ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 14
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2013 19:43
[RE: "รัฐบุรุษ" ที่เมืองไทยไม่ต้องการ]
ผมแนะนำเลยครับ หนังสือ ประวัติศาสตร์ที่เพิ่งสร้างของ อ.สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล มีส่วนที่แกพูดถึงอ.ปรีดี อยู่หลายส่วน ลองอ่านดูครับ ผมโหลดไฟล์ pdf มาอ่าน สนุกดีครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6360
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2013 23:01
[RE: "รัฐบุรุษ" ที่เมืองไทยไม่ต้องการ]
ถ้าคุณเคยดูคลิปดินเนอร์ของคนที่คุณก็รู้ว่าใคร คุณจะรู้ว่าข้างในไม่ได้สวยงามแบบนั้นหรอก
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Jan 2011
ตอบ: 657
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2013 23:29
เข้ามาอ่าน ได้ความรู้ดีครับ

ปล.กระทู้นี้จะโดนอุ้มมั้ยน้อ ผมอ่านๆแล้ว บางเม้นก็ต้องการสื่อถึงใครบางคนที่อยู่ต่างแดน

ปล.2 เป็นความคิดผมคนเดียวนะครับ ผิดถูกขออภัย
0
0

อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25567
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2013 23:45
การเมืองไทยเล่นง่าย วันๆเอาแต่ใส่ร้ายป้ายสีฝั่งตรงข้าม

เป็นกันทุกยุคทุกสมัย

คนไทยการศึกษาน้อย ฟังมาคิดแล้วเชื่อโดยไม่วิเคารห์
1
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Oct 2005
ตอบ: 196
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2013 23:47
ถูกแบนแล้ว
R'omeo พิมพ์ว่า:
ถ้าคุณเคยดูคลิปดินเนอร์ของคนที่คุณก็รู้ว่าใคร คุณจะรู้ว่าข้างในไม่ได้สวยงามแบบนั้นหรอก  

ระวังโดนอุ้มนะท่าน
0
0
ยาราไนก๊ะ
นักเตะท้ายซอย
Status:
ตอบ: 1829
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 01:29
ตุลาทีไรมีมู้แบบนี้ทุกปี

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2007
ตอบ: 80
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 03:07
ถูกแบนแล้ว
ความจริง กับความเชื่อ เดี๋ยวนี้คนไทยแยกไม่ออกล่ะครับ !!

พวกมากลากไป ถ้ามีคนจำนวนมากพอสักสนแสนถึงล้านคนเชื่อ สิ่งนั้นคือคือความจริง!!

ดูจากทุกเหตุการณ์น่ะ อดีตถึงปัจจุบัน .....จริง-เท็จ ไม่สน กุเชื่อแบบนี้ กุถูก จบ!!

เบื่อสังคมแห่งความเชื่อ แต่ก็ต้องปรับตัวตามกันไป....ศึกษาธรรมเยอะๆจะช่วยได้ ลองดูคับ

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Jan 2009
ตอบ: 419
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 08:48
ถูกแบนแล้ว
yochimaru พิมพ์ว่า:
buddyman พิมพ์ว่า:
Foollyman พิมพ์ว่า:
buddyman พิมพ์ว่า:
ปรีดี พนมยงค์ ก็คือ คนที่คิดจะล้มล้างเหมือนกัน  

ความคิดนี้มันเป็นตรรกะ Simple sense ของคนแอนตี้ปรีดีเลยนะครับ  

เห็นมีหลายคนบอก ว่า มันเป็นประวัติศาสตร์ ไม่มีอะไรถูกหรือผิด พอแสดงความเห็นที่แตกต่างก็ต้องยอมรับกันด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าพอคนไม่เห็นด้วย กลายเป็นว่าคนนั้นผิด  

เรื่องยอใรับความคิดเห็นผมเห็นด้วยครับ แต่คำว่า "ปรีดี พนมยงค์ ก็คือ คนที่คิดจะล้มล้างเหมือนกัน" มันเป็นประโยคที่เป็นข้อเท็จจริงไม่ใช่หรอครับ ถ้าจะให้ถูกท่านต้องใส่ ว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวจะดีกว่าครับ  

แบบนี้มันเป็นการแสดงความเห็นที่ผิดครับ การที่พูดว่า "ปรีดี พนมยงค์ ก็คือ คนที่คิดจะล้มล้างเหมือนกัน " มันมีเหตุผล ถ้างั้นผมพูดว่า ท่าน buddyman สั่งฆ่าประชาชน ก็บอกว่าเป็นความเห็นที่แตกต่างได้หรอ ท่านต้องใส่ เหตุใส่ผลลงไปในสิ่งที่ท่านเห็นต่างด้วยสิครับ อยู่ดีๆ ก็พูดโพล่งขึ้นมา แบบนี้มันเรียกว่าเหตุผลต่างได้ยังไง ดูภาพด้านล่างนะครับการแสดงความเห็นแย้ง ควรเป็นตั้งแต่สีเขียวขึ้นไป คือ แสดงสิ่งที่ท่านแย้งท่านเห็นนะครับ ไม่งั้นไม่ได้เรียกว่าการโต้แย้งหรือการแสดงความเห็นที่แตกต่างกันเลยครับ

ส่วนเหตุผลที่ผมคิดว่าปรีดี ไม่ คิดจะล้มล้างสถาบัน เพราะ คณะราษฎ สามารถทำได้อยู่แล้ว แต่ปรีดี ไม่ทำตั้งแต่แรก และไม่มีเหตุผลที่ต้องทำ เพราะการปกครองแบบระบอบประชาธิปไตย ที่แท้จริง กษัตริย์ไม่มีอำนาจอะไรทั้งสิ้น เป็นแค่สัญลักษณ์เท่านั้น แล้วมีเหตุผลอะไร ที่ไม่ยกเลิกระบอบกษัตริย์ไปตั้งแต่แรก แล้วจะมายกเลิกตอนหลังครับ ทำแล้วจะไ้ด้ประโยชน์อะไร ตอนท่านเสียชีวิต พวงหรีด จากรัฐบาลยังไม่มีมาเลยนะครับ จากปากคุณ พูนศุข ภรรยาปรีดี

ปล.การศึกษาไทยไม่สอนการแสดงความเห็นในการโตแย้งให้ถูกต้อง เมืองไทยจึงมีเหตุผลประหลาดอย่างที่กล่าวมา จะเชื่อแบบไหนก็ได้ ถึงแม้มันจะไม่มีเหตุผล จึงมี พญานาค ผีสางนางไม้ ถ่ายติดวิญญาณ UFOซัมซุง ก็ยังเอามาลงข่าวกัน เพลียจริงๆ

แก้ไขล่าสุดโดย Guess เมื่อ Tue Oct 08, 2013 08:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: หึหึ
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 11205
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 08:51
มุกล้มเจ้ามันใช้ได้ทุกยกทุกสมัยจริงๆ
0
0
I am The Kop

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2008
ตอบ: 3312
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 09:59
cadet_Bosingwa พิมพ์ว่า:
hulehaha พิมพ์ว่า:
ปรีดี นี่เคยก่อหรือเกี่ยวข้องกับรัฐประหารรึปล่าวครับ  

กบฏหลวง สั่งการในพระบรมมหาราชวังเลยคับ  

แต่อย่างนี้ ถือว่ารับได้ใช่ไหมครับ icon3
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1575
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 10:09
ถูกแบนแล้ว
ในความเห็นส่วนตัวของผมครับ

ผมไม่เชื่อว่าท่านปรีดี จะไม่คิดล้มเจ้าด้วย

ส่วนท่านอื่นๆไม่คิดล้มเจ้า แต่ใช้เจ้าบังหน้า เอื้อประโยชน์แก่ตน

ปิดหูปิดตา คนชั้นล่าง เอื้อประโยชน์แก่กลุ่มตน

เบื้องหลังเราๆก็รู้กันอยู่ ว่าจริงเหรอที่เจ้าไม่มีพาวเวอร์ใดๆทั้งสิ้น

ความจริง คือความจริงครับ ผมว่าท่านก็ยังมีส่วนในหลายๆเรื่อง

ผมหมายถึงกลุ่ม รอยัลลิสต์นะครับ

กลุ่มหวงผลประโยชน์ตน มากกว่าผลประโยชน์ชาติ

ในความเห็นผมครับ

เผด็จการ ในบางประเทศ ทำให้ชาติพัฒนา หากมีผู้นำที่ดี และเข้มแข็ง

หวังว่าเข้าใจนะครับว่า ความเห้นส่วนตัว ไม่ได้โน้มน้าวใดๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 17492
ที่อยู่: กิเลสท่วมใจทั้งคืนวัน คิดว่าปัญญาเพียงน้อยนิดจะเอาชนะกิเลสได้
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 10:16
ถูกแบนแล้ว
จะพูดยังไงดี
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2010
ตอบ: 2256
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 10:37
...ในคืนวันที่ 5 นั้นก็มีข่าวว่านักศึกษาเข้าไปชุมนุมกันอยู่ในธรรมศาสตร์อีกแล้ว เป็นจำนวนกว่า 3,000 ส่วนทางภายนอกนั้นก็มีผู้คนไปคอยกันอยู่หนาแน่นที่ท้องสนามหลวงแถบบริเวณถนนหน้ามหาวิทยาลัย และมีจำนวนเพิ่มมากมายขึ้นทุกที พร้อมกับแสดงอาการกระเหี้ยนกระหือรือที่จะเข้าไปดำเนินการกับกลุ่มบุคคลที่มีพฤติการณ์หมิ่นองค์สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชด้วยตนเอง

แต่คนที่ดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีอยู่เวลานั้น ยังไม่กล้าตัดสินใจว่าจะดำเนินการอย่างไรกับเรื่องนี้

แน่ละซีครับเรื่องพรรค์อย่างนี้ต้องถามพรรคพวกที่เขาติดต่อกับนักศึกษาดูก่อนว่าเขาจะให้เอายังไง

กว่าทางเจ้าหน้าที่ตำรวจจะได้คำสั่งมาจากคนที่มีหน้าที่รับผิดชอบในการบริหารบ้านเมือง ก็เป็นเวลาดึกดื่นค่อนคืนเข้าไปแล้ว

คำสั่งนั้นเขาอนุมัติให้ตำรวจดำเนินการเอานักศึกษาออกจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ได้ และหากตำรวจถูกทำร้าย ให้ตำรวจยิงป้องกันตัวได้

แต่สถานการณ์ที่หน้ามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ตอนด้านท้องสนามหลวงนั้นมันสายเกินแก้เสียแล้ว

ตอนนั้นทุกอย่างมันกดดันอยู่รอบด้าน มีอยู่พร้อมกันทั้งความชั่วช้าและการท้าทาย

ใครที่เป็นตำรวจและต้องไปปฏิบัติหน้าที่อยู่ตรงนั้น ก็เท่ากับคนกลางที่เข้าไปยืนอยู่ระหว่างนักเลงที่กำลังยกพวกจะเข้าตีกัน และหากทางฝ่ายตำรวจไม่รีบตัดสินใจดำเนินการ เหตุการณ์ก็อาจเปลี่ยนแปลงไปเป็นอย่างอื่น เพราะคลื่นของผู้คนจำนวนนับหมื่นที่รอกันอยู่ด้านนอกมหาวิทยาลัยนั้น ตำรวจก็ไม่มีทางรู้ว่าใครเป็นใครกันมั่ง

จนกระทั่งเช้ามืด ทางตำรวจจึงตัดสินใจบุกเข้าไป เอาตัวผู้คนที่อยู่ข้างในออกมา

แต่พอบุกเข้าไปก็เจอปัญหาการตอบโต้

แล้วจากนั้นต่างฝ่ายก็ต่างยิงเข้าหากันเป็นอุตลุต ไม่มีใครจะมาพูดกันได้ว่าใครเป็นฝ่ายถูกฝ่ายผิด

เพราะที่นั้นมันกลายเป็นสนามรบ

คนที่มีใจเป็นธรรมที่เขาไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียด้วยเท่านั้นที่เขาจะวิจารณ์ว่า

ฝ่ายหนึ่งก่อปัญหาแล้ว ก็เข้าไปตั้งป้อมสู้อยู่ข้างใน

ฝ่ายหนึ่งก็แสดงอาการเคียดแค้นชิงชังจะพังเข้าไปจัดการกันเอง

อีกฝ่ายที่เป็นผู้พิทักษ์สันติราษฎร์จึงต้องพรวดพราดเข้าไปอยู่ตรงกลาง เพื่อกวาดเอาคนที่อยู่ข้างในเอาไปควบคุมไว้ในที่ปลอดภัยเสียก่อน... (สมัคร สุนทรเวช, การเมืองเรื่องตัณหา, น.315-317, กุมภาพันธ์ 2521)

เอ่ออออออออออ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Jan 2009
ตอบ: 419
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 10:37
ถูกแบนแล้ว
ปรีดี นี่เคยก่อหรือเกี่ยวข้องกับรัฐประหารรึปล่าวครับ  

กบฏหลวง สั่งการในพระบรมมหาราชวังเลยคับ  

แต่อย่างนี้ ถือว่ารับได้ใช่ไหมครับ icon3  

คำพูดแบบ นี้ก็ไม่บอก ที่ไปที่มาครับ มันไม่ได้เป็นคำที่รับได้หรือรับไม่ได้ครับ แต่ไม่ บอกเหตุผลประกอบ เป็นการแสดงความเห็น แบบความเชื่อเพียงอย่างเดียว

ถ้าบอกเหตุผลเรื่อง เงินโอน หรืออะไรก็ถือว่ามีเหตุผลแต่นี่ไม่พูด แบบนี้คือ ไม่มีเหตุผลครับ บอกได้แค่ว่าเป็นความเชื่อ

0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2008
ตอบ: 3312
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2013 10:40
Guess พิมพ์ว่า:

คำพูดแบบ นี้ก็ไม่บอก ที่ไปที่มาครับ มันไม่ได้เป็นคำที่รับได้หรือรับไม่ได้ครับ แต่ไม่ บอกเหตุผลประกอบ เป็นการแสดงความเห็น แบบความเชื่อเพียงอย่างเดียว

ถ้าบอกเหตุผลเรื่อง เงินโอน หรืออะไรก็ถือว่ามีเหตุผลแต่นี่ไม่พูด แบบนี้คือ ไม่มีเหตุผลครับ บอกได้แค่ว่าเป็นความเชื่อ

งง ครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel