ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Apr 2020
ตอบ: 16
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 14:36
[RE: สถาปนิก วิศวกรที่มาจากสายอาชีพ กับสายสามัญปกติมีข้อแตกต่างกันมั้ยครับ]
Metalmann 109 พิมพ์ว่า:
(วิศวะ) ความคิดเห็นส่วนตัว และจากประสบการณ์ คิดว่าถ้าจบมาจากหลักสูตรเดียวกัน คงไม่ต่างกันมากในเชิงเทคนิค แต่สิ่งที่ต่างคือมุมมองในการทำงาน กับการบริหารที่ต่างกันระหว่างคนที่มีพื้นฐาน ปวช ปวส (สายช่าง) กับคนที่จบ ม.6 ต่อปริญญาตรี

คนที่มีพื้นฐาน ปวช ปวส จบปริญญาตรีวิศวะ จะมีมุมมองว่าคนที่เป็นวิศวกรต้องทำเป็นทุกอย่างจากพื้นฐาน ต้องลุยเป็น ต้องมือเปื้อน ถ้าเป็นหัวหน้า ก็จะชอบให้วิศวกรที่เป็นลูกน้องลุยงานจากล่างขึ้นบน มือต้องเปื้อนถึงจะถูกต้อง

คนที่มีพื้นฐาน ม.6 จบปริญญาตรีวิศวะ จะไม่ยึดติดเรื่องที่ต้องทำเป็นทุกอย่าง จะมีมุมมองเชิงบริหารมากกว่า เช่น วิศวกรไม่จำเป็นต้องมือเปื้อนตลอดก็ได้ ถ้าเรารู้ และเข้าใจตัวแปร รู้สิ่งที่ต้องจัดการ และสามารถแก้ปัญหาได้ บริหารจัดการได้ คือจบ

มุมมองคนละแบบ วิศวกรลุยงาน มือเปื้อน อาจจะไปได้ดี ได้เร็วในช่วงแรก แต่พอถึงโซนที่ต้องรับงานบริหารก็จะไปได้ช้า ส่วนอีกมุม วิศวกรที่จบจาก ม.6 มา จะมือไม่เปื้อน ช่วงแรกอาจจะไม่หวือหวา แต่พอแตะขั้นบริหารเมื่อไหร่ เขาจะไปได้ไวกว่า เพราะเข้าทางมากกว่า  

เห็นด้วยในส่วนของสไตล์การทำงานครับ มาทาง ปวช จะเน้นลงทำมือทำเองมากกว่า ลองถูกผิดเองมากกว่าคนที่จบ ม.6 มา แต่พอทำงานจริง ก็ต้องมาเรียนรู้กันใหม่หมด สายไหนดีกว่าตอบไม่ได้อยู่ที่ปัจเจกบุคคลล้วนๆครับ

ส่วนการบริหาร ผมว่าไม่เกี่ยวเลยครับ อยู่ที่คนแล้วแต่คนด้วยครับ ลูกพี่ผมก็จบ ปวช มาวิศวะ ก็บริหารได้ดีกว่าคนที่จบ ม.6 อย่างผม หรือหลายต่อหลายคนมากๆ มันอยู่ที่ตรรกะ ประสบการณ์ และความสามารถทางการเมือง ว่าจะบริหารได้ดีขนาดไหน

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22241
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 15:00
[RE: สถาปนิก วิศวกรที่มาจากสายอาชีพ กับสายสามัญปกติมีข้อแตกต่างกันมั้ยครับ]
ผมอาจารย์สายนี้ของหนึ่งในสามพระจอมมาตอบแล้วกัน

ปวช./ปวส. อะไรที่เป็นภาคปฏิบัติจะดีกว่า เก่งกว่าสายสามัญค่อนข้างมาก

แต่ส่วนใหญ่ปวช./ปวส.จะมาตายวิชาคำนวณนี่แหละครับ โดยเฉพาะพวก Structural Analysis/Statics บางคนแตกแรงยังไม่เป็นเลย ก็จะจบยากจบช้าหน่อย

Lifestyle ก็ค่อนข้างต่าง พวกปวช./ปวส.จะไม่ค่อยเรียนกัน ขนาดเรียกให้มาแก้ F ยังไม่มาก็มี หรือบอกอาทิตย์หน้าควิซนะ สอบ 4 ครั้ง 0 ทุกครั้งก็มี

ส่วนตอนทำงาน ถ้าจบออกไปได้เหมือนกัน ผมว่าไม่ค่อยต่างกันล่ะ น่าจะมีความรู้ที่ทำงานได้พอๆกันแล้วครับ คนที่รับไปก็ไม่ค่อยแคร์แล้วล่ะว่าจบการศึกษาพื้นฐานอะไรมา
แก้ไขล่าสุดโดย Celberos เมื่อ Fri Apr 19, 2024 15:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Feb 2010
ตอบ: 13519
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 15:00
ความสามารถไม่รู้จริงๆครับ แต่จบสายอาชีวะมันต่อพวกจุฬา เกษตร มหิดล มธ. ไม่ได้รึเปล่า แต่ต่อพวก พระจอมเกล้า ราชมงคลได้
0
0
evertonian
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2888
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 15:04
Humnoi17 พิมพ์ว่า:
ผมตอบในส่วนสถาปนิกแล้วกัน
1. ในช่วงที่เรียนพื้นฐานปี 1-2 จะมีความแตกต่างชัดเจน(ถ้าได้เรียนร่วมกัน) ในด้านพื้นฐานออกแบบและการเขียนแบบ
2. ในช่วงปี 3-5 ไม่ค่อยต่างกันแล้ว เพราะจะคละรวมกันหมดแล้ว มีทั้งเทพ กลางๆ แล้วก็ พอเอาตัวรอดไปวันๆ อยู่ที่ความสามารถกับความพอใจแต่ละคน

3. หลังจากจบการศึกษา(สังเกตรอบๆตัว) คนที่มาจากสายสามัญจะชอบไปสายออกแบบ(ออฟฟิต) ส่วนที่มาจากสายจบ ปวช. ต่อ ปวส. จะชอบทำงานหน้างาน งานก่อสร้าง ผรม.  

ตามท่านหรรมน้อยเลย

1.ผมจบ ปวช มาต่อ ป.ตรี 5 ปี ต้องไปเรียนพื้นฐานกับพวกจบ ม.6 อีกปีสองสองปี ตอนนั้นรับงานจ้างเขียนแบบส่ง อจ. กับพวกจบ ม.6 รั่วๆเลย พวก 6 ก็ให้ลอกวิชาคณิต ภาษาอังกฤษไป....

2. ช่วงปี 3-5 พวก ม.6 นี่อย่างขยันเลย แถมสมัยผมเริ่มเพิ่งใช้คอม พวกนี้จัดมาเต็ม พวก ปวช/ปวส จะเริ่มหนักไปทางดื่มล่ะ 5555

3. จบกันตามนั้นเลยสายตรงจาก ปวช/ปวส ส่วนมารับราชการ ผรม พวกสายสามัญ ม.6 ไม่ออฟฟิตก็ทำงานอย่างอื่น
1
0
นักเตะตำบล
Status: ดุจดั่งธันเดอร์
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Mar 2024
ตอบ: 726
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 15:14
toffyman พิมพ์ว่า:
ความสามารถไม่รู้จริงๆครับ แต่จบสายอาชีวะมันต่อพวกจุฬา เกษตร มหิดล มธ. ไม่ได้รึเปล่า แต่ต่อพวก พระจอมเกล้า ราชมงคลได้  

ถ้าจบ ปวช. แล้วไปต่อป.ตรีเลยสามารถเข้าพวก ฬ เกษตร ได้ฮะ แต่ต้องสอบเอ็นแข่งกับเด็กม.6สามัญ ซึ่งส่วนใหญ่เด็ก ปวช. จะสู้สายสามัญไม่ได้ทางวิชาการ เพราะไม่ได้เรียนมา

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 02 Jul 2021
ตอบ: 655
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 15:57
ตอบตามความเป็นจริง

สี มีผลเสมอไม่ว่าสีไหน และ สี มักถูกนำมาพิจารณาเป็นปัจจัยแรกๆเสมอไม่ว่าเรื่องไหน
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 02 Jul 2006
ตอบ: 1396
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 16:25
ตอนเรียน (ขณะเรียน) จะต่างกันนิดหน่อยครับ
สายสามัญ จะมีพื้นฐานด้านวิชาคำนวณ พวกคณิต ฟิสิกส์ มามากกว่า เพราะได้เรียนมาตอน ม.ปลาย แต่ปฏิบัติส่วนมากจะสู้สายอาชีพไม่ได้
สายอาชีพ (ปวช. ปวส.) จะถนัดด้านปฏิบัติมากกว่า เพราะทำมาเยอะ แต่วิชาคำนวณจะด้อยกว่าหน่อย เพราะพื้นฐานน้อยกว่า

แต่พอจบแล้ว ก็ไม่ได้แตกต่างกันครับ ถ้ามหาวิทยาลัยสอนและตัดเกรดอย่างมีมาตรฐานนะ เพราะทั้งสองสายก็เรียนเนื้อหาเดียวกัน เก็บคะแนน ตัดเกรดแบบเดียวกันนี่แหละ จึงไม่ได้ต่างกันมากครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel