ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ดุจดั่งธันเดอร์
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 12 Mar 2024
ตอบ: 653
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:04
ถูกแบนแล้ว
สถาปนิก วิศวกรที่มาจากสายอาชีพ กับสายสามัญปกติมีข้อแตกต่างกันมั้ยครับ
ระหว่าง
1.สถาปนิก วิศวกรที่มาจากสายสามัญคือจบม.6 หรือจบ ปวช.แล้วมาเรียนต่อป.ตรีเลย สถาปัตย์ 5 ปี หรือวิศว 4 ปี
กับ
2.สถาปนิก วิศวกรที่จบ ปวช. ต่อ ปวส. ต่อเนื่องจนจบป.ตรี

ทั้ง 2 สายมีข้อแตกต่างกันมั้ยครับเวลาทำงานหรือต่างกันแค่เส้นทางการศึกษาเฉยๆ ผมพอทราบแค่ว่าถ้าเลือก 1. จะมีสถาบันการศึกษาให้เลือกเรียนได้เยอะกว่า เพราะถ้าเลือก 2. หลายมหาวิทยาลัยไม่รับต่อเนื่องแล้ว อย่าง 3 พระจอมสมัยนี้ก็ยังเห็นแต่พระนครเหนือที่ยังรับต่อเนื่องเยอะสุดใน 3 ที่อยู่ ลาดกระบังกับบางมดรับน้อยมากๆแล้ว อุเทนถวายก็ปิดหลักสูตร ปวส. ไปแล้ว ปรับเป็นป.ตรี วิศว 4 ปีหรือสถาปัตย์ 5 ปีหมด
แก้ไขล่าสุดโดย กระโจ๊วเพี่ยว เมื่อ Fri Apr 19, 2024 11:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 1015
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:12
[RE: สถาปนิก วิศวกรที่มาจากสายอาชีพ กับสายสามัญปกติมีข้อแตกต่างกันมั้ยครับ]
ผมว่าดีคนละแบบครับ

1.คนที่จบ ปวช ปวส มาต่อ ป.ตรี พวกนี้เค้าจะแน่นเรื่องหน้างาน การปฏิบัติ คุมงาน
2.คนที่จบ ม.6 มาต่อ ป.ตรี พวกนี้จะแน่นทฤษฎี มากกว่า

แต่ก็เป็นแค่บางส่วนเท่านั้นล่ะครับ ส่วนมากจบมาใหม่ๆ ก็ไม่มีใครทำงานเป็นเท่าไหร่
ถ้าได้ทำงานไป 2-3 ปี ก็จะเริ่มเป็นงานกันแล้ว

แต่ไม่ว่าจะจบ ม.6 หรือ ปวช ปวส ก็อยู่ที่คนจะขวนขวายหาความรู้กันอีกที

เคยเจอเพื่อนร่วมงานที่จบ ปวช ปวส มาต่อตรี คำนวณอย่างเทพก็มีครับ

ส่วนพวกที่ จบ ม.6 ต่อ ตรี ม.ดังๆ บางคน ไม่รู้เรื่องเลยก็มี
0
0
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:16
ถูกแบนแล้ว
[RE: สถาปนิก วิศวกรที่มาจากสายอาชีพ กับสายสามัญปกติมีข้อแตกต่างกันมั้ยครับ]
MasterSmith พิมพ์ว่า:

1.คนที่จบ ปวช ปวส มาต่อ ป.ตรี พวกนี้เค้าจะแน่นเรื่องหน้างาน การปฏิบัติ คุมงาน
2.คนที่จบ ม.6 มาต่อ ป.ตรี พวกนี้จะแน่นทฤษฎี มากกว่า

แต่ก็เป็นแค่บางส่วนเท่านั้นล่ะครับ ส่วนมากจบมาใหม่ๆ ก็ไม่มีใครทำงานเป็นเท่าไหร่
ถ้าได้ทำงานไป 2-3 ปี ก็จะเริ่มเป็นงานกันแล้ว

แต่ไม่ว่าจะจบ ม.6 หรือ ปวช ปวส ก็อยู่ที่คนจะขวนขวายหาความรู้กันอีกที

เคยเจอเพื่อนร่วมงานที่จบ ปวช ปวส มาต่อตรี คำนวณอย่างเทพก็มีครับ

ส่วนพวกที่ จบ ม.6 ต่อ ตรี ม.ดังๆ บางคน ไม่รู้เรื่องเลยก็มี  

ขอบคุณฮะ ผมคนนอกเวลามีมู้เรื่องนี้ในพันดริฟ เห็นคอมเม้นเถียงกันยาวทุกมู้ ทั้ง 2 สายหาเหตุผลมาบลัฟกันอย่างมันส์ เพราะทั้ง 2 สายมันจะมีพวกคลั่งอยู่ คนนอกสายแบบผมอ่านแล้วมันมากว่าใครจะยอมแพ้ก่อน
แก้ไขล่าสุดโดย กระโจ๊วเพี่ยว เมื่อ Fri Apr 19, 2024 11:20, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 1015
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:18
กระโจ๊วเพี่ยว พิมพ์ว่า:
MasterSmith พิมพ์ว่า:

ขอบคุณฮะ ผมคนนอกเวลามีมู้เรื่องนี้ในพันดริฟ เห็นคอมเม้นเถียงกันยาวทุกมู้ ทั้ง 2 สายหาเหตุผลมาบลัฟกันอย่างมันส์

คือ ถ้าเลือกได้ คนส่วนมากก็อยากไปเรียน ม.6 ไปต่อ ม.ดังๆ กันทั้งนั้นครับ
แต่บางคนด้วยพื้นฐานครอบครัว โอกาสต่างๆ ไม่เท่ากัน
ในเมื่อเราแก้ไขอดีตไม่ได้ ก็ทำปัจจุบันให้ดี
ผมทำงานสายนี้มา 10 กว่าปี เจอคนที่ไม่จบ ม.ดัง เก่งมากๆ ขึ้นไปถึงระดับผู้บริหารเบอร์ต้นขององค์กร
ในทางกลับกัน คนจบ ม.ดัง ส่วนมากนะครับ จะเก่ง แต่ก็มีบางคนที่ไม่เอาอะไรเลย อยู่ไปวันๆ ก็มี
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 7319
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:19
ผมตอบในส่วนสถาปนิกแล้วกัน
1. ในช่วงที่เรียนพื้นฐานปี 1-2 จะมีความแตกต่างชัดเจน(ถ้าได้เรียนร่วมกัน) ในด้านพื้นฐานออกแบบและการเขียนแบบ
2. ในช่วงปี 3-5 ไม่ค่อยต่างกันแล้ว เพราะจะคละรวมกันหมดแล้ว มีทั้งเทพ กลางๆ แล้วก็ พอเอาตัวรอดไปวันๆ อยู่ที่ความสามารถกับความพอใจแต่ละคน

3. หลังจากจบการศึกษา(สังเกตรอบๆตัว) คนที่มาจากสายสามัญจะชอบไปสายออกแบบ(ออฟฟิต) ส่วนที่มาจากสายจบ ปวช. ต่อ ปวส. จะชอบทำงานหน้างาน งานก่อสร้าง ผรม.
แก้ไขล่าสุดโดย Humnoi17 เมื่อ Fri Apr 19, 2024 11:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1122
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:23
จากใจที่เคยเรียนกับพี่ต่อเนื่อง และทำงานกับคนที่ไต่จากสายสามัญ ด้านปฏิบัติหน้างานพวกแกความรู้แน่นจริง แต่เรื่องวิชาการหรือสายออกแบบที่ต้องเริ่มพร้อมกันจะช้ากว่าเด็กสายมัธยมพอสมควร

ส่วนหลายๆม.ที่ไม่เปิดวิศวะภาคต่อเนื่องเป็นเพราะข้อกำหนดการขอใบกว.ของสภาวิศวกรครับ(ผมเป็นรุ่นแรกที่โดน) แต่บางที่ก็พยายามเปิดให้แล้วดันให้เข้าหลักเกณฑ์กว.พิเศษแทน ซึ่งขอบเขตงานที่เซ็นได้ก็น้อยกว่ากว.ปกติอยู่ดี สุดท้ายหลายๆคนก็แก้ปัญหาด้วยการไปเรียนเติมหน่วยกิตให้ครบเพื่อขอใบภาคีปกติจนได้
แก้ไขล่าสุดโดย aobiz เมื่อ Fri Apr 19, 2024 11:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Mar 2008
ตอบ: 401
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:29
แบบไหนก็เหมือนกันหมด ส่วนตัวจบ ปวช.สถาปัตย์ แล้วไปต่อ ป.ตรี 5 ปี
ประสบการณ์การทำงานจะเป็นตัวขัดเกลาให้เราเก่งเองครับ
แต่ลองเลือก สถาบันที่สภาสถาปนิกรับรองหลักสูตรนะครับ
เพื่อที่จะได้สอบเอาใบประกอบวิชาชีพได้
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: No comment เน้น combo
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 11942
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:31
สถาปนิกนี่ ประสบการณ์ล้วนๆ บางคนถนัดงานที่อยู่อาศัยเพราะอยู่บริษัทเกี่ยวกับอสังหานาน บางคนก็อยู่บริษัทออกแบบ อาคารสำนักงาน อาคารสาธารณะ พิพิธภัณฑ์ เป็นหลักบาง คนก็อยู่สายคุมงานตลอด
1
0
นักเตะตำบล
Status: เฮ้อ ๆ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1952
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:31
ที่แน่ๆ ถ้าจะไปสายบริหาร ถ้าพูดฮาร์คคอร์ ก็คงโตยาก
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ทำเพราะจัญไ... อย่าอยู่นาน
เข้าร่วม: 29 Jul 2021
ตอบ: 15120
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:32
แนะนำไปทาง สายศาสตร์ (ไสยศาสตร์) ครับคนเชื่อถือมากกว่าสองสายแรกครับ
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Jan 2021
ตอบ: 2995
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:34
ถ้าสายก่อสร้างพูดยากเลยครับ พวกจบม.ดังจะ ALL around มากกว่า แต่สายปวส.ก็เก่งอีกแบบ ถ้าให้ทำ CADS REVIT sketch up ผมว่าสู้สายปวส. ไม่ได้ เหมือนคุมไซส์งาน อาจจะต้องจาก ปวส. 2 คนเท่ากับจ้าง ป.ตรี1 คน อะ แต่ถ้ามีประสบการณ์แล้วก็อีกแบบ แล้วแต่ประสบการณ์คน ในไซส์มันมีอะไรให้ดูให้คิดเยอะแยะ ถ้าเป็นไซส์ใหญ่ๆ อะ ถ้าผมเป็นPM ผมจะจ้าง ปวส. แต่ถ้าผมเป็น owner ผมจะจ้างป.ตรี
แก้ไขล่าสุดโดย Mewbenzz เมื่อ Fri Apr 19, 2024 11:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:39
ถูกแบนแล้ว
Vagaboy พิมพ์ว่า:
แนะนำไปทาง สายศาสตร์ (ไสยศาสตร์) ครับคนเชื่อถือมากกว่าสองสายแรกครับ  

น่าจะยังงั้นแหละท่าน ฮรี่ๆๆ ทั้งหมอปลา ทั้งหมอช้าง จบวิศวทั้งคู่ ยังเลือกไปทำงานไสยศาสตร์กับโหราศาสตร์เลย
1
0
นักเตะท้ายซอย
สาวกปืนใหญ่แฟน SS
Status: We learn what doesn't kill us makes us stronger.
เข้าร่วม: 14 Jul 2022
ตอบ: 220
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:52
ตอบในฐานะวิศวกรนะครับ สถาปนิกไม่มั่นใจ ของผมโยธา เท่าที่เคยสัมผัสไม่ต่างครับ

จะจบอะไรก้แล้วแต่ พอทำงานจิง ยิ่งทำงานหน้างาน ก็ต้องมาเรียนใหม่หมดอยู่ดี

อยู่กับตัวบุคคลแล้วว่าจะเรียนรุ้ได้มากน้อยแค่ไหน ประเด็นคือมันต้องหาความรุ้เพิ่มเติม ถ้าอยากเก่ง

ต้องอ่านเพิ่ม เรียนเพิ่มอบรมเพิ่ม หัดใช้โปรแกรม บลาๆ เยอะไปหมด ผมจะลาออกไปเลี้ยงไก่แล้ว เหนื่อยยยย
แก้ไขล่าสุดโดย Yed-sa-ke เมื่อ Fri Apr 19, 2024 11:58, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
0niVEuzd85
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 May 2022
ตอบ: 1706
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 11:55
จากที่ผมเรียน สถ กะพวกสาย ปวช ปวส มา คือ พื้นฐานเขียนแบบแน่นมาก ตอนที่ผมเรียนดราฟท์แบบกะพวกนี้คือเร็วมาก งานเสร็จก่อนผมประมาณ 3 ชั่วโมง ผมได้เพื่อนที่จบพวกนี้แหละสอนใช้ cad แต่ข้อเสียเลยคือเวลาเรียนวิชาดีไซน์ จะโดนจารย์บ่นประจำ
จัด compose ไม่ดี จัด tabulation เหมือนธรรมดาเกิน (จารย์ด่าแรงกว่านี้ครับ) พรีเซ็นต์ไม่เก่ง

เพื่อนผมคนนึงงานมันไม่ได้ดีเท่าพวกจบสาย ปวช ปวส แต่มันพรีเซ็นต์เก่ง สื่อสารแล้วอาจารย์เข้าใจ เวลา pin up พวกนี้จารย์ให้คะแนนดีตลอด แต่พอปี 4-5 ระดับมันไม่ต่างกันมากแล้ว
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2738
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 13:18
[RE]สถาปนิก วิศวกรที่มาจากสายอาชีพ กับสายสามัญปกติมีข้อแตกต่างกันมั้ยครับ
(วิศวะ) ความคิดเห็นส่วนตัว และจากประสบการณ์ คิดว่าถ้าจบมาจากหลักสูตรเดียวกัน คงไม่ต่างกันมากในเชิงเทคนิค แต่สิ่งที่ต่างคือมุมมองในการทำงาน กับการบริหารที่ต่างกันระหว่างคนที่มีพื้นฐาน ปวช ปวส (สายช่าง) กับคนที่จบ ม.6 ต่อปริญญาตรี

คนที่มีพื้นฐาน ปวช ปวส จบปริญญาตรีวิศวะ จะมีมุมมองว่าคนที่เป็นวิศวกรต้องทำเป็นทุกอย่างจากพื้นฐาน ต้องลุยเป็น ต้องมือเปื้อน ถ้าเป็นหัวหน้า ก็จะชอบให้วิศวกรที่เป็นลูกน้องลุยงานจากล่างขึ้นบน มือต้องเปื้อนถึงจะถูกต้อง

คนที่มีพื้นฐาน ม.6 จบปริญญาตรีวิศวะ จะไม่ยึดติดเรื่องที่ต้องทำเป็นทุกอย่าง จะมีมุมมองเชิงบริหารมากกว่า เช่น วิศวกรไม่จำเป็นต้องมือเปื้อนตลอดก็ได้ ถ้าเรารู้ และเข้าใจตัวแปร รู้สิ่งที่ต้องจัดการ และสามารถแก้ปัญหาได้ บริหารจัดการได้ คือจบ

มุมมองคนละแบบ วิศวกรลุยงาน มือเปื้อน อาจจะไปได้ดี ได้เร็วในช่วงแรก แต่พอถึงโซนที่ต้องรับงานบริหารก็จะไปได้ช้า ส่วนอีกมุม วิศวกรที่จบจาก ม.6 มา จะมือไม่เปื้อน ช่วงแรกอาจจะไม่หวือหวา แต่พอแตะขั้นบริหารเมื่อไหร่ เขาจะไปได้ไวกว่า เพราะเข้าทางมากกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย Metalmann 109 เมื่อ Fri Apr 19, 2024 13:26, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel