศนี้ที่เห็นว่าเขาจะถอยจริง

ถอยอะไรอ่อ
0
0
↓↓↓ ลิ้งบอลสด ↓↓↓
www.facebook.com/yawiisaed
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: อืม อืม อืม
เข้าร่วม: 25 Sep 2013
ตอบ: 956
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:37
ojama55 พิมพ์ว่า:

อย่าเพิ่งคิดว่า ระบอบ คอมมิวนิต ดีนะครับบบ

ถ้าจะอ้างถึงจีนตอนนี้ ...ที่กำลังเป็นมหาอำนาจแข่งกับอเมริกาด้วยระบบคอมมิวนิตก็จิง
จีนมีการคมนาคม และการจัดการความเป็นอยู่ที่ดีมากนะคับ ...ด้วยการที่รัฐบาลได้ครอบครอง
ธุรกิจที่อย่างที่ทำเงินได้ เช่น อาหาร การคมนาคมต่างๆ ไอที ตลอดจนอสังหาริมทรัพย์

ผมจะยกตัวอย่างสิ่งที่ดีของจีนกะแย่ให้ฟังนะคับ เพราะมีกิ้กเป็นสาวจีนและทำงานองค์กรจีน
ข้อดีของจีน เนื่องจากรัฐบาลครอบครอง ธุรกิจทุกอย่าง บริหารจัดการประเทศด้วยคนไม่กี่คน
ได้ทำการพัฒนาประเทศต่างๆนาๆจัดสรรเมือง ที่อยู่เป็นรูปแบบได้ดี มีระบบสายไฟใต้ดิน(ไม่แขวนเสาเหมือนบ้านเรา) รถไฟความเร็วสูง(พอๆกับญี่ปุ่น) และอื่นๆจึงทำให้ประเทศพัตนาเร็วมาก +ด้วยวัตถุดิบต่างๆตลอดจนประชากรที่มีเป็น พันล้าน ....จึงเป็นประเทศที่แข่งแกร่งมาก

ข้อเสียนะครับ...จากข้อดีที่จีนเป็นประเทศที่แข่งแกร่งมาก ..แต่ก็มีข่าว มีคนจีนอพยบย้ายถิ่นฐานออกมาจากจีนเพราะอะไรละคับ ..ไม่ใช่เพราะเค้าจนมากไม่มีงานทำกันนะคับ แต่
ด้วยค่าครองชีพ อาหารการกินที่จีนนั้น แพงมากเลยนะคับท่าน ร้านอาหารประมาณว่าพาแขกไปสังสรรคเนี้ย กินเบาะๆหลัก 10ล้านไทยนะคับ ด้วยมาแล้วว
และยังมีที่พักอาศัย หรือบ้านของเรานั่นแหละ รัฐบาลจีนได้ให้ประชาชนเช่าพื้นทีอยู่เท่านั้นนะครับ ประมาณว่า ซื้อที่ดินไปสร้างบ้าน สร้างอะไรก็แล้วแต่เป็นระยะเวลา 10ปี 20ปี 60ปี บลาๆ แต่หลังจากครบกำหนด ต้องคืนทั้ง ผืนนะคับ สร้างอะไรไว้ก็เอาไปไม่ได้ ต้องคืนให้ รัฐบาลทั้งหมด รถยนต์ก็ออกได้ไม่แพงมาก แต่ค่าทะเบียนรถนั้น ราคา2เท่าของตัวรถนะคับ และรถเองก็มีป้ายเป็นสีๆบอกวันว่า วันไหนขี้ได้วันไหนขี้ไม่ได้ด้วย เช่นรถมีป้ายสีแดง ขี้ออกถนนได้ จัน พุธ อาทิต ได้เท่านั้น วันอื่นขี้ไม่ได้นะคับ ++เห้อๆ
ค่ารถไฟที่ว่าเร็วมากจะไปต่างจังหวัดแค่1ชม.ถือว่าไวมาก แต่ค่าโดยสารนั้น แพงมากครับ++
เนตที่จีน ความเร็วมากกว่าไทยนะครับบ...(ไม่ยืนยันความไว)แต่จีนได้จำกัดเวปไซดต่างๆไว้มากมาย google ในจีนใช้ไม่ได้นะคับเหมือนจะมีเวปไซด์หลักอยู่เวปเดียว อยากดูเวปอื่นต้องหาเวปคล้ายบล็อคเอาเพื่อเปิดเวปดังๆ ...

และยังมีอื่นๆก็มากที่คนจีนในจีนเองทนไม่ไหวต้องย้ายออกมาสร้างตัวต่างประเทศ
คนรวยอยู่ยาก คนจนยิ่งจะอดตายอะคับไม่ก็อยู่ไปวันๆ

ข้อดี-ข้อเสียก็คิดกันเองครับ ผมว่าประเทศไทยดีมากอยู๋แล้วคับ มีทุกอย่างที่ต้องการ
แค่ดูแล และพัฒนาด้วยใจรักชาติจิงๆ จะปิดประเทศสัก 5-10ปีผมยอมได้คับ เพื่อฟื้นฟูหรือวางรากฐานระบบใหม่ ตั้งแต่ระบบครอบครัว การศึกษา(ตั้งแต่อนุบาล) การแพทย์ ข้าว เขื่อน อะไรต่างๆได้ก็ทำเลยคับ
แต่อย่างไรก็ตามควรวางรากฐาน จิตสำนึกคนไทยใหม่ก่อนเถอะครับ...นับวันยิ่งเสื่อม++
ยิง่เห็นเกรียน ถือวลี ถ๋อยแล้วเท่ แฟนเพจคนที่เอาดียังไม่ได้แต่วัดที่คนกดไลท์ก็ดัง และค่านิยมอื่นๆที่ผิดๆมากมาย++

เพลียจิงๆคับ++ ขอบคุณที่อ่านคับ ยาวไปหน่อย

พูดถูกหมดแหละ

คนที่ย้ายออกมาตั้งถิ่นฐานนอกประเทศ เพราะรุ้มาก

นี่เหตุที่ทำให้รัฐบาลปิดหูปิดตาประชาชน เสพข่าวได้แต่เวปของตัวเอง

0
0
↓↓↓ ลิ้งบอลสด ↓↓↓
www.facebook.com/yawiisaed
Status: จับเธอมาปิ้ง พลิกไปพลิกมา...มาเคี้ยวพี่ที>
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 36653
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:37
magpiezz พิมพ์ว่า:

เอาจิงๆคับ ...ระบบคอมมิวนีสไม่ใช่ระบบในฝันเลยนะคับ ++
การที่ถือธุรกิจต่างๆไว้ในรัฐบาล okถ้ารัฐไม่โกงกินเลยจิง ออกรูปแบบมาให้เพื่อประชาชน
ได้ใช้ประโยชน์กันจิงๆ แต่รัฐจะไม่ได้เงินมากพอ เข้าประเทศเลยนะ ..เพื่อเอาไว้พัฒนากิจต่างๆต่อไป ..เพราะมีหลายอย่างที่ต้องลงทุนโดยไม่ได้อะไรตอบแทนเช่น อาวุธสงคราม
ผมอาจ ยตย.ผิด ประมาณว่า ปลูกสวนด้วยตัวเอง ขายหรือกินกันเองภายในครอบครัว แต่ปลูกสวนเดียว ราคา คุณภาพ เดิมๆ ..ไม่มีคู่แข่งเลย เราจะพฒนาอะไรเพื่อใคร คุณคิดว่าดีไหม...

ปล.ผมว่าการมีสิทธิเสรีภาพ คือความต้องการหลักของมนุษย์เลยนะ
และประชาธิปไตยอาจเป็นคำตอบนั้นได้ ...ถ้าผู้มีอำนาจมีใจรักชาติด้วยใจจริง++
ประเทศไปต่อได้แน่นอน
ยตย.อีกนิดนะ ตอน 3ก๊ก
เล่าปี่ปกครองคนด้วยคุณธรรม ใช้ใจรักชาติเป็นที่ตั้ง ...จนเป็นก๊กที่ยิง่ใหญ่ได้
โดยมีคนเก่ง มีความรู้ทำงานถึงแม้จิตใจอาจไม่ดีแต่ถ้าผู้นำดีก็ พาประเทศไปได้ไกล ....
(แต่หลังๆตอนแก่ก็ออกทะเลเหมือนกัน)
ผมว่าเริ่มจากตัวเราเองก่อนเถอะคับ ทำอะไรเพื่อชาติจิงๆจังๆ แล้วหรือยัง++

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:40
sitea พิมพ์ว่า:

ถอยอะไรอ่อ  

ท่านข้างบนคงเข้าใจผิดว่าคุณคิดว่ารัฐบาลจะถอยพรบสุดซอยมั้งครัส

ยังไงไม่ต้องถอยก็ไม่ได้ไปต่อง่ายๆหรอกครัส มันหลายขั้นตอน สุดท้ายก็ต้องไปแแก้มาใหม่อยู่ดี
0
0

นักบอลถ้วย ค.
Status: ... จงเรียกข้าว่า ...+++++ ไอ้ปืนทอง +++++
เข้าร่วม: 23 May 2010
ตอบ: 1121
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:46
Edinso พิมพ์ว่า:
skymile พิมพ์ว่า:
milktea พิมพ์ว่า:
คอมมิวนิสต์ รู้แต่ว่ามีกฏบังคับชัดเจน ไม่เคยเจอด้วยตัวเองเลยไม่รู้

แต่ประชาธิปไตย บางที่ยิ่งกว่าเผด็จการ ทั้งปิดกั้น ทั้งคอรัปชั่น  

สมมติคุณอยู่เกาหลีเหนือตั้งแต่เกิด ก็รับได้กับการปกครองดังกล่าว เพราะเคยชินกับระบบนั้น

แต่คนทั้งโลกจะมองว่าคนเกาหลีเหนือ น่าสงสารโดนกดขี่  

แต่คนเกาหลีเหนืออาจะไม่คิดแบบนั้นก็ ได้นะ เพราะ ทำไมถึงมีข่าวหนีออกนอกประเทศบ่อยๆละครับ  

ที่บอกว่าเห็นบ่อยๆ ร่วมกันถึงแสนคนเหรอป่าว มันก็ต้องมีที่เห็นต่างบ้าง เราต้องมองภาพโดยร่วม
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: ... จงเรียกข้าว่า ...+++++ ไอ้ปืนทอง +++++
เข้าร่วม: 23 May 2010
ตอบ: 1121
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:53
ojama55 พิมพ์ว่า:

ผมไม่เห็นด้วยกับท่านทุกประเด็น พูดเหมือนรู้จริง แต่มั่วเอาด้วยความคิดตัวเองทั้งนั้น
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Nov 06, 2013 11:54
cesc_44444444 พิมพ์ว่า:
Edinso พิมพ์ว่า:
skymile พิมพ์ว่า:
milktea พิมพ์ว่า:
คอมมิวนิสต์ รู้แต่ว่ามีกฏบังคับชัดเจน ไม่เคยเจอด้วยตัวเองเลยไม่รู้

แต่ประชาธิปไตย บางที่ยิ่งกว่าเผด็จการ ทั้งปิดกั้น ทั้งคอรัปชั่น  

สมมติคุณอยู่เกาหลีเหนือตั้งแต่เกิด ก็รับได้กับการปกครองดังกล่าว เพราะเคยชินกับระบบนั้น

แต่คนทั้งโลกจะมองว่าคนเกาหลีเหนือ น่าสงสารโดนกดขี่  

แต่คนเกาหลีเหนืออาจะไม่คิดแบบนั้นก็ ได้นะ เพราะ ทำไมถึงมีข่าวหนีออกนอกประเทศบ่อยๆละครับ  

ที่บอกว่าเห็นบ่อยๆ ร่วมกันถึงแสนคนเหรอป่าว มันก็ต้องมีที่เห็นต่างบ้าง เราต้องมองภาพโดยร่วม  

คนส่วนใหญ่ในเกาหลีถูกครอบงำด้วยสื่อของรัฐบาล ที่ปลูกฝังมาแต่เด็ก แต่เค้าแล้งแค้นจริงๆ ต้องขอให้ประเทศอื่นๆช่วยเหลือแต่ผู้นำเอาแต่เงินมาสร้างอาวุธ และใช้ชีวิตความสุขสบาย ประชนทำอะไรไม่ได้ต้องทนอยู่ด้วยความยากลำบาก
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel