ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4080
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 13:36
[RE: LBJ จะก้าวข้าม MJ ได้มั้ย]
tomderer พิมพ์ว่า:
อันนี้ขอสอบถามครับ สมัยจอร์แดนได้แชมป์กฎ salary cap เหมือนตอนนี้ไหม

อันนี้ความคิดเห็นผมคิดว่า jordan กับ lbj พอๆกัน ความยิ่งใหญ่ไม่ได้ต่างกันเยอะมากแน่นอน แชมป์ที่มากกว่าผมคิดว่า การที่ pippenปี91-98 ระดับ all nba first กับ second ตลอด รับค่าเหนื่อยแค่ 2 ล้าน น้อยกว่าจอร์แดน เกือบ 14 เท่า คิดว่ามีผลต่อแชมป์ของจอร์แดนเยอะครับ
กับ โค้ชระดับ phil jackson มีผลมากๆต่อแชมป์ทั้ง 6  

ไม่แน่ใจมันนานมากละ ถ้าจำไม่ผิดมันไม่ค่อยมีกฏการเงินยิบๆย่อยๆที่ให้ทีมมีทางออกในการรวมสตาร์ได้ง่าย (จะไปเซ็นตัวถูกๆแต่คุณภาพดีมาลงให้เต็มยาก) อย่างปัจจุบัน อย่างมีสตาร์ 3-4 คน พอแคปจะเต็ม ไปสอยตัวที่เขาเวฟทิ้งมาถูกๆที่ทีมแทงค์ยอมปล่อย สัญญาสองทางก็ไม่มี แต่ที่ผมว่าไปนี้เขาอาจจะยังทำกันไม่เป็นก็ได้ (หมายถึงยังไม่มีใครหาช่องเจอ) มันเลยไม่ค่อยมีทีมที่มีสตาร์เกิน 2 คน อย่างแจ๊สผมให้คนที่เป็นสตาร์มีแค่มาโลนกับสตอค ฮอนาเช็คผมว่าเกรดแค่ B+ โซนิคก็มีเคมป์กับเพย์ตัน รอคเก็ตมีฮาคีมกับเดร็กเลอร์ (ตอนมีบาร์ดลีไม่ได้แชมป์) แต่ก่อนเขาเลยมักจะทำทีมกับแบบดูโอ

พิพเพ็นคนอวยว่าเก่ง เกมส์รับดีจริง แต่ในสายตาผมแกไม่ใช่สตาร์ระดับ S tier อย่างดีผมให้ A ตอนจอร์แดนไม่อยู่ แกแบกทีมไม่ไหว เป็นแนวพระรองที่ทีมต้องมีมากกว่า แล้วนอกจากสองคนนี้ผมว่าบูลก็ไม่มีอะไร สิ่งที่ดีคือตัวประกอบมันมีแนวทางที่ชัดเจน ทำงานของตัวเองที่ตัวเองถนัดได้ (ทำอย่างอื่นไม่ค่อยดี) มันเลยลงตัว
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Wed Mar 06, 2024 13:41, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Dec 2009
ตอบ: 81
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 13:42
[RE: LBJ จะก้าวข้าม MJ ได้มั้ย]
qazaqaz พิมพ์ว่า:
อันนี้ขอสอบถามครับ สมัยจอร์แดนได้แชมป์กฎ salary cap เหมือนตอนนี้ไหม

อันนี้ความคิดเห็นผมคิดว่า jordan กับ lbj พอๆกัน ความยิ่งใหญ่ไม่ได้ต่างกันเยอะมากแน่นอน แชมป์ที่มากกว่าผมคิดว่า การที่ pippenปี91-98 ระดับ all nba first กับ second ตลอด รับค่าเหนื่อยแค่ 2 ล้าน น้อยกว่าจอร์แดน เกือบ 14 เท่า คิดว่ามีผลต่อแชมป์ของจอร์แดนเยอะครับ
กับ โค้ชระดับ phil jackson มีผลมากๆต่อแชมป์ทั้ง 6  

ไม่แน่ใจมันนานมากละ ถ้าจำไม่ผิดมันไม่ค่อยมีกฏการเงินยิบๆย่อยๆที่ให้ทีมมีทางออกในการรวมสตาร์ได้ง่าย (จะไปเซ็นตัวถูกๆแต่คุณภาพดีมาลงให้เต็มยาก) อย่างปัจจุบัน อย่างมีสตาร์ 3-4 คน พอแคปจะเต็ม ไปสอยตัวที่เขาเวฟทิ้งมาถูกๆ สัญญาสองทางก็ไม่มี แต่ที่ผมว่าไปนี้เขาอาจจะยังทำกันไม่เป็นก็ได้ (หมายถึงยังไม่มีใครหาช่องเจอ) มันเลยไม่ค่อยมีทีมที่มีสตาร์เกิน 2 คน อย่างแจ๊สผมให้คนที่เป็นสตาร์มีแค่มาโลนกับสตอค ฮอนาเช็คผมว่าเกรดแค่ B+ โซนิคก็มีเคมป์กับเพย์ตัน รอคเก็ตมีฮาคีมกับเดร็กเลอร์ (ตอนมีบาร์ดลีไม่ได้แชมป์) แต่ก่อนเขาเลยมักจะทำทีมกับแบบดูโอ

พิพเพ็นคนอวยว่าเก่ง เกมส์รับดีจริง แต่ในสายตาผมแกไม่ใช่สตาร์ระดับ S tier อย่างดีผมให้ A ตอนจอร์แดนไม่อยู่ แกแบกทีมไม่ไหว เป็นแนวพระรองที่ทีมต้องมีมากกว่า แล้วนอกจากสองคนนี้ผมว่าบูลก็ไม่มีอะไร สิ่งที่ดีคือตัวประกอบมันมีแนวทางที่ชัดเจน ทำงานของตัวเองที่ตัวเองถนัดได้ (ทำอย่างอื่นไม่ค่อยดี) มันเลยลงตัว  

แต่ปีที่จอร์แดนเลิกเล่นไป 2 ปี pippen ติด all nba first team ทั้ง 2 ปีเลยนะครับ ผมว่าระดับ first team นี่ถือว่าเป็น tier s ในปีนั้นได้เลย
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2420
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 14:15
ขนาดผมเฉยๆกับบรอนนะ แล้วก็เชียร์ด้วยซ้ำตอนสู้กับ สะพานทอง

แต่ว่า มันไม่ใช่อะครับ ....

คือ Bull ก่อน MJ มาก็เละ หลัง MJ ออกไป ก็สภาพอย่างที่เห็น

คือถ้าอยากสร้าง Big Story จริงๆแล้ว LBJ สร้าง Big Story ได้เทพกว่า MJ อีก

LBJ เป็นคน รัฐ Ohio เกิดที่เมือง Akron ซึ่ง Cleveland เนี่ย ก็เป็นเมืองข้างๆกันในรัฐเดียวกันอะ ขับรถแค่ 30 นาที

คือบทมันปูมาในฐานะ the only one มากๆ เด็กในในรัฐตัวเอง พาทีมตัวเองที่ตกต่ำ ขึ้นเป็นแชมป์ ลากยาว แล้วดูแลร่างกายดี เล่นได้ยันแก่ ทำแต้มแซงทุกคน เล่นนานกว่าทุกคน Story MJ นี่เป็นรองอ่ะผมว่า

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1213
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 15:51

1. ค่าเหนื่อยยุค MJ น้อยมากครับเมื่อเทียบกับยุคนี้ ยุคShaq ไพร์มยังน้อยกว่ายุคนี้มหาศาลเลย
อธิบายให้เห็นภาพ คือ ค่าเหนื่อยของ Curry 1 ปีตอนนี้ 50กว่าล้าน จ่ายให้นักกีฬาได้เกินครึ่งลีคในสมัยที่ MJ เข้าลีคอ่ะ cap สูงสุดสมัยนั้น 4ล้าน เท่านั้น
.
ฉะนั้น MJ คว้าแชมป์ได้เยอะ ไม่ใช่เพราะทีมรวม star

2. การดราฟได้พิพเพ่นเข้ามา
-บางคนก็ให้เครดิต GM
-หลายคนให้เครดิตพรสวรรค์พิพเพ่น

แต่สิ่งที่พิพเพ่นมี คือ บ้านจนมากจึงทำให้ใจสู้สุดๆ + หน่วยก้านดี
สิ่งที่ไม่ค่อยถูกถึงในปัจจุบัน คือ MJ เป็นอาจารย์พิพเพ่น

พิพเพ่น ถูก MJ เรียกซ้อมรัวๆ (หลังซ้อมทีม)
ฉะนั้น 1 ในเทรนเนอร์พิพเพ่นก็ MJ นี่แหละ
แต่ไม่ใช่ MJ เป็นผู้ให้ อยากแบ่งปันวิชานะ เพียงต้องการตบ PISTON BAD BOY ให้ได้เท่านั้น
นี่คือ WINNING ATTITUDE ที่ BLACK MAMBA เลียนแบบมา

สมัยยุคปลาย 80 เป็นที่รู้กันว่า รุกกี้พิพเพ่นเป็นเด็กเดินตาม MJ ที่เป็น SUPERSTARของลีค เป็น MVP ครับ นึกภาพ MPJ กับ Jokic ก็ได้อารมณ์ประมาณนั้น แต่ที่ต่างคือ MJ เป็น KOBE ที่เคี่ยวเข็ญคนในทีมครับ และ MJ เคี่ยวเข็ญทุกคนตั้งแต่เข้าลีคได้ 2-3ปีแล้ว กว่า Kobe จะเข้าหาคนก็หลังจาก Shaq ออกทีมแล้ว จะเห็นว่า Kobe เติบโตด้านภาวะผู้นำช้ากว่า MJ มากๆๆๆ

ตอนสื่อไปสัมฯ พิพเพ่น ALL STAR ปีแรก แกยังให้เครดิต MJ สุดๆๆ

3. โค้ชฟิล แจ็กสัน แน่นอนว่านี่คือยอดโค้ชอย่างไม่ต้องสงสัย
แต่ก่อนมารับงานโค้ชใน NBA ประสบการณ์คือ ลีคฟิลิปปินส์ ลีคเปอเตอริโก้นะครับ
พูดก็พูด คือ เริ่มเรียนรู้การโค้ช Star และการวางแผนก็ตอนอยู่ที่ Bulls นี่ล่ะ

แต่ความเจ๋งของ ฟิล แจ็กสัน คือ ผ่านเหตุการณ์ร้ายๆมามาก ความอดทน สุขุมสูงสุดๆ จน MJ ยอมรับ

และแน่นอนว่า อยู่กับ MJ ได้ดีทุกคน แม้แต่โค้ชสตีฟ เคอร์ ที่โดนชกเบ้าตา จนได้รับการยอมรับจาก MJ

MJ ไม่ใช่คนน่ารัก nice เป็นที่รักแบบ Curry ครับ (ฟ้ากับเหวเลย)

แต่ถ้าเทียบความ GOAT MJ เหนือกว่าทุกคนอย่างไม่ต้องสงสัยครับ

----------------------
เสริมอีกนิด

ค่าเหนื่อย MJ คนเดียว คือ นำไปจ่ายค่าเหนื่อยให้ Star เบอร์รองๆ ได้ราวๆ 2ทีมครับ
นี่คือความพิเศษอีกอย่างนึงของ MJ ครับ

ปล.ผมให้เป็นข้อมูลนะ เห็นหลายคนขาดบริบทแวดล้อม ขาดข้อมูลข่าวสารในยุคนั้นครับ
11
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 15:58
ผมเห็นชาวต่างชาติที่เป็นแฟน LBJ พอได้รับข้อมูล MJ มากพอ
ก็เห็นยอมรับว่า MJ คือ GOAT กันเยอะนะครับ

แต่แฟน MJ แทบไม่มีใครเปลี่ยนใจไปยอมรับ LBJ เลย
1
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2009
ตอบ: 14293
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 16:07
goat ใน era ของตัวเอง นะแหละ ยัง บาสยุคเก่า กับบาสยุคใหม่ มันก็เทียบกันได้ยาก

0
0
FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 1447
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 17:27
manpond555 พิมพ์ว่า:
อยากจะอ้วกคนที่บอกlbjออก cavรอบแรกก็เทียบไม่ได้แล้ว อยากจะเห็นjordanไปอยู่cavยุคนั้นแล้วมีgm+เพื่อนร่วมทีมแบบนั้นจัง อยากรู้ว่าจะทำได้แบบlbjไหม ทั้งทีมแบกอยู่คนเดียวgmไม่เทรดไม่หาตัวมาช่วย ดูตอนแกออกไปดิทีมคือที๋โหล่เลยมั้ง  

สภาพ Cavs ดีกว่าครับ รุกไม่เอาอ่าว เพราะ roster จริงๆมันเน้นเกมรับพอสมควรเลย

construction มันคล้ายๆ Bulls ปี Rose แต่ไปไม่สุดเท่า Bulls

ผมเคยพิมพ์เรื่องนี้ไว้ในเม้นสักมู้นึงแหละ

แต่ Bulls ยุคก่อน MJ เข้ามานี่คือแย่มาก บรรลัยเลยแหละ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 1447
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 17:30
i'M MarcA พิมพ์ว่า:
ในโลกนี้มีประเทศเลอบรอนรึยัง?
ถ้ายังอย่าพึ่งมาเทียบเลย  

งงตั้งนาน อ่อประเทศ Jordan 555555555555555
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Dec 2009
ตอบ: 81
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 17:45
ประตูขึ้นนำ พิมพ์ว่า:

1. ค่าเหนื่อยยุค MJ น้อยมากครับเมื่อเทียบกับยุคนี้ ยุคShaq ไพร์มยังน้อยกว่ายุคนี้มหาศาลเลย
อธิบายให้เห็นภาพ คือ ค่าเหนื่อยของ Curry 1 ปีตอนนี้ 50กว่าล้าน จ่ายให้นักกีฬาได้เกินครึ่งลีคในสมัยที่ MJ เข้าลีคอ่ะ cap สูงสุดสมัยนั้น 4ล้าน เท่านั้น
.
ฉะนั้น MJ คว้าแชมป์ได้เยอะ ไม่ใช่เพราะทีมรวม star

-หลายคนให้เครดิตพรสวรรค์พิพเพ่น

แต่สิ่งที่พิพเพ่นมี คือ บ้านจนมากจึงทำให้ใจสู้สุดๆ + หน่วยก้านดี
สิ่งที่ไม่ค่อยถูกถึงในปัจจุบัน คือ MJ เป็นอาจารย์พิพเพ่น

พิพเพ่น ถูก MJ เรียกซ้อมรัวๆ (หลังซ้อมทีม)
ฉะนั้น 1 ในเทรนเนอร์พิพเพ่นก็ MJ นี่แหละ
แต่ไม่ใช่ MJ เป็นผู้ให้ อยากแบ่งปันวิชานะ เพียงต้องการตบ PISTON BAD BOY ให้ได้เท่านั้น
นี่คือ WINNING ATTITUDE ที่ BLACK MAMBA เลียนแบบมา

สมัยยุคปลาย 80 เป็นที่รู้กันว่า รุกกี้พิพเพ่นเป็นเด็กเดินตาม MJ ที่เป็น SUPERSTARของลีค เป็น MVP ครับ นึกภาพ MPJ กับ Jokic ก็ได้อารมณ์ประมาณนั้น แต่ที่ต่างคือ MJ เป็น KOBE ที่เคี่ยวเข็ญคนในทีมครับ และ MJ เคี่ยวเข็ญทุกคนตั้งแต่เข้าลีคได้ 2-3ปีแล้ว กว่า Kobe จะเข้าหาคนก็หลังจาก Shaq ออกทีมแล้ว จะเห็นว่า Kobe เติบโตด้านภาวะผู้นำช้ากว่า MJ มากๆๆๆ

ตอนสื่อไปสัมฯ พิพเพ่น ALL STAR ปีแรก แกยังให้เครดิต MJ สุดๆๆ

3. โค้ชฟิล แจ็กสัน แน่นอนว่านี่คือยอดโค้ชอย่างไม่ต้องสงสัย
แต่ก่อนมารับงานโค้ชใน NBA ประสบการณ์คือ ลีคฟิลิปปินส์ ลีคเปอเตอริโก้นะครับ
พูดก็พูด คือ เริ่มเรียนรู้การโค้ช Star และการวางแผนก็ตอนอยู่ที่ Bulls นี่ล่ะ

แต่ความเจ๋งของ ฟิล แจ็กสัน คือ ผ่านเหตุการณ์ร้ายๆมามาก ความอดทน สุขุมสูงสุดๆ จน MJ ยอมรับ

และแน่นอนว่า อยู่กับ MJ ได้ดีทุกคน แม้แต่โค้ชสตีฟ เคอร์ ที่โดนชกเบ้าตา จนได้รับการยอมรับจาก MJ

MJ ไม่ใช่คนน่ารัก nice เป็นที่รักแบบ Curry ครับ (ฟ้ากับเหวเลย)

แต่ถ้าเทียบความ GOAT MJ เหนือกว่าทุกคนอย่างไม่ต้องสงสัยครับ

เสริมอีกนิด

ค่าเหนื่อย MJ คนเดียว คือ นำไปจ่ายค่าเหนื่อยให้ Star เบอร์รองๆ ได้ราวๆ 2ทีมครับ
นี่คือความพิเศษอีกอย่างนึงของ MJ ครับ

ปล.ผมให้เป็นข้อมูลนะ เห็นหลายคนขาดบริบทแวดล้อม ขาดข้อมูลข่าวสารในยุคนั้นครับ  

ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนนะครับว่าจอร์แดนเก่งมากๆแต่ผมมั่นใจว่าถ้าจอแดนมาเล่นยุคนี้ จอแดนจะไม่มีทางคว้าหกแชมป์ได้เพราะผมมั่นใจว่าไม่มีระดับมือสองคนไหน ที่ติดทีมออลเอ็นบีเอ ระดับ First Team มาทนรับค่าเหนื่อยไม่เกิน 10 ล้าน(อันนี้คิดเผื่อเพราะตอนนั้นพิพเพนได้ 2 ล้านอันนี้ให้เผื่อเงินเฟ้อคูณ 4 เท่าเลย) ในช่วง ที่ฟอร์มของตัวเองพีคระยะเวลา 8 ปีแบบที่จอแดนเคยได้รับตอนที่มีพิพเพพนอยู่ในทีมแน่นอน
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 20:04
ประตูขึ้นนำ พิมพ์ว่า:

.

เสริมอีกนิด

ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนนะครับว่าจอร์แดนเก่งมากๆแต่ผมมั่นใจว่าถ้าจอแดนมาเล่นยุคนี้ จอแดนจะไม่มีทางคว้าหกแชมป์ได้เพราะผมมั่นใจว่าไม่มีระดับมือสองคนไหน ที่ติดทีมออลเอ็นบีเอ ระดับ First Team มาทนรับค่าเหนื่อยไม่เกิน 10 ล้าน(อันนี้คิดเผื่อเพราะตอนนั้นพิพเพนได้ 2 ล้านอันนี้ให้เผื่อเงินเฟ้อคูณ 4 เท่าเลย) ในช่วง ที่ฟอร์มของตัวเองพีคระยะเวลา 8 ปีแบบที่จอแดนเคยได้รับตอนที่มีพิพเพพนอยู่ในทีมแน่นอน  

เอ่อ... ผมไม่รู้ท่านคิดอะไรอยู่นะ
แต่ถ้า LAL เก็บ LBJ AD ได้หลายฤดูกาล
และ GSW เก็บ BIG3 ได้หลายฤดูกาล
ไม่เห็นเหตุผลที่จะเก็บ MJ พิพเพ่นด้วยกันไม่ได้

หรือถ้าเป็นแบบยุคนี้จริง ยุคที่ Star ย้ายมารวมทีมกันได้แบบไม่ต้องอายตัวเองแบบยุคนี้
เชื่อเถอะว่า MJ จะได้แชมป์เยอะกว่านี้แน่นอน และอาจได้แชมป์แรกเร็วกว่าเดิมอีกครับ

เพราะจะมี Star เต็มลีคที่ไม่อยากอยู่ตรงข้าม MJ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ประตูขึ้นนำ เมื่อ Wed Mar 06, 2024 22:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Feb 2008
ตอบ: 5557
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 21:36
ก้าวข้ามไม่ได้หรอกครับ ความสำเร็จ MJ เหนือกว่าเยอะ
ในเรื่องชื่อเสียงด้วย เอาง่ายๆ ถามคนไม่ดูบาสส่วนมากเค้าไม่รู้จัก
Lebron, Kobe, Curry หรอกนะ แต่รู้จัก MJ

แต่ถ้าถามว่าอะไรที่ MJ ไม่มี ผมตอบการวิ่งตามมา Chase Down Block นี่แหละ ลุง James แก 39 แล้วยังวิ่งตามมา Block Poole ทัน เหลือเชื่อเลย
0
0
นักเตะท้ายซอย
สาวกปืนใหญ่แฟน SS
Status: We learn what doesn't kill us makes us stronger.
เข้าร่วม: 14 Jul 2022
ตอบ: 222
โพสเมื่อ: Fri Mar 08, 2024 10:12
i'M MarcA พิมพ์ว่า:
ในโลกนี้มีประเทศเลอบรอนรึยัง?
ถ้ายังอย่าพึ่งมาเทียบเลย  

ถูกต้องที่สุดครับอันนี้
0
0
0niVEuzd85
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 07 Mar 2009
ตอบ: 11701
โพสเมื่อ: Fri Mar 08, 2024 14:43
ถ้าจะให้พูด
..
.
.
ไครี่ เก่งกว่า เคอรรี่ คับ
.
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: ผมผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะ อยากให้ทุกคนเจ็บแบบผม
เข้าร่วม: 14 Sep 2013
ตอบ: 865
โพสเมื่อ: Fri Mar 08, 2024 18:24
LBJ จะก้าวข้าม MJ ได้มั้ย
จอแดนเก่งกว่าเยอะ พรสวรรค์ ความสำเร็จ สตอรี่ ชื่อเสียง
.
lbj เก่งนะแต่ไม่มีทางผ่านMJ มีดีกว่าอย่างเดียวคือร่างกาย ทำสี่หมื่นแต้ม แต่ไม่เคยเป็นแม้กระทั่ง scoring championเลยคิดดู
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย สมจิตร เมื่อ Fri Mar 08, 2024 18:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel