ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status: You
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Oct 2008
ตอบ: 1655
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:38
[RE]แบบนี้ผมควรโฟกัสจุดไหนของตัวเอง
หาที่ที่ให้ความท้าทายคุณได้ทุกๆวัน
เลือกที่ทำงานที่เหมาะกับความสามารถ
ลองมองดีๆ ว่าเราสามารถเติบโตที่นี่ได้หรือเปล่า
ถ้าไม่แน่ใจ เดินไปคุยกับหัวหน้า ถ้าหัวหน้าคุณดี
เขาจะให้คำแนะนำที่ตรงไปตรงมา
ถ้าโตไม่ได้ หาที่ไปเติบโตต่อไปครับ
สิ่งต่อไปเลยนะ สร้างหนี้ดีให้ตนเอง เช่น ซื้อบ้าน รถยนต์ หรือ ลงทุนอะไรต่างๆ แล้วคุณจะเจอความท้าทายในชีวิตมากขึ้น
ที่สำคัญนะครับ อย่าเหลิง และ หลงระเริง ชีวิตมีขึ้น มีลง
วันนี้กราฟขึ้น วันหน้ากราฟลง
สุดท้ายใช้ชีวิตให้มีความสุขในทุกวันนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Dec 2023
ตอบ: 295
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:47
[RE: แบบนี้ผมควรโฟกัสจุดไหนของตัวเอง]
Kik1409 พิมพ์ว่า:
รู้สึกเบื่อตัวเองจับจุดไม่เจอ ผมเป็นคนที่เรียนรู้ไวทำงานอะไรก็ดี ทำงานตัวเอง กิจการ นั่นนี่ดีหมด แต่เหมือนตัวเองจะทำอะไรได้ไม่นานก็เลิก หมดไฟไปดื้อๆ ใครเป็นแบบนี้บ้าง ควรทำยังไงหรือคิดแบบไหนใครมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้บ้างแนะนำผมที เบื่อตัวเองมากๆ  

การหมดไฟเป็นเรื่องปกติครับ ยกตัวอย่างในกรณีของผมที่หมดไฟเหมือนกัน ผมพูดในฐานะคนทำงานมาได้ไม่ถึงสามปีนะ ผมหมดไฟกับการทำงานตั้งแต่ 7 เดือนแรกละ เพราะช่วง7เดือนแรกผมทำงานแบบโหมจัด

เดินทางไปกลับรวมกันสี่ชั่วโมงทุกวัน (ตอนเช้าตื่นตีห้า ขากลับถึงบ้านสองทุ่มเร็วสุด) แถมทำงานวันเสาร์อีก (ทำเสาร์ทุกสัปดาห์)

ปัจจุบันเปลี่ยนงานมาได้ที่ที่สาม การทำงานของผมยังหมดไฟอยู่ไหม ยังหมดไฟอยู่ครับ เบื่อกับการทำงาน เบื่อกับการใช้ชีวิตแบบนี้ แต่มายเซ็ตตั้งแต่วันแรกที่เข้าการทำงานยังเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนครับ คือการเลี้ยงตัวเองและไม่สร้างภาระให้กับคนอื่นที่อยู่ด้านหลัง การทำงานมันไม่จำเป็นต้องมีไฟอะครับ ยิ่งงานประจำยิ่งแล้วใหญ่เลย

ขอแค่ทำงานแล้วมีเงิน ซื้อของที่ตัวเองอยากได้ ได้ทำกิจกรรมเสริมในเวลาว่าง แค่นั้นพอครับ บางคนเลือกที่จะทำงานประจำ เวลาว่างทำงานเสริมต่อ เพื่อเก็บเงินเยอะๆๆๆๆ เป็นข้อดีครับ แต่สำหรับของผมคือทำงานประจำแล้วใช้เวลาว่างพักผ่อน แค่นี้ก็พอละครับ ไม่งั้นมันจะฝืนร่างกายและจิตใจผมจนเหนื่อย มีเงินก็ดี แต่มีเงินแล้วสุขภาพเสีย ทั้งสุขภาพจิตและร่างกาย ผมว่ามันไม่คุ้ม

ผมอยากให้ท่านลองมองย้อนกลับไปดูครับ ตอนเป็นเด็กท่านอยากได้อะไร ท่านแบมือขอพ่อแม่ พอตอนนี้ท่านหาเงินใช้เองได้แล้ว มองให้ว่ามันเป็นสิ่งที่ท่านพยายามทำมาตั้งแต่เด็ก ทั้งเรียน ทั้งทำงาน ทั้งต้องก้มหัวให้คนอื่น(ทั้งหัวหน้าและลูกค้า) แนะนำให้หาความสุขอย่างอื่นเยอะๆ แล้วทำงานก็ทำไปเรื่อยๆพอครับ
1
0
Ishin
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10873
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 10:12
[RE: แบบนี้ผมควรโฟกัสจุดไหนของตัวเอง]
Kik1409 พิมพ์ว่า:
WestVirginia พิมพ์ว่า:
แบบนี้ผมเรียกว่าจับจุดตัวเองเจอนะ ผมก็เป็นแบบนี้และรู้ว่าตัวเองเป็นแบบนี้ เลยไม่ซีเรียสอะไรเลย หมดไฟกับสิ่งนึงก็แค่หาสิ่งใหม่ทำแค่นั้นเอง

แต่ถ้าจริงจังแล้วผิดหวังเพระาเบื่อง่าย อาจจะเพราะเราไม่เคยลองวางแผน+ตั้งเป้าระยะยาวรึเปล่า ระหว่างทางมันเลยเหนื่อยไปหน่อยเพราะภาพในอนาคตไม่ชัด หรือชัดไม่พอ  
จริงเหมือนกันผมไม่เคยวางอนาคตใว้เลยจริงๆ ไม่มีแผนมีแพลนใว้เลยว่าอายุเท่านี่ๆต้องทำอะไรไปเรื่อยตามแต่ใครจะให้ไปช่วย  

ขอโทษนะครับ เป็นคนนับถือ พุทธศาสนามั๊ยครับ
ถ้าใช่ ลองศึกษา หลักจริงๆ ของ พุทธศาสนาดูครับ
ถ้าลองได้ฝึกจริงๆ จังๆ ดู ผมว่าน่าจะเจอหนทาง ความคิดอะไรดีๆ เยอะขึ้นนะครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2022
ตอบ: 1014
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 10:52
ปั้น Start up ขายครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Oct 2005
ตอบ: 309
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 11:08
เบื่อก็ดีแล้วนี่ครับ แปลว่าเราต้องหาอะไรใหม่ๆทำ
หรือตั้งโจทย์ที่มีอยู่ให้มันยากขึ้น เช่นปีนี้กำไร 10% ปีหน้า 20% ได้มั้ย ทำยังงัย
หรือไปทำงานอื่นๆเพิ่มเติมจากงานที่ทำอยู่ หรือไม่ก็ลองเป็นหนี้ดูครับ
ผ่อนอสังหา กู้ลงทุนอะไรไป จะได้มีอะไรตื่นเต้นเรื่อยๆ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2776
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 11:45
oliver พิมพ์ว่า:
หาที่ที่ให้ความท้าทายคุณได้ทุกๆวัน
เลือกที่ทำงานที่เหมาะกับความสามารถ
ลองมองดีๆ ว่าเราสามารถเติบโตที่นี่ได้หรือเปล่า
ถ้าไม่แน่ใจ เดินไปคุยกับหัวหน้า ถ้าหัวหน้าคุณดี
เขาจะให้คำแนะนำที่ตรงไปตรงมา
ถ้าโตไม่ได้ หาที่ไปเติบโตต่อไปครับ
สิ่งต่อไปเลยนะ สร้างหนี้ดีให้ตนเอง เช่น ซื้อบ้าน รถยนต์ หรือ ลงทุนอะไรต่างๆ แล้วคุณจะเจอความท้าทายในชีวิตมากขึ้น
ที่สำคัญนะครับ อย่าเหลิง และ หลงระเริง ชีวิตมีขึ้น มีลง
วันนี้กราฟขึ้น วันหน้ากราฟลง
สุดท้ายใช้ชีวิตให้มีความสุขในทุกวันนะครับ  
เรื่องหนี้ อันนี้น่าสนใจ ผมไม่ชอบเป็นหนี้เลย อะไรต้องเป็นหนี้ก็ผ่านเลย หรือจะเป็นหนี้อะไรสักอย่างก็รีบใช้จนหมด น่าลองเป็นหนี้ก้อนโตๆระยะยาวสักทีอาจจะมีไฟมากขึ้น
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15793
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 13:51
ผมเป็นคนที่เรียนรู้ไวทำงานอะไรก็ดี ทำงานตัวเอง กิจการ นั่นนี่ดีหมด

จุดนี้แหละครับ เอาจุดดีตรงนี้มาเป็นชนวนแล้วเอาความเบื่อมาเป็นเชื้อเพลิง ค่อยเติมเข้าไปเรื่อยๆๆให้มันลุกอยู่ตลอดเวลา

เบื่อตรงนี้ก็หาอย่างอื่นที่เราสนใจทำและก็ทำให้มันดี เพราะทุกอย่างที่ท่านทำมันจะค่อยหล่อหลอมตกผลึกเป็นประสบการณ์และความรู้ การที่เรามีประสบการณ์และความรู้เยอะเราจะยิ่งได้เปรียบคนอื่นในสังคม

0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel