ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2773
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:02
แบบนี้ผมควรโฟกัสจุดไหนของตัวเอง
รู้สึกเบื่อตัวเองจับจุดไม่เจอ ผมเป็นคนที่เรียนรู้ไวทำงานอะไรก็ดี ทำงานตัวเอง กิจการ นั่นนี่ดีหมด แต่เหมือนตัวเองจะทำอะไรได้ไม่นานก็เลิก หมดไฟไปดื้อๆ ใครเป็นแบบนี้บ้าง ควรทำยังไงหรือคิดแบบไหนใครมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้บ้างแนะนำผมที เบื่อตัวเองมากๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Apr 2010
ตอบ: 6506
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:19
[RE: แบบนี้ผมควรโฟกัสจุดไหนของตัวเอง]
แบบนี้ผมเรียกว่าจับจุดตัวเองเจอนะ ผมก็เป็นแบบนี้และรู้ว่าตัวเองเป็นแบบนี้ เลยไม่ซีเรียสอะไรเลย หมดไฟกับสิ่งนึงก็แค่หาสิ่งใหม่ทำแค่นั้นเอง

แต่ถ้าจริงจังแล้วผิดหวังเพระาเบื่อง่าย อาจจะเพราะเราไม่เคยลองวางแผน+ตั้งเป้าระยะยาวรึเปล่า ระหว่างทางมันเลยเหนื่อยไปหน่อยเพราะภาพในอนาคตไม่ชัด หรือชัดไม่พอ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 18605
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:20
[RE: แบบนี้ผมควรโฟกัสจุดไหนของตัวเอง]
ผมว่าขึันอยู่กับ Mindset ละแบบนั้น

ผมทำงานเดิมๆทุกวันมา 5 ปี ก็ไม่เคยรุ้สึกเบื่อ mindset เราคงตายด้านไปแล้วมั้ง
ทำสิ่งที่ตัวเองทำดีที่สุดสิ้นเดือนรอรับเงิน จบข่าว
1
0

เพลย์บอยss
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2009
ตอบ: 5246
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:20
วัยรุ่นทำงานที่ได้เงินเยอะที่สุด แล้วเก็บออม

พอโตมามีทุน ถ้ามีโอกาส
ทำงานที่เราชอบและมีเวลาว่างเหลือเยอะที่สุดฮะ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:25
WestVirginia พิมพ์ว่า:
แบบนี้ผมเรียกว่าจับจุดตัวเองเจอนะ ผมก็เป็นแบบนี้และรู้ว่าตัวเองเป็นแบบนี้ เลยไม่ซีเรียสอะไรเลย หมดไฟกับสิ่งนึงก็แค่หาสิ่งใหม่ทำแค่นั้นเอง

แต่ถ้าจริงจังแล้วผิดหวังเพระาเบื่อง่าย อาจจะเพราะเราไม่เคยลองวางแผน+ตั้งเป้าระยะยาวรึเปล่า ระหว่างทางมันเลยเหนื่อยไปหน่อยเพราะภาพในอนาคตไม่ชัด หรือชัดไม่พอ  
จริงเหมือนกันผมไม่เคยวางอนาคตใว้เลยจริงๆ ไม่มีแผนมีแพลนใว้เลยว่าอายุเท่านี่ๆต้องทำอะไรไปเรื่อยตามแต่ใครจะให้ไปช่วย
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Apr 2010
ตอบ: 6506
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:31
Kik1409 พิมพ์ว่า:
WestVirginia พิมพ์ว่า:

จริงเหมือนกันผมไม่เคยวางอนาคตใว้เลยจริงๆ ไม่มีแผนมีแพลนใว้เลยว่าอายุเท่านี่ๆต้องทำอะไรไปเรื่อยตามแต่ใครจะให้ไปช่วย  

ให้ผมแนะนำก็คง โฟกัสปัจจุบันกับ enjoy ระหว่างทางดีกว่าครับ ความชอบเรามันเปลี่ยนแปลงได้เสมอ ตามอายุและ ปสก ที่ได้เจอ

ชีวิตมันก็งี้แหละครับ สิ่งที่ใช่สำหรับเราบางทีเราอาจจะต้องลองทำ ตามหาไปตลอดชีวิตก็ได้
1
0
นักเตะตำบล
Status:
ตอบ: 685
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:37
เป็นแบบนี้เหมือนกัน คุณเป็นพวกชอบความท้าทาย แต่พอเก่งหน่อยก็เบื่อ

สาเหตุคือ เราท้าทายกับเป้าหมาย แต่เราไม่ได้have fun กับการเดินทางไปถึงเป้าหมาย
ช่วงแรกๆ learning curve มันไม่ชันมาก เรายังสนุกกับ progress ที่ได้มาง่ายๆ
แต่พอถึงจุดที่มันต้องลงทุนเวลาและแรงมากขึ้นเพื่อสร้างให้เกิดความคืบหน้า เราก็เบื่อ

คำแนะนำของผมคือ คุณต้องหาสิ่งที่ทำ เพื่อให้ได้ทำ เพราะว่ามันทำแล้วสนุก ไม่ใช่ทำเพื่อบางสิ่งบางอย่าง
เลิกสนใจปลายทางของมัน แต่หันมาสนใจที่การเดินทาง

1
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:44
Fightme พิมพ์ว่า:
เป็นแบบนี้เหมือนกัน คุณเป็นพวกชอบความท้าทาย แต่พอเก่งหน่อยก็เบื่อ

สาเหตุคือ เราท้าทายกับเป้าหมาย แต่เราไม่ได้have fun กับการเดินทางไปถึงเป้าหมาย
ช่วงแรกๆ learning curve มันไม่ชันมาก เรายังสนุกกับ progress ที่ได้มาง่ายๆ
แต่พอถึงจุดที่มันต้องลงทุนเวลาและแรงมากขึ้นเพื่อสร้างให้เกิดความคืบหน้า เราก็เบื่อ

คำแนะนำของผมคือ คุณต้องหาสิ่งที่ทำ เพื่อให้ได้ทำ เพราะว่ามันทำแล้วสนุก ไม่ใช่ทำเพื่อบางสิ่งบางอย่าง
เลิกสนใจปลายทางของมัน แต่หันมาสนใจที่การเดินทาง

่  
ผมไม่เคยได้ทำอะไรที่รู้สึกสนุกเลยจริงๆแหละ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6309
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:44
หาเงินสัก 100ล้าน ผมตั้งจุดหมายไกลๆ แล้วสามารถเป็นไปได้
หาผญสวยสักคนๆ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2009
ตอบ: 2473
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 08:50
รู้สึกเบื่อตัวเองจับจุดไม่เจอ ผมเป็นคนที่เรียนรู้ไวทำงานอะไรก็ดี ทำงานตัวเอง กิจการ นั่นนี่ดีหมด แต่เหมือนตัวเองจะทำอะไรได้ไม่นานก็เลิก หมดไฟไปดื้อๆ ใครเป็นแบบนี้บ้าง ควรทำยังไงหรือคิดแบบไหนใครมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้บ้างแนะนำผมที เบื่อตัวเองมากๆ  

ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องเงิน ทำอะไรก็ดีหมดแสดงว่าเก่ง + ประสบความสำเร็จ > มีเงิน

ดังนั้น หมดไฟแล้วยังไง ทำอะไรได้ไม่นานแล้วเลิกแล้วยังไง

เกิดมาจะทำแค่อย่างสองอย่างหรอครับ ถ้ามีความสามารถ แล้วทำอะไรก็รุ่งไปหมด

ก็ทำไปร้อยอย่าง หมื่นอย่างไปเลยสิ ใช้ชีวิตให้คุ้ม " ใช้ความสามารถให้คุ้ม "
แก้ไขล่าสุดโดย proximity_30 เมื่อ Mon Apr 29, 2024 08:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
When does telling the truth ever help any body ?
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2758
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:01
[RE]แบบนี้ผมควรโฟกัสจุดไหนของตัวเอง
กำหนดเป้าหมายให้กับตัวเอง ระยะสั้น ระยะกลาง ระยะยาว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะอบต.
Status: i'm No.8
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 1320
ที่อยู่: 69 Bukakke Office , Tokyo-Hot Building , Tokyo Japan
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:04
ท่านอาจจะชอบแนวตำแหน่งด้าน product development นะผมว่า ถ้าไฟรงไฮเปอแบบนี้ , ถ้าทำอย่างเดียวแล้วเบื่อ ลองเป็นสายย้ายงานเปลี่ยนไปเรื่อยๆก็ได้ครับ, ผมว่าดีนะที่ท่านชอบเปลี่ยนอะไรบ่อยๆ คนทั่วไปนี่เกลียดการเปลี่ยนแปลงมาก
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2006
ตอบ: 1004
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:14
[RE]แบบนี้ผมควรโฟกัสจุดไหนของตัวเอง
เปลี่ยน mindset ครับ ทุกคนก็ทำอะไรสักพักเค้าก็เบื่อเหมือนกันนั่นแหบะ ไม่ใช่คุณคนเดียว

พยายามหาเป้าหมายถัดไปเหมือนเล่นเกม ให้ยากขึ้นไปเรื่อยๆ บางที่ที่คุณบอกว่าทำได้ดี คุณอาจจะแค่เล่นโหมด easy อยู่ก็ได้นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6352
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:18
บางที คุณอาจจะเจอ สิ่งที่ชอบ จากจุดเล็กๆ จุดเดียวก็ได้ครับ ถ้ารู้ตัวแล้วได้ทำสิ่งที่ชอบ คุณจะทำสิ่งนั้นไม่เบื่อเลย ต่อให้มันเหนื่อย

อย่างผม เคยได้ บริการบ้านพักพูลวิลล่า ของญาติ แล้วแบบ มีความสุขมากที่เราได้ไปต้อนรับหรือบริการลุกค้าด้วยตัวเอง บางทีก็แบบขำตัวเอง ลุกค้าให้ทิป หรือเจอแบบชวนนั่งกินเหล้าด้วยอย่างบ่อย บริการ จน เค้าอยากให้อยุ่ด้วย เลยเป็นจุดเริ่มต้นว่า อยากมี พวกนี้เป็นของตัวเอง จนวันนี้ได้มาเปิดโฮสเทลเองแล้ว โคตรเหนื่อยเลยครับ
ทำเองทุกอย่าง กวาดถูล้างห้องน้ำซักผ้า เปลี่ยนผ้าปู ไม่ได้หลับไม่ได้นอน แต่มีความสุข เวลาเห็นลุกค้า รู้สึกดีกับที่พักเรา นี้ ถ้าจ้างพนักงานแล้วมาทำอะไรแบบนี้ผมว่าทำได้ 2-3 วันลาออกอะ งานเบิ้มๆเลย

หรืออีกเรื่องผมเป็นคนรักสัตว์มากๆ ชอบไปขอ หมา คนในซอยพาจูงเดินเล่น จนสนิทกับเจ้าของหมาไปละ จนล่าสุด เค้าบอกว่า เค้าอยากเปิดโรงแรมสัตว์อยากได้ ตัวผมไปช่วยกิจการ ผม อยากไปใจจะขาด แต่ทุกวันนี้ก็ขยับไปทำอะไรไม่ได้แล้ว

ลองดูครับหาอะไรที่ตัวเองสนใจ หรือชอบ พอเจอทาง เราจะอยู่กับมันได้นานแล้วไปกับมันได้เรื่อยๆ
2
0
นักเตะตำบล
Status:
ตอบ: 685
โพสเมื่อ: Mon Apr 29, 2024 09:33
Fightme พิมพ์ว่า:

่  
ผมไม่เคยได้ทำอะไรที่รู้สึกสนุกเลยจริงๆแหละ  

ลองสังเกตดู มันจะเป็นเรื่องเล็กมากๆ ซึ่งเป็นส่วนประกอบในเรื่องใหญ่ๆ แนวคิดนี้มาจากหนังสือเรื่อง Ikigai
แต่ไม่จำเป็นต้องตามหาขนาดนั้นนะ อาจจะไม่ใช่เรื่องงานก็ได้ แต่เป็นสิ่งเล็กๆที่หล่อเลี้ยงให้ชีวิตเรามีความสุขในแต่ละวัน
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel