ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: >< คนน่ารัก มักใจร้าย
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 761
โพสเมื่อ: Thu Apr 18, 2024 12:02
[RE]ทำไมต้องจัดงานบวชใหญ่โต
งานบวชผม เงินค่าซองค่าโน่นนี่นั่น เอาเรื่องเลยนะพึ่งรู้จากเเม่ไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2023
ตอบ: 722
โพสเมื่อ: Thu Apr 18, 2024 12:13
[RE: ทำไมต้องจัดงานบวชใหญ่โต]
เป็นการโชว์ฐานะของตัวเองก็ส่วนนึง แต่มันมีเคสแบบว่า ถ้าจัดไม่ดีจัดเล็กๆ มันมีพวกเอาไปนินทาด้วยนะ จะหาว่าเราขี้เหนียวไม่รู้จักทำบุญ โดนผมด่ากลับไปหมดแหล่ะว่าทำไมต้องแคร์ ไม่เคยขอข้าวมรึงกิน งานผมเอง ไม่ว่างานบวช งานแต่ง ผมเอาเรียบง่ายเข้าว่า ไม่ได้เลี้ยงเหล้าเพื่อนฝูงเลยนะทัั้ง 2งานที่ผ่านมา แทบจะไม่มีวงเหล้าเลยดีกว่า ทั้งๆที่ผมเป็นคนกินเหล้า เพราะผมคิดว่าถ้าเลี้ยงผมต้องเลี้ยงหลายวง เปลืองตัง งั้นไม่เลี้ยงดีกว่า ค่อยไม่กินหลังงานจบ หรือสึกออกมาแล้ว
1
0
นักเตะอบต.
Status: ข้าคือมหาเทพ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2072
โพสเมื่อ: Thu Apr 18, 2024 12:19
เรื่องของเค้าครับ ถ้าไม่ขัดสนอะไร
บ้านผมเคยจัดแบบใหญ่ตอนบวชพี่ มี สส.เขต เป็นประธาน คนร่วมงาน 500+ มีดนตรีกลางคืน
วันแรกโกนหัว แห่นาครอบหมู่บ้าน เลี้ยงกลางคืน อีกวันบวช
แต่ไม่ได้ฆ่าสัตว์ที่บ้านเอง ซื้อเอาที่ตลาดทั้งหมด อันนี้ประมาณ 20+ปีที่แล้วใช้งบไป 150Kได้
แกว่าเท่าๆตัวนะไม่ได้ขาดทุนเข้าเนื้ออะไร

ตอนงานผมบวช 7ปีที่แล้ว ผมใช้เงินตนเองให้งบแม่ 70K ขอจบภายในวัน ขอไว้ไม่มีกินเลี้ยงกลางคืน
เช้าโกนหัว เลี้ยง บ่ายบวช
สรุปตอนหลังสึกแล้ว ถามแม่ว่าหมดไปเท่าไหร่แกบอก 100K ได้ซองประมาณ มา130K คนร่วมงาน 250+

เหตุผลที่จัดใหญ่ เพราะญาติเยอะมากจากจำนวนที่บอกด้านบน แค่ญาติพี่น้อง 100+
ไม่ร่วมเพื่อน คนรู้จักอีก เคยจัดงานแล้วไม่ได้บอกใครตอนงานแต่งพี่
เจอหน้าชอบถาม ว่าไม่บอกเลยอยากร่วมทำบุญ
จัดให้เป็นทางการไปจบๆ ไม่ได้อยากได้หน้าหรืออะไร

แก้ไขล่าสุดโดย Pacifist_Winner เมื่อ Thu Apr 18, 2024 12:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1498
โพสเมื่อ: Thu Apr 18, 2024 12:55
ทำไมต้องจัดงานบวชใหญ่โต
บ้านผมเนี่ยแหละตอนบวชน้องจัดอย่างใหญ่ หมดไปหลายแสน มีโต๊ะจีน วงดนตรี ขบวนแห่ กินเลี้ยงหมดหมูไปเกือบสิบตัว ตอนอยู่ในงานผมกินหมูไม่ลงเลย คิดภาพตามแล้วมันอยากจะอ้วก พองานจบเคลียร์ค่าใช้จ่าย มีการมาบอกผม ถ้าผมบวชจัดเล็กๆ ก็พอเนอะ อย่างเพลีย แต่ฝันไปเถอะยังไงก็ไม่บวช
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5547
โพสเมื่อ: Thu Apr 18, 2024 13:19
[RE]ทำไมต้องจัดงานบวชใหญ่โต
อวดรวย
อวดบารมี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย adam104 เมื่อ Thu Apr 18, 2024 13:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3469
โพสเมื่อ: Thu Apr 18, 2024 13:59
ถ้ามองแบบเป็นกลางมันก็ทำได้ไม่ผิดนะครับ คนจัดกับคนบวชคนละคนกันหรือต่อให้เป็นคนเดียวกัน พอเข้ามาใช้เพศบรรพชิตก็ต้องสำรวมและศึกษาปฏิบัติในสิ่งที่ควรทำ จะจัดงานใหญ่หรือเล็กก็ไม่ต่างกัน

บางคนเค้าอยากให้คนมาร่วมบุญเยอะๆ ญาติก็เยอะ คนเยอะมันสนุกดี บางคนก็อยากอวด บางคนก็อยากจัดแบบเรียบง่ายแต่เหตุผลหลักเลยคือดีใจที่ลูกหลานได้บวช

ผมเองถ้าเป็นลูกคนรวย ผมจะให้ทางบ้านจัดแบบใหญ่โตเลย ไม่เก็บซองด้วย คนจะได้มางานบุญเยอะๆ สนุกดีออก ขอแค่ไม่ตั้งวงกินเหล้า เล่นพนันพอ จะกินเท่าไหร่กินไป เอากับข้าวไปเผื่อคนอื่นที่บ้านด้วยก็ได้
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel