ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6414
โพสเมื่อ: Tue Mar 05, 2024 23:42
[RE: LBJ จะก้าวข้าม MJ ได้มั้ย]
OGCGOD พิมพ์ว่า:
มันก็ขึ้นกับว่าก้าวข้ามอะไรอะครับ

ความสามารถพื้นฐาน ก้าวข้ามได้แล้วแน่นอน และหลายคนก็ก้าวข้ามได้แล้ว บาสคนละยุค ความสามารถส่วนใหญ่เก่งกว่าบาสยุคก่อนแน่นอน

สถิติส่วนตัว ก้าวข้ามได้แล้วแน่นอน ลีคไม่เคยมีผู้เล่น All Around ที่โหดขนาดนี้มาก่อน และเรายังไม่แน่ใจเลยว่ายุคนี้มันจะมีคนทำได้แบบ LeBron มั้ย

หัวใจ ตอบไม่ค่อยยาก ผมไปดูย้อน ผมไม่เคยเห็น Mentality แบบ MJ กับ Kobe มาก่อนเลยเทียบยาก มันเลยไม่แปลกที่ MJ จะฝังอยู่ในจิตใจคน

เราลองคิดว่าในชีวิตจริงเราทำงาน เราประทับใจใครมากกว่ากันระหว่างคนที่เด่นด้าน Leader แบบสุดทาง (แต่ Skill ก็สูง) กับคนที่เก่ง Hard Skill รอบด้าน (แต่ Leadership ก็สูง) สำหรับผมประทับใจทั้งคู่แต่แบบแรกตราตรึงกว่า

รางวัลส่วนตัวนี่แล้วแต่คนจะคิด บางคนก็ว่า MJ ได้เยอะกว่า ดังนั้น LeBron ก้าวข้ามเรื่องนี้ไม่ได้ บางคนก็ว่าผู้เล่นในยุคนี้มันค่อนข้างเก่งกันทุกคน ทุกตำแหน่ง ยุคนั้นส่วนใหญ่ผู้นำทีมเป็น Big และ MJ ก็อาศัยบาส meta ใหม่เพื่อเอาชนะ ไม่ต่างอะไรกับ Warriors ยุคก่อนหน้านี้ ดังนั้น LeBron ได้น้อยกว่าก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร

Story นี่ MJ กินหลายช่วงตัว คือของ LeBron มันก็ใหญ่นะ แต่ของ MJ ใหญ่กว่า

ถ้าถามโดยรวม ผมคิดว่าคำว่าก้าวข้ามมั้ย มันเป็นสิ่งที่ตอบยากมาก เพราะก้าวข้าม มันคือต้องข้ามจริงๆแบบดูออก ข้ามอย่างเห็นได้ชัด ถ้ามันอึนๆมึนๆแบบนี้ ก็คือมันอยู่ในระดับเดียวกันครับ ไม่มีใครข้ามใคร ไล่ๆเลี่ยๆกัน

แล้วเราค่อยมาถามกันว่า คนที่อยู่ในระดับเดียวกันเนี่ย ในความเห็นส่วนตัวคิดว่าใครใหญ่กว่า ซึ่งเรื่องนี้มันจะไม่แฟร์กับ LeBron อยู่นิดๆ เพราะแกยังเล่นอยู่ ผู้เล่นที่ยังเล่นจะไม่ถูกยกย่องเท่าตอนที่เลิกเล่นไปแล้ว

ดังนั้นผมคิดว่าจะรอ LeBron เลิกเล่นก่อนแล้วค่อยคิดเรื่องนี้แบบจริงจัง  

เห็นด้วยเกือบหมดยกเว้นเรื่องเลิกเล่น อย่างฟุตบอล เปเล่ มาราโดน่า ก็เลิกไปแล้ว แต่ส่วนใหญ่ก็ยังยกให้ Messi คือ GOAT อยู่ดี

เพราะลบรอนก็ก้าวข้ามโคบี้ที่เลิกเล่นไปแล้วเหมือนกัน

Lagazy ของเลบรอนมันไม่ขลังเท่า MJ นั้นแหละ คือสิ่งเดียวทีืทำให้คนยังคิดว่า MJ ยังไงก็คือ GOAT ของวงการบาส
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4080
โพสเมื่อ: Tue Mar 05, 2024 23:43
[RE: LBJ จะก้าวข้าม MJ ได้มั้ย]
ถ้าความเก่ง มันต้องก้าวข้ามอยู่แล้ว

สมัย mj เริ่มเล่นรองเท้าบาสผมว่าดีกว่านันยางนิดเดียว ถ้าเอา เดอโรซานไปดวลกับ mj สมัยนั้นผมว่ามีโอกาสสู้ได้

สมัยบิล รัสเซล หรือแม้แต่จนถึง ลารี่ เบิร์ด ห่วงบาสยังเป็นเหล็กกลม ไม่น่ามีสปริง มีก็กาก ถ้าเคยชู้ตห่วงสมัยโบราณจะรู้ว่ามันไม่รับลูก ถ้าโดนขอบมีโอกาสโดนขอบห่วง (ไม่ใช่สปริงนะ) ดีดออกออกเยอะ ไม่เหมือนสมัยนี้ ห่วงเป็นเหล็กทรงหนา มันจะรับลูก ไม่ค่อยดีด มีสปริงนิ่ม รับแรงสั้นได้ดี ชู้ตโดนขอบมีโอกาสแฉลบลงมาก

หลายๆอย่างมันพัฒนา บาสมันดูสนุก เอนเตอร์เทนขึ้นด้วยหลายๆอย่าง

แต่ถ้าถามผม ผมไม่เคยรู้สึกเลยว่า LBJ มัน dominate ลีกนะ ผมสมมติว่าถ้าเราชอบทีมรองทีมไหนก็ได้แล้วเราเข้าไปชิงกับทีมทีมหนึ่ แล้วต้องบ่นแบบเซ็งๆว่า เจอไอ้นี่อีกแล้วเรอะ จะชนะยังไงฟระ นั่นแหละโดมิเนต ซึ่งผมบ่นงี้ตอนยุค mj กับชิคาโก หลังจากนั้นก็ไม่เคยอีกเลย
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 1447
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 00:00
R'omeo พิมพ์ว่า:
OGCGOD พิมพ์ว่า:
มันก็ขึ้นกับว่าก้าวข้ามอะไรอะครับ

ความสามารถพื้นฐาน ก้าวข้ามได้แล้วแน่นอน และหลายคนก็ก้าวข้ามได้แล้ว บาสคนละยุค ความสามารถส่วนใหญ่เก่งกว่าบาสยุคก่อนแน่นอน

สถิติส่วนตัว ก้าวข้ามได้แล้วแน่นอน ลีคไม่เคยมีผู้เล่น All Around ที่โหดขนาดนี้มาก่อน และเรายังไม่แน่ใจเลยว่ายุคนี้มันจะมีคนทำได้แบบ LeBron มั้ย

หัวใจ ตอบไม่ค่อยยาก ผมไปดูย้อน ผมไม่เคยเห็น Mentality แบบ MJ กับ Kobe มาก่อนเลยเทียบยาก มันเลยไม่แปลกที่ MJ จะฝังอยู่ในจิตใจคน

เราลองคิดว่าในชีวิตจริงเราทำงาน เราประทับใจใครมากกว่ากันระหว่างคนที่เด่นด้าน Leader แบบสุดทาง (แต่ Skill ก็สูง) กับคนที่เก่ง Hard Skill รอบด้าน (แต่ Leadership ก็สูง) สำหรับผมประทับใจทั้งคู่แต่แบบแรกตราตรึงกว่า

รางวัลส่วนตัวนี่แล้วแต่คนจะคิด บางคนก็ว่า MJ ได้เยอะกว่า ดังนั้น LeBron ก้าวข้ามเรื่องนี้ไม่ได้ บางคนก็ว่าผู้เล่นในยุคนี้มันค่อนข้างเก่งกันทุกคน ทุกตำแหน่ง ยุคนั้นส่วนใหญ่ผู้นำทีมเป็น Big และ MJ ก็อาศัยบาส meta ใหม่เพื่อเอาชนะ ไม่ต่างอะไรกับ Warriors ยุคก่อนหน้านี้ ดังนั้น LeBron ได้น้อยกว่าก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร

Story นี่ MJ กินหลายช่วงตัว คือของ LeBron มันก็ใหญ่นะ แต่ของ MJ ใหญ่กว่า

ถ้าถามโดยรวม ผมคิดว่าคำว่าก้าวข้ามมั้ย มันเป็นสิ่งที่ตอบยากมาก เพราะก้าวข้าม มันคือต้องข้ามจริงๆแบบดูออก ข้ามอย่างเห็นได้ชัด ถ้ามันอึนๆมึนๆแบบนี้ ก็คือมันอยู่ในระดับเดียวกันครับ ไม่มีใครข้ามใคร ไล่ๆเลี่ยๆกัน

แล้วเราค่อยมาถามกันว่า คนที่อยู่ในระดับเดียวกันเนี่ย ในความเห็นส่วนตัวคิดว่าใครใหญ่กว่า ซึ่งเรื่องนี้มันจะไม่แฟร์กับ LeBron อยู่นิดๆ เพราะแกยังเล่นอยู่ ผู้เล่นที่ยังเล่นจะไม่ถูกยกย่องเท่าตอนที่เลิกเล่นไปแล้ว

ดังนั้นผมคิดว่าจะรอ LeBron เลิกเล่นก่อนแล้วค่อยคิดเรื่องนี้แบบจริงจัง  

เห็นด้วยเกือบหมดยกเว้นเรื่องเลิกเล่น อย่างฟุตบอล เปเล่ มาราโดน่า ก็เลิกไปแล้ว แต่ส่วนใหญ่ก็ยังยกให้ Messi คือ GOAT อยู่ดี

เพราะลบรอนก็ก้าวข้ามโคบี้ที่เลิกเล่นไปแล้วเหมือนกัน

Lagazy ของเลบรอนมันไม่ขลังเท่า MJ นั้นแหละ คือสิ่งเดียวทีืทำให้คนยังคิดว่า MJ ยังไงก็คือ GOAT ของวงการบาส  

ท่านกำลังพูดเรื่องใกล้เคียงแต่คนละประเด็นครับ ผมพูดถึงกระบวนนการ ท่านพูดถึงผลลัพธ์อยู่ไงครับ

ยกอย่างเรื่อง Messi มาใช่ครับแม้แต่ตอนนี้ก็ก้าวข้ามไปแล้ว เพราะมันเห็นชัดมากๆ

LeBron ก้าวข้าม Kobe ไปแล้วเพราะมันเห็นชัดมากๆ

แต่เมื่อไหร่ที่เขาเลิกเล่นการยกย่อง การสดุดี การยอมรับมันจะเพิ่มขึ้นอีก เห็นภาพเปล่าครับ ผมกำลังพูดจุดนั้น

เราเห็นเขาเล่นเราก็ชื่นชมเขาอยู่ แต่พอเลิกเล่น การยกย่องมันจะเป็นอีกแบบไปเลย

สำหรับเรื่อง MJ LeBron ที่คนมันเถียงกันโลกแตก ผมเลยคิดว่าให้ถึงสถานะเดียวกันก่อน แล้วผมค่อยคิด
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: เทนฮวย ออกไป!!
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27042
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 00:04
ชาตินี้ก็เถียงกันไม่จบหรอก ความใครความชอบมันเหมือนเถียงกันเปเล่กับมาราโดน่าหรือมาราโดน่ากับเมสซี่ใครเก่งกว่า ต่างยุคต่างสมัยแต่จอร์แดนมีสตอรี่มีเรื่องให้ผู้คนกล่าวถึงเยอะแต่ความคิดผม LBJ เก่งกว่าเพราะผมไม่ทันดู MJ เคยเห็นแต่คลิป

เหมือนฟุตบอลผมให้เมสซี่ >>> มาราโดน่า >>> เปเล่
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Forza MilanoLFC Support YNWA
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 20380
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 00:46
ผมยังให้ MJ เป็น GOAT เหมือนเดิมอยู่ดี ไม่มีที่ 1 ร่วม
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 6354
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 02:26
qazaqaz พิมพ์ว่า:
ถ้าความเก่ง มันต้องก้าวข้ามอยู่แล้ว

สมัย mj เริ่มเล่นรองเท้าบาสผมว่าดีกว่านันยางนิดเดียว ถ้าเอา เดอโรซานไปดวลกับ mj สมัยนั้นผมว่ามีโอกาสสู้ได้

สมัยบิล รัสเซล หรือแม้แต่จนถึง ลารี่ เบิร์ด ห่วงบาสยังเป็นเหล็กกลม ไม่น่ามีสปริง มีก็กาก ถ้าเคยชู้ตห่วงสมัยโบราณจะรู้ว่ามันไม่รับลูก ถ้าโดนขอบมีโอกาสโดนขอบห่วง (ไม่ใช่สปริงนะ) ดีดออกออกเยอะ ไม่เหมือนสมัยนี้ ห่วงเป็นเหล็กทรงหนา มันจะรับลูก ไม่ค่อยดีด มีสปริงนิ่ม รับแรงสั้นได้ดี ชู้ตโดนขอบมีโอกาสแฉลบลงมาก

หลายๆอย่างมันพัฒนา บาสมันดูสนุก เอนเตอร์เทนขึ้นด้วยหลายๆอย่าง

แต่ถ้าถามผม ผมไม่เคยรู้สึกเลยว่า LBJ มัน dominate ลีกนะ ผมสมมติว่าถ้าเราชอบทีมรองทีมไหนก็ได้แล้วเราเข้าไปชิงกับทีมทีมหนึ่ แล้วต้องบ่นแบบเซ็งๆว่า เจอไอ้นี่อีกแล้วเรอะ จะชนะยังไงฟระ นั่นแหละโดมิเนต ซึ่งผมบ่นงี้ตอนยุค mj กับชิคาโก หลังจากนั้นก็ไม่เคยอีกเลย  

shag กับ curry ยังไม่ dominate อีกเหรอครับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 8321
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 02:43
ถ้าวัดกันที่ฝีมือเพียวๆ เทียบสกิลต่อสกิล LBJ เหนือกว่าไปนานแล้วครับ
ยุคสมัยแม่มห่างกันร่วม 20ปี ร่างกาย พละกำลัง ความฟิตต่างๆมันเทียบกันไม่ได้

ถ้าจะวัดเรื่องความสำเร็จด้านเป็นแชมป์ ผมว่ามันก็ไม่สามารถตอบโจทย์เรื่องความสามารถได้ชัดเจนครับ
เพราะถ้า GOAT วัดจากความสำเร็จ เปเล่ก็คงเป็น GOAT ตลอดกาลแบบไม่ต้องมีใครเถียง
ปู่แกได้แชมป์โลกถึง 3สมัย ยิงไปเป้นพันกว่าลูก ไม่มีใครจะทำได้เหนือกว่านี้แล้ว
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 457
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 03:58
"If he were an animal in the jungle Michael Jordan could lie out on the biggest rock and no one would disturb him, no one would attack him,” Hakeem Olajuwon

แล้วอีกอย่างรอบ final lebron ลงไปสู้กับ ace ของอีกฝั่งแต่ mj ลงไป dominate มันต่างกันตรงนี้แหละ
2
0
"There is no passion…there is solely obsession.
There is no knowledge. There is solely conviction.
There is no purpose. There is solely will.
There is nothing…Only me."
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19929
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 07:46
ถ้าคิดว่าจะไปรบ
ถ้าให้เดมิพันผมพันล้าน
เกม7รอบชิง
อีก4ตัวพอๆกัน
ยังไงผมก็เลือก MJ
ด้านสกิล ด้านทักษะ จะทำแต้ม รีบาวน์ 3pt สถิติทุกอย่าง LBJ อาจจะดีกว่า แต่ ณ จุดนั้น ผมคิดว่า MJ ชนะแน่นอน
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5913
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 08:33
สกิลร่างกายผมก็รู้สึกว่า LBJ โหดกว่า แต่รางวัล แชมป์ MJ ก็ชนะชัดเจน เถียงกันได้อีกนานเรื่องนี้
แก้ไขล่าสุดโดย TrafalGar เมื่อ Wed Mar 06, 2024 08:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: Loneliness is underrated.
เข้าร่วม: 09 Oct 2009
ตอบ: 7817
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 09:20
ข้ามด้านไหนล่ะ ถ้าสถิติคงได้ เล่นมายาวนานขนาดนี้มันก็แซงได้อยู่แล้ว
แต่ถ้าด้านสตอรี่ก็คงไม่ได้ เรื่องสตอรี่นี่เขาไม่ได้มโนกันเองหรอกนะ เมกาเขาให้ความสำคัญเรื่องนี้จริงๆ
คนที่อื่นจะมองว่ามันไม่เกี่ยวก็ได้ แต่ลองไปถามคนเมกาดูสิว่า LBJ กับ MJ เขาจะเลือกใครเป็น Goat
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Feb 2010
ตอบ: 2210
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 10:58
ชื่มชมทั้งคู่

แต่ผมให้ MJ ยัง Goat กว่า อยู่ดี

เรื่อง สตอรี่ MJ นี้อย่างสุดแล้วสำหรับ NBA เลิกไปกลับมาแข่งก็ยังได้อีก

อีกอย่างที่ให้เครดิตคือ บาสสมัยก่อน ตุกติกจัด เล่นกันอย่างแรง แต่ MJ ยังแบกเอาแหวนได้ตั้ง 6 ผมนี้ยอมเลย
0
0
Evertonians

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4080
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 11:20
sleter พิมพ์ว่า:
qazaqaz พิมพ์ว่า:

shag กับ curry ยังไม่ dominate อีกเหรอครับ  

ผมก็มองไม่เห็นนะว่าจะปราบแชคยังไงตอนนั้น จนเจอบิ๊กเบน เลยคิดว่าพอมีทาง
ส่วน gsw ถึงจะได้แชมป์เยอะ แต่มันได้มั่งไม่ได้มั่ง ก็ยังมองว่าพอมีทางปราบได้
แต่ของบูลส์นี่ตอนได้แชมป์ 5 แล้ว mj มันติดลมบน เล่นปีไหนปีนั้นแชม์ ผมเริ่มคิดละว่าเมื่อไร mj จะไปสักที ไปเล่นเบสบอลเหอะ (mj เล่นแล้วดูเนียนตาดี แต่บ่อยๆมันก็เบื่อทีมแบบคิดอะไรไม่ออก วิ่งไปฟ้อง mj เดี๋ยวเคลียร์ ทำแต้มไม่ได้บอก mj สตาร์คนไหนห้าว เดี๋ยวส่ง mj ไปล๊อดดาวน์แม่ม) อยากให้มาโลนได้มั่ง (จริงในบรรดาพวกที่เข้าไปเจอกับ mj ผมชอบ kemp สุดละสายดุดัน มีของโชว์ ดูสนุก)
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Wed Mar 06, 2024 11:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Dec 2009
ตอบ: 81
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 11:29
อันนี้ขอสอบถามครับ สมัยจอร์แดนได้แชมป์กฎ salary cap เหมือนตอนนี้ไหม

อันนี้ความคิดเห็นผมคิดว่า jordan กับ lbj พอๆกัน ความยิ่งใหญ่ไม่ได้ต่างกันเยอะมากแน่นอน แชมป์ที่มากกว่าผมคิดว่า การที่ pippenปี91-98 ระดับ all nba first กับ second ตลอด รับค่าเหนื่อยแค่ 2 ล้าน น้อยกว่าจอร์แดน เกือบ 14 เท่า คิดว่ามีผลต่อแชมป์ของจอร์แดนเยอะครับ
กับ โค้ชระดับ phil jackson มีผลมากๆต่อแชมป์ทั้ง 6
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2010
ตอบ: 14301
โพสเมื่อ: Wed Mar 06, 2024 12:29
สำหรับผมคิดว่าการเป็นผู้เล่นแบบ All around ยิงก็ได้ แอสซิสต์ก็ไม่ได้ด้อยกว่า PG เทพๆ ทำให้ LBJ เป็นผู้เล่นที่ดีกว่าในภาพรวม

แต่ด้านการทำคะแนน แบกทีม จำนวนแชมป์และรางวัลส่วนตัวก็คงยังเป็น MJ และคงหาใครมาล้มสถิติยากมาก 3-peat 2 ครั้งอะ จะหาคนทำครั้งเดียวยังยากเลยมั้ง

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel